๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 06:31:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาหารไม่ปลอดภัย"สารเร่งเนื้อแดง พบในเนื้อหมูทั้งหมด "  (อ่าน 8095 ครั้ง)
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 03, 2009, 04:54:51 AM »

สวัสดีปีใหม่ครับ
ถามพี่ หมอ rute ครับว่าสารตัวนี้เมื่อเข้าสู่ร่างกายคนแล้วเกิด ผลอย่างไรครับ ทั้งในระยะสั้น และระยะยาว
ขอบคุณครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
BuA~รักในหลวง~
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 03, 2009, 07:50:47 AM »

สารเร่งเนื้อแดง

(สารกลุ่มเบต้าอะโกนิสท์)

เป็นเคมีภัณฑ์ที่ผลิตขึ้นมาเพื่อวัตถุประสงค์เป็นยารักษาโรคหอบหืดในคน แต่ผู้เลี้ยงสุกรได้รับคำแนะนำหรือชักจูงใจในทางที่ผิด โดยนำสารกลุ่มนี้มาผสมในอาหารสัตว์ น้ำ ดื่มและอื่นๆ สำหรับการเลี้ยงสุกรเพื่อลดไขมันหรือเพิ่มปริมาณเนื้อแดงในซากสุกร ซึ่งการกระทำเช่นนี้ เป็นการใช้เคมีภัณฑ์ที่ผิดวัตถุประสงค์ และไม่ถูกต้องตามคุณสมบัติของสารเคมีภัณฑ์ชนิดนี้นอกจากนี้ยังเป็นการทรมานสัตว์ที่ขาดเหตุผลและความจำเป็น  เนื่องจากสารกลุ่มนี้มีผลต่อการทำงานของระบบประสาทที่ควบคุมการทำงานของกล้ามเนื้อหัวใจ กล้ามเนื้อเรียบของหลอดเลือด หลอดลม กระเพาะปัสสาวะ เป็นต้น ถ้าสารในกลุ่มนี้มีการตกค้างในเนื้อสุกรก็จะมีผลกระทบต่อผู้บริโภคโดยเฉพาะผู้ป่วยโรคหัวใจ โรคเบาหวาน โรคต่อมไทรอยด์ เป็นต้น ซึ่งประเทศไทย และต่างประเทศได้ห้ามใช้สารกลุ่มนี้ในการผลิตอาหารสัตว์โดยเด็ดขาด ซึ่งมีความผิดตามพระราชบัญญัติควบคุมคุณภาพอาหารสัตว์ พ.ศ. 2525 มาตรา 6(5) , 57

สารกลุ่มเบต้าอะโกนิสท์ ได้แก่

-ซัลบูทามอล (Salbutamol)                          -ซิมบูเทอรอล(Cimbuterol)                         -เคลนบูเทอรอล(Clenbuterol) 

-มาเพนเทอรอล(Mapenterol)                     -แรคโตพามีน(Ractopamine)                     -เคลนเพนเทอรอล(Clenpenterol)

-ไซมาเทอรอล(Cimaterol)                           -คาบูเทอรอล(Cabuterol)                           -มาบิลเทอรอล(Mabuterol)     

-ทูโลบูเทอรอล(Tulobuterol)                       -โบรโมบูเทอรอล(Bromobuterol)                -เทอบูตาลีน(Terbutaline)

สารกลุ่มเบต้าาอะโครนิสท์เป็นสารที่มีอันตรายต่อระบบต่างๆของร่างกาย เช่น กระตุ้นการทำงานของหัวใจ กระตุ้นระบบประสาทส่วนกลาง ได้แก่ อาการหวาดกลัว กระวนกระวาย หัวใจเต้นถี่ หรือเต้นไม่เป็นจังหวะ นอนไม่หลับ งง สับสน ความยากอาหารลดลง คลื่นไส้อาเจียน กล้ามเนื้อสั่นพริ้วโดยเฉพาะบริเวณมือ และขา นอกจากนี้ยังมีผลข้างเคียงต่อระบบไหลเวียนของโลหิต ำให้ความดันเลือดต่ำ เวียนศรีษะเป็นลม หากได้รับสารนี้ในปริมาณมากๆ อาจทำให้เสียชีวิตทันที

คนสำเร็จมองปัญหาเป็นโอกาส คนล้มเหลว มองโอกาสเป็นปัญหา
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 03, 2009, 05:28:33 PM »

^
^
^

สวัสดีปีใหม่ครับ
ถามพี่ หมอ rute ครับว่าสารตัวนี้เมื่อเข้าสู่ร่างกายคนแล้วเกิด ผลอย่างไรครับ ทั้งในระยะสั้น และระยะยาว
ขอบคุณครับ

น้องหมอบัวช่วยตอบไปแล้วนะครับ...Cheesy
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 03, 2009, 05:38:10 PM »

ผมเริ่มเป็นห่วงน้องโอ หลงรัก

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 03, 2009, 06:04:25 PM »

ผมเน้นเนื่อวัวครับ   

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 03, 2009, 06:11:09 PM »

เข้ามาอ่านข้อมูลที่เป็นประโยชน์ต่อสุขภาพครับ
ขอบคุณพีอภิสิทธิ์ครับ ไหว้

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 03, 2009, 06:43:24 PM »

ขอบคุณครับที่กรุณาให้ความรู้ครับ ต่อไปจะรับประทานอะไร คงต้องละเอียดถี่ถ้วนสักหน่อย

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
พจน์-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 132

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 03, 2009, 11:06:20 PM »

ทำไงได้ครับทุกอย่างเนื่องจากพฤติกรรมของผู้บริโภคไม่ว่าเนื้อสัตว์หรือพืชผัก แต่ก่อนกินแต่น้ำมันหมูน้ำมันมะพร้าวมาทำกับข้าวแต่ไม่เห็นมีใครเป็นอะไรมากมาย แต่เดี๋ยวนี้อย่างน้อย3ใน10คนจะตายด้วยมะเร็งหรือโรคอันเนื่องจากความอ้วน แต่ก่อนเวลาจะทำน้ำมันหมูก็ไปตลาดเลือกซื้อมันหมูที่เลี้ยงกับเศษข้าวต้มกับรำกับต้นบอนเป็นอาหารหมูมาเยอะๆนำมาหั่นเป็นชิ้นเล็กๆแล้วพาไปเจียวเตาถ่านไฟอ่อนๆ จนได้น้ำมันไปใส่ขวดโหลตั้งไว้นานๆก็จะเป็นไขเวลาจะใช้ก็ตักไปอุ่นในกะทะก่อน ส่วนกากก็ไปทำกับข้าวได้หลายอย่างตอนเด็กๆชอบกินมาก เนื่องจากไม่มีกับข้าวอะไรให้เลือกมากนัก

สวัสดีครับ,ขอบคุณครับ,ไม่เป็นไรครับ
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 04, 2009, 01:52:13 AM »

เมื่อก่อนบ้านแฟนเคยเป็นฟาร์มเลี้ยง  จังหวัดที่ไม่ใกล้ไม่ไกลกรุงเทพ
ผู้เลี้ยงทราบว่าสารตัวนี้ต้องห้าม..........แต่  ถ้าไม่ใช้  คนจับ ( พ่อค้าคนกลาง )
จะกดราคาว่าหมูมีมันเยอะ ( เผลอ ๆ ไม่ยอมซื้อ ) บางรายจับเอาไปก่อน
ขายได้เป็นเงินถึงค่อยกลับมาจ่าย   เหมือนคนเลี้ยงต้องง้อคนจับ  Embarrassed

ยอมมาจับเหมือนเป็นบุญคุณ  ไม่มาจับ  หรือ จับช้าค่าอาหารไม่ใช่น้อย
ก่อนจับ 1 คืน งดให้อาหาร  รีดน้ำหนัก  หักเครื่องใน  กระดูก......เหลือราคาหน้าฟาร์ม  60  กว่า  Tongue

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 04, 2009, 02:09:40 AM »

ผมเริ่มเป็นห่วงน้องโอ หลงรัก

มีข่าวนี้ออกมา...

น้องโอน่าจะปลอดภัยขึ้นนะครับพี่...คิก คิก
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 04, 2009, 08:02:14 AM »

..ขอบคุณครับ... เยี่ยม

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์