๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 08, 2024, 04:34:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องตรวจอาการวินิจฉัยโรค สำหรับปืนป่วย  (อ่าน 27985 ครั้ง)
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 04:30:20 PM »

อย่างที่อาจารย์ผณิศวรและคุณ ku45 บอกไว้ก็น่าคิด อาจตัวดันคดงอก็เป็นได้

โอริงกันรั่วมีหลายเกรดสำหรับงานที่ต่างกัน คือรับแรงดันได้ไม่เท่ากัน
ลองเอาไปเทียบขนาดโอริงของระบบไฮโดรลิกรถแทรกเตอร์ดูก่อนก็ได้
ครับ คุณ komatsu น่าจะรู้เรื่องนี้ดี ดีไม่ดีโชคดีก็ได้ราคาถูกกว่ากันเยอะ
เพราะวัสดุอุปกรณ์ที่เกี่ยวกับปืนผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไมมันต้องมีราคาสูง

คุณ Terk Kung  อย่าเอามือไปอังแถวรอยรั่วนะครับ
ความแรงซีลยังขาดครับ

ถ้าจะหาโอริงของเครื่่องจักรมาลองใส่ ไม่ควรไปหาตามร้านอะไหล่รถยนต์ทั่วไปครับ
เพราะยางโอริงที่ได้มา มักจะทนแรงดันได้ไม่มาก ควรไปหาตามร้านขายซีลเครื่องจักรโดยเฉพาะ
เท่าที่ผมเคยเจอมาและตั้งเป็นข้อสังเกตุพบ เครื่องจักรที่มีขนาดใหญ่ส่วนมากเวริ์คกิ่งเพรสเชอร์จะไม่สูง
แต่เครื่องจักรขนาดเล็กเวริ์กิ้งเพรสเชอร์สูงมากครับ

Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 08:34:04 PM »

ผมก็อยากลองหาโอริงเล็กๆมาลองใส่อยู่นะครับแต่พวกยางโอริงเล็กๆเนี้ยสามารถหาซื้อได้ตามร้านไหนหรอครับ  เคยไปส่องหาหลายร้านเเล้วแต่มีแต่โอริงตัวใหญ่ๆทั้งนั้นเลยครับ ตัวเล็กนี้หายากมาก
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 08:41:52 PM »

มันเล็กประมาณเท่าไหร่ครับพี่ แต่จะว่าไปโรงงานพี่ 123DD น่าจะมีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2009, 08:43:54 PM โดย komatsu » บันทึกการเข้า

size s
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 09:00:43 PM »

ผมก็อยากลองหาโอริงเล็กๆมาลองใส่อยู่นะครับแต่พวกยางโอริงเล็กๆเนี้ยสามารถหาซื้อได้ตามร้านไหนหรอครับ  เคยไปส่องหาหลายร้านเเล้วแต่มีแต่โอริงตัวใหญ่ๆทั้งนั้นเลยครับ ตัวเล็กนี้หายากมาก

โอริงตัวไหนครับ ผมพอมีเป็นโอริงของปืนโดยเฉพาะเผื่อส่งไปให้ลองแก้ไขดู
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 09:29:39 AM »

โอริงตัวไหนครับ ผมพอมีเป็นโอริงของปืนโดยเฉพาะเผื่อส่งไปให้ลองแก้ไขดู
ขอบคุณมากนะครับ แต่ตอนนี้ปืนอยู่ที่ร้านซ่อมครับ ตอนนี้เลยยังไม่ได้ซ่อมเอง เดี๋ยวถ้านำกลับมาจากร้านเเล้วยังไม่ค่อยดีขึ้นจะเเจ้งอีกทีครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 09:41:42 AM »

มันเสียจากเซพหัก แล้วลามมาที่ตัวจ่ายลม
ไม่รู้ว่าอุปกรณ์ 2 ตัวนี้มีความสัมพันธ์กันด้วยหรือครับ งง แต้ ๆ

อาการที่แก้ไม่หาย มันมีความสัมพันธ์กับอุปกรณ์อีก 2 ตัวในหน้าแรก ๆ
ตัวหนึ่ง บิ่นหัก แต่บอกว่าเปลี่ยนแล้ว
อีกตัวหนึ่ง เป็นแท่งโลหะมีรู มีรอยถูกของแข็งกระแทก

ไม่ทราบว่า 2 ตัวนี้ ประกอบกลับชัวร์แล้วหรือครับ
Terk Tark
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 09:55:05 AM »

มันเสียจากเซพหัก แล้วลามมาที่ตัวจ่ายลม
ไม่รู้ว่าอุปกรณ์ 2 ตัวนี้มีความสัมพันธ์กันด้วยหรือครับ งง แต้ ๆ

อาการที่แก้ไม่หาย มันมีความสัมพันธ์กับอุปกรณ์อีก 2 ตัวในหน้าแรก ๆ
ตัวหนึ่ง บิ่นหัก แต่บอกว่าเปลี่ยนแล้ว
อีกตัวหนึ่ง เป็นแท่งโลหะมีรู มีรอยถูกของแข็งกระแทก

ไม่ทราบว่า 2 ตัวนี้ ประกอบกลับชัวร์แล้วหรือครับ

ตรงนี้นี่แหละครับที่ผมสงสัยมากแค่เปลี่ยนเซฟตัวใหม่เเล้วมันกลับมีปัญหาเพิ่ม ลืมบอกนิดครับตอนเปลี่ยนเซฟใหม่ผมให้ช่างเขาจัดการให้นะครับไม่ได้เปลี่ยนเองแต่ผมนำกลับมายิงโดยที่ไม่ได้ทดลองในตอนนั้นก็เลยมีปัญหาได้ส่งกลับไปซ่อมอีกรอบ ก็คงต้องโทษที่ช่างเเล้วแต่จากที่ถอดดูไม่น่าจะใส่ผิดนะครับเพราะอุปกรณืทุกตัวลงล๊อคดีหมด ในกรณีที่ใส่ผิดโดยเฉพาะตีวบอดี้วาวก็คือโลหะที่มีรูมันจะประกบปืนไม่เข้าครับและเมื่อขันน๊อตเข้ามันอาจจะฝืนและปีนเกลียวน๊อตได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2009, 09:57:52 AM โดย Terk Kung » บันทึกการเข้า
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 07:11:20 PM »

คงพังตอนส่งไปซ่อมนั้นหละครับ
พอได้กลับมายิงแรงเหมือนเดิมหรือเปล่าหละ

ที่ร้านเขาไม่มีเด็กทดสอบปืนหรือครับ อย่างผมเป็นตอนเด็ก ๆ
ต้องวิ่งมอไซต์ไปรับปืนมาซ่อมหรือรับปืนไปทดสอบ หายิงไป
เรื่อยเปื่อย ในกระเป๋ามีปืนกระสุนพร้อม หิวก็
แวะกินข้าวซอยตอนเที่ยงก็มี รอดมาได้ยังไงไม่รู้
Terk Tark
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 12:11:50 AM »

พอได้กลับมายิงแรงเหมือนเดิมหรือเปล่าหละ

ที่ร้านเขาไม่มีเด็กทดสอบปืนหรือครับ อย่างผมเป็นตอนเด็ก ๆ
ต้องวิ่งมอไซต์ไปรับปืนมาซ่อมหรือรับปืนไปทดสอบ หายิงไป
เรื่อยเปื่อย ในกระเป๋ามีปืนกระสุนพร้อม หิวก็
แวะกินข้าวซอยตอนเที่ยงก็มี รอดมาได้ยังไงไม่รู้

ก็คิดว่าเสียหนักกว่าเดิมตอนเอากลับมานี่แหละครับ ตอนไปรับปืนก็ถามอยู่นะครับว่าทดลองยิงดูหรือยัง เขาก็บอกทดลองเเล้วกลุ่มก็แม่นดี แต่ผมถามต่ออีกว่าความแรงเป็นยังไงบ้างครับ เขาก็บอกดี ok แต่ความแรงยังไม่ซะใจเท่าไหร่ ผมก็ไม่นึกว่ามันจะเบาขนาดนี้
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 03:03:00 PM »

ก็คิดว่าเสียหนักกว่าเดิมตอนเอากลับมานี่แหละครับ ตอนไปรับปืนก็ถามอยู่นะครับว่าทดลองยิงดูหรือยัง เขาก็บอกทดลองเเล้วกลุ่มก็แม่นดี แต่ผมถามต่ออีกว่าความแรงเป็นยังไงบ้างครับ เขาก็บอกดี ok แต่ความแรงยังไม่ซะใจเท่าไหร่ ผมก็ไม่นึกว่ามันจะเบาขนาดนี้

เป็นร้านซ่อมน่าจะมีเครื่องวัดความเร็วกระสุน ถ้าความเร็วกระสุนได้มันก็แสดงว่าเหมือนเดิม

คิดว่าแรงอ่อนเป็นมาจากร้านตอนซ่อมแล้วหละครับ  ปืนระดับนี้ผมว่าช่างซ่อมปืนหลายคน
ไม่เคยมีโอกาสได้สัมผัสบ่อยนักจึงทำให้ไม่รู้ว่าความแรงเป็นอย่างไร ผมเองก็ยังไม่เคยได้สัมผัสเลยครับ

แกะปืนบ่อย ๆ น่าจะหาซื้อเวอร์เนียติดบ้านไว้สักอัน ถ้าจะละเอียดยิบก็อาจมีไมโครมิเตอร์ติดบ้านไว้สักตัวก็ดี
ซื้อแบบราคาไม่ต้องแพงนัก  ถ้าไม่มีก็หยิบยืมใครก็ได้เพราะนานปีจะใช้สักทีตอนเปลี่ยนอะไหล่เทียบอะไหล่
ผมเองก็มีติดบ้านแต่ไม่ค่อยได้ใช้เพราะโดนยืมตลอด

วันก่อนก็คุยกับ komatsu ว่าจะถ่ายรูป สายอ่อน มาให้ดู เวรกรรมจริง ๆ เลย ทั้งสายอ่อนกับแมกกาซีน
มันหายไปไม่รู้  ลำพังแมกกาซีนไม่กลัวหรอกป้อนทีละลูกก็ได้ แต่สายอ่อนนะสิถ้าหายยุ่งแน่ ๆ เลย
ถ้าหาเจอจะถ่ายรูปมาให้นะครับคุณ komatsu ใจเย็น ๆ อย่าเพิ่งก๊อบ

Terk Tark
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 05:58:55 PM »

เครื่องวัดความเร็วกระสุนนี้ที่เขาใช้วัดความเร็วของปืนอัดลม BB ราคาประมาณ 2000 - 3000 นี้จะ ok มาตราฐานหรือเปล่าครับ
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 07:08:06 PM »

เครื่องวัดความเร็วกระสุนนี้ที่เขาใช้วัดความเร็วของปืนอัดลม BB ราคาประมาณ 2000 - 3000 นี้จะ ok มาตราฐานหรือเปล่าครับ
เท่าที่เคยวัดนะครับถ้าเทียบกับตัวที่ใช้อยู่ตอนนี้เครื่องที่ใช้กับ ปืน บีบี  จะวัดได้ความเร็ว เร็วกว่าเครื่องวัดของปืนลูกตะกั่ว อยู่ราวๆ10-30 เปอร์เซ็นครับ
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 07:08:44 PM »

Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2009, 07:11:48 PM โดย coko » บันทึกการเข้า
size s
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 10:06:45 PM »

เป็นร้านซ่อมน่าจะมีเครื่องวัดความเร็วกระสุน ถ้าความเร็วกระสุนได้มันก็แสดงว่าเหมือนเดิม

คิดว่าแรงอ่อนเป็นมาจากร้านตอนซ่อมแล้วหละครับ  ปืนระดับนี้ผมว่าช่างซ่อมปืนหลายคน
ไม่เคยมีโอกาสได้สัมผัสบ่อยนักจึงทำให้ไม่รู้ว่าความแรงเป็นอย่างไร ผมเองก็ยังไม่เคยได้สัมผัสเลยครับ

แกะปืนบ่อย ๆ น่าจะหาซื้อเวอร์เนียติดบ้านไว้สักอัน ถ้าจะละเอียดยิบก็อาจมีไมโครมิเตอร์ติดบ้านไว้สักตัวก็ดี
ซื้อแบบราคาไม่ต้องแพงนัก  ถ้าไม่มีก็หยิบยืมใครก็ได้เพราะนานปีจะใช้สักทีตอนเปลี่ยนอะไหล่เทียบอะไหล่
ผมเองก็มีติดบ้านแต่ไม่ค่อยได้ใช้เพราะโดนยืมตลอด

วันก่อนก็คุยกับ komatsu ว่าจะถ่ายรูป สายอ่อน มาให้ดู เวรกรรมจริง ๆ เลย ทั้งสายอ่อนกับแมกกาซีน
มันหายไปไม่รู้  ลำพังแมกกาซีนไม่กลัวหรอกป้อนทีละลูกก็ได้ แต่สายอ่อนนะสิถ้าหายยุ่งแน่ ๆ เลย
ถ้าหาเจอจะถ่ายรูปมาให้นะครับคุณ komatsu ใจเย็น ๆ อย่าเพิ่งก๊อบ

ถ้าหาเจอจะถ่ายรูปมาให้นะครับคุณ komatsu ใจเย็น ๆ อย่าเพิ่งก๊อ

นอกจากเครื่องวัดความเร็วแล้วสำคัญมากกว่านใปนประเภทนี้คือ เกวัดเรกกูเรเตอ ครับ ต้องวัดทิ้งไว้สักพักดูว่าสมำเสมอหรือไม่ครับ ของคุณเตริกเวลาเลิกใช้ต้องคายท่อออกด้วยนะครับ ไม่นั้นนานไปแรงดันจากท่อจะให้ตัวดังกล่าวเสื่อมก่อนเวลาอันควรครับ

Terk Tark
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 10:08:26 PM »

10 - 30% เชียวหรือครับ แสดงว่าถ้าเครื่องราคาแพงวัดได้ 300 ของ ของ BB ก็จะประมาณ 330 สงสัยเครื่องวัดทำให้เจ้าของปืนดีใจว่าปืนแรงขึ้นฮึๆ  Grin
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์