๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 08, 2024, 03:26:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 68
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซึ่งวิถี " ๑ คัน ๑ กระบอก กับ ๑ ชีวิตที่อิสระ "  (อ่าน 303074 ครั้ง)
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #135 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 09:16:00 PM »

กระทู้นี้ขอเป็นผู้ดูแล้วครับ  น้าจักร กับ พี่ Ro@d  ประสบการณ์ เล่าดีมาก ผมเป็นผู้ดูดีกว่า เดี่ยว จะกลายเป็นว่า ผมเป็นปลาเน่า

ทำให้กระทู้ ดีๆ เน่าไปซะก่อน
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #136 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 09:38:04 PM »

ผมว่า  พี่โรจน์  น่าจะ  มาเล่าเรื่องราวในอดีตมั่งนะครับ  อย่างน้อย  คนรุ่นหลังจะได้เป็นข้อคิด 

คนรุ่นหลังจะได้นำไปเป็นแนวทาง  ของการเดินทางไปค้นหา  จุดหมายของตนเอง

ตอนนี้  ผมแค่ได้นั่งโม้ให้  เด็กๆ  เยาวชนในหมู่บ้าน ฟัง  ตอนเขามาซ้อมตะกร้อ  ตอนเย็น  ผมก็  ดีใจ  แล้วครับ

เล่าเรื่องราวที่เคยไปเจอ  บอกกล่าวเขาถึง  เรื่องราวของความโอบอ้อมอารีย์ ของคนในไทย  ในครั้งเก่า

อย่างน้อยตอนนี้ก็มี  เจ้าปอ  ที่มาถามว่า  ถ้าปอจะไปเที่ยวอย่าง  อา  ต้องเริ่ม  อย่างไร

พอมีกระทู้นี้ขึ้นมา  ก็เลยต้องเริ่มหาข้อมูล  ++  บุคคลทมี่พอติดต่อได้  ให้หลานมันไปตามหาฝัน  ของมัน

kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #137 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 10:21:10 PM »

ผมว่า  พี่โรจน์  น่าจะ  มาเล่าเรื่องราวในอดีตมั่งนะครับ  อย่างน้อย  คนรุ่นหลังจะได้เป็นข้อคิด 

คนรุ่นหลังจะได้นำไปเป็นแนวทาง  ของการเดินทางไปค้นหา  จุดหมายของตนเอง

ตอนนี้  ผมแค่ได้นั่งโม้ให้  เด็กๆ  เยาวชนในหมู่บ้าน ฟัง  ตอนเขามาซ้อมตะกร้อ  ตอนเย็น  ผมก็  ดีใจ  แล้วครับ

เล่าเรื่องราวที่เคยไปเจอ  บอกกล่าวเขาถึง  เรื่องราวของความโอบอ้อมอารีย์ ของคนในไทย  ในครั้งเก่า

อย่างน้อยตอนนี้ก็มี  เจ้าปอ  ที่มาถามว่า  ถ้าปอจะไปเที่ยวอย่าง  อา  ต้องเริ่ม  อย่างไร

พอมีกระทู้นี้ขึ้นมา  ก็เลยต้องเริ่มหาข้อมูล  ++  บุคคลทมี่พอติดต่อได้  ให้หลานมันไปตามหาฝัน  ของมัน

ขอให้ผู้เดินทางด้วย วิีธีปกติเล่าดีกว่าครับ ผมมันแหกกฏ บ้า ระห่ำ คือถ้าเล่าไปแล้วมันจะกลายเป็นผมบ้าน เพราะสิ่งที่ผมค้นหา มันเหนือธรรมชาติ เกิน

ครับ น้าจักร ก็เข้ามาอ่านกระทู้ที่ผมตั้งเมื่อสักครู่แล้ว ผมมี ฉายาว่าคุยกับใครนานเกิน 30 นาทีแล้ววงแตก เพราะผมคุยเรื่องที่คนอื่นหาว่าบ้านะครับ

อีกอย่างเล่ามาก เดี๋ยวมีติดคุก ครับ ไปๆ มา ติดข่ายตัวเองตายครับ

ผมขอเป็นผู้ดูและแจมบ้างเล็กน้อยๆ นะครับ ปี 34 ผม ออกจากการนับถือ ศาสนา ทุก ศาสนา ยึดถือมากที่สุดคือตัวเอง เหมือนพยายาม จะทำตัวเอง

เป็น superman แต่ผมมันก็แค่คนธรรมดา ที่กล้า ลอง กล้าดู กล้าท้าทาย กล้าทำ แม้แต่บางเรื่องเกือบเอาชีวิต ไปทิ้ง เพราะความอยากรู้ อยากเห็น

อยากลอง คิดว่าตัวเองแน่  เก็บผมไ้ว้เป็นโจ๊กในกระทู้นี้ดีกว่า ครับ กิกิ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #138 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 11:33:37 PM »

พูดถึงเรื่องโบกรถเที่ยว... ตอนเรียนปี ๓ ที่โคราช... สุดสัปดาห์ผมนึกอยากไปเที่ยวเล่นที่เขาใหญ่... ชวนเพื่อนๆ ไม่มีใครว่างเลย... เช้าวันเสาร์ผมเลยแบกเป้... นั่งรถไฟไปลงปากช่อง... ต่อสองแถวไปด่านทางขึ้นอุทยาน... แล้วโบกรถขึ้นไปเที่ยวเขาใหญ่... ตกกลางคืนก็ผูกเปลนอน... จำได้ว่าวันนั้นลมแรงมาก... หนาวแทบตาย Grin Grin Grin

...บางครั้งไปกับเพื่อน... ซึ่งตอนนี้มันเป็นเจ้าของเว็บท่องเที่ยวไปแล้ว... โบกรถไปกันสามคน... เพื่อนผู้หญิงสองคน... ผมผู้ชายคนเดียว... ไม่มีอะไร... แค่สองคนนั่นอยากไปเที่ยวเขาใหญ่... แต่ไม่กล้าไปกันเอง... เลยมาขอร้องแกมบังคับให้ผมพาไป... ขากลับโบกรถเจออาเสี่ยพากิ๊กไปเที่ยว... ตะแกแวะให้อาหารลิงตลอดทางเลย... ทั้งๆ ที่มีป้ายห้ามชัดเจน... พร้อมกับบ่นว่า... เขฃ้จาหน้าที่โง่... ที่ไม่ให้อาหารสัตว์ไปโน่น... พวกผมสามคนได้แต่มองหน้ากัน... พูดอะไรมากไม่ได้... เดี๋ยวเขาไล่ลงรถกลางป่าล่ะแย่เลย... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

...ยังมีที่ไปกับเพื่อน... ขากลับนั่งรถไปผ่านสถานีคลองขนานจิตร์... เห็นวิวสวยดี... มองหน้ากันกับเพื่อน... แล้วพากันลงรถไฟ... กางเต้นท์ริมน้ำหลังสถานีรถไฟ... ในสภาพที่เสบียงเกือบหมด... มีแต่น้ำพริกหนึ่งกระปุก... ไก่ย่างอีกสองไม้... กับเครื่องต้มยำอีกชุด... เย็นนั้นหาเก็บหน่อไม้มาเผาแล้วต้มจิ้มน้ำพริกกินแทนข้าว... กับทำต้มยำไก่ย่างไว้ซดให้คล่องคอ... น้ำดื่มก็ต้องตักจากในเขื่อนมาต้มกิน...

...คิดถึงชีวิตสมัยวัยรุ่น... ตอนนี้คงกลับไปทำแบบเดิมได้ยาก... เนื่องจากภารกิจหลายๆ อย่างครับ... ไหว้

จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #139 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 08:21:35 AM »

สวัสดียามเช้าครับ  ก่อนอื่นคงต้องขอโทษ  พี่ Ro@d    ด้วยที่พวกเรามาแย่งซีน   ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

แต่พี่นั่นแหละที่มากระตุกต่อมควาคิดให้นึกถึงความหลัง   

เมื่อตอนที่ผมไปเที่ยว  บ้านน้ากวาง  ที่สระบุรี 

ผมมีความคิดที่จะลองโบกรถจากสระบรี  ขึ้นเหนืออีกครั้ง  แต่  น้ากวาง  กะ  ปู่แป๋งง  ค้านเอาใว้ก่อน

ก็เลยอาศัยรถเมล์  กะ  รถไฟ  นั่งรถเมล์จากเขื่อนป่าสัก  ไปลง  ลพบุรี  ไปนั่งทะเลาะกะลิง  อยูเกือบ  4  ชั่วโมง

(((  ลิงมันจะแย่งเหล้าผม  ))) คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #140 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 10:55:49 AM »

สวัสดียามเช้าครับ  ก่อนอื่นคงต้องขอโทษ  พี่ Ro@d    ด้วยที่พวกเรามาแย่งซีน   ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

แต่พี่นั่นแหละที่มากระตุกต่อมควาคิดให้นึกถึงความหลัง  

เมื่อตอนที่ผมไปเที่ยว  บ้านน้ากวาง  ที่สระบุรี  

ผมมีความคิดที่จะลองโบกรถจากสระบรี  ขึ้นเหนืออีกครั้ง  แต่  น้ากวาง  กะ  ปู่แป๋งง  ค้านเอาใว้ก่อน

ก็เลยอาศัยรถเมล์  กะ  รถไฟ  นั่งรถเมล์จากเขื่อนป่าสัก  ไปลง  ลพบุรี  ไปนั่งทะเลาะกะลิง  อยูเกือบ  4  ชั่วโมง

(((  ลิงมันจะแย่งเหล้าผม  ))) คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

Ha Ha Ha  ฮา  เรื่อง  "โบก"  รถ  ขอโดยสารไปด้วย  ฮา
ในทรรศนะของยาย  ไม่ค่อยชอบ ให้บุคคล "แปลกหน้า"  โดยสารไปด้วยคร๊า  ฮา

และโดยเฉพาะเส้นทาง  สายเหนือ  "ขาล่อง"  รวมถึง ตะวันออกแถว "โรงเกลือ"  ฮา
ยายกลัวคร๊า   กลัวต้องไป  "ช่วยราชการ"  ได้ค่าแรง  วันละสองร้อย  ฮา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2011, 10:58:41 AM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

« ตอบ #141 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 10:59:36 AM »

จักร ว่า  ผู้โดยสาร  น่าจะกลัวยาย  พรากผู้เยาว์  มากกว่า   ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #142 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 11:01:09 AM »

สวัสดียามเช้าครับ  ก่อนอื่นคงต้องขอโทษ  พี่ Ro@d    ด้วยที่พวกเรามาแย่งซีน   ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

เมื่อตอนที่ผมไปเที่ยว  บ้านน้ากวาง  ที่สระบุรี 

ผมมีความคิดที่จะลองโบกรถจากสระบรี  ขึ้นเหนืออีกครั้ง  แต่  น้ากวาง  กะ  ปู่แป๋งง  ค้านเอาใว้ก่อน

ก็เลยอาศัยรถเมล์  กะ  รถไฟ  นั่งรถเมล์จากเขื่อนป่าสัก  ไปลง  ลพบุรี  ไปนั่งทะเลาะกะลิง  อยูเกือบ  4  ชั่วโมง

(((  ลิงมันจะแย่งเหล้าผม  ))) คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

Ha Ha Ha  ฮา  เรื่อง  "โบก"  รถ  ขอโดยสารไปด้วย  ฮา
ในทรรศนะของยาย  ไม่ค่อยชอบ ให้บุคคล "แปลกหน้า"  โดยสารไปด้วยคร๊า  ฮา

และโดยเฉพาะเส้นทาง  สายเหนือ  "ขาล่อง"  รวมถึง ตะวันออกแถว "โรงเกลือ"  ฮา
ยายกลัวคร๊า   กลัวต้องไป  "ช่วยราชการ"  ได้ค่าแรง  วันละสองร้อย  ฮา
เหมือนกันครับ พระผมยังไม่รับเลย กลัวได้ดวล... Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Hero Member

« ตอบ #143 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 11:03:40 AM »

จักร ว่า  ผู้โดยสาร  น่าจะกลัวยาย  พราก   "ผู้เฒ่า"   มากกว่า   ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

็Ha Ha Ha  ฮา  ยาย  "แก้ไข"  เป็น  พราก  "ผู้เฒ่า"  น๊ะคร๊า   ฮา

ถึงแม้ว่าร่างกายยายจะไม่ไหว  อ่อนแอ  ฮา
ยายยอมกิน "ไวอาก้า"  คร๊า  ถ้าเจอ พี่จักร  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

« ตอบ #144 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 11:05:17 AM »

เอาแล้วยาย  เวรแล้วตรู

ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
Hero Member

« ตอบ #145 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 11:24:59 AM »

เอาแล้วยาย  เวรแล้วตรู

ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

็Ha Ha Ha  ฮา  พี่จักรขร๊า   รออีกสามสี่เดือนน๊ะคร๊า  ฮา
"โบกรถ"    ไปให้สุด  "แม่สาย"   ฮา  ยายมีที่พักให้คร๊า  ฮา

หัว...ฆรวย

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #146 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 11:26:11 AM »

สวัสดียามเช้าครับ  ก่อนอื่นคงต้องขอโทษ  พี่ Ro@d    ด้วยที่พวกเรามาแย่งซีน   ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

เมื่อตอนที่ผมไปเที่ยว  บ้านน้ากวาง  ที่สระบุรี  

ผมมีความคิดที่จะลองโบกรถจากสระบุรี  ขึ้นเหนืออีกครั้ง  แต่  น้ากวาง  กะ  ปู่แป๋งง  ค้านเอาใว้ก่อน

ก็เลยอาศัยรถเมล์  กะ  รถไฟ  นั่งรถเมล์จากเขื่อนป่าสัก  ไปลง  ลพบุรี  ไปนั่งทะเลาะกะลิง  อยูเกือบ  4  ชั่วโมง

(((  ลิงมันจะแย่งเหล้าผม  ))) คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

.......  คิก คิก คิก คิก คิก คิก ด้วยความยินดีอย่างยิ่งครับ ที่คนคอเดียวกัน จะได้มีที่ลงอีก ๑ ที่  ได้เล่าเรื่อง เผื่อแผ่ สิ่งที่ชอบร่วมกัน

เชิญ ทุกท่านที่ผ่านเข้ามาพบ ร่วมผสม ซีน นะครับ..  Cheesy Cheesy Cheesy

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

« ตอบ #147 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 11:33:17 AM »

ผมเสนอ  สมช.  ทุกท่านที่ชอบแบบเร้าใจ  มาเที่ยว  นราฯ  ช่วงงานแข่งเรือกอและฮ์  หน้าพลับพลาพระที่นั่งฯ

แล้วผมจะพานั่งแมงกะไซไปเที่ยวสุคิรินทร์  ไปนอนแช่น้ำในลำธาร  ไปหากบควน  ตะพาบน้ำ 

ทั้งหมดค่าใช้จ่าย  ผมไม่เกี่ยว  ทุกท่านออกเอง  ((  ไม่เกิน  3000  ))   คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

แต่เรื่องความปลอดภัย  ตัวไคร  ตัวมันนะครับ

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #148 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 11:34:39 AM »

ผมมีความคิดที่จะลองโบกรถจากสระบรี  ขึ้นเหนืออีกครั้ง  แต่  น้ากวาง  กะ  ปู่แป๋งง  ค้านเอาใว้ก่อน

Ha Ha Ha  ฮา  เรื่อง  "โบก"  รถ  ขอโดยสารไปด้วย  ฮา
ในทรรศนะของยาย  ไม่ค่อยชอบ ให้บุคคล "แปลกหน้า"  โดยสารไปด้วยคร๊า  ฮา

และโดยเฉพาะเส้นทาง  สายเหนือ  "ขาล่อง"  รวมถึง ตะวันออกแถว "โรงเกลือ"  ฮา
ยายกลัวคร๊า   กลัวต้องไป  "ช่วยราชการ"  ได้ค่าแรง  วันละสองร้อย  ฮา

ครั้งที่ไปเที่ยวหาดเล็ก สุดชายแดน ด้านตะวันออก .. ซื้อของกิน และพวกเขาสัตว์แปลก ๆ พอให้ทราบว่ามาถึงแล้ว

จะออกรถ ก็มีสาว แขมร์ ที่พอพูดไทยได้ขออาศัย ผ่านด่านไปด้วย..   เกือบ ไปแล้ว จำต้องคิดเหมือนป้าปรา เลย ครับ.  คิก คิก   คิก คิก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

« ตอบ #149 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 11:51:30 AM »

ผมเคยช่วยเหลือพี่น้องในจุฬาสภรณ์พัฒนา  12  จนมีการเลี้ยงต้อนรับ

และ  ยอมรับผมเป็น  สหาย  (( คำว่าสหาย  ไม่ได้มาเพราะโชคช่วย  )) 

งานต้อนรับสหายใหม่ครับ

นี่คือ  อาจารย์  รอมลี  ของโรงเรียน   ที่เป็น  น้องชายที่แสนดีของผม

นี่ก็ท่าน  ผญบ.  ที่เป็นผู้หลักผู้ใหญ่ที่ผมเคารพ

หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 68
  พิมพ์