๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 04, 2024, 03:16:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 230 231 232 [233] 234 235 236 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 4032936 ครั้ง)
MedCadet
Sr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #3480 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 11:59:25 PM »

ขอสอบถาม พี่ๆ หน่อยครับ ผมอยากจะซื้อเป้าปืนอัดลมยาว มาตราฐาน อัดลมแข่ง ระยะ 10 เมตร สั่งได้ที่ไหนครับ หรือ ขนาดของเป้าแข่งระยะ 10 เมตรที่ หาDOWNLOAD ได้จากที่ไหนครับ ถ้า DOWNLOAD เวลา Print ออกมาได้แค่ A4 ขนาดเปลี่ยนหมดเลย  ผมจะเอามาให้ลูกอายุ 11 ปี ฝึกยิงครับ แล้วใช้ปืน cz 200 s ติดศูนย์ รู (กลม) ลมใช้ ไม่เกิน 100 Barได้ไหมครับ แล้วเวลาจะพาไปแข่งหาประสบการณ์ ใช้ปืนตัวนี้ได้ไหม หรือต้องเป็นปืน ที่สำหรับแข่งอย่างเดียวครับ

แข่งหาประสบการณ์นี่คือแข่งระบบสากลหรือเปล่าครับ
ถ้าแข่งระบบสากล ปืนยาวอัดลมต้องมีอุปกรณ์มากมาย ทั้งชุด ถุงมือ รองเท้า
แต่ถ้าจะลองยิงแข่งแบบไม่ต้องตามระบบเป๊ะๆ ลองไปที่สนามอัดลมของคุณปราโมทย์ที่อยุธยาครับ เห็นว่ามีแข่งระบบพาดยิงด้วยครับ

True success is not in the learning, but in its application to benefit mankind.
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #3481 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 12:00:53 AM »

Air Arms S400 Test shoot

เต้ยไปหาคลิปวิดิโอนี้มาให้ดูกันจะๆเลยครับ ว่าเจ้าAirArms S400/S410 นั้นความแม่นยำมากเหลือล้นแค่ไหนครับ แล้วโดยเฉพาะในคลิปวิดิโอนี้ AA S400 ติดกล้อง MTC Vipper เข้าไปด้วยถือว่าถูกใจผมมากเลยครับ เยี่ยม ปืนดี กล้องเล็งในฝัน ผลงานที่ออกมาเลยสุดยอดอย่างที่เห็นครับ ยิงเด็ดหัวแมลงวันได้ทุกเม็ดยิงร้อยรูเดิมตลอด และยิงตัดไพ่+ยิงเป้าเป็นลูกกระสุนปืนลมได้ยอดเยี่ยมมากเลยครับ เห็นแล้วร้อนอกร้อนใจอยากจะได้ทดสอบความสามารถของเจ้าสุดสวย AirArms S410 Xtra FAC เร็วๆใจจะขาดแล้วครับพี่น้องคร้าบบบบ หลงรัก
ตกใจ ปืนยี่ฮ่อนี้ไม่ธรรมดาจริงๆนะครับ แม่นมากจริงๆ แบบนี้ใครได้ไปครอบครองคงดีใจแย่เลยครับ  เยี่ยม
mk
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #3482 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 12:42:19 AM »

คุณเด้ย เล่นเอาคลิปมาให้ดูอย่างนี้มันทำร้ายจิตรใจคนคอยปืนหลายคนเลยนะเนี่ย...... น้ำลายหก น้ำลายหก หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

------------------------------       ( เดินทางสายกลาง)       ------------------------------
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #3483 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 02:16:18 AM »

Air Arms S400 Test shoot

เต้ยไปหาคลิปวิดิโอนี้มาให้ดูกันจะๆเลยครับ ว่าเจ้าAirArms S400/S410 นั้นความแม่นยำมากเหลือล้นแค่ไหนครับ แล้วโดยเฉพาะในคลิปวิดิโอนี้ AA S400 ติดกล้อง MTC Vipper เข้าไปด้วยถือว่าถูกใจผมมากเลยครับ เยี่ยม ปืนดี กล้องเล็งในฝัน ผลงานที่ออกมาเลยสุดยอดอย่างที่เห็นครับ ยิงเด็ดหัวแมลงวันได้ทุกเม็ดยิงร้อยรูเดิมตลอด และยิงตัดไพ่+ยิงเป้าเป็นลูกกระสุนปืนลมได้ยอดเยี่ยมมากเลยครับ เห็นแล้วร้อนอกร้อนใจอยากจะได้ทดสอบความสามารถของเจ้าสุดสวย AirArms S410 Xtra FAC เร็วๆใจจะขาดแล้วครับพี่น้องคร้าบบบบ หลงรัก

ส่งรายชื่อไปที่ร้านหรือยังครับพี่ก็มีอาการเดียวกับน้องเต้ยเลยครับ น้ำลายหกและก็กลัวสตางค์จะไปอยู่กับโครงการอื่นอีกท่านานพี่คงต้องหางบเพิ่มอีกแน่ๆเลยครับ

konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #3484 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 08:14:38 AM »

เมื่อวานลองวัดระยะสนามแบบคร่าว ๆ และมองหามุมยิงที่ปลอดภัยไว้ให้คุณเต้ยทดสอบปืน ระยะยิงน่าจะได้ถึง 200 เมตรครับ จะมาวันไหนแจ้งนะครับจะได้เคลีย รปภ.ไว้ก่อน มอง ๆ สนามสดสอบไว้เผื่อ s410 คุณเต้ยมาจะได้มาลองระยะไกล ๆ (ไม่ได้ครอบครองขอแค่ได้ชื่นชมซะหน่อยก็ยังดีครับ) Grin

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
MR_T
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #3485 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 09:13:41 AM »

รบกวนผู้รู้ทุกท่าน ช่วยทบทวนเกี่ยวกับอุปกรณ์สำหรับใช้กับปืนลมอัดอากาศที่ต้องจัดหาเพิ่มเติม เพื่อเป็นประโยชน์สำหรับมือใหม่อย่างผมรวมทั้งสมาชิกท่านอื่น ๆด้วยครับ
toey(OSK119) รักในหลวงครับ
คนเราถ้าไม่ลองทำสิ่งใหม่ๆ ก็ไม่มีการพัฒนา
Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #3486 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 10:33:53 AM »

เมื่อวานลองวัดระยะสนามแบบคร่าว ๆ และมองหามุมยิงที่ปลอดภัยไว้ให้คุณเต้ยทดสอบปืน ระยะยิงน่าจะได้ถึง 200 เมตรครับ จะมาวันไหนแจ้งนะครับจะได้เคลีย รปภ.ไว้ก่อน มอง ๆ สนามสดสอบไว้เผื่อ s410 คุณเต้ยมาจะได้มาลองระยะไกล ๆ (ไม่ได้ครอบครองขอแค่ได้ชื่นชมซะหน่อยก็ยังดีครับ) Grin

ขอบคุณพี่สำราญมากครับที่อุตส่าห์เป็นธุระให้เรืองนี้ครับ ผมคงต้องรบกวนพี่อีกหลายทีแน่ๆเลยครับ อิอิ คิก คิก ทั้งทดสอบเจ้าCZ200S ไหนจะเจ้า AA S410 ที่รอต่อคิวมาอีก พื้นที่สนามระยะ 200 เมตรที่หาได้ในกรุงเทพนี่เยี่ยมเลยครับพี่ ถ้าใกล้ๆวันเสาร์หรืออาทิตย์ไหนที่เต้ยว่างผมจะรบกวนโทรไปนัดพี่สำราญก่อนอีกทีนะครับ ขอบคุณครับพี่ ไหว้

ส่งรายชื่อไปที่ร้านหรือยังครับพี่ก็มีอาการเดียวกับน้องเต้ยเลยครับ น้ำลายหกและก็กลัวสตางค์จะไปอยู่กับโครงการอื่นอีกท่านานพี่คงต้องหางบเพิ่มอีกแน่ๆเลยครับ

สำหรับเรืองนี้พี่มณตรีและพี่ๆเพือนๆทุกท่านอดใจรอกันอีกอาทิตย์นึงนะครับ เต้ยก็ร้อนใจอยากได้ปืนเร็วๆจนตัวสั่นแล้วครับ น้ำลายหก สิ้นเดือนนี้เต้ยจะส่งรายชื่อให้กับทางร้านเอกภัทรแล้วครับ สำหรับพี่น้องท่านใดที่กำลังตัดสินใจว่าอยากเปลี่ยนรุ่น,ขนาดปืน หรือ เปลี่ยนStockไม้แบบอื่นนั้นรีบตัดสินใจหน่อยนะครับ เหลือเวลาอีกนิดเดียวแล้วครับ หลังจากส่งรายชื่อให้ร้านไปแล้ว มาเปลี่ยนใจทีหลังบ่ได้แล้วเน้อ Grin

รบกวนผู้รู้ทุกท่าน ช่วยทบทวนเกี่ยวกับอุปกรณ์สำหรับใช้กับปืนลมอัดอากาศที่ต้องจัดหาเพิ่มเติม เพื่อเป็นประโยชน์สำหรับมือใหม่อย่างผมรวมทั้งสมาชิกท่านอื่น ๆด้วยครับ

เท่าที่ผมรู้นะครับ ปืนลมpcp ต้องมีอุปกรณ์เสริมหลักๆก็แค่
1. อุปกรณ์ใช้เติมลม เช่น ถังดำน้ำ+วาล์ว หรือ แฮนด์ปั้มครับ ราคาของถังลม+วาล์ว มือ1 ราคารวมๆประมาณ9000-10000บาทครับ ราคามือ2 น่าจะ 5000-7500บาท ส่วนแฮนด์ปั้มนั้น ราคาที่ร้าน ม.ฮะกิมี ราคา6000-6900บาทครับ ซื้อมาแล้วต้องเอาไปให้ช่างที่โรงกลึงช่วยกลึงหัวจ่ายลมให้ใช้กับปืนลมยี่ห้ออื่นๆได้ ราคา ไม่กี่ร้อยครับ ไม่เกิน 1000บาท

2. กล้องเล็ง หรือ ศูนย์รู เนื่องจากเจ้าAA S410ตัวนี้ไม่มีศูนย์เปิดติดมาให้กับปืนครับ ข้อนี้ราคาขึ้นอยู่กับความต้องการและความชอบส่วนตัวเลยครับ เลือกกันตามชอบเลยครับ เยี่ยม

ส่วนถ้าต้องการยิงพาดแท่นก็หาอุปกรณ์เสริมมาใช้ ง่ายๆก็หาผ้ามาม้วนแล้วใช้พาดปืนยิงครับ หรือถ้าต้องการแบบดีๆหน่อยก็ลองสอบถามพี่ๆเพือนๆเราในกระทู้ได้เลยครับ เต้ยก็กำลังรอพี่ coko หรือพี่ 123dog-dog ทำแท่นรองปืนมาขายกันอยู่เลยครับพี่ หลงรัก

หลักๆก็มีแค่นี้นะครับ รอพี่ๆท่านอื่นมาช่วยตอบเสริมเรืองนี้อีกทีก็ได้ครับจะได้เป็นประโยชน์กับพี่ๆน้องๆเราครับ ไหว้

OSK119 (๓๙๗๘๒)
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #3487 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 10:49:19 AM »

เอ Huh...แล้วถังออกซิเจนที่ใช้กันตาม รพ. สามารถนำมาใช้ได้หรือเปล่าครับ Sad
เอาแต่ถังมนะครับออกซิเจนไม่เกี่ยว ไหว้

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #3488 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 11:48:53 AM »

เอ Huh...แล้วถังออกซิเจนที่ใช้กันตาม รพ. สามารถนำมาใช้ได้หรือเปล่าครับ Sad
เอาแต่ถังมนะครับออกซิเจนไม่เกี่ยว ไหว้

ใช้ได้ครับ มีข้อดีตรงที่ถังเหล็กแข็งแรงกว่า   
แต่ตามสเปคถังออกซิเจน ถังสีเขียวนะ
ผมเองก็เคยเอามาใช้ร่วมกับก๊าซหุงต้มตัดเหล็กเส้น
แรงดันเห็นว่าเติมให้ไม่ถึง 200 บาร์นะ ระวังตรงนี้ด้วย

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #3489 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 11:58:31 AM »

ผมเคยลองสูดออกซิเจนที่ปล่อยจากถัง ก็สบายดีนะ
แต่มีคนบอกผมว่าเขาเอาไว้ใช้กับคนป่วยระวังตายนะ
ไอ้ผมเองก็ งง คนเราอยู่ได้ก็เพราะออกซิเจนไม่ใช่เหรอ
แต่คนที่บอกเขาเป็นบุรุษพยาบาล ไอ้เราก็ไม่มีความรู้ตรงนี้

มาถึงวันนี้คิดว่า ถ้าจะตายก็ตายเพราะแรงดันที่มันพุ่งออกมามากกว่า
เขาต้องมีอุปกรณ์ลดแรงดันออกซิเจนด้วย ลองได้หายใจ
ออกซิเจนในปริมาณที่มากกว่าปกติมันสดชื่น แล้วก็มาอีกราย
บอกว่าระวังสะอึกนะ  เอาอีกหละ แล้วผมจะเชื่อใครดี

แต่ที่แน่ ๆ ถ้าใส่น้ำมันใส่ผมอย่าเข้าไปใกล้มันเชียวไอ้ออกซิเจนเนี่ย
มันจะทำปฏิกิริยากับน้ำมันแล้วอาจกลายเป็นไฟลุกได้เอง
ใครพอมีความรู้ทางเคมีลองคิดให้ดูหน่อยสิว่ามันลุกเป็นไฟได้ยังไง
ออกซิเจนพอมาเจอกับน้ำมัน  มันเป็นเรื่องจริงหรือเปล่า

toey(OSK119) รักในหลวงครับ
คนเราถ้าไม่ลองทำสิ่งใหม่ๆ ก็ไม่มีการพัฒนา
Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #3490 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 12:26:12 PM »

แต่ที่แน่ ๆ ถ้าใส่น้ำมันใส่ผมอย่าเข้าไปใกล้มันเชียวไอ้ออกซิเจนเนี่ย
มันจะทำปฏิกิริยากับน้ำมันแล้วอาจกลายเป็นไฟลุกได้เอง
ใครพอมีความรู้ทางเคมีลองคิดให้ดูหน่อยสิว่ามันลุกเป็นไฟได้ยังไง
ออกซิเจนพอมาเจอกับน้ำมัน  มันเป็นเรื่องจริงหรือเปล่า

เรืองเคมีเต้ยก็ไม่มีความรู้เรืองนี้นะครับ แต่ผมเป็นลูกเรือการบินไทย ตอนเข้ารับการฝึกอบรมเรืองsafetyนั้น ครูฝึกย้ำเสมอว่า ก่อนที่จะเอาอ๊อกซิเจนให้ผู้โดยสารที่ป่วยบนเครืองนั้น ต้องทำการเช็ดลิปสติก หรือ ลิปมัน หรือคราบมันต่างๆบริเวณรอบปากและจมูกครับ ไม่อย่างนั้นจะเกิดอาการBurn หรือแผลใหม้ผุพองได้ครับ สำคัญมาก อ๊อกซิเจน 100 %คงจะทำปฏิกิริยา กับ คราบมันต่างๆเช่น ลิปสติก ลิปมัน ต่างๆครับ รู้แค่นี้เองครับพี่

OSK119 (๓๙๗๘๒)
rapala
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #3491 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 01:07:32 PM »

อากาศที่เราหายใจกันตามปกติ มีออกซิเจน ( O2) อยู่ประมาณ 20 % ถ้าเป็นคนป่วยไข้ อาจได้รับมากกว่าปรกติ แต่ ออกซิเจน 100 % จะเป็นพิษต่อร่างกาย  เหมือนกรณี โอโซน ซึ่งก็คือ ออกซิเจน สามโมเลกุล ( O3)  ถือเป็นแก๊สพิษ ถ้ามีปริมาณที่มาก มันจะไปทำลายเยื่อทางเดินหายใจได้ 
rt56
ความฝันถึงจะเรื่องเล็กแค่ไหน ก็มีคุณค่าเสมอสำหรับผู้เป็นเจ้าของ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 147

« ตอบ #3492 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 02:36:38 PM »

เอากล้อง zos 10-40X60 SFE ที่พึ่งได้มาลงรูปให้ดูครับ ตัวนี้ความตั้งใจเดิมคือสั่งมาเผื่อพี่ทศสนใจครับ

ไม่มีใครดีไปหมดทุกอย่างจนหาที่ติไม่ได้ แต่ก็ไม่มีใครเลวไปหมดทุกอย่างจนหาที่ชมไม่ได้เช่นเดียวกัน
คนบางคนไม่เคยคิดที่จะปลูก"ต้นประโยชน์" แต่ทำไมถึงเอาเปรียบผู้อื่นด้วยการจ้องคอยแต่จะเก็บเกี่ยว "ผลประโยชน์"
การขอที่ไม่ต้องละอาย คือการขอโทษ การให้ที่ไม่ต้องเสียอะไรเลย คือการให้อภัย
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #3493 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 03:08:50 PM »

เอากล้อง zos 10-40X60 SFE ที่พึ่งได้มาลงรูปให้ดูครับ ตัวนี้ความตั้งใจเดิมคือสั่งมาเผื่อพี่ทศสนใจครับ

แล้วถ้าพี่ทศสนใจละ คุณ rt56 จะทำอย่างไรต่อไป
จะสั่งมาให้ใหม่ หรือ ว่าจะขายตัวนี้ให้ครับ

แล้วถ้าพี่ทศไม่สนใจ คุณ rt56 จะทำอย่างไรต่อไป
จะใช้เอง หรือ จะประกาศขาย ครับ

rt56
ความฝันถึงจะเรื่องเล็กแค่ไหน ก็มีคุณค่าเสมอสำหรับผู้เป็นเจ้าของ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 147

« ตอบ #3494 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 03:24:01 PM »

แล้วถ้าพี่ทศสนใจละ คุณ rt56 จะทำอย่างไรต่อไป
จะสั่งมาให้ใหม่ หรือ ว่าจะขายตัวนี้ให้ครับ

แล้วถ้าพี่ทศไม่สนใจ คุณ rt56 จะทำอย่างไรต่อไป
จะใช้เอง หรือ จะประกาศขาย ครับ

ได้ทุกกรณีครับ เพราะใจจริงแล้วตัวผมเองอยากได้ 6-24 มากกว่าครับ

ไม่มีใครดีไปหมดทุกอย่างจนหาที่ติไม่ได้ แต่ก็ไม่มีใครเลวไปหมดทุกอย่างจนหาที่ชมไม่ได้เช่นเดียวกัน
คนบางคนไม่เคยคิดที่จะปลูก"ต้นประโยชน์" แต่ทำไมถึงเอาเปรียบผู้อื่นด้วยการจ้องคอยแต่จะเก็บเกี่ยว "ผลประโยชน์"
การขอที่ไม่ต้องละอาย คือการขอโทษ การให้ที่ไม่ต้องเสียอะไรเลย คือการให้อภัย
หน้า: 1 ... 230 231 232 [233] 234 235 236 ... 807
  พิมพ์