๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 03, 2024, 04:48:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฮือฮา! คนไทยคิดค้นรถเติม น้ำ แทน น้ำมัน สำเร็จ  (อ่าน 5110 ครั้ง)
สามก๊ง รักในหลวง
อย่าดึงฟ้าต่ำ อย่าทำหินแตก อย่าแบ่งแยกแผ่นดิน
Sr. Member

คะแนน 39

NO TECHNIC PICK ONLY

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 01:55:32 PM »

ก็รอดูกันต่อไปครับ

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 05:03:05 PM »

ดูจากรูป เจ้ารีแอ็กเตอร์ที่ว่า คงประกอบได้ด้วยหลายเซล เพื่อช่วยในการผลิต HHO  เยี่ยม

กล่องรวมแบบนี้ ผมเห็นมีคนอื่นทำมาแล้ว แล้วก็ติดรถกันแล้ว .... แต่ดูจากที่โพสกันไว้ เป็นการติดแบบรถใช้แกสทั่วไป ไม่ได้มีกล่องควบคุม หรือมีระบบความปลอดภัยอะไรมากมาย

ผมไม่แม่นเรื่องเครื่องยนต์ แต่เข้าใจว่ามันต้องคำนวณได้ ว่ารถคันนี้ (รุ่นนี้) ต้องใช้เชื้อเพลิงเท่าไรในการจ่ายให้เพียงพอ ซึ่งส่งผลให้อัตราการผลิต HHO ต้องวิ่งตามให้ทัน

พี่ XD40 เอาเรื่องของ Water4Gas มาให้ดูในสักโพสหนึ่ง แล้วสรุปว่า ฝรั่งทดสอบแล้วว่าไม่ช่วยประหยัด .... แต่ในคลิปนั้น เขาใช้ขวดแยมเป็น "รีแอ็กเตอร์" ซึ่งผมก็คิดว่า อัตราการผลิต HHO คงไม่เพียงพอต่อความต้องการ ....

เรื่องการใช้ไฟฟ้าในการผลิต .... ผมมองว่าก็ระบบ HHO เอาน้ำมันมาปั่นไฟ เพื่อสร้าง HHO ไปช่วยเพิ่มเชื้อเพลิงได้นิดหน่อย .... น่าจะไม่คุ้มเท่ากับการทำรถไฮบริดโดยตรง

ผมเห็นว่าเทคโนโลยีเครื่องยนต์ใหม่ ๆ น่าจะช่วยประหยัดน้ำมันมากกว่าการพยายามหาเชื้อเพลิงให้เครื่องยนต์แบบเก่าทำงานครับ Grin Grin Grin

เห็นโฆษณารถกระบะ น้ำมันถังเดียว ไปถึงปีนัง .... ถ้ารถเจ้าคุณปู่ของผมไปเที่ยวปีนังบ้าง คงต้องใช้น้ำมันสัก ๗ ถัง ....  ตกใจหน้าซีด

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 06:12:49 PM »

เห็นโฆษณารถกระบะ น้ำมันถังเดียว ไปถึงปีนัง .... ถ้ารถเจ้าคุณปู่ของผมไปเที่ยวปีนังบ้าง คงต้องใช้น้ำมันสัก ๗ ถัง ....  ตกใจหน้าซีด

โฆษณา ที่ว่า เป็นการวิ่งเพื่อการ โฆษณา ครับ ในการใช้งานจริง ไม่มีใครวิ่งอย่างนั้นหรอกครับ เพราะ ต้องมีการ เบรค, เร่งแซง, ชะลอความเร็ว และ เร่งความเร็ว ตอน ออกตัว บ่อยครั้ง  ซึงหากสังเกตุดู เส้นทางที่ บริษัทนี้ จัดทุกครั้งเพื่อการ โฆษณา จะไม่มีการวิ่งในเมืองที่มีการจราจร คับคั่ง และ ไม่มีการบรรทุก

การวิ่งรถกระบะ ตัวเปล่า ไม่มีการบรรทุก แล้วไม่มีการบรรทุก แล้ว จัดรถประเภทนี้ว่า รถบรรทุกทำไม

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 06:30:21 PM »

พูดถึงน้ำเปล่าบรรจุขวด ราคาก็ไม่เบาทีเดียว ยี่ห้อดังๆตกลิตรละกว่า ยี่สิบ บาท ...... เห้ออออออ

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 07:39:32 PM »

ญี่ปุ่นทำออกมาขายแล้วครับ  ใช้น้ำอย่างเดียว
ในเมกาเอง ก็ทำได้นานแล้ว  แต่ไม่มีวันผุดวันเกิดหรอกครับ   
รถ 8 สูบบางยี่ห้อในเมกา  จะมีแบบว่า  เวลาวิ่งทางไกลบนทางหลวง  เครื่องจะใช้แค่ 4 สูบ  แต่พอต้องการกำลังเครื่องก็เหยีบบเร่งขึ้น
จะทำงานทั้ง 8 สูบ   ช่วงนี้บริษัทผลิตและขายรถขนาดใหญ่  กำลังแย่ขายไม่ออก   คนงานโดนลอยแพกันเพียบ
บริษัทผลิตน้ำมัน  ผลิตยากำลังทุ่มเงินสนับสนุน John Mc cain อย่างเต็มที่   เพราะถ้า Obama ได้เป็น President ล่ะก้อ  หนาววววไปตามๆกัน 
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 01:25:33 AM »

ตอนนี้ โลกเรากำลัง เสพติด น้ำมันอย่าง โงหัวไม่ขึ้น ในอดีต ตอนที่ราคาน้ำมัน ขึ้น ก็ได้มีการคิดค้น พลังงานทดแทน พอใกล้สำเร็จ ผู้ผลิตน้ำมัน ก็ทุบราคาน้ำมันลง ทำให้ การพัฒนาต้อง หยุดเป็นช่วง ๆ ไม่มีการพัฒนาต่อเนื่อง เพราะ พัฒนาไป ก็ไม่คุ้ม เพราะ น้ำมัน ราคาถูก ที่ออกสู่ตลาดในช่วงต่าง ๆ

ในการพัฒนา พลังงาน ทดแทน โดยเฉพาะ น้ำมัน จะได้รับการต่อต้านจากผู้ค้าน้ำมัน อย่าง ลับ ๆ ไม่เปิดเผยตัว อย่างเช่น การสนับสนุน นักการเมืองที่มีนโยบายสนับสนุนการใช้น้ำมัน

I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 01:40:18 AM »

ใช่ครับ
ผมเคยลองคุยกับ ดร. ท่านหนึ่ง
ท่านบอกว่า เวลาแยกก๊าซไฮโดเจน ต้องใช้กระแสไฟฟ้า
พอรวม ออกซิเจน กับ ไฮโดรเจน ก็จะได้กระแสไฟฟ้าออกมา
แต่ในความเป็นจริง มันจะต้องมีการสูญเสียพลังงานไปในรูปแบบต่างๆบ้าง ไม่มีทางที่เราจะใส่พลังงานเข้าไป แล้วได้ออกมาเท่าเดิม...
แต่มีนักวิทยาศาสตร์ที่ชื่อ stanley meyer ออกมาประกาศว่า คิดค้นได้แล้ว(ลองค้นหาใน youtube ก็ได้ครับ มีคลิปแกอยู่เต็มไปหมด) จากนั้นแกก็ถูกฆาตรกรรมก่อนที่จะออกมาเผยแพร่ข้อมูล

ดร. ที่ผมคุยด้วย ท่านบอกว่า มีอีกพลังงานหนึ่งที่น่าสน คือพลังงานลม แต่ต้องออกแบบเครื่องยนต์ใหม่ และวิ่งไปได้ไกลกว่ารถที่ใช้น้ำมัน พอดีผมก็สนใจอยากจะเอาไปทำเป็นโปรเจ็คจบ ท่านก็เลยให้ลิงค์มา บอกว่าให้ลองหาดู  คิก คิก http://hiptv.mcot.net/player/hipPlayer.php?SelectSpeed=256k&id=14807

เกี่ยวกับผลประโยชน์ อำนาจมืดไหมครับ???
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 05:23:31 PM »

โฆษณา ที่ว่า เป็นการวิ่งเพื่อการ โฆษณา ครับ ในการใช้งานจริง ไม่มีใครวิ่งอย่างนั้นหรอกครับ เพราะ ต้องมีการ เบรค, เร่งแซง, ชะลอความเร็ว และ เร่งความเร็ว ตอน ออกตัว บ่อยครั้ง  ซึงหากสังเกตุดู เส้นทางที่ บริษัทนี้ จัดทุกครั้งเพื่อการ โฆษณา จะไม่มีการวิ่งในเมืองที่มีการจราจร คับคั่ง และ ไม่มีการบรรทุก

การวิ่งรถกระบะ ตัวเปล่า ไม่มีการบรรทุก แล้วไม่มีการบรรทุก แล้ว จัดรถประเภทนี้ว่า รถบรรทุกทำไม

ครับ โฆษณาคือโฆษณา .... ผมก็ไม่คิดว่า ถ้าผมซื้อรุ่นนั้นมาขับแล้วจะได้ผลตามที่เขาทดสอบกันหรือเปล่า  คิก คิก คิก คิก

สิ่งที่ผมพยายามมาตลอดเวลาที่ขับรถ ... คือพยายามขับให้ประหยัดน้ำมันที่สุดครับ ...

ในรถเจ้าคุณปู่ (จริง ๆ ของพ่อ) เดิมผมทำได้ประมาณ ๗ ไปต่างจังหวัด ได้ประมาณ ๑๐ ดีที่สุดเคยได้ ๑๔ (วิ่งความเร็ว ๖๐ ตลอดทาง ๖๐๐ กม. หัวเราะร่าน้ำตาริน ) .... ยิ่งถ้ารถติด ๆ ฟัดไป ๔-๕ กม.ต่อลิตร ตอนเติมน้ำมันนึกว่าขับ ๘ สูบอยู่  ตกใจหน้าซีด

อีกครั้งในรถเมีย รุ่นใหม่ปี ๐๖ ใช้น้ำมัน 91 ด้วย ... ปกติในเมืองได้ ๘-๙ วิ่งนอกเมืองทำได้ ๑๖ แบบไม่ต้องผ่อนคันเร่ง (ถ้าไม่กลัวชน) .... ดีที่สุดยังไม่มี เพราะวิ่งทีไรก็เกิน ๑๑๐ ทุกครั้งไป ....  Grin

ถ้าถามผมว่าอยากได้เทคโนโลยีอะไรในรถยนต์มากที่สุด ผมขอเป็น เครื่องไฮบริด แอลกอฮอลกับไฟฟ้าครับ ....  เยี่ยม

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์