๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 06, 2024, 05:55:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 282 283 284 [285] 286 287 288 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 4034115 ครั้ง)
golf_pongpun
1 bullet / 1 responsibility ...
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #4260 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 08:03:40 PM »

สวัสดีคับพี่ๆ

ผมเพิ่งเข้ามหาลัยปีแรกครับ

แต่อยากจะเล่นปืนยาวอัดลม

ตอนนี้เข้าร่วมทีมของมหาลัยแล้ว

ผมอยากจะซื้อปืนยาวอัดลมเป็นของตัวเองครับ

แต่ไม่รู้ข้อมูลเลย

รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ

กะว่าจะเอาไว้ใช่ในการแข่งขันด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

พี่มีตัว Feinwerkbau 600 ครับน้องซื้อตอนเป็นนักกีฬามหาลัยเหมือนกัน ยิงเอง ใช้เอง ดูแลเอง
แต่ตอนนี้หยุดยิงไปแล้วเนื่องจากยัดตัวลงชุดไม่ลง (ชุดยิงปืนของอันชูตส์สีธงชาติ+รองเท้าของคูสตามาน .... อุทิศให้ชมรมยิงปืนมช.เพื่อรุ่นน้องต่อๆไป)
คุณภาพยังอยู่ในระดับโอลิมปิกอยู่ครับ ยังคงเป็นเจ้าสนาม 10เมตรอยู่ อาจจะไม่เท่ห์เหมือนปืนอัดอากาศ หรืออัดก๊าซCo2 แต่
1. ระบบคันง้างยังไงก็วางใจได้เรื่องความสม่ำเสมอของลมที่อัดกับแรงลมที่ออกครับ
2. ไม่ต้องห่วงเรื่องซื้ออุปกรณ์เพิ่มเติม (ถังอากาศ,วาว,ตัววัดแรงดัน, ฯลฯ)
3. ถูกกว่าแต่คุณภาพใกล้เคียงกับปืนราคา 100,000+++ ทั้งเรื่องลำกล้องและระบบไก

สนใจอยากลองทดสอบดูได้นะครับ พี่อยู่เชียงใหม่ครับ
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #4261 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 10:07:57 PM »

เมื่อวานนี้ได้รับกล่องกระดาษ 3 ใบ ห่อกันกระแทกอย่างดี แกะออกดูพบเป้าเหล็กรูปไก่ กระต่ายและนกพิราบ อย่างละตัว ฝีมือการผลิตเรียบร้อยดีมาก มาพร้อมเชือกยาว 50 เมตร 3 ชุด และแผ่นเหล็กเปลี่ยนขนาดเป้าอีกชุดละ  2 ชิ้น เป็นผลผลิตของคุณ coko ครับ ผมสั่งมาทดลองก่อน 3 ตัว เพื่อทำสนามยิงปืนแบบ Field Target ที่จังหวัดสุราฎร์ธานี ครับ  เพื่อนๆที่อยู่ใกล้ๆสุราษฎร์ธานี สามารถติดต่อเข้ามาร่วมแจมกันได้ครับ เดี๋ยวจะไปทดลองยิงก่อนแล้วจะถ่ายภาพมาให้ชมกันครับ

บอกคุณ coko น่าจะทำเป้าแบบเวลายิงโดนจะมีขนฟุ้งกระจายด้วย  ผมว่าขายดีกว่าแบบเดิม ๆ
ไม่ทราบว่าคุณ coko มีหุ้นนกพิราบขายด้วยหรือเปล่า ถ้าราคาไม่แพงอยากได้เอามาเป็นตัวล่อตัวจริงครับ
คือว่ามันเงียบเหงาจนไม่ได้ยิงเลย ยังดีนะวันนี้คุณศักดาเอ็มสี่หนึ่งไปเยี่ยมถึงบ้าน ก็เลยได้ยิงเป้าเล่น

เรียนคุณ arm55 โทรศัพท์ผมแบตหมดแล้วก็หายไปในกองผ้าครับ เพิ่งเจอวันศุกร์ตอนเช้า
เสียบที่ชาร์แล้วก็เปิดเจอเบอร์คุณศักดาโทรมาหา ผมก็เลยโทรกลับติดต่อกัน แต่เบอร์ของคุณ
ครบุรี เห็นภรรยาบอกว่าโทรมา 5 ครั้ง กว่าจะบอกก็บ่ายวันเสาร์แล้วครับ ผมไปรู้แล้วโคกกรวด
ช่วงไม่มีสัญญานพอดี พอโทรไปหาก็ปรากฏว่าไม่ใช่ จึงคุยกันสัพเพเหระไปเรื่อย คุยไปคุยมา
ชวนผมไปยิงบีบีกันซะหละ  ผมก็บอกว่าผมคงตายตั้งแต่สิบห้าก้าวแรกแล้วหละครับ

ผมกลัวว่าถ้าทำเป็นหุ่นขึ้นมานกจะไม่มาเลยนะครับ  เพราะมันคงคิดว่าเจ้าตัวนี้มันทำไมขี้เหล่อย่างนี้บินไปที่อื่นดีกว่า  ผมคงปั้นได้ไม่เหมือนตัวจริงนะครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #4262 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 10:15:19 PM »

มาเริ่มกันต่อครับหลังจากหาประแจแอลได้แล้วทีนี้ก็มาลองทำดูนะครับ  ใส่ประแจแอลขนาด 4 มม  เข้าไปที่ใต้เซฟไกเกลียวตัวหนอนข้างในจะเป็นเหลียมสำหรับประแจ 4 มม พอดีหมุนให้เข้าเหลี่ยม  หาเหล็กเส้นผ่าศูนย์กลาง ซัก  2.5 มม  ของผมก็ใช้ประแจแกลขนาด 2.5  มม เสียบเข้าไปที่รูอยู่ใต้โครงปืน ดูให้รูนอกกับรูในตรงกัน  จากนั้นให้หมุนตามเข็มนาฬิกา  ตอนหมุนนับด้วยนะครับว่าเราหมุนไปกี่รอบจนถึงสุดเกลียวแล้วจะหมุนอีกไม่ได้(ไม่ต้องออกแรงมากในการหมุน)  ที่ให้นับด้วยว่าหมุนไปเท่าไรจนหมุนไม่ได้เพราะกรณีที่ไม่มีเครื่องวัดความเร็ว  แล้วต้องการกับไปใช้ความเร็วเดิมก็สามารถหมุนกับไปจำนวนรอบที่หมุนมา  อันนี้ผมหมุนไปจนสุดแล้วลองยิงดู  ผมใช้ลูก  GEGO หัวตัดธรรมดาในการทดสอบ  ความดันในท่ออากาศ  อยู่ที่ 180 บาร์ 

หมุนจนสุดเกลียว(ตามเข็มนาฬิกา)                                ความเร็วอยู่ที่      450  ฟุต/วิ
หมุน ทวนเข็มนาฬิกาไป  2 รอบ                                             ,,              685    ,,
หมุน              ,,             เพิ่มอีก  2 รอบ เป็น 4 รอบ                 ,,              866    ,,
หมุน              ,,             เพิ่มอีก  1 รอบ เป็น 5 รอบ                 ,,              985    ,,
หมุน              ,,             เพิ่มอีก  1 รอบ เป็น 6 รอบ                 ,,             1039   ,,
หมุน              ,,             เพิ่มอีก  1 รอบ เป็น 7 รอบ                 ,,             1091   ,,
หมุน              ,,             เพิ่มอีก  1 รอบ เป็น 8 รอบ                 ,,             1122   ,,
หมุน              ,,             เพิ่มอีก  1 รอบ เป็น 9 รอบ                 ,,             1120   ,,
หมุน              ,,             เพิ่มอีก  1 รอบ เป็น 10 รอบ               ,,             1118   ,,
หมุน              ,,             เพิ่มอีก  3 รอบ เป็น 13 รอบ               ,,             1115   ,,
หมุน              ,,             เพิ่มอีก  2 รอบ เป็น 15 รอบ               ,,             1112   ,,

ที่ความเร็ว 450  ฟุต/วิ เสียงตอนยิงลดลงมากมั๊ยครับ เผื่อเอามายิงในบ้านบ้างครับ
เสียงลดลงไปเยอะเลยครับ  ถ้าตั้งที่ระดับนี้
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #4263 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 10:23:42 PM »

สวยจริงๆ
Lever Action Wells Fargo Edition

Model 225-2002
Caliber .177 Pellets

Power Source CO2
Capacity 8-Shot Clip
Velocity up to 630 fps
Weight 7 lbs.
Length 38.3"
Barrel Rifled Steel 18.9"
Material Wood and Metal

$350.00

เมื่อ  เดือนที่แล้วผมยังเห็นมีขายที่สะพานเหล็กครับแต่เดือนนี้มีคนซื้อไปแล้วครับตัวจริงสวยมากเลยครับ  เขาตั้งราคาไว้แค่ 12000 บาท ครับเห็นที่ร้านบอกว่า มีคนในวงการโทรทัศน์ซื้อไปครับ  เผื่อเอาไปเข้าฉากถ่ายหนัง
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #4264 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 10:29:50 PM »

ไหว้ ขอความช่วยเหลือจากพี่ๆหน่อยคร้าบบ พี่ๆท่านใดพอจะทราบบ้างว่าจะหาอะไหล่สำรองเช่น ซีลยางต่างๆ ได้จากที่ไหนครับ และร้านไหนในกรุงเทพรับซ่อม บำรุงรักษา ตรวจสภาพได้มั่งครับ เจ้าตัวนี้อยู่รับใช้ ฝึกซ้อมมือมาตั้งแต่เต้ยเด็กๆแล้วครับ ถึงตอนนี้ยังยิงได้ดีเหมือนเดิม เยี่ยม แต่กะว่าจะหาร้าน และ อะไหล่สำรองต่างๆมาเตรียมไว้ก่อนครับ ไหว้

รบกวนขอข้อมูลจากพี่ๆหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ตัวบนของภาพ เห็นกระโจมแว๊บแวบ....เหมือนที่บ้านเลย Grin Grin Grin Grin ได้มานานหรือยัง  Grin Grin ยังมีอีกมั้ย  Grinหรือแบ่งๆพี่ใช้บ้าง กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว
17HMR
Jr. Member
**

คะแนน 4

หล่อระยะร้อยเมตร

« ตอบ #4265 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 10:39:57 PM »

มาเริ่มกันต่อครับหลังจากหาประแจแอลได้แล้วทีนี้ก็มาลองทำดูนะครับ  ใส่ประแจแอลขนาด 4 มม  เข้าไปที่ใต้เซฟไกเกลียวตัวหนอนข้างในจะเป็นเหลียมสำหรับประแจ 4 มม พอดีหมุนให้เข้าเหลี่ยม  หาเหล็กเส้นผ่าศูนย์กลาง ซัก  2.5 มม  ของผมก็ใช้ประแจแกลขนาด 2.5  มม เสียบเข้าไปที่รูอยู่ใต้โครงปืน ดูให้รูนอกกับรูในตรงกัน  จากนั้นให้หมุนตามเข็มนาฬิกา  ตอนหมุนนับด้วยนะครับว่าเราหมุนไปกี่รอบจนถึงสุดเกลียวแล้วจะหมุนอีกไม่ได้(ไม่ต้องออกแรงมากในการหมุน)  ที่ให้นับด้วยว่าหมุนไปเท่าไรจนหมุนไม่ได้เพราะกรณีที่ไม่มีเครื่องวัดความเร็ว  แล้วต้องการกับไปใช้ความเร็วเดิมก็สามารถหมุนกับไปจำนวนรอบที่หมุนมา  อันนี้ผมหมุนไปจนสุดแล้วลองยิงดู  ผมใช้ลูก  GEGO หัวตัดธรรมดาในการทดสอบ  ความดันในท่ออากาศ  อยู่ที่ 180 บาร์ 

หมุนจนสุดเกลียว(ตามเข็มนาฬิกา)                                ความเร็วอยู่ที่      450  ฟุต/วิ
หมุน ทวนเข็มนาฬิกาไป  2 รอบ                                             ,,              685    ,,
หมุน              ,,             เพิ่มอีก  2 รอบ เป็น 4 รอบ                 ,,              866    ,,
หมุน              ,,             เพิ่มอีก  1 รอบ เป็น 5 รอบ                 ,,              985    ,,
หมุน              ,,             เพิ่มอีก  1 รอบ เป็น 6 รอบ                 ,,             1039   ,,
หมุน              ,,             เพิ่มอีก  1 รอบ เป็น 7 รอบ                 ,,             1091   ,,
หมุน              ,,             เพิ่มอีก  1 รอบ เป็น 8 รอบ                 ,,             1122   ,,
หมุน              ,,             เพิ่มอีก  1 รอบ เป็น 9 รอบ                 ,,             1120   ,,
หมุน              ,,             เพิ่มอีก  1 รอบ เป็น 10 รอบ               ,,             1118   ,,
หมุน              ,,             เพิ่มอีก  3 รอบ เป็น 13 รอบ               ,,             1115   ,,
หมุน              ,,             เพิ่มอีก  2 รอบ เป็น 15 รอบ               ,,             1112   ,,

ที่ความเร็ว 450  ฟุต/วิ เสียงตอนยิงลดลงมากมั๊ยครับ เผื่อเอามายิงในบ้านบ้างครับ
เสียงลดลงไปเยอะเลยครับ  ถ้าตั้งที่ระดับนี้
ขอบคุณครับ ถ้าได้ซื้อเมื่อไหร่จะลองปรับดู
17HMR
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #4266 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 10:41:45 PM »

สวยจริงๆ

เมื่อ  เดือนที่แล้วผมยังเห็นมีขายที่สะพานเหล็กครับแต่เดือนนี้มีคนซื้อไปแล้วครับตัวจริงสวยมากเลยครับ  เขาตั้งราคาไว้แค่ 12000 บาท ครับเห็นที่ร้านบอกว่า มีคนในวงการโทรทัศน์ซื้อไปครับ  เผื่อเอาไปเข้าฉากถ่ายหนัง
ขอบคุณครับ ไม่นึกว่าเมืองไทยจะมีขายด้วย น่าสนใจมากๆเลย
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #4267 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 10:46:03 PM »

สวยจริงๆ

ขอบคุณครับ ไม่นึกว่าเมืองไทยจะมีขายด้วย น่าสนใจมากๆเลย
ผมเข้าใจว่าปืนกระบอกนี้ถูกปรับลดความเร็วลงมาแล้วเพื่อให้สามารถขายได้ในบางประเทศที่มีกฏหมายควบคุมความเร็วของปืนประเภทนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2009, 11:03:01 PM โดย coko » บันทึกการเข้า
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4268 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 11:48:01 PM »

ขอเรียนถามหน่อยครับ ปรับฝั่งที่ย้ายออกหรือปรับฝั่งที่ย้ายเข้าครับ เพราะของผมฝั่งที่ย้ายออก บอกจะทะยอยย้ายให้อาทิตย์ละกระบอก ไม่ยอมย้ายให้ที่เดียวทั้งหมดครับ คิดว่าต้องโดนปรับแน่ๆ ถ้าต้องโดนปรับทั้งสองฝั่งหล่ะแย่มากเลย

การปรับเขาจะปรับทางฝั่งย้ายออกฝั่งเดียวครับ  ถ้าทางนายทะเบียนให้ย้ายออกทีละกระบอกก็ไม่ต้องเสียค่าปรับครับ เขาจะมีวิธีการของเขาเอง คงไม่มีปัญหาอะไรในเรื่องนี้ครับผม ทางอำเภอเขาจะจัดการของเขาเอง

ครับ  ถ้ากระบอกละพันก็โดนหลายพันหน่อย  ขายก็ไม่ทันแล้วบัตรประชาชนเก่าก็หมดอายุ  อย่างนี้ผมย้ายกลับทะเบียนบ้านเดิมจะได้ไหมไม่รู้  ทะเบียนบ้านผมเองก็ดันอยู่ศรีราชา   หรือย้ายไปจันท์เลย  ปลัดที่จันท์ใจดี   

ถ้าย้ายกลับที่เดิมก็ต้องรอครบ 6 เดือนก่อนจึงจะขออนุญาตซื้อปืนกระบอกใหม่ได้ ทางที่ดีถ้าจะมีกำหนดการซื้อปืนใหม่ใน2-3 เดือนข้างหน้า ควรจะไปแจ้งย้ายและยอมเสียค่าปรับดีกว่าต้องมารออีก 6 เดือนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2009, 11:55:32 PM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
sathu 28
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 165

« ตอบ #4269 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 08:39:27 AM »

ขอบคุณครับ 
17HMR
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #4270 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 10:02:23 AM »

ผมเข้าใจว่าปืนกระบอกนี้ถูกปรับลดความเร็วลงมาแล้วเพื่อให้สามารถขายได้ในบางประเทศที่มีกฏหมายควบคุมความเร็วของปืนประเภทนี้ครับ
ขอบคุณครับ  ไหว้
17HMR
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #4271 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 10:05:10 AM »

พอดีบ่ายๆ ว่าง เลยลองหาถังดู  ไปเจอนี่ครับ   dazs scuba  มีหลายขนาดให้เลือก ราคาน่าคบ  ลองติดต่อคูครับ  พอดีผมไม่ค่อยรู้เรื่องว่าจะใช้กันได้หรือเปล่า  ลองดูครับ www.dazsscuba.co.th

น่าสนใจมากครับ มีถังใหญ่เก็บไว้ที่บ้าน 1 ถัง แล้วซื้อถังเล็กติดรถไว้ยิงเล่นในสวน  เยี่ยม
Padang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #4272 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 10:18:47 AM »

ขอเรียนถามหน่อยครับ ปรับฝั่งที่ย้ายออกหรือปรับฝั่งที่ย้ายเข้าครับ เพราะของผมฝั่งที่ย้ายออก บอกจะทะยอยย้ายให้อาทิตย์ละกระบอก ไม่ยอมย้ายให้ที่เดียวทั้งหมดครับ คิดว่าต้องโดนปรับแน่ๆ ถ้าต้องโดนปรับทั้งสองฝั่งหล่ะแย่มากเลย

การปรับเขาจะปรับทางฝั่งย้ายออกฝั่งเดียวครับ  ถ้าทางนายทะเบียนให้ย้ายออกทีละกระบอกก็ไม่ต้องเสียค่าปรับครับ เขาจะมีวิธีการของเขาเอง คงไม่มีปัญหาอะไรในเรื่องนี้ครับผม ทางอำเภอเขาจะจัดการของเขาเอง

ครับ  ถ้ากระบอกละพันก็โดนหลายพันหน่อย  ขายก็ไม่ทันแล้วบัตรประชาชนเก่าก็หมดอายุ  อย่างนี้ผมย้ายกลับทะเบียนบ้านเดิมจะได้ไหมไม่รู้  ทะเบียนบ้านผมเองก็ดันอยู่ศรีราชา   หรือย้ายไปจันท์เลย  ปลัดที่จันท์ใจดี   

ถ้าย้ายกลับที่เดิมก็ต้องรอครบ 6 เดือนก่อนจึงจะขออนุญาตซื้อปืนกระบอกใหม่ได้ ทางที่ดีถ้าจะมีกำหนดการซื้อปืนใหม่ใน2-3 เดือนข้างหน้า ควรจะไปแจ้งย้ายและยอมเสียค่าปรับดีกว่าต้องมารออีก 6 เดือนครับ

ขอบคุณมากครับ ไหว้

พวกเราอยูได้ด้วยพระบารมีปกเกล้าฯ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #4273 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 06:44:57 PM »

เรื่องโลโก้ว่าไงครับ ตกลงจะเลือกอันไหนดี
สรุปเป็นโลโก้คนยืนแอ่นยิงปืนขึ้นฟ้าหรือเปล่าครับ Cheesy Cheesy

หาเรื่องคุยแก้เหงาไปอย่างนั้นหละครับ
17HMR
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #4274 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 07:01:06 PM »

เจอรายละเอียดการคำณวนจำนวนครั้งในการถ่ายลมจากถังใหญ่มาถังเล็ก เลยเอามาฝากครับ
http://www.airhog.com/tank.htm

* Tankfill01.GIF (37.23 KB, 492x414 - ดู 1215 ครั้ง.)

* Tankfill02.GIF (18.37 KB, 440x334 - ดู 1206 ครั้ง.)
หน้า: 1 ... 282 283 284 [285] 286 287 288 ... 807
  พิมพ์