๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 10, 2024, 05:45:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 15 16 17 [18] 19 20 21 ... 32
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาการขอ ป.3 ได้ที่นี่  (อ่าน 90094 ครั้ง)
ฝุ่น-รักในหลวง
.45 8+1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 456

« ตอบ #255 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2007, 05:51:08 PM »

ขอบคุณท่านนายอำเภอครับ

อ่านกระทู้ท่านแล้วมั่นใจขึ้นอีกเยอะเลยครับ

ยังไงต้องดำเนินการตามขั้นตอนของกฏหมายเท่านั้น สำหรับกระบอกต่อไปของกระผม Grin

พกไปก็โดนจับ ไม่พกก็โดนจี้

http://www.glock-club.com
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #256 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2007, 07:03:15 PM »

..... พวกเราดีใจเป็นที่สุดแล้ว  ที่มีนายทะเบียนตัวจริงเสียงจิรง  เข้ามาเป็นสมาชิกและก็ช่วยตอบคำถามที่เกี่ยวกับวิธีปฏิบัติ กฎหมาย ระเบียบต่าง ๆ เกี่ยวกับพระราชบัญญัติอาวุธปืน  ซึ่งท่านสมัครมาไม่เท่าไรก็มีคำถามให้ท่านได้ตอบมากมาย  อาจจะมากกว่าเอกสารที่ท่านต้องลงนามในงานประจำวันด้วยซ้ำ  ..... ซึ่งบางคำถามก็เป็นคำถามพื้น ๆ สำหรับท่านที่เป็นสมาชิกอยู่ในเว็บนี้นานแล้ว  ดังนั้นบางคำถามที่มีการตั้งคำถามใหม่ เป็นคำถามง่าย ๆ จากท่านสมาชิกที่เข้ามาใหม่ หรือ กำลังเล่นปืนใหม่ ก็จะมีคำถามที่อาจจะมีพี่ ๆ ในเว็บนี้ตอบแทนท่านได้  ก็ต้องขออนุญาตท่านในส่วนนี้ด้วยความเคารพนะครับผม  ... และหรือบางทีเพื่อนสมาชิกในเว็บแนะนำให้ค้นหา ก็ไม่ว่ากันนะครับสำหรับท่านสมาชิกใหม่  เราช่วยกันน่ะครับผม  ไม่ได้เลือกหรือแบ่งแต่อย่างใด ..... แสดงความคิดเห็นมาด้วยความเคารพ .... ครับผม .....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #257 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2007, 08:57:37 AM »

..ช่วงใกล้เลือกตั้งท่านC.A.O.ภาระกิจเยอะ คงไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาตอบกระทู้ ยังไงก็ขออนุญาตดึงกระทู้ก็แล้วกัน.. ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
wisit ( เอก ) - รักในหลวง
อย่าทำร้ายคนไทยด้วยกันเองเลย ผมไหว้ล่ะ !!!
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #258 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2007, 11:14:31 AM »

สวัสดีครับ กระทู้ดีมีสาระ

pc_hardcore
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #259 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2007, 12:35:56 AM »

เศร้าคือผมเป็นน้องใหม่อ่ะครับ ชอบปืนมากครับ
             Huhผมอยากจะขอ ป.3 เพื่อซื้อ CZ 452 ชอบมากเลยครับ           
      Huh คือผมเป็นพนักงาน บริษัท(ผลิตรถยนต์ชื่อดังแห่งหนึ่ง)
      :::  บ้านเกิดอยู่ที่ จ.ชัยภูมิ ครับ แต่ทำงานที่ จ.ฉะเชิงเทรา
      :::  ผ่านหลักสูตรอบรมยิงปืนพกขั้นพื้นฐาน ที่ค่าย ตชด.พญาสุรสีย์ อ.แปลงยาว จ.ฉะเชิงเทรา
      :::  มีเอกสาร/ใบประกาศแสดง ว่าผ่านการ และเป็นสมาชิกสนามยิงปืนของค่าย ตชด.(ใช้ปืนเก่าสมัยสงครามบูรพาฯ ของปู่)
           *** จากข้อความด้านบน ต้องยื่นขอ ป.3 ที่ไหน ได้เร็วและสะดวกที่สุดครับ
      เศร้า และเวลาขอจะลงในเอกสารว่า เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน หรีอ เพื่อการกีฬา (จะบอกทั้งสองอย่างได้หรือไม่ครับ)
                   Shocked ถ้าเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน จะต้องใช้เอกสารอะไรบ้างครับ
                    ตกใจ ถ้าเพื่อการกีฬา จะต้องใช้เอกสารอะไรบ้างครับ
                    ถ้าใช้คำไม่เหมาะสมประการไดก็ขออภัยด้วยครับ
                                        ขอบคุณอย่างสูงสำหรับคำตอบดีๆ ในครั้งนี้ครับ
ช่างแก่ๆ
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 18

คิดถึงพ่อจังเลย

« ตอบ #260 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2007, 10:48:03 AM »

ขออนุญาตปรึกษาปัญหา ป3 ครับ
เรื่องมีอยู่ว่า ผมได้ขอ ป3 โดยแนบ ป4 ของเจ้าของเดิมที่ผมจะซื้อปืน และได้ใบ ป3 ตัวจริงมา (แต่ตัวปืนเขาส่งมาให้ผมก่อนหน้านี้แล้ว) และผมก็ได้ถ่ายเอกสารทั้ง ป3 และ ป4 เก็บเอาไว้ และเซ็นชื่อตรงผู้รับโอน ด้านหลัง ป4 ตัวจริง ไว้เรียบร้อย จากนั้นส่งไปตัดโอนที่ต่างจังหวัด ประมาณเกือบ 4เดือน แล้วเหตุการณ์ที่ผมไม่คาดคิดก็เกิดขึ้นครับ ผมโทรไปถามความคืบหน้าทุกอาทิตย์ คนที่ขายปืนให้กับผมเขาบอกว่า คนที่เขาฝากไปทำธุระให้ ทำเอกสาร ป3 ผมหาย จากนั้นผมก็ไปแจ้งความที่สถานีตำรวจ และนำใบแจ้งความขึ้นไปหาปลัดคนที่ออกใบ ป3 ให้ผม เพื่อที่จะขอใบแทน หรือคัดสำเนา(อันนี้ผมไม่ทราบระเบียบปฏิบัติครับ) แต่ท่านปลัดก็บอกว่าพึ่งเปลี่ยนนายใหม่ เพราะฉนั้นมันก็เหมือนเริ่มทำใหม่ เพราะฉนั้นก็ต้องมีค่าทำใหม่อีกครัง

คำถามครับ
ผมต้องทำอย่างไรครับ ตอนนี้ผมอึดอัดมาก ซื้อปืนมา 4 เดือนยังตัดโอนให้ผมไม่เสร็จเลย  กรุณาช่วยผมด้วยครับ
กระป๋องแป้ง
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #261 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2007, 08:34:59 PM »

คนดีมีปืนขนาดใหนก็ไม่ทำร้ายใคร คนเลวมีแค่ไม้ท่อนเดียว ยังก่อเรื่องร้ายๆ ได้
สวัสดีครับ....ประทับใจคำพูดนี้มากๆครับ...
ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #262 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2007, 09:35:57 PM »

ดีใจและยินดีมากครับที่ท่านนายอำเภอเข้ามาเป็นสมาชิกเวปเรา ไหว้
 เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2007, 06:47:39 PM โดย กรุงสยาม » บันทึกการเข้า
vit2000_n
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #263 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2007, 02:28:58 AM »

เพื่อนผมมีความจำเป็นต้องซื้อปืนกระบอกแรกในชีวิต เพื่อใช้ปกป้องชีวิตและทรัพย์สิน
เนื่องจาำกตอนนี้ต้องฟ้องคดีที่มีคนขอยืมแล้วไม่คืน และยังต้องแจ้งความจับคนยักยอกทรัพย์(โดยบุคคลเหล่านั้นไม่กลัวคดีอาญา ท้าทายทั้งยังขู่อีก)
มีหลักฐานดังนี้
1.สมุดเงินฝาก หลักแสนต้นๆ
2.คำพิพากษาให้จำเลยชำระหนี้ให้เพื่อนผม ประมาณ  6-7แสน
3.อสังหาฯไม่มี เนื่องจากอาศัยอยู่กับครอบครัว
4.เป็นกรรมการบริษัท เล็กๆ
แต่เมื่อเช็ดสอบถามข้อมูล เจ้าหน้าที่แจ้งว่าถ้าเคย "ถูกกล่าวหาในคดีอาญา" แม้อัยการสูงสุดมีคำสั่งไม่ฟ้องแล้ว ป3ไม่มีทางผ่าน จริงหรือไม่ครับ

ขอความอนุเคราะห์ขอคำตอบเพื่่อความมั่นใจด้วยครับ จะได้ไม่ตกเป็นเหยื่อของขบวนการซื้อขาย ป3 หาเหตุให้ผู้ไม่รู้กลัวจนต้องยอมเสียทรัพย์บำรุงขบวนการ
กระป๋องแป้ง
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #264 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2007, 08:03:39 PM »

สวัสดีครับท่านผมขออนุญาตเล่าเรื่องครับ... ตัวผมเองทำงาน Bank เงินเดือนไม่มากนักหมื่นนิดๆ อยากมีปืนสักกระบอกจึงกำลังพยายามหาปืนมือสอง
และก็ได้มีโอกาสเห็นปืนที่มีทะเบียน 2-3 กระบอก กำลังจะเป็นปืนเถื่อน  กระบอกที่ 1. ลูกซองเดียว 12 เขาซื้อมานานแล้วเอามาทั้งปืนและทะเบียนปืนแต่ไม่ได้รับโอน และเจ้าของเก่าตายไปแล้ว ผมเลยแนะนำให้ลูกเจ้าของปืนไปจัดการมรดก
ค่าทนายประมาณ 4000-5000.- แล้วเขาบอกว่าเอาไว้ก่อน หรืออาจขายต่อ (เพราะลูกเจ้าของเก่าคงไม่ยอมเสียเวลาง่ายๆแน่)
2. กระบอกที่สอง cz 75 ขายไป 27000 (ผมไปไม่ทัน) สามีตายเลยขายไปไม่รู้ราคา ผู้ซื้อเอาไปแต่ปืนพร้อมอุปกรณ์ อีกไม่นานคงจะเป็นปืนเถื่อนน่าเสียดาย...

ผมคงทำได้แค่รับรู้ และเป็นคนที่รักปืนคนหนึ่งเท่านัน.....

praanboon
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #265 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2007, 03:09:52 PM »

หลังจากผมได้เข้ามาดูกระทู้ ในเวบบอร์ด อวป.อยู่หลายวัน ได้อ่านกระทู้แล้วหลายร้อยกระทู้  ผมได้รับความรู้ใหม่ๆ ซึ่งเป็นประโยชน์กับผมมาก  วันนี้จึงตัดสินใจ สมัครเป็นสมาชิกของเวบบอร์ด อวป.เป็นสมาชิกใหม่ในวันนี้เอง ด้วยคิดว่าจะช่วยแสดงความคิดเห็นที่เป็นประโยชน์กับสมาชิกได้
   ก่อนอื่นผมขอแนะนำตัวก่อน เพื่อจะได้รู้จักกันมากขึ้น
   ผมมีอาชีพรับราชการ ในตำแหน่งนายอำเภอ ก็คือนายทะเบียนอาวุธปืนท้องที่ เป็นผู้ที่จะต้องอนุญาตให้ที่ผู้ประสงค์จะมีอาวุธปืนไว้ใช้ ซึ่งตำแหน่งนี้เป็นจำเลยของสมาชิกหลายๆท่านในเวบบอร์ด อวป.นี้
   ผมเข้ามาเป็นสมาชิก เวบบอร์ด อวป. ก็เพื่อที่จะช่วย แนะนำ ให้ข้อคิดเห็น กับสมาชิกที่มีปัญหาในการขออนุญาต ให้ซื้ออาวุธปืน (ขอแบบ ป.3)
   ผมอนุญาต ป.3 และ ป.4 มาแล้ว เป็นร้อยกระบอก แต่ละกระบอกที่ผมอนุญาตต้องมีค่าธรรมเนียม ครับ ผมคิดค่าธรรมเนียมรวมกระสุน ส่วนมาก กระบอกละ 506 บาท จะมีไม่กี่กระบอกเท่านั้นที่คิด 106 บาท และกำชับลูกน้องห้ามคิดเกินโดยเด็ดขาด
   ระยะเวลาที่พิจารณา ถ้าคุณสมบัติครบ เอกสารครบ ช้าที่สุด 7 วัน (ซวยเองดันมาขอตอนผมไม่อยู่ ไปราชการซะ 5 วัน) เร็วที่สุด 10 นาที (ลูกน้องผมเขียน ป.3 ช้า)
   มีอยู่ 3 ราย ที่ผมไม่อนุญาต ก่อนที่ผมจะแจ้งไม่อนุญาต เป็นหนังสือให้กับผู้ยื่นคำขออนุญาตทราบ ผมจะให้เขาทราบว่าไม่อนุญาตเพราะอะไร เพื่อที่จะให้ผู้ขอฯ ได้โต้แย้งและแสดงหลักฐานเพิ่มเติมก่อน และในหนังสือแจ้งไม่อนุญาตจะบอกให้อุทธรณ์ต่อรัฐมนตรีภายใน 30 วัน แต่ทั้ง 3 ราย ไม่มีใครอุทธรณ์ เลยไม่ต้องต้องถูกฟ้องศาลปกครอง (คิดว่าถ้าถูกฟ้องก็ชนะ)
   หลักการพิจารณา
   1. ไม่มีคุณสมบัติต้องห้ามตาม มาตรา 13
   2. อาวุธปืนที่จะขอตาม กฎกระทรวง ฉบับที่ 11
   3. เอกสารแสดงคุณสมบัติครบถ้วน
ขอเปิดตัวแค่นี้ก่อน เดี๋ยวจะยาวไป ถ้าสมาชิกมีข้อสงสัยจะซักถาม โดยเฉพาะปัญหาการขอ ป.3 ถามได้เลย ผมจะตอบด้วยความตั้งใจที่จะให้สมาชิกได้รับความกระจ่างในปัญหาข้อข้องใจ อย่างเต็มความสามารถ และขอเป็นสมาชิกใหม่ เพื่อที่จะได้แลกเปลี่ยนความรู้ เป็นประโยชน์ในสังคมของ "ผู้นิยมปืน"

อยากทราบว่าท่านอยู่อำเภอไหน จังหวัดอะไรครับ อยากย้ายไปอยู่ด้วยจัง

สาม ต.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #266 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2007, 03:26:54 PM »

สวัสดีครับท่านนายอำเภอ ไหว้   อยากให้นายอำเภอทุกท่านในประเทศไทย เป็นเช่นนี้ทุกคน  เพราะรู้และเข้าใจหัวอกคนในเวปนี้   เศร้า

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฎิมา
ช่างแก่ๆ
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 18

คิดถึงพ่อจังเลย

« ตอบ #267 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2007, 10:43:29 PM »

ช่วงนี้ท่านคงยุ่งนะครับ  ถ้าท่านว่างเมื่อไหร่  กรุณาช่วยไขปัญหาให้พวกกระผมผู้เดือดร้อนด้วยครับท่าน

ด้วยความเคารพ
kafil 2006
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #268 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2007, 04:32:19 PM »

หามานานแล้วนายอำเภอที่เข้าใจหัวใจของสมาชิกยินดีด้วยครับท่าน
Bluetooth
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #269 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2007, 07:35:28 PM »

...ปลื้ม  Wink

หามาไว้ในครอบครอง  และหวังว่าจะไม่ต้องใช้    ...Airbag, เครื่องดับเพลิง, ปืน ...
หน้า: 1 ... 15 16 17 [18] 19 20 21 ... 32
  พิมพ์