๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 05, 2024, 06:02:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 136 137 138 [139] 140 141 142 ... 144
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกซองไซก้า (Saiga-12)  (อ่าน 545663 ครั้ง)
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #2070 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 10:40:42 AM »

ไม่ใช้อิพ็อกซี่ หรือเชื่อมไม่ไหวครับ เพราะอีกข้างเป็นรูโบ๋ว ขี้เหร่มาก  หัวเราะร่าน้ำตาริน

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
Pong CB1300sf
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2071 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 03:24:14 PM »

ครับพลิกมาอีกด้านเข้าใจเลย  Grin

Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #2072 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 07:39:56 PM »

วันนี้ไปลองมาแล้วครับ เอามาให้ชมกลุ่มกระสุนบูลเล็ต OOBuck ปลอกแดง ปืนไซก้าลำกล้อง 8.5 นิ้ว ติดโพลี่โช้คปรับแบบ Cylinder คือไม่บีบปลายก็คร่าวๆได้ว่าลำกล้องยาวประมาณ 9.5 นิ้วครับ

กลุ่มที่ระยะ 10 เมตร

กลุ่มยังไม่แตกมาก ระยะนี้เป็นปืนที่น่ากลัวเอามากๆ

กลุ่มที่ระยะ 15 เมตร

เริ่มบานออกแล้ว แต่ยังไม่มาก กลุ่มกระจายเท่าตัวคน สามารถใช้ป้องกันตัวได้ดีถึงระยะนี้ครับ

พานท้าย AR15 แบบที่ผมใช้ ทำให้ปืนถอยมาตรงๆ แรงรีคอยล์จิกไหล่เจ็บพอควร  หัวเราะร่าน้ำตาริน  แต่ทำให้อรรถรสในการยิงปืนลูกซองเพิ่มขึ้นอีกเยอะ

ที่สำคัญลดการกระดกของลำกล้องได้เยอะ สามารถซ้ำเป้าหมายได้อย่างรวดเร็ว ถือว่าเยี่ยมพอสมควรครับ  เยี่ยม

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2073 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 12:51:50 PM »

แกนซับแรงช่วยท่านได้  แถมทำให้ซํ้าได้เร็วด้วย

ใส่ปลอกลดแรงถอยอีกตัว มันมาก Grin
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #2074 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 01:38:48 PM »

+1 ให้ก่อนเลยครับ...กับสิ่งที่เกิดขึ้นกับฝืมือตัวเอง.. เยี่ยม เยี่ยม

เห็นกลุ่มกระสุนที่ 15 เมตร ปรับโพลีโช๊ค ที่ไซลินเดอร์ ต้องยอมรับว่า จากที่เห็นโมฯตัวลำกล้องครั้งแรก  เมื่อหันมาดูผลที่ออกมาตอนนี้ ดีกว่าที่ผมคิดไว้มากเลยครับ

ผมเห็นรูปที่เวปข้างบ้าน  รอว่าเมื่อไหร่?    จะมาโพสในเวปนี้บ้าง  สุดท้ายก็มาจนได้ ...เท่าที่เคยลองผมว่า  "โพลี่โช๊ค" ตัวนี้ดีกว่าที่คิดไว้แยอะเลย

ผมมาเห็นผลและชอบครั้งที่นำไปยิงเทียบกลุ่มกับตัว  M 2  18 นิ้ว..หากเป็นไปได้ หากลองปรับโพลี่โช๊ค บีบม่านกระสุนให้แคบลง ตามลงไปเรื่อยๆที่ละขั้น 

หรือ ตามความเหมาะสมที่แคบกว่านี้ + ความปลอดภัย      ขอแค่ระยะ 15 -  20   อยากทราบเหมือนกันว่า สามารถทำกลุ่มได้สักเท่าไหร่?หนอ... ไหว้

นี้ถ้าเลือกกระสุนที่ดีกว่านี้สักหน่อย กลุ่มน่าจะแน่นได้อีกแน่...ไม่เลวเลยทีเดียว... แต่ใจผมยังไม่ถึงพอครับ... หลงรัก  เยี่ยม

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #2075 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 05:37:12 PM »

แกนซับแรงช่วยท่านได้  แถมทำให้ซํ้าได้เร็วด้วย

ใส่ปลอกลดแรงถอยอีกตัว มันมาก Grin

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เห็นราคาแล้วก็หลายตังค์พอควรอยู่ ถ้ามีโอกาสจะหามาใช้ดูครับ

แต่ตอนนี้เปลี่ยนเป็นพานท้ายพับของอิสราเอลแล้ว พอพับพานท้ายแล้วมันสั้นดีจริงๆครับ

อ้อถ้าคุณ Pong CB1300sf (หรือท่านอื่น)สนใจจะทดลองตัดสั้นเอง ผมพอมีอุปกรณ์ต๊าปเกลียวปลายลำกล้อง และ holesaw ที่ใช้ขยายรูให้ก้านสูบผ่านแก๊สบล็อคให้ยืมนะครับ จะได้ไม่ต้องเสียเงินซื้อใหม่ครับ  Cheesy

+1 ให้ก่อนเลยครับ...กับสิ่งที่เกิดขึ้นกับฝืมือตัวเอง.. เยี่ยม เยี่ยม

เห็นกลุ่มกระสุนที่ 15 เมตร ปรับโพลีโช๊ค ที่ไซลินเดอร์ ต้องยอมรับว่า จากที่เห็นโมฯตัวลำกล้องครั้งแรก  เมื่อหันมาดูผลที่ออกมาตอนนี้ ดีกว่าที่ผมคิดไว้มากเลยครับ

ผมเห็นรูปที่เวปข้างบ้าน  รอว่าเมื่อไหร่?    จะมาโพสในเวปนี้บ้าง  สุดท้ายก็มาจนได้ ...เท่าที่เคยลองผมว่า  "โพลี่โช๊ค" ตัวนี้ดีกว่าที่คิดไว้แยอะเลย

ผมมาเห็นผลและชอบครั้งที่นำไปยิงเทียบกลุ่มกับตัว  M 2  18 นิ้ว..หากเป็นไปได้ หากลองปรับโพลี่โช๊ค บีบม่านกระสุนให้แคบลง ตามลงไปเรื่อยๆที่ละขั้น 

หรือ ตามความเหมาะสมที่แคบกว่านี้ + ความปลอดภัย      ขอแค่ระยะ 15 -  20   อยากทราบเหมือนกันว่า สามารถทำกลุ่มได้สักเท่าไหร่?หนอ... ไหว้

นี้ถ้าเลือกกระสุนที่ดีกว่านี้สักหน่อย กลุ่มน่าจะแน่นได้อีกแน่...ไม่เลวเลยทีเดียว... แต่ใจผมยังไม่ถึงพอครับ... หลงรัก  เยี่ยม

เว็บข้างบ้านผมใช้ user คนอื่นเข้าเอาครับ  Cheesy เว็บนี้เจอบอตป่วนหนัก บางทีผมก็เบื่อครับ เลยหนีไปทิ้งข้อมูลไว้บ้านอื่นมั่ง  Embarrassed

คุณ SA-KE มีกระสุนแนะนำบ้างหรือเปล่าครับ อยู่บ้านผมหากระสุนยาก เลยใช้แต่กระสุนที่หาง่ายๆมาทดลองครับ  ไหว้

อันนี้เป็นรูปกลุ่มกระสุนที่ทดลองปรับเป็น x-full มาครับ ผมว่าช่วยบีบกลุ่มได้พอสมควรครับผม  ไหว้

เสียดายไม่ได้เอากระดาษไปเป็นเป้าเยอะๆ แต่ทดลองคร่าวๆแล้วก็คิดว่าใช้ป้องกันตัวน่าจะได้ถึง 25 เมตรตามประสาลูกซองสั้นๆครับ  Cheesy

Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #2076 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 06:05:04 PM »

อ๊ะ... อีกไม่กี่วันนี้จะได้ไปลองอีกครั้ง คราวนี้จะเอาลูกริโอ OObuck ไปทดลองด้วย เห็นเตะแรงดี อีกทั้ง ลูก 70 ลูก 100 เม็ด และลูกโดด ไปทดลองด้วยครับ

คราวนี้จะขนกระดาษไปเยอะๆเลยครับ แหะๆ ไหว้

SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #2077 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 07:45:57 PM »

หากเรามองแค่ความสะดวกและความคล่องตัวของปืนที่เรามีแล้ว  สำหรับผม  หากใช้ป้องกันตัว ในระยะ 15-20 เมตร  ลูกอะไร?ก็คงไม่ต่างกันมากจนมีนัยยะ เพราะไม่ได้วัดผลกันที่ระยะ  

เดี๋ยวนี้ลูกในตลาดมันมีมากหลายยี่ห้อ ผมเองก็ตามไม่ไหว  ยังยึดติดกับเรื่องที่เคยผ่านมือมาเท่านั่นเอง  หากมีโอกาสลองเลือกๆ ยิงที่เรามั่นใจและที่เราคิดว่าเหมาะกับตัวเรา

ดีที่สุดก็คือ ตัวที่เราหาได้และมีอยู่นั่นแหล่ะครับ  ส่วนใหญ่ผมยิงเล่น เป้ากระดาษ หรือขวด ผมจะใช้ลูก 70 ของบุลเล็ต เพราะถูกและแรงดี ลูกของริโอ OO buck  เคยยิงและยังเหลืออยู่ก็ถือว่าไม่เลว

ส่วนลูก S&B  เป็นลูกที่ยิงแล้วสบายที่สุด แต่เลิกซื้อเก็บแล้ว เพราะยิงแล้วไม่สนุก เคยใส่ปนกันในแม็ก ยิงแล้วต้องหยุดดูปืน มันไปหรือเปล่าหว่า ? .เพราะเสียงเบามากกว่าชาวบ้านเขา

ส่วนลูกปัจจุบันซื้อเก็บไว้เผื่ออาจต้องใช้จริง ที่เก็บไว้ คือ มิราจ ทั้ง 9 และ 27 เม็ดครับ (แถมลูกเป้าบินอีก 1 กล่องสำหรับ rem 870 ) ส่วน Win มันแพงไปนิดมีเหลือเก็บแค่กล่องเดียว

ไม่อยากเอามาใช้ครับ..เอาไว้นั่งดูเล่นๆ และไว้ลองเทียบกับตัวอื่นมากกว่าครับ     ไหว้

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #2078 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 04:12:49 PM »

ขอบคุณครับ วันนี้ไปทดลองยิงมาหลายนัดอยู่เหมือนกันครับ(โช้คแบบ Cylinder ทั้งหมด) ลูก OObuck นี่ของบูลเล็ตที่ระยะ 20 เมตร ผลที่ได้ดีกว่าลูกริโอพอสมควร คิดว่าลูกริโออาจจะบรรจุดินปืนมากไปหน่อยลูกปรายคงจะวิ่งสะเปะสะปะกว่า แต่ผลที่ได้ก็ไม่ต่างกันแบบมีนัยยะตามที่คุณ SA-KE กล่าวไว้ครับ ลองมาหลายนัดอยู่ทำให้คิดได้ว่าลูกบูลเล็ต OObuck นี่น่าจะเหมาะกับผมที่สุดเพราะ 1. หาง่าย 2. รีคอยล์ไม่มากเกินไป สามารถควบคุมได้ แม้จะยิงเป็นชุดตามที่นิ้วกระดิกได้ครับ
เอ... เคยอ่านฝรั่งพูดไว้ว่าที่บางยี่ห้อทำลูกแรงต่ำไว้มีเหตุผลคือ ใช้ในการป้องกันโจรร้าย เนื่องจากรีคอยล์ต่ำ สามารถควบคุมปืนได้ดีกว่า ส่วนพวกลูกแรงๆจะใช้ในเกมล่าสัตว์ครับ เพราะต้องการอำนาจสังหารและหยุดยิ้งที่มากกว่าสัตว์เนื้อบางแบบมนุษย์  ไหว้

รูปเป้าของบูลเล็ตปลอกแดง (20เมตร)

รูปเป้าริโอ 9 เม็ด จะปนๆกับลูกปลายอื่นนิดหนึ่งครับ(20เมตร)

ส่วนเป้านี้เป็นลูก 70 เม็ดของริโอ ลูกปรายเม็ดเล็กๆผลที่ได้จะเหมือนๆกันแบบนี้ครับ(20เมตร)

ที่น่าประทับใจคือลูกโดดยังสามารถยิงได้อย่างน่าพอใจจนถึงระยะ 50 เมตรครับ ทีระยะ 50 เมตรจะลงต่ำนิดหนึ่ง(ไม่มีเป้า แต่เป้าขนาดคนจะไม่พลาดเลยครับ)

อ้อ หลังจากติดโพลี่โช้คไปแล้วยิงฮิปผ่านตลอดครับ แม้จะไม่เกร็งต้านก็ตาม
สุดท้ายเป็นคลิปทดลองยิงเร็วโดยผม + ดารารับเชิญครับ  Grin

http://www.youtube.com/watch?v=RM5CkuWCVAQ

บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2079 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 04:34:30 PM »

เห็นพานท้ายแล้ว เจ็บแทน หัวเราะร่าน้ำตาริน

คนโดนหลอก ป่านนี้นอนจับไข้แล้วมั้ง เยาะเย้ย
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #2080 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 06:46:06 PM »

เห็นพานท้ายแล้ว เจ็บแทน หัวเราะร่าน้ำตาริน

คนโดนหลอก ป่านนี้นอนจับไข้แล้วมั้ง เยาะเย้ย

พานท้ายตัวนี้เป็นอลูหุ้มด้วยพลาสติกและท้ายเป็นยางหนาครับ ไม่เจ็บมาก
พานท้ายแบบ AR15 ที่เป็นแนวเดียวกับลำกล้องผมว่ารีคอยล์มันจิกไหล่เจ็บกว่าครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ส่วนคนโดนหลอก(ไม่ได้ตั้งใจหลอก แต่ลืมไปว่าใส่กระสุนไม่เหมือนกัน ฮา...  Grin ) ตอนนี้กลับกทม.สบายใจแล้วครับ อิอิ

Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #2081 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 12:49:57 PM »

ปิดโครงการไซก้าของผมแล้วครับวันนี้ แต่งทุกอย่างให้เข้าที่แล้ว

โครงการหน้าจะซื้อไบคาล แฝดขนานครับ ตอนนี้เก็บเงินก่อน  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #2082 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 02:15:04 PM »

ปิดโครงการไซก้าของผมแล้วครับวันนี้ แต่งทุกอย่างให้เข้าที่แล้ว

โครงการหน้าจะซื้อไบคาล แฝดขนานครับ ตอนนี้เก็บเงินก่อน  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

+1 ครับ ชอบความมานะ อดทน เพียรพยายาม และสุดท้ายก้อสำเร็จได้ เยี่ยมจริงๆ ครับ  เยี่ยม  Grin

แต่ปัจจุบันนี้ไซก้า ราคาปืนแพงเหลือเกินครับ แพงกว่าเบเนลี m2 แล้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #2083 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 08:12:46 AM »

เลือกรุ่นธรรมดาพานท้ายพับครับ ราคาไม่เกิน 6 หมื่น

ส่วนผมเลือกรุ่นต่ำสุดพานท้ายไรเฟิล เอามาย้ายชุดลั่นไกแล้วคิดว่าถูกกว่าตัวพานท้ายพับ

ไปๆมาๆ หมดเงินทดลอง+แต่ง กระบอกนี้รวมแล้วแพงกว่าเบเนลลี m4 อีก  Cry Cry

ตอนนี้ปลงแล้วครับ ปืนมาเดิมๆ ก็ใช้เดิมๆ เสียดายเงินที่แต่งไปเหมือนกัน น่าจะเอาค่าแต่งไปซื้อปืนใหม่ๆดีกว่า หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #2084 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 01:59:17 PM »

เลือกรุ่นธรรมดาพานท้ายพับครับ ราคาไม่เกิน 6 หมื่น

ส่วนผมเลือกรุ่นต่ำสุดพานท้ายไรเฟิล เอามาย้ายชุดลั่นไกแล้วคิดว่าถูกกว่าตัวพานท้ายพับ

ไปๆมาๆ หมดเงินทดลอง+แต่ง กระบอกนี้รวมแล้วแพงกว่าเบเนลลี m4 อีก  Cry Cry

ตอนนี้ปลงแล้วครับ ปืนมาเดิมๆ ก็ใช้เดิมๆ เสียดายเงินที่แต่งไปเหมือนกัน น่าจะเอาค่าแต่งไปซื้อปืนใหม่ๆดีกว่า หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ร้านไหนครับพี่ราคานี้ PM บอกก้อได้ครับ ไซก้าเวลาขอเป็น 8 นัดใช่มั้ยครับ

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
หน้า: 1 ... 136 137 138 [139] 140 141 142 ... 144
  พิมพ์