๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 05, 2024, 11:43:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 94 95 96 [97] 98 99 100 ... 144
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกซองไซก้า (Saiga-12)  (อ่าน 545664 ครั้ง)
sadion
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #1440 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 07:13:30 PM »

ชุดลั่นไกของ tapco ที่แต่งโดย Tromix ดีกว่าชุดที่ติดมากับปืนอย่างไรครับ

สั่งที่ไหนครับ

อยากแต่งแต่ทำเองไม่เป็นครับ มีที่ไหนรับย้ายชุดลั่นไกด์ไหมครับ

ขอบคุณครับ Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2010, 07:26:17 PM โดย sadion » บันทึกการเข้า
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1441 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 08:21:14 PM »

Gas plug ผมได้รับแล้วแต่ยังไม่ได้ไปลอง  แต่ก็มีฝรั่งลองแล้ว  ส่วนมากบอกว่าใช้ได้  มีอยู่คนนึงบอกว่าไม่ดีเท่าที่ควร
ผมไปลองเมือ่ไหร่จะเล่าให้ฟัง
HungryCAT
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #1442 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 08:26:58 PM »

พวกท่าน เอาไฟฉายอะไร ติดปืนลูกซอง saiga ครับ

ไปเดินดู ตามร้านแผงลอย กระบอกละไม่เกิน 500  มันจะทนแรง ของปืนได้เปล่าครับ

ถ้าจะซื้อของแท้  จะใช้ยี่ห้ออะไรดีรับ ไปดูร้าน บนดิโอมา  ไฟฉายกระบอกละ หมื่นหก ..............  16,000

เห็นราคาแล้ว แทบเป็นลม !!  ไม่ได้จะไปออกรบ  กับใคร ครับ  เอาถูกๆก็ได้ !!!

แบบ ประมาณ สองสามพัน  แท้ๆ ใช้กับปืนยาวมีเปล่าครับ  ช่วยแนะนำด้วยครับ

.....

ผมเสริมพานท้าย รุ่นไรเฟิล ด้วย  โพลี่ยูรีเทน หนา 1 cm และ ตามด้วย พื้นรองเท้าแตะ อีก ชั้น  .... composite material   อาศัย คุณสมบัติ วัสดุ 2 ชนิด ช่วยกัน

ทำท่าจะดี เฮะ   แน่นๆ นุ่มๆ     แต่ ยังไม่ได้ไปลองยิง  .......  ถ้าลองแล้วดี จะ ถ่ายรูป มาลงให้ดู  ครับ  
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #1443 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 09:41:39 PM »

ชุดลั่นไกของ tapco ที่แต่งโดย Tromix ดีกว่าชุดที่ติดมากับปืนอย่างไรครับ

สั่งที่ไหนครับ

อยากแต่งแต่ทำเองไม่เป็นครับ มีที่ไหนรับย้ายชุดลั่นไกด์ไหมครับ

ขอบคุณครับ Smiley

ของ tapco ที่แต่งโดย tromix ดีกว่าเดิมหรือเปล่าผมไม่ทราบครับ
จริงๆแล้วคือของ tapco เดิมๆนั้นใส่กับไซก้าไม่ได้ต้องปาดนู่นปาดนี่นิดๆหน่อยๆครับ
tromix เลยเอามาแต่งสำเร็จรูปให้เลยน่ะครับ แต่เดี๋ยวนี้ไม่ทราบครับว่า tapco มีแบบทำมาใส่ไซก้าได้เลยหรือเปล่ารอผู้รู้มาช่วยตอบครับ

ภาพประกอบจาก http://store.carolinashooterssupply.com ครับ

เจ้าตัวที่แต่งแล้วเป็นรูปบนครับลองสังเกตถึงเนื้อโลหะที่หายไป

ส่วนที่ไหนรับย้ายชุดลั่นไก ผมไม่ทราบครับ กะว่าจะทำเองเหมือนกัน  ไหว้

พวกท่าน เอาไฟฉายอะไร ติดปืนลูกซอง saiga ครับ

ไปเดินดู ตามร้านแผงลอย กระบอกละไม่เกิน 500  มันจะทนแรง ของปืนได้เปล่าครับ

ถ้าจะซื้อของแท้  จะใช้ยี่ห้ออะไรดีรับ ไปดูร้าน บนดิโอมา  ไฟฉายกระบอกละ หมื่นหก ..............  16,000

เห็นราคาแล้ว แทบเป็นลม !!  ไม่ได้จะไปออกรบ  กับใคร ครับ  เอาถูกๆก็ได้ !!!

แบบ ประมาณ สองสามพัน  แท้ๆ ใช้กับปืนยาวมีเปล่าครับ  ช่วยแนะนำด้วยครับ

.....

ผมเสริมพานท้าย รุ่นไรเฟิล ด้วย  โพลี่ยูรีเทน หนา 1 cm และ ตามด้วย พื้นรองเท้าแตะ อีก ชั้น  .... composite material   อาศัย คุณสมบัติ วัสดุ 2 ชนิด ช่วยกัน

ทำท่าจะดี เฮะ   แน่นๆ นุ่มๆ     แต่ ยังไม่ได้ไปลองยิง  .......  ถ้าลองแล้วดี จะ ถ่ายรูป มาลงให้ดู  ครับ  

ตอนนี้ผมมองไฟฉายของ fenix ตระกูล TA ครับพี่ ราคาประมาณ 2 พันปลายๆ ถึง 3 พันกลางๆ น่าสนดีครับ
เท่าๆที่อ่านตามเว็บดู เขาว่ารับแรงของลูกซองได้สบาย ซื้อเมาท์รางพิคาทินี่กับสวิทที่มีสายแบบกดมาใส่ไม่น่าจะเกิน 4 - 4.5 พันครับ

รอชมผลการทดลองวัสดุเสริมพานท้ายครับ พายท้ายที่ผมเตรียมแปลงเป็นเหล็กถ้าพี่ทำแล้วเวิร์กจะขอยืมไอเดียครับ  Grin  ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
sadion
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #1444 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 10:57:30 PM »

มีใครเอา saiga 12 มาตัดลำกล้องสั้นบ้างครับ

ตัดแล้วมีผลอย่างไรครับ แม่นน้อยลงหรือเปล่าครับ

ถ้าอยากแต่งแบบในรูปต้อง modify ภายในหรือเปล่าครับ

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีครับ   Cheesy
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1445 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 11:03:24 PM »

ถ้าจะตัดลำกล้องสั้นกว่า 10 นิ้วก็งานใหญ่เอาเรื่อง ต้องโมหลายอย่างครับ   ทำแล้วก็ใช้แต่ในระยะใกล้ๆ  ไม่สามารถใช้อย่างอื่นได้   โมแล้วไม่สามารถแก้คืนได้อีกนะครับ
สิบล้อ รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #1446 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 11:19:50 PM »

ถ้าจะตัดลำกล้องสั้นกว่า 10 นิ้วก็งานใหญ่เอาเรื่อง ต้องโมหลายอย่างครับ   ทำแล้วก็ใช้แต่ในระยะใกล้ๆ  ไม่สามารถใช้อย่างอื่นได้   โมแล้วไม่สามารถแก้คืนได้อีกนะครับ

ผมกลับคิดที่จะต่อลำกล้องให้ยาวขึ้น เพื่อยืดระยะใช้งาน ประมาณว่าปลอกลดแสงยาวสัก 6" หลงรัก

เพราะที่นี่คือบ้านของพ่อ
เพราะที่นี่คือแผ่นดินของพ่อ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1447 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 11:25:45 PM »

ถ้าจะตัดลำกล้องสั้นกว่า 10 นิ้วก็งานใหญ่เอาเรื่อง ต้องโมหลายอย่างครับ   ทำแล้วก็ใช้แต่ในระยะใกล้ๆ  ไม่สามารถใช้อย่างอื่นได้   โมแล้วไม่สามารถแก้คืนได้อีกนะครับ

ผมกลับคิดที่จะต่อลำกล้องให้ยาวขึ้น เพื่อยืดระยะใช้งาน ประมาณว่าปลอกลดแสงยาวสัก 6" หลงรัก
สหายก็ใส่โช๊คเข้าไปซิ 
HungryCAT
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #1448 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 11:40:06 PM »

Side Mount ที่มีราง  " พี่ค้างที่นี่ "  ซื้อจากร้านอุปกรณ์ BB GUN ราคา 400 บาท ไปไม่รอดครับ   โลหะ ฉีกร้าว  ทำเอากล้องเกือบหลุด  อุตส่า เสริมน็อตแล้ว ยังไม่รอดเลยครับ  ฉีกร้าวตรงหัวล็อก ด้านข้างปืน นั่นแหละ     

ไฟฉาย Fenix รุ่น TA21  อะไรสักอย่างนั่น     รับแรงถีบ Saiga ได้ แฮะ  ยังรอดอยู่

เลเซอร์ เขียวๆคลองถม พันกว่าบาท  ไม่น่าเชื่อว่าจะ  รอดได้ ครับ        กลางวันมองเห็นชัดเจนดีครับ  ยิงท่า ฮิบ ได้แม่นดี   

แต่อุปกรณ์ ที่รอดมา  ไปยิงครั้งหน้า  อาจไม่รอดก็ได้ครับ   

พานท้าย ไรเฟิล เสริม  โพลี่ยูรีเทน + พื้นรองเท้าแตะ  ..................  รับแรงถีบได้ดีครับ  มันหยุ่นๆ หนึบๆ  ไม่เจ็บหัวไหล่เลยสักนิด

ยังไม่ได้ถ่ายรูปครับ แล้วจะเอามาลง พร้อม วิธีทำครับ ง่ายเหลือเชื่อ

Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #1449 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 09:42:58 AM »

Side Mount ที่มีราง  " พี่ค้างที่นี่ "  ซื้อจากร้านอุปกรณ์ BB GUN ราคา 400 บาท ไปไม่รอดครับ   โลหะ ฉีกร้าว  ทำเอากล้องเกือบหลุด  อุตส่า เสริมน็อตแล้ว ยังไม่รอดเลยครับ  ฉีกร้าวตรงหัวล็อก ด้านข้างปืน นั่นแหละ    

ไฟฉาย Fenix รุ่น TA21  อะไรสักอย่างนั่น     รับแรงถีบ Saiga ได้ แฮะ  ยังรอดอยู่

เลเซอร์ เขียวๆคลองถม พันกว่าบาท  ไม่น่าเชื่อว่าจะ  รอดได้ ครับ        กลางวันมองเห็นชัดเจนดีครับ  ยิงท่า ฮิบ ได้แม่นดี  

แต่อุปกรณ์ ที่รอดมา  ไปยิงครั้งหน้า  อาจไม่รอดก็ได้ครับ  

พานท้าย ไรเฟิล เสริม  โพลี่ยูรีเทน + พื้นรองเท้าแตะ  ..................  รับแรงถีบได้ดีครับ  มันหยุ่นๆ หนึบๆ  ไม่เจ็บหัวไหล่เลยสักนิด

ยังไม่ได้ถ่ายรูปครับ แล้วจะเอามาลง พร้อม วิธีทำครับ ง่ายเหลือเชื่อ

ขอบคุณสำหรับผลการทดลองครับพี่ ไม่ทราบว่าทดลองยิงไปกี่นัดครับสำหรับไฟฉายและเลเซอร์  ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
HungryCAT
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #1450 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 02:07:53 PM »

ยิง ลูกโดด ไป 15 นัดได้

ลูกปราย ประมาณ 5 นัด
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #1451 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 09:41:19 PM »

ขอบคุณครับ  ไหว้

แสดงว่าไฟฉายกับเลเซอร์ราคาไม่แพงนี่ก็ยังทนทานดีเหมือนกัน

รอชมเสริมพานท้ายครับ

HungryCAT
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #1452 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 06:45:45 PM »

ที่เห็น สีเทาๆ คือ  โพลี่ยูรีเทน  ซีลแล้น  หาซื้อได้ตามร้าน Hard ware อุปกรณ์ก่อสร้าง หรือ โฮมโปร    มันจะเป็นหลอดๆ  ราคาไม่เกิน 350 บาท

สีดำๆ ต่อจาก สีเทาๆ คือ พื้นรองเท้าแตะเก่าๆ

1) ใช้ไขควงถอด ปลายพานท้าย ออกมา
2) เอาไปทาบ กับพื้น รองเท้าแตะ  แล้วตัด ออกมา
  .....  จะได้  ส่วน พื้นรองเท้า   

3) ตัดกระดาษจาก ปกหนังสือ เก่าๆ  ที่มีลักษณะ มันๆ บางๆ  เช่น  หนังสือปืน  ผมใช้ความกว้าง ประมาณ เท่ากับ ความกว้าของ ฟุตเหล็ก    หรือ ประมาณ  1.5 เซ็น ก็ได้
     ยาวพอที่ จะ เอามาล้อม ส่วนปลายพานท้ายได้      ถ้ากระดาษชิ้นเดียวไม่พอ  ก็ ตัดมาสองชิ้น
4)  วางแผ่น พลาสติก ปลายพานท้ายปืน บนโต๊ะ ราบๆ  แล้ว เอาการดาษ ที่ตัดมา ล้อม ตาม รูป  คล้ายๆ วงรียาวๆ ของมัน    ใช้ เทปกาวใสๆ ยึดให้แน่น   ที่ปลายกระดาษ  สองด้าน
     คือ ด้าน นอก และ ด้านใน
5 ) บีบ PU  ลงไป  ถ้าใช้ปืนยิง PU ช่วย จะง่ายมาก    แล้ว อย่าตัดปลาย หลอด  รูเล็กนัก จะบีบไม่ออก เพราะ หนืดมาก

6) บีบ PU ไปที่ขอบ กระดาษด้านในก่อน  แล้ว ใช้นิว จิ้มๆ  กะให้ PU มันเข้าไปตรงมุมกระดาษ  แล้วบีบต่อ ไปเรื่อยๆ จน เต็ม   เอาน้วจิ้มเรื่อยๆ เพราะ มันจะมีโพลงอากาศอยู่  บีบให้ เนื้อ PU สูงกว่า ขอบกระดาษ ซักหน่อย
7) ใช้ ไม่บรรทัด  ปาด ผิวบน ของ PU ให้เรีบย    วางทิ้งไว้  1 หรือ  2 วัน  แล้วแต่  ว่า มันจะ แห้งเร็วแค่ไหน

Cool แห้งแล้ว แกะ กระดาษ ที่ล้อม PU ออก  ถ้า มนติด ก็ เอา ไป แช่น้ำ สักพัก     อาจเห็น   เนื้อ PU เป็น  โพลงอากาศ ด้าน ข้าง     ก็ให้ บีบ PU ในหลอด ที่เหลือ ลงไปเติม แล้ว ปาดเรียบ
      บีบ  PU เล็กน้อย ที่ผิว บน ของ PU ที่แห้ง แล้ว เอา พื้น รองเท้า แตะ  แปะ เข้าไป          แล้ว  หาอะไรหนักๆ ทับไว้ เช่น หนังสือ หนาๆ    ทิ้งไว้   1 วัน

9)  เสร็จแล้ว  ขัด แต่ง ตามชอบใจ   ความหนาของ  เนื้อ PU มีผลต่อ การกระจายแรง ถีบของปืน   แต่ ถ้า หนามากไป  มันจะคุม ปืนยาก คือ หน้าส่าย เวลาปืนถีบ เพราะ พานท้าย มันดิ้นได้

ผมเอา ปลอกผ้าหุ้ม เพื่อ ป้องกัน การหลุดของมัน

TIP ..  ใช้ แอลกอฮอ เช็ก ทุกพื้นผิว ที่ต้องการให้เกิดการยึดติด  เช่น ผิว ส่วนปลายพานท้ายปืน เพื่อ กำจัด ไขมัน
          ใช้ น้ำมัน เบ็นซิล เช็ดมือ และ อะไรที่มันเปื้อน  PU  จะเช็ดออดง่ายๆ
          ถ้าจะให้ ดีก็ ไขน็อต ส่วนปลายพานท้ายกลับเข้าไปติดกับตัวปืนก่อนที่จะ แปะ พื้นรองเท้าเข้าไปครับ  ใช้ไม้ลูกชิ้นเจาะทะลุเนื้อ PU แล้วเอา น็อตยัดเข้าไปเลย
 แปะ พื้นรองเท้า เข้าไปแล้ว ก็ เอาปืนตั้งขึ้น ไป พิงกำแพงไว้ก็ได้ครับ พยายาม ตั้งให้ ตรงๆ จะได้กดทับแผ่านพื้นรองเท้าไก้ทั่วทั้งชิน วันเดียวก็แห้งแล้ว

ที่เห็นเป็นลูกกระสุน ติดกับปลอกผ้า  ที่จริง  ข้างในเป็น ถ่านไฟฉายครับ  เอาปลอกกระสุนเก่าๆ มายัดข้างในด้วย ถ่าน ลิเที่ยม  ได้พอดีเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2010, 06:55:27 PM โดย HungryCAT » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #1453 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 07:16:01 PM »

เจ๋งดีครับ เยี่ยม นอกจากซับแรงแล้วยังเพิ่มระยะให้พานท้ายได้อีกด้วย

พอดีผมจะแปลงย้ายไกเจ้าไซก้า ได้พานท้าย tapco มาอันสั้นๆ

ถึงเวลานั้นผมขอยืมไอเีดียหน่อยนะครับ  Cheesy

ขอบคุณครับ  ไหว้

HungryCAT
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #1454 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 08:10:53 PM »

ถามหน่อยครับ  มีใครใช้ Quard Rail  ของ  เจ้านี่บ้างครับ

http://www.chaosus.com/cgi/commerce.cgi?search=action&category=0000

เห็นมันสวยดีครับ  แต่ไม่รู้ว่า มันจะติด ศูนย์เหล็ก หลัง ที่ติดมากับปืนหรือเปล่า

เห็นว่า  ของ UTG  ไม่ติดครับ

ยังลังเลว่า จะ เอาของเจ้าไหนดี ครับ
หน้า: 1 ... 94 95 96 [97] 98 99 100 ... 144
  พิมพ์