๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 05, 2024, 09:42:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 77 78 79 [80] 81 82 83 ... 144
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกซองไซก้า (Saiga-12)  (อ่าน 545663 ครั้ง)
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1185 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 02:53:03 AM »

Update ข้อมูลอีกครับ สหายผู้ใหญ่ลี ไปอ่านคู่มือให้อีกครั้งอย่างละเอียด ( ละ  ล หรือ ร ครับจำไม่ได้) ปรากฏว่า
คู่มือบอกไว้ว่า มีสองรุ่นจริงๆ โดยที่จะเป็นรังเพลิง 12x76 กับ 12x70
และยังแนะนำว่าปืนที่มีรังเพลิง 12x76 สามารถใช้กระสุน 12x70 ได้  แต่ไม่ได้กล่าวถึงกระสุน low brass bird shot.
อ้างถึง
For shooting the shotgun with the barrel and chamber of 12/76 use 12-ga shot shells length of 70mm (2 3/4"), as well as 12-ga Magnum shot shells with shell lengtht of 76mm (3"). For shooting the shotgun with the chamber of 12/70 use only 12-ga shot shells with shell length of 70mm (2 3/4"). The total length of the shotshell should be from 59 to 68mm.
สรุปว่าถ้าปืนเป็นรังเพลิง 12x76 3"  สามารถใช้กระสุน 2 3/4" ได้   แต่ก็คงต้องใช้กระสุน high brass เท่านั้น
ตามความเข้าใจของผมตอนนี้สรุปว่า
ปืนเลือกลูก..ถูกต้องมั้ยครับ

อาจจะ... เหมาะกับลูกฐานสูง ลูกแรงๆครับ

แต่ถ้ายิงลูกฐานต่ำลูกนอกไม่ติด  แสดงว่าเป็นที่คุณภาพลูกไทยมันไม่ถึงครับ

ถ้ามีลูกชนิดไหนใช้ได้ดีไม่มีปัญหาก็แนะนำกันบ้างนะครับ

ผมไม่ชอบศูนย์เล็งของตัวใหม่นี้เลยโดยเฉพาะศูนย์หลัง
จะทำให้เหมือน ak ทำไมก็ไม่รู้.. เล็งศูนย์ลูกปัดจนเคยชิน
ศูนย์หลังสามารถถอดได้หรือไม่ครับ

พอเอาไปติดกล้องก็พบปัญหา หน้าลอย
พานท้ายนวดคางเบาๆ เป็นระยะ
ยิ่งทำให้อยากได้พานท้าย magpul แบบที่พี่ๆเคยเอามาลง

ถ้าติดกล้องของ EO Tech พอจะช่วยได้หรือไม่ครับ
ศูนย์หลังมีขายเปลี่ยนได้   เพราะเป็นศูนย์เดิมของ AK47 http://www.midwayusa.com/viewproduct/?productnumber=432163
อ้างถึง
ศูนย์หลังสามารถถอดได้หรือไม่ครับ
ถอดได้ครับ

ปัญหาเรื่องติดกล้องแล้วสูงไป  แก้มไม่แนบพานท้าย  ผมเคยพูดไปแล้ว  มันขึ้นอยู่กับว่าใช้กล้องอะไร  ถ้าเป็นพวก EO TECH  จะเป็น head up display หน้าจอน่าจะสูง
ถ้าใช้กล้อง reddot แบบรูปทรง Aim point  แล้วใช้แหวนต่ำน่าจะใช้ได้   แต่อาจจะเห็นศูนย์หน้าหลังที่ส่วนล่างของกล้อง    แบบที่เรียกว่า co-witness  ปืนผมก็แบบนั้น   เลยแก้มแนบพานท้ายได้แน่น
หรือลองใช้ของ Larue ดูครับ  http://www.laruetactical.com/pics/laruetacticalak-irondot/laruetacticalak-irondot.html ใช้กับปืนคุณได้  ไม่ต้องดัดแปลงอะไรเลย ถอดศูนย์เก่าออก  ใส่อันนี้เข้าไปแทน กลับไปดูรูปปืนรุ่นใหม่  ของ Larue คงใส่ไม่ได้ล่ะครับ  คงติดรางบนฝาครอบลูกเลื่อนแน่นอน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 03:03:10 AM โดย .40 S&W » บันทึกการเข้า
Ckehanz รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #1186 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 08:28:42 AM »

ขอบคุณครับ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #1187 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 09:29:25 AM »

รุ่นใหม่ที่นำเข้าไทย เป็นรุ่น 12X76 มม. ครับ ตีบอกไว้ที่ปืนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 09:33:35 AM โดย Don Quixote » บันทึกการเข้า

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
LOVE GUN 1911
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #1188 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 10:18:26 AM »

ไหว้ ไหว้ความรู้ทั้งนั้นเลย...ขอบคุณมากครับพี่เจษ ไหว้ ไหว้
Stevie G - รักในหลวง
LABOR OMNIA VINCIT
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 47

"Don't let your feeling controls your life"

« ตอบ #1189 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 11:00:14 AM »

ขอบคุณข้อมูลของพี่เจษครับ   

ตกลงตัวใหม่นีเป็น Saiga โดย บริษัท Izhmash  (ต้นตำรับผลิตAK)                         
หรือ   Vepr12 (น้องมันบอกว่า หมูป่า ภาษารัสเซีย  เยาะเย้ย )  โดย Molot      กันแน่ครับ   ไหว้

http://www.youtube.com/watch?v=zw5pAshxY80

โลกต้องการคนดี
มิใช่เพื่อให้มารับรางวัล
แต่เพื่อมาช่วยทำชีวิตและสังคมให้มันดี ...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 47

"Don't let your feeling controls your life"

« ตอบ #1190 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 11:13:07 AM »

ลำพังศูนย์หน้านี่ไม่เท่าไรครับ
เคยเล็ง m16 แบบฉับพลันมา
แต่ศูนย์หลังนี่สิครับ...รำคาญมากติดกล้องซะเลย

อยากทราบประสพการณ์จากผู้ที่ใช้กล้องของ EO Tech นะครับ
ว่าเป็นไงบ้าง...รุ่นไหนเหมาะกับไซก้าตัวนี้
ตอนนี้ใช้กล้อง red dot ธรรมดาอยู่ครับ

ของคุณ Ckehanz   เป็นรุ่นใหม่ มีรางที่ฝาครอบแล้ว เลือก Red-dot ตามความชอบได้เลยครับ  EOTech , Aimpoint , Trijicon , Bushnell , Vortex 

ส่วนเจ้าไซก้าตัวเก่าผมเป็นรุ่นไม่มีรางบนฝาครอบ เลยเลือกใช้บริการตัวนี้ครับ

Cobra Sight  ใช้ขาจับด้านข้างแบบ AK ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=zw5pAshxY80

แต่เพื่อมาช่วยทำชีวิตและสังคมให้มันดี ...
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #1191 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 11:41:13 AM »

ลำพังศูนย์หน้านี่ไม่เท่าไรครับ
แต่ศูนย์หลังนี่สิครับ...รำคาญมากติดกล้องซะเลย

อยากทราบประสพการณ์จากผู้ที่ใช้กล้องของ EO Tech นะครับ
ว่าเป็นไงบ้าง...รุ่นไหนเหมาะกับไซก้าตัวนี้
ตอนนี้ใช้กล้อง red dot ธรรมดาอยู่ครับ

ของคุณ Ckehanz   เป็นรุ่นใหม่ มีรางที่ฝาครอบแล้ว เลือก Red-dot ตามความชอบได้เลยครับ  EOTech , Aimpoint , Trijicon , Bushnell , Vortex 

ส่วนเจ้าไซก้าตัวเก่าผมเป็นรุ่นไม่มีรางบนฝาครอบ เลยเลือกใช้บริการตัวนี้ครับ

Cobra Sight  ใช้ขาจับด้านข้างแบบ AK ครับ

ขอบคุณมากครับพี่ ไหว้
ตอนนี้ก็กำลังดูกล้องดีๆอยู่ เพราะตัวที่ใช้อยู่
กลางแดด ก็มีปัญหา หาศูนย์ไม่เจอ..
กลางฝนก็มีปัญหา ฝ้าขึ้นเลน  มองอะไรไม่เห็นเลย

ของพี่ดูแล้วกล้องก็อยู่สูงกว่าแนวเล็งเดิมมาก
มีปัญหาเรื่อง พานท้ายนวดคางมั้ยครับ
 ไหว้
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 47

« ตอบ #1192 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 11:53:24 AM »

ของคุณ Ckehanz   เป็นรุ่นใหม่ มีรางที่ฝาครอบแล้ว เลือก Red-dot ตามความชอบได้เลยครับ  EOTech , Aimpoint , Trijicon , Bushnell , Vortex 

ขอบคุณมากครับพี่ ไหว้
ตอนนี้ก็กำลังดูกล้องดีๆอยู่ เพราะตัวที่ใช้อยู่
กลางแดด ก็มีปัญหา หาศูนย์ไม่เจอ..
กลางฝนก็มีปัญหา ฝ้าขึ้นเลน  มองอะไรไม่เห็นเลย

ของพี่ดูแล้วกล้องก็อยู่สูงกว่าแนวเล็งเดิมมาก
มีปัญหาเรื่อง พานท้ายนวดคางมั้ยครับ
 ไหว้

เข้าร่องไหล่หมดครับ  เจ้าไซก้าผมไม่ค่อยผยศครับ   ยิ้มีเลศนัย

ROONEY 10 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 305

« ตอบ #1193 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 12:31:09 PM »

ตามความเข้าใจของผมตอนนี้สรุปว่า

ไม่น่าจะใช่ น่ะครับ ผมลองแล้วทั้งฐานสูงและฐานเตี้ย ไม่ว่าจะเป็น 00 , BB หรือ ลูกร้อย ไม่มีติดแม้แต่นัดเดียว ...   จะต่างกันก็แค่จุดตกของปลอกกระสุน ถ้าเป็นฐานสูงกระเด็นไปสัก 2 เมตรกว่าๆ   แต่ถ้าเป็นฐานเตี้ยจะตกห่างจากจุดยิงประมาณ 1 เมตร หรือเมตรกว่าเท่านั้ ...  Grin

ผมเข้าใจว่าการประทับปืนก็อาจมีผลทำให้ลูกติดด้วยหรือเปล่า  หรือผมเข้าใจอะไรที่ไม่ตรงกันกับเพื่อน ๆ ...  Smiley

อ้อ ... ที่ลำกล้องมีระบุว่า 12 x 76 ครับ
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #1194 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 12:37:19 PM »

ไม่น่าจะใช่ น่ะครับ ผมลองแล้วทั้งฐานสูงและฐานเตี้ย ไม่ว่าจะเป็น 00 , BB หรือ ลูกร้อย ไม่มีติดแม้แต่นัดเดียว ...   จะต่างกันก็แค่จุดตกของปลอกกระสุน ถ้าเป็นฐานสูงกระเด็นไปสัก 2 เมตรกว่าๆ   แต่ถ้าเป็นฐานเตี้ยจะตกห่างจากจุดยิงประมาณ 1 เมตร หรือเมตรกว่าเท่านั้ ...  Grin

ผมเข้าใจว่าการประทับปืนก็อาจมีผลทำให้ลูกติดด้วยหรือเปล่า  หรือผมเข้าใจอะไรที่ไม่ตรงกันกับเพื่อน ๆ ...  Smiley

อ้อ ... ที่ลำกล้องมีระบุว่า 12 x 76 ครับ

ผมว่าผมก็เป็นคนที่ประทับปืนแน่นพอตัวอยู่นะครับ
ผมคิดว่าน่าจะอยู่ช่วงรันอินเนื่องจากสาเหตุที่ติดขัดเกิดจากการถอยไม่สุด
ทำให้ปลอกเก่าถอยไปไม่เจอตัวเตะปลอก
ขณะเดียวกันก็กระแทกลูกใหม่เข้ารังเพลิง
ยิงไปได้สักพักรู้สึกสปริงอ่อนลง

ถ้าการประทับมีผลจริงแสดงว่าปืนนี้
ไม่สามารถพับพานท้ายแล้วยิง hip ได้สิครับ ไหว้
Hero Member

คะแนน 305

« ตอบ #1195 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 12:40:52 PM »

ผมว่าผมก็เป็นคนที่ประทับปืนแน่นพอตัวอยู่นะครับ
ผมคิดว่าน่าจะอยู่ช่วงรันอินเนื่องจากสาเหตุที่ติดขัดเกิดจากการถอยไม่สุด
ทำให้ปลอกเก่าถอยไปไม่เจอตัวเตะปลอก
ขณะเดียวกันก็กระแทกลูกใหม่เข้ารังเพลิง
ยิงไปได้สักพักรู้สึกสปริงอ่อนลง

ถ้าการประทับมีผลจริงแสดงว่าปืนนี้
ไม่สามารถพับพานท้ายแล้วยิง hip ได้สิครับ ไหว้
ถูกต้องครับ ... ผมลองยิงฮิปแล้ว ก็ไม่มีอะไรผิดปกติเช่นกันครับ แสดงว่าการประทับไม่น่าจะเกี่ยวครับ  เยี่ยม
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #1196 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 12:43:47 PM »

ถ้าอย่างนี้อยู่บ้านว่างๆ ดึงสไลท์เล่นไปเรื่อยๆ ก็น่าจะช่วยได้นะครับ

Thou shalt not rely on help from the stranger.
Hero Member

คะแนน 305

« ตอบ #1197 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 12:47:31 PM »

ถ้าอย่างนี้อยู่บ้านว่างๆ ดึงสไลท์เล่นไปเรื่อยๆ ก็น่าจะช่วยได้นะครับ
เสียงเพราะซ่ะด้วยน่ะครับ ...  Grin Grin
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #1198 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 12:48:42 PM »

ไหว้ ขอบวกคะแนนทุกท่านทีให้ความรู้ครับ น้ำลายหก

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #1199 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 12:49:52 PM »

ป๋า 40 คะแนน 666 ทายาทอสูรพอดี เยาะเย้ย

หน้า: 1 ... 77 78 79 [80] 81 82 83 ... 144
  พิมพ์