๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 08, 2024, 12:28:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 19
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะทำอย่างไรดีกับนายทะเบียนฯ  (อ่าน 83126 ครั้ง)
Jade
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 2

อ้วน..เครียด..กินข้าว..

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 10:59:15 PM »

ขอขอบคุณพี่ธำรงเช่นกันครับ Grin

yotinpen
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 11:05:27 PM »

เป็นข้อมูลที่ดีครับ
Τσρ Κσρ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

สูงสุด คืนสู่สามัญ

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 01:49:56 AM »

ขอบคุณครับ   Grin

Ability is Nothing Without Opportunity. 

Napoleon Bonaparte
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 06:40:13 AM »

ส่วนเรื่องการร้องเรียนต่างๆไปยังหน่วยงานที่เหนือขึ้นไปนั้น เรื่องก็จะเงียบ แต่มีหนังสือแก้เกี้ยวมาบอกว่าได้ดำเนินการไปตามหน้าที่แล้วนะ สบายใจได้ ผมเป็นข้าราชการจึงรู้ว่าเงียบแน่ๆส่งขึ้นไปก็รุ่นพี่รุ่นน้องเขาไม่ทำให้พี่น้องเสียอนาคตเพราะเรื่องแค่ ป.3หรอก เพราะเขามองเป็นเรื่องธรรมดา ที่ทุกท่านในกรมการปกครองได้ผ่านงานนี้มาแล้ว ทั้งนั้น

เขาไม่ออกป.3 ให้จะไปฟ้องศาลปกครองเลยคิดว่าน้ำหนักมันน้อยไป ต้องร้องเป็นขั้นตอนไปถึงผู้ที่มีอำนาจสูงสุดของหน่วยงานนั้นก่อน สุดที่มหาดไทย แล้วค่อยไปศาลปกครองทางสุดท้าย จะได้หรือไม่ได้ยังไม่มีตัวอย่าง

เป็นความเห็นส่วนตัว ผิดถูกอย่างไร ขอรับความคิดทุกท่าน (ถ้าเรื่องไม่เกิดแก่ตนเองจะไม่รู้ครับต้องปฏิบัติเช่นไร)

ขออภัยที่ยกมาเฉพาะคำที่เป็นประเด็น.......
ขออนุญาตอ้างถึงท่านประดู่77อีกครั้ง ว่าเข้าใจความรู้สึกและเห็นใจท่าน
ที่ท่านว่ามานั้นจริงแท้ เพราะเสือไม่กินเนื้อเสือ สิงห์ไม่กินเนื้อสิงห์
นายทะเบียนฯที่ท่านร้องเรียน ต่อไปอาจเป็นผู้ดูแลเรื่องร้องเรียนของท่าน .....
ขอเรียนอัพเดทว่าอดีตนายอำเภอท่านนั้น.......ปัจจุบันเป็นเลขานุการกรม........ครับ

ดังนั้น....ผมเห็นว่า........
การรบแบบร้องฯ.....คือการรบกับทั้งกองทัพ
การรบแบบฟ้องฯ.....คือการชวนให้ชักม้ามาประลองยุทธกันครับ  ตัวต่อตัว .............  Wink

Smiley Smiley
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 08:22:34 AM »

ส่วนเรื่องการร้องเรียนต่างๆไปยังหน่วยงานที่เหนือขึ้นไปนั้น เรื่องก็จะเงียบ แต่มีหนังสือแก้เกี้ยวมาบอกว่าได้ดำเนินการไปตามหน้าที่แล้วนะ สบายใจได้ ผมเป็นข้าราชการจึงรู้ว่าเงียบแน่ๆส่งขึ้นไปก็รุ่นพี่รุ่นน้องเขาไม่ทำให้พี่น้องเสียอนาคตเพราะเรื่องแค่ ป.3หรอก เพราะเขามองเป็นเรื่องธรรมดา ที่ทุกท่านในกรมการปกครองได้ผ่านงานนี้มาแล้ว ทั้งนั้น

เขาไม่ออกป.3 ให้จะไปฟ้องศาลปกครองเลยคิดว่าน้ำหนักมันน้อยไป ต้องร้องเป็นขั้นตอนไปถึงผู้ที่มีอำนาจสูงสุดของหน่วยงานนั้นก่อน สุดที่มหาดไทย แล้วค่อยไปศาลปกครองทางสุดท้าย จะได้หรือไม่ได้ยังไม่มีตัวอย่าง

เป็นความเห็นส่วนตัว ผิดถูกอย่างไร ขอรับความคิดทุกท่าน (ถ้าเรื่องไม่เกิดแก่ตนเองจะไม่รู้ครับต้องปฏิบัติเช่นไร)

ขออภัยที่ยกมาเฉพาะคำที่เป็นประเด็น.......
ขออนุญาตอ้างถึงท่านประดู่77อีกครั้ง ว่าเข้าใจความรู้สึกและเห็นใจท่าน
ที่ท่านว่ามานั้นจริงแท้ เพราะเสือไม่กินเนื้อเสือ สิงห์ไม่กินเนื้อสิงห์
นายทะเบียนฯที่ท่านร้องเรียน ต่อไปอาจเป็นผู้ดูแลเรื่องร้องเรียนของท่าน .....
ขอเรียนอัพเดทว่าอดีตนายอำเภอท่านนั้น.......ปัจจุบันเป็นเลขานุการกรม........ครับ

ดังนั้น....ผมเห็นว่า........
การรบแบบร้องฯ.....คือการรบกับทั้งกองทัพ
การรบแบบฟ้องฯ.....คือการชวนให้ชักม้ามาประลองยุทธกันครับ  ตัวต่อตัว .............   Wink

Smiley Smiley

เห็นภาพเลยครับ... แฮ่ๆ
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 08:44:47 AM »

...เป็นสาระ ความรู้ ความคิดเห็นน่าแบ่งปันไปยังชาวปืนเว็บอื่นที่ประสบปัญหาเกี่ยวกับการขออาวุธปืน...อยากให้ชาว อวป. ช่วย "ส่งต่อ" ข้อความที่คุณธำรงแสดงไว้ หรือ ความเห็นของเพื่อนสมาชิกไปยังเว็บที่เกี่ยวข้อง อาทิ วังไชยา กรมการปกครอง สน.อส. เว็บประจำจังหวัดที่นายทะเบียนยังนั่งเทียนใช้ "ดุลยพินิจ" แบบตามใจตนอยู่..
...ช่วย ๆ กันหน่อย..เพื่อ "ปาติหาน" จะมีจริง...

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
Boss888
กิ๊กก๊อก กัมปานี...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

กิ๊กก๊อก เอ็นจิเนียร์

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 09:34:27 AM »

ว2ว8ว61  สำหรับความรู้ครับ.....

ถ้าเราร่วมกันปฎิบัติให้เป็นไปในแนวทางเดียวกัน.....มันน่าจะช่วยให้เกิดการเปลี่ยนแปลงบ้าง

และแน่นอนมันต้องใช้เวลา.......ครับ

เหนือฟ้า....ยังมีฟ้า
นิ่งสงบ....สยบความเคลื่อนไหว
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 09:41:21 AM »

ขอบคุณครับพี่ธำรง.....

ผมคอยเดินตามครับ  Grin
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 11:52:40 AM »

ขอบคุณมากครับ
กระบอกต่อไปผมคงย้ายทะเบียนบ้านมาบ้านเกิด
แล้วใช้วิธีการนี้ดู

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
wisit ( เอก ) - รักในหลวง
อย่าทำร้ายคนไทยด้วยกันเองเลย ผมไหว้ล่ะ !!!
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 15, 2007, 12:35:48 PM »

ตอบตรงดีครับ
เล่าสู่กันฟังมัน ๆ

วันนี้ผมไปขอรับโอนปืน จำนวน ๓ กระบอก เป็นขนาด .๔๕ ๒ กระบอก ขนาด .๓๐๘ จำนวน ๑ กระบอก

ที่วังไชยา นายทะเบียนสอบปากคำและมีคำถามให้ผมตอบดังนี้คือ

๑.ท่านมีปืนอยู่แล้วหลายกระบอก ให้ทำบันทึกชี้แจงว่าทำไมถึงต้องมีอีก (ผมก็ชี้แจงไปเรื่อยเปื่อย แต่ในใจคิด

ท่านนายทะเบียนมีรองเท้ากี่คู่ จะให้ใส่คู่เดียวทุกวันหรือ แต่ผมก็ทำบันทึกชี้แจงด้วยเหตุผลไปว่า

ผมมีปืนขนาด .๔๕ อยู่แล้วหลายกระบอก แต่ต้องการเพิ่มเติมอีกเนื่องจาก เดิมมีอยู่แล้ว มีกระสุน

มีอุปกรณ์ประกอบปืนขนาดนี้อยู่แล้ว สะดวกแก่การใช้งาน และปืนแต่ละกระบอกก็ถูกออกแบบให้มี

จุดประสงค์และวัตถุประสงค์ให้ใช้งานต่างกัน ผมต้องใช้ปืนในหน้าที่ เป็นเหตุให้ขอเพิ่ม

๒.ให้ระบุไปว่าขอเพื่อป้องกันตัว หรือการกีฬา ผมก็ระบุไปทั้งสองข้อ นายทะเบียน(เริ่มหูยาวเป็นลา)

ไม่ได้ กรมการปกครองจะปั๊มหัวให้ประเภทเดียว ผมก็คิดในใจ แล้วมึงจะปั๊มไปประเภทเดียวทำไม

แต่ผมก็ถามนายทะเบียนกลับไปว่า อ้าวถ้าผมขอเพื่อการกีฬา แล้วผมเอามายิงหัวคน ผมก็ใช้ปืนผิดประเภทซิ

แล้วทำไมผมจะขอทั้งสองเหตุผลไม่ได้ ในเมื่อท่านถามผมเองว่าผมจะขอปืนไปทำอะไร ( NGO น่าดู)

๓. สุดท้ายผมต้องทำบันทึกชี้แจงหลายหน้า แล้วท่านยังมาแนะนำผมอีกว่า ทำไมไม่ยื่นขอทีละกระบอก

ผมก็บอกว่า ถ้าท่านไม่ให้ท่านก็แทงลงมาก็แล้วกัน ผมจะขอกี่กระบอกมันก็เรื่องของผม

ในกฎหมายไม่ได้ระบุจำกัดจำนวนนี่ แล้วรอฟังผลใน ๒ เดือน

Footballmania
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 31

รักในหลวง

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 15, 2007, 02:03:40 PM »

Grinขอบคุณครับ Wink

sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 15, 2007, 02:17:39 PM »

ขอบคุณคุณ ธำรง .. มากครับ สำหรับข้อมูล  เรื่องการขอมีปืน
ทำให้ได้รู้ถึงขั้นตอนวิธีการ  หากเห็นว่าไม่เป็นธรรมกับเรา ..
ว่าเราควรจะใช้สิทธิต่อไปอย่างไร ..

ขี้เมา เล่นปืน
ชีวิตไม่เที่ยง พอเพียงก็ได้
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

คุยไม่รู้เรื่องก็อย่าไปคุย

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 15, 2007, 05:13:16 PM »

ผมอยากให้ท่าน ธำรง อธิบายรายละเอียดการที่ประชาชนไปขอใบป.3แล้วไม่ได้รับการตอบรับที่ดีจากนายทะเบียน เป็นขั้นตอนเพื่อเป็นความรู้และแนวทางการปฏิบัติที่ถูกต้องตามกฏหมายที่นายทะเบียนไม่สามารถอ้างได้ตามสิทธิ์เช่น1.เมื่อไม่ให้ป.3ต้องทำอย่างไร2.ไม่ให้ยื่นป.1.. 3.ยื่นเอกสารแล้วนานเหลือเกินกว่าจะได้หรือปัญหาต่างๆที่เกิดแก่สมาชิกเพื่อเป็นแนวทางในการเรียกร้องความยุติธรรมให้กับตนเองต่อไปครับ ส่วนเรื่องของผมไม่มีปัญหาเพราะได้ปืนแล้วตามแนวทางของผม ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน ผมทำไปตามความคิดของผมคนเดียว คิดว่าสิ่งที่ทำไปมันถูกต้องไม่มีอะไรจะเสีย ได้หรือไม่ได้ต้องลองตามแนวทางเท่านั้นเอง ผมพอทราบมาบ้างแล้วว่าท่านมีแบล๊คเพราะถ้าไม่มีคงไม่ตั้งกฏอะไรประหลาดๆออกมาครับ ท่านเป็นใหญ่เป็นโตก็ดีใจด้วยแต่อยากให้ท่านเป็นผู้ว่า3จว.ภต.เลยครับ ที่กล่าวมาเพื่อให้สมาชิกได้ทราบการกระทำของนายทะเบียนตามท้องที่ที่ปฏิบัติงานกันแบบใดบ้าง ขอบคุณครับ

จงดีกับคนที่ดี
ไทสกล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1

ฟ้ากว้าง-สะท้านฟ้า

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 15, 2007, 05:25:31 PM »

ยอดเยี่ยมเลยครับ

ลูกบ้าข้าก็มี.. อารมณ์ดีข้าก็อ๊วก
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 15, 2007, 10:58:03 PM »

กรณีที่นายทะเบียนไม่อนุญาต ป.3   แล้วสมาชิกฯไม่ถอยและเดินเรื่องเป็นขั้นตอนลักษณะคล้าย ๆที่ พี่ธำรง กล่าวข้างต้น  คือ เรื่องมัน ๆที่กำแพงเพชร  ผมติดตามเรื่องอยู่และทราบว่าขณะนี้เรื่องอยู่ในศาลปกครองพิษณุโลก (ถ้าจำไม่ผิดเมื่อประมาณหลังปีใหม่)  ......แต่ผลจะออกมาอย่างไรสมาชิกฯ คงต้องคอย...
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 19
  พิมพ์