๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 11, 2024, 01:54:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 503
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มรดกอีสาน... ผญ๋า+นิทานก้อม  (อ่าน 772518 ครั้ง)
Hang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #105 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 11:29:01 AM »

บ่แม่นนิทานเด้อครับ  แต่เกิดกับข้อยเองเลยล่ะครับ ขำก๊าก

แต่งงานใหม่กะข้าวใหม่ปลามัน นอนหยอกกันอยู่เทิงบ่อนนอน
หยอกไปหยอกมา เมียหลด เอามือมาหย่องหัวข้อยเล่น

สูนคักอยู่แหล่วครับ เกิดมาบ่ให้ผู้ยิงมาหย่องหัวเล่นปานนี้จักเทื่อ

โทดโท่ ลามปาม มาหย่องหัวข้อยพู้นหวา ฮู้บ่หว่าหัว มันเป็นของสูง Huh

เมียข้อยล่ะหว่า

อย่าเว้า อย่าเว้า  หว่าแต่หัวเพิ่นเป็นของสูง

บาดมื้อคืนนี่ คือดุด คือหม่นคักแท้ล่ะของสูงเจ้า...พะนะเพิ่นหว่า

ข้อยเลยบ่ก้าปาก  กืกกินจ้อย อ๋อย
บ่าวอู๋
เพราะอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย...!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

« ตอบ #106 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 11:40:22 AM »

บ่แม่นนิทานเด้อครับ  แต่เกิดกับข้อยเองเลยล่ะครับ ขำก๊าก

แต่งงานใหม่กะข้าวใหม่ปลามัน นอนหยอกกันอยู่เทิงบ่อนนอน
หยอกไปหยอกมา เมียหลด เอามือมาหย่องหัวข้อยเล่น

สูนคักอยู่แหล่วครับ เกิดมาบ่ให้ผู้ยิงมาหย่องหัวเล่นปานนี้จักเทื่อ

โทดโท่ ลามปาม มาหย่องหัวข้อยพู้นหวา ฮู้บ่หว่าหัว มันเป็นของสูง Huh

อย่าเว้า อย่าเว้า  หว่าแต่หัวเพิ่นเป็นของสูง

บาดมื้อคืนนี่ คือดุด คือหม่นคักแท้ล่ะของสูงเจ้า...พะนะเพิ่นหว่า

ข้อยเลยบ่ก้าปาก  กืกกินจ้อย อ๋อย

Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy  ย้านว่าบ่แม่นนิทานอิหลีอยู่     ขำก๊าก ขำก๊าก

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #107 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 11:44:47 AM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #108 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 03:13:37 PM »

นิทานนั่นหละ แต่ว่าเป็นนิทานร่วมสมัย............

แล้วไผฮู้บ่ว่า  บักเซียงเหมี่ยง   เป็นไผมาจากไส 
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #109 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 03:36:53 PM »

มีนิทานในโรงเรียน... เรื่องอีหลีทีเกิดตอนผมไม่สอนที่ อ.สีคิ้ว... โคราช...

วันหนึ่งผมหย่างสากห่อง ป. หก... กะได้ยินเสียงครูเพิ่นสอนนักเรียน... เรื่องหน้าที่พลเมือง... ครูเพิ่นกะถามนักเรียนวา... "นักเรียน... ทำยังไงพวกเธอถึงจะรวย... มีเงินมีทองใช้" พั่นนะ...

...นักเรียนกะยาดกันตอบ... "ตั้งใจเรียนครับ" "ขยันๆ ค่ะ" "ผมจะเรียนเก่งๆ ให้ได้งานดีๆ ครับ" ฯลฯ หลายอันหลายแนว... แต่วา... มีเด็กน่อยผู่หญิงคนนึ่ง... ตอบวา... "หาผัวฝรั่งค่ะ" พั่นนะ... ป้าด... ครูกะพอครู... ผมผู่หย่างสากกะปันนั่น... หัวขวนจนเหยี่ยวหยอด... Grin Grin Grin

...เรื่องอีหลีเด้เนี่ย...
Hang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #110 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 03:51:04 PM »

ประสาเด็กน้อยอีสานบ้านนอก

เอ่อเด็กๆ  ก่อนที่ไก่มันจะเป็นตัวนี่มันเป็นไงมาก่อน อธิบายให้ฟังหน่อยสิครับ

ตอนแรก พ่อแม่มันเซิงกันครับ แล้วโตแหม่ ก็ออกไข่
แล้วมันก็เบาะ
อึ๋ย.... ขำก๊าก

ลูกศิษย์ผม Grin

ชม.ทำอาหาร(งานการอาชีพ)
นักเรียนต้มน้ำเดือดหรือยัง

ฟดแล้วค่ะ
 แบร่
บ่าวอู๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

« ตอบ #111 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 03:53:14 PM »

มีนิทานในโรงเรียน... เรื่องอีหลีทีเกิดตอนผมไม่สอนที่ อ.สีคิ้ว... โคราช...

วันหนึ่งผมหย่างสากห่อง ป. หก... กะได้ยินเสียงครูเพิ่นสอนนักเรียน... เรื่องหน้าที่พลเมือง... ครูเพิ่นกะถามนักเรียนวา... "นักเรียน... ทำยังไงพวกเธอถึงจะรวย... มีเงินมีทองใช้" พั่นนะ...

...นักเรียนกะยาดกันตอบ... "ตั้งใจเรียนครับ" "ขยันๆ ค่ะ" "ผมจะเรียนเก่งๆ ให้ได้งานดีๆ ครับ" ฯลฯ หลายอันหลายแนว... แต่วา... มีเด็กน่อยผู่หญิงคนนึ่ง... ตอบวา... "หาผัวฝรั่งค่ะ" พั่นนะ... ป้าด... ครูกะพอครู... ผมผู่หย่างสากกะปันนั่น... หัวขวนจนเหยี่ยวหยอด... Grin Grin Grin

...เรื่องอีหลีเด้เนี่ย...

โรงเรียนได๋น้อ...คือเป็นตาออนซอนแท้...  ผู้เป็นครูคืสิดีใจแฮง...  จัดการเรียนการสอนที่มีผลสัมฤทธิ์ได้ดี... Grin

andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #112 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 03:55:48 PM »

ป้าด  นักเรียนเจ้าคือเก่งแท้   เอาไปโพสในบทเรียนภาษาอีสานเด้อ  วันนั้เสนอคำว่า  " ฟด "  
Hang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #113 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 03:57:34 PM »

ป้าด  นักเรียนเจ้าคือเก่งแท้   เอาไปโพสในบทเรียนภาษาอีสานเด้อ  วันนั้เสนอคำว่า  " ฟด "  
อนุรักษ์ภาษาถิ่น พะนะ
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #114 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 03:59:07 PM »

ดีตั้ว ครูฟังฮูเรื่อง
บ่าวอู๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

« ตอบ #115 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 04:01:21 PM »

นิทานก้อมกะมีแต่เรื่องนักเรียนติครับ....   บ่มีเรื่อง  "ผอ. กับครูน้อยติครับครูผู้สาวเข้าบรรจุใหม่ไปจังซัน  บ่ซั้นกะครู.คนไทย..ไปอยู่ทางบ้านเฮาไปจังซั้น

andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #116 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 04:03:43 PM »

หึย...เรื่อง ผอ. กับครูสาว  มันผิดจรรยาบรรณครูตั้ว เว้าบ่ได้   Grin Grin Grin
บ่าวอู๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

« ตอบ #117 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 04:06:54 PM »

เอา...  กะอย่าแสดงโตว่าเป็นครูตี้ละ.. Grin  เป็นผู้บ่าวว่าจังซี้ Grin Grin

Hang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #118 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 04:09:27 PM »

หึย...เรื่อง ผอ. กับครูสาว  มันผิดจรรยาบรรณครูตั้ว เว้าบ่ได้   Grin Grin Grin
แต่เฮ็ดได้  แม่นบ่
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #119 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 04:12:14 PM »

แมน  ผิดจังใด๋กะเฮ็ดได้ อั่นเรื่องแนวนั่น ว่าแมนสิเป็นผู้บ่าว ผู้สาว หลวงพ่อ  ครูใหญ่  อธิบดี ปลัดกระทรวง  รัฐมนตรี
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 503
  พิมพ์