๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 08, 2024, 03:26:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17 ... 68
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซึ่งวิถี " ๑ คัน ๑ กระบอก กับ ๑ ชีวิตที่อิสระ "  (อ่าน 303074 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #195 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 08:00:05 PM »

รังต่อ  ในโครงการณ์  (((  สชป.17  )))  ผมกินมา  400-500  รัง  ในช่วงเวลา  ไม่กี่ปี

นายบอก  ใอ้จักรอยู่  ตัวต่อในโครงการณ์  หมดแน่

ทุกวันนี้... เวลาที่ได้กินตัวต่อ... ผมได้แต่คิดถึงพ่อครับ... แกเป็นพรานล่าต่อ... ถ้าต่อหัวเสือ... แกจะล่าตอนกลางวันเลย... แต่ถ้าเป็นต่อหลุม... ต้องเอากลางคืนเท่านั้นครับ... บางปีได้มาร้อยกว่ารัง...

...แต่ตอนนี้... พ่อจากไปได้หลายปีแล้วครับ... ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2011, 11:08:18 AM โดย -::- แค่เงาและผงธุลี -::- » บันทึกการเข้า
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #196 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 08:11:41 PM »

วางเพลิงซะตอนกลางวัน  สะดวกสุดครับครูต้น

แต่ต้องดูให้ดีว่า  รังนั้นมีทางเข้า  ทางออก  กี่รู 
vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #197 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 11:03:46 AM »

ผมชอบกระทู้แบบนี้จังครับพี่โร้ด(ขออนุญาตเรียกพี่นะครับ) 
ภูกระดึง ผมเคยไปขึ้นมา ๓ ครั้ง แล้วครับ
ครั้งแรกไปกับเพื่อนรัก ตอนมัธยมปลาย ปี ๓๗-๓๘ เอา โทรศัพท์มือถือขึ้นไปด้วย
สมัยนั้น มือถือเพิ่งเริ่มแพร่หลายในหมู่วัยรุ่น ทั้งภูกระดึงมีสัญญาณฯอยู่ที่ผาหล่มสักที่เดียวครับ
(อิริกสัน ที๑๐ สีฟ้า)  โทรกลับมาหาเพื่อนๆตามเบอร์โทรฯบ้าน อวดว่าเรามาถึงภูกระดึงแล้ว
จนแบตหมด ไป ๒ ก้อน เหลือไว้ ๑ ก้อน
         เดินทางครั้งนั้น ก็ใช้ 4x4 ครับ (SR5 แคบ ตัวประกอบนอก มีฮีตเตอร์ด้วย)
แต่ไม่มีปืนติดรถไปด้วยครับ เพราะเรายังเด็กกันอยู่ มีเพียง มีดทรงกูรข่าไว้ผ่าฟืน ๑ เล่ม
มีดเล่มนี้เพื่อนซื้อมาตอนไปเที่ยวเนปาล กับ มีดพับ วิดเตอรี่น็อค แบบ ๓๐ ชิ้น คนละอัน
แค่นี้ก็สนุกแบบเด็กๆแล้วครับ Cheesy
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #198 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 11:48:34 AM »

ผมชอบกระทู้แบบนี้จังครับพี่โร้ด(ขออนุญาตเรียกพี่นะครับ)  
ภูกระดึง ผมเคยไปขึ้นมา ๓ ครั้ง แล้วครับ
ครั้งแรกไปกับเพื่อนรัก ตอนมัธยมปลาย ปี ๓๗-๓๘ เอา โทรศัพท์มือถือขึ้นไปด้วย
สมัยนั้น มือถือเพิ่งเริ่มแพร่หลายในหมู่วัยรุ่น ทั้งภูกระดึงมีสัญญาณฯอยู่ที่ผาหล่มสักที่เดียวครับ
(อิริกสัน ที๑๐ สีฟ้า)  โทรกลับมาหาเพื่อนๆตามเบอร์โทรฯบ้าน อวดว่าเรามาถึงภูกระดึงแล้ว
จนแบตหมด ไป ๒ ก้อน เหลือไว้ ๑ ก้อน
         เดินทางครั้งนั้น ก็ใช้ 4x4 ครับ (SR5 แคบ ตัวประกอบนอก มีฮีตเตอร์ด้วย)
แต่ไม่มีปืนติดรถไปด้วยครับ เพราะเรายังเด็กกันอยู่ มีเพียง มีดทรงกูรข่าไว้ผ่าฟืน ๑ เล่ม
มีดเล่มนี้เพื่อนซื้อมาตอนไปเที่ยวเนปาล กับ มีดพับ วิดเตอรี่น็อค แบบ ๓๐ ชิ้น คนละอัน
แค่นี้ก็สนุกแบบเด็กๆแล้วครับ Cheesy

ด้วยความยินดีครับ คุณ vinchy.   Cheesy

ผมขึ้นภูฯ ครั้งสุดท้าย เป็นครั้งที่ ๓  เมื่อ ๗ ธันวาคม ๒๕๓๗ อาจเดินสวนกันก็ได้ ครับ มีคนอยู่บนภู ตอนนั้นราว ๒,๐๐๐ คน..

ครั้งนั้นไปกับเพือน ๆ  ที่เป็นน้อง ๆ จาก รามคำแหง นั่งรถจากหมอชิต
ส่วนผม มี Sig ๒๒๖ + ๒ แม็กฯ + ป.๑๒ .. จะเล่าเรื่องในครั้ง ต่อ ๆ ไป นะครับ.  Cheesy

TOTO*รักในหลวง
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #199 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 11:26:01 PM »

ช่วงเดือน ตุลาคม 2517 ผมก็ไปเที่ยว ภูกระดึง ตอนนั้น อยู่ ม.ศ.3 ครับ ไปกันหลายคน หนึ่ง ในนั้น มี ไอ้อี๊ด ด้วย..  ตอนปี พ.ศ.2544 ไอ้อี๊ด มันเป็นหัวหน้าอุทยาน ภูกระดึง มันชวนผมไป เที่ยว ก็ยังไม่ได้ไป จนมันย้าย ก็ยังไม่เคยขึ้น อีกเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #200 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 11:37:53 PM »

ช่วงเดือน ตุลาคม 2517 ผมก็ไปเที่ยว ภูกระดึง ตอนนั้น อยู่ ม.ศ.3 ครับ ไปกันหลายคน หนึ่ง ในนั้น มี ไอ้อี๊ด ด้วย..  ตอนปี พ.ศ.2544 ไอ้อี๊ด มันเป็นหัวหน้าอุทยาน ภูกระดึง มันชวนผมไป เที่ยว ก็ยังไม่ได้ไป จนมันย้าย ก็ยังไม่เคยขึ้น อีกเลย

ผม ขึ้นไปวันที่ ๖ ตุลาคม ๒๕๑๗ อยู่บนภู ๒ วัน ครับ..  พอสายวันที่ ๙ ก็เดินเที่ยวเลาะ ไปเรื่อย ๆ และลงถึงตีนภู  ทุ่มครึ่ง 
ต้องนอนห่มต้นท์ กันตรงศาลา ซึ่งมีเพียงที่เดียว ตอนนั้น ..

อาจเดินสวนกันอีกท่านหนึ่งก็ได้ ครับ   พวกผมใส่ชุดนักเรียนขาสั้นสีกากี สะพายเป้ มีกัน ราว ๑๐ คน  Grin

kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #201 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 11:47:11 PM »

ผม ขึ้นไปวันที่ ๖ ตุลาคม ๒๕๑๗ อยู่บนภู ๒ วัน ครับ..  พอสายวันที่ ๙ ก็เดินเที่ยวเลาะ ไปเรื่อย ๆ และลงถึงตีนภู  ทุ่มครึ่ง 
ต้องนอนห่มต้นท์ กันตรงศาลา ซึ่งมีเพียงที่เดียว ตอนนั้น ..

อาจเดินสวนกันอีกท่านหนึ่งก็ได้ ครับ   พวกผมใส่ชุดนักเรียนขาสั้นสีกากี สะพายเป้ มีกัน ราว ๑๐ คน  Grin

ด้วยความเคารพ ผมยังไม่เกิดเลยครับ
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #202 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 04:14:20 AM »

how to inflate a tire with WD-40

ยางแบนในป่าลองใช้วิธีนี้ดู Grin
vinchy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #203 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 01:03:57 PM »

สมัยก่อนหนังสือ อ๊อฟโร๊ดแม็กกาซีน ออกใหม่ๆซักสิบกว่าปีที่แล้ว
ผมก็ซื้ออ่านประจำ มีการพูดถึงวิธีเป่าลมแบบนี้เหมือนกัน ถ้าจำไม่ผิด
เขาเรียกว่า  "ระเบิดยาง" ใช่หรือเปล่าครับ แล้วก็มีอีกวิธีหนึ่ง คือเอาเศษหญ้าอัดเข้าไปในยาง
เพื่อให้ไปต่อได้ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #204 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 05:15:05 PM »

สมัยก่อนหนังสือ อ๊อฟโร๊ดแม็กกาซีน ออกใหม่ๆซักสิบกว่าปีที่แล้ว
ผมก็ซื้ออ่านประจำ มีการพูดถึงวิธีเป่าลมแบบนี้เหมือนกัน ถ้าจำไม่ผิด
เขาเรียกว่า  "ระเบิดยาง" ใช่หรือเปล่าครับ แล้วก็มีอีกวิธีหนึ่ง คือเอาเศษหญ้าอัดเข้าไปในยาง
เพื่อให้ไปต่อได้ครับ

มีพูดถึง ตามที่ คุณ nick357 "รักในหลวง"   นำมาลงไว้ ครับ แต่เป็นภาพถ่ายนิ่ง ๆ 

ใช้ตอนยางแบน แบบหลุดขอบ พอรีดเข้าที่แล้วก็จัดการระเบิดยาง เป็นเพื่อนจากกลุ่ม Off Ro@d ทางภาคเหนือ (พี่หมอผี) .. นำมาลงไว้
แต่การใช้ ไฮลิป-แจ๊ค ต้องมีความชำนาญ ถ้ามีการถอดล้อและต้องล็อกล้อข้างใดข้างหนึ่งของอีกคู่ ไว้ให้นิ่ง .ด้วย.  Grin

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #205 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 05:32:49 PM »

ปัว ครับ  ที่นี่ชาวบ้านประกาศว่า มันจะไม่เป็นปาย2อย่างแน่นอน  เยี่ยม

เป็นอีกที่ ที่อยากไปมาก และต้องไป .. ผมเคยขับจาก กทม ไปตั้งต้นที่หล่มสัก .. เมื่อ ๓ มีนาคม นานมาแล้ว

แล้ววิ่งเข้า ชาติตระการ ก่อนถึงพบ ถนนพัง มีสะพานไม้ไผ่สานและรองด้วยลำต้นไม้ อ๋อย
แล้วเลาะชายแดน ไปพบด่าน ตชด. บอก ไปไม่ได้แล้ว ข้างหน้าถนนปิด เพราะเป็นเขต สปป. ลาว  คิก คิก

เส้นนี้ ผ่านไปทาง อช.ภูสอยดาว .. แล้วเข้าน่าน พักโรงแรมไม้เก่า ราว ๕ โมงเย็น นกนางแอ่นบินมาตามถนนเป็นแสน ๆ ตัว
ถนนมืดไปหมด และถ่ายมูลไว้ขาวกระจายเต็มถนน  ถ้าดูกลางวันจะไม่ทราบมูลนี้มาได้อย่างไร พบคุณนฤมล ไปถ่ายทำสารคดี ด้วย

จาก น่านเข้า เส้นไป ดูชมพู ภูคา  และค่ำที่ไหน นอนที่นั่น เลือกใกล้แหล่งน้ำ พักแรม กางเต้นท์ ไปกัน ๓ คัน ๔ คน กับ Sig ๒๒๖ กระสุน ๓๐ นัด

ถ้าไปอีกครั้ง คงสุดทางที่ อ.ปัว อบต.ป่ากลาง  เท่านั้นละ เตรียม Trip ไว้ได้เลยกวาง   Grin

เดี๋ยวผมจะไปเป็นลิงเกาะรถให้นะครับ... Grin Grin
ลิงตัวใหญ่ไปหรือเปล่าจ๊ะ อิอิ Grin

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #206 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 06:00:30 PM »

how to inflate a tire with WD-40

ยางแบนในป่าลองใช้วิธีนี้ดู Grin

เป็น  สีสเปรย์  หรือแก๊สกระป๋องครับ
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #207 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 12:30:00 AM »

เป็น  สีสเปรย์  หรือแก๊สกระป๋องครับ

เห็นว่าเป็น wd-40 นะครับ ทำเล่นน่ากลัวละเบิดใส่หน้า แต่ถ้าจำเป็นจริงๆในป่าผมว่าน่าลองทำดู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

« ตอบ #208 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 10:00:52 AM »

ขอบคุณครับ   ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
vinchy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #209 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 09:40:39 PM »

เมื่อวานผมขับรถคนเดียวเพื่อไปถ่ายรูปบ้านเป้าหมายจากเมืองชลบุรีมาแปดริ้วต่อไปนครนายกแล้วต่อเข้าปราจีนบุรีกลับเข้าเขตแปดริ้วอีกครั้ง
ถึงแยก อ.พนมสารคาม(แปดริ้ว)เลี้ยวซ้ายมุ่งหน้าไปวังสมบูรณ์(สระแก้ว)ระหว่างทางช่วง อ.ท่าตะเกียบ(แปดริ้ว)
ได้แวะไหว้ศาลเจ้าพ่อเขากา ที่อยู่บนเขาตรงอ่างเก็บน้ำสียัด เห็นมี พรานเบ็ด มาตกปลากันมาก ช่วงนี้น้ำไม่มากเท่า
ช่วงฝนลงใหม่ๆ (ราวๆเดือน พ.ค.) อยู่ตรงนั้นสัก ๑๕ นาที ก็เดินทางต่อ(ตอนนั้น เกือบบ่ายสามแล้ว)

ผ่านป่าเขาอ่างฤาใน(ป่ารอยต่อ ๕ จังหวัด) มีด่าน ป่าไม้ ทหารพราน ฉก.๑๓ เป็นช่วงๆ(แต่ไม่เรียกตรวจ)
จนเข้าเขตสระแก้ว จนถึง อ.วังสมบูรณ์(สระแก้ว) เลี้ยวเข้าไปแถวๆ ชายแดนแถวๆนั้นอีกครู่หนึ่ง ซึ่งเป็นเป้าหมายสุดท้าย

เมื่อเสร็จงาน ก็เลยมุ่งหน้าเข้าไปหาเพื่อนที่โป่งน้ำร้อน (จันทบุรี) สุดท้ายไม่พบเพราะเพื่อนพาภรรยาไปเยี่ยมแม่ที่อยู่ต่างจังหวัด
ฟ้าเริ่มมืด(เกือบทุ่มแล้ว) จึงตัดสินใจมุ่งเข้าสู่เมืองจันทบุรีถึงสองทุ่มเศษ ช่วงนั้นฝนตกแรงตลอดทาง
กะว่าจะแวะหาเพื่อนที่เมืองจันทบุรี โทรหาแล้วไม่รับสาย จึงตัดสินใจไปต่อ มุ่งหน้าเข้าสู่ อ.แกลง(ระยอง) ไปนั่งกินข้าวต้มอยู่
ในร้านใกล้ๆสามแยกแกลง ลูกค้าเต็มร้านเลยครับ นั่งกินข้าวดูลูกค้าโต๊ะนั้นโต๊ะนี้เกือบชั่วโมง

จึงเดินทางต่อมุ่งหน้าเข้า อ.บ้านบึง(ชลบุรี) เกือบเที่ยงคืนมานั่งพักกินกาแฟอยู่ในปั๊ม ปตท.แถวๆ หนองรี(ก่อนถึงเมืองชลบุรีซัก ๕ ก.ม.)
กลับถึงที่นอนเกือบๆตีหนึ่งครับ รวมวันนี้ผมขับรถผ่านมา ๖ จังหวัด ถ้ารวมชลบุรีด้วย ก็ ๗ ครับ
สั้นๆมี ๑๑ มม.คิมเบอร์ ติดตัวไปด้วยครับ ยาวๆก็ เบลเนลลี เอ็ม ทู เก่าๆกระบอกหนึ่ง
ได้งานและได้เดินทางคลายเครียดดีครับ
Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2011, 09:47:10 PM โดย vinchy » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17 ... 68
  พิมพ์