๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 06:14:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: งานศิลปะจากไม้ทั้งต้นของศิลปินชาวจีน ต้องดูเลยครับ  (อ่าน 1740 ครั้ง)
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« เมื่อ: มิถุนายน 01, 2015, 03:45:14 PM »

ดูเพิ่มได้ตามลิ๊งค์นะครับ ผมเข้าถึงกว่าไอ้ที่เป็นรูๆนะครับ

http://www.metaspoon.com/tree-trunk-carving-art/?fb=487a1m2534a1&utm_source=487a1m2534a1
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2015, 06:35:07 PM »

สวยมากครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 387

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2015, 07:32:13 PM »

สวยมากเลยครับ
montri รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -120

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2015, 07:45:08 PM »

แกะกันกี่ปีละ่นี่  เก่งจริงๆ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2015, 08:12:22 PM »

เม็ดข้าวสาร ยังวาดรูปได้
นับประสาอะไร กับ ไม้ท่อน
บ้านเราก็ทำได้ แม้ความอ่อนช้อย อาจจะไม่เท่า
แต่.. ไม้มีรู ง่ายยิ่งกว่า แต่ต้องมีจิตวิญญาณ ใส่ไปด้วย
เพื่อให้เกิดมิติ

ไม่รู้ว่า เป็นอย่างไร บ้างแล้ว เหมือนกัน

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2015, 08:16:31 PM »

เข้าไม่ถึงจิตวิญญาณจริงๆครับ
บ้านเราก็ทำได้ แม้ความอ่อนช้อย อาจจะไม่เท่า
แต่.. ไม้มีรู ง่ายยิ่งกว่า แต่ต้องมีจิตวิญญาณ ใส่ไปด้วย

ไม่รู้ว่า เป็นอย่างไร บ้างแล้ว เหมือนกัน

ในลิ๊งค์บอกว่า4ปีครับ
แกะกันกี่ปีละ่นี่  เก่งจริงๆ

+ทุกท่านนะครับ
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 01:00:07 AM »

ผมตาไม่ถึงครับ ผมมองงานชุดนี้ว่าชุ่ย ลวก เสียของ รสนิยมต่ำ....เสียดายต้นไม้ อ่านสำนวน"เผาพิณ ต้มกระเรียน"มาตั้งแต่เด็ก เพิ่งรู้สึกชัดๆก็กับงานชุดนี้นี่แหละ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

What man is a man , who does not make the world better?
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 01:40:02 AM »

+1 ทุกท่านครับ...
SSG 69 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 104

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 10:38:24 AM »

ผมตาไม่ถึงครับ ผมมองงานชุดนี้ว่าชุ่ย ลวก เสียของ รสนิยมต่ำ....เสียดายต้นไม้ อ่านสำนวน"เผาพิณ ต้มกระเรียน"มาตั้งแต่เด็ก เพิ่งรู้สึกชัดๆก็กับงานชุดนี้นี่แหละ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
ไม้เก่าแก่ทั้งต้น..ได้แค่นี้  ผมว่า ไม่กี่ปี  ผุ  น่าจะทำแบบที่อยู่ในร่ม  น่าจะคุ้มค่ามากกว่านะ.....มองแบบบ้านๆ
Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 03:13:43 PM »

ซึ้งสำนวน เผาพิณ ต้มกะเรียน
ผมก็คิดประมาณเดียวกัน เทียบกับงานแกะสลักของจีนไม่ได้เลย
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 04:40:22 PM »

" เถาถั่วถูกทำเป็นถ่านเผา
ของในเตาล้วนแล้วแต่เม็ดถั่ว
กระทบร้อนสะท้อนเสียงเศร้าระรัว
ถั่วหนอถั่วมัวเมาเผากันเอง "  พะนะ

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2015, 12:49:32 AM »

กระทบร้อนสะท้อนเสียงเศร้าระรัว
ถั่วหนอถั่วมัวเมาเผากันเอง "  พะนะ

เป็นกลอนสัมผัสของไทย ที่ถอดความของโจสิดได้ดีมากเลยครับ  เยี่ยม

What man is a man , who does not make the world better?
Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2015, 09:02:02 AM »

ที่เสี่ยเล็กยกมา ประมาณ พี่น้องฆ่ากันเอง จาก สามก๊ก ครับ

เผาพิณต้มกะเรียน เป็นสำนวนเปรียบเทียบ...
การทำให้เสียบรรยากาศ หรือเสียของ ไม่สมค่า ครับ ไหว้
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2015, 09:40:51 AM »

เป็นกลอนสัมผัสของไทย ที่ถอดความของโจสิดได้ดีมากเลยครับ  เยี่ยม

ที่เสี่ยเล็กยกมา ประมาณ พี่น้องฆ่ากันเอง จาก สามก๊ก ครับ

เผาพิณต้มกะเรียน เป็นสำนวนเปรียบเทียบ...
การทำให้เสียบรรยากาศ หรือเสียของ ไม่สมค่า ครับ ไหว้

5555555   ยายสงสัยพี่  เบเกอร์รี่แมน  จำผิด เป็นเรื่อง  " ดาวพระศุกร์ " อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ยายเห็นเขาพูดกันบ่อยๆ   ว่า  " เถาถั่ว  ต้มถั่ว  " อ่ะ ฮา  คิก คิก คิก คิก

คนอ่าน  " สามก๊ก "  สามครั้ง เขาบอก   คบ ม่าย ล่าย อ่ะ ฮา   ตกใจ ตกใจ

555555 ยายอ่านแต่   " เผา  กู่เจิ้ง  ต้ม  ควายแดง "   อ่ะ ฮา 5555555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2015, 01:17:41 PM »

เถาถั่วต้มถัว เป็นกลอนที่โจสิดร่ายให้โจผีฟังไงครับ ไม่ได้จำผิด 

คนละอันกับเผาพิณต้มกระเรียน  Smiley

หน้า: [1] 2
  พิมพ์