๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 09, 2024, 05:40:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่กำลังจะไปซื้อปืนขอถาม  (อ่าน 1467 ครั้ง)
Cropcircles
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: มิถุนายน 13, 2006, 12:39:46 AM »

กำลังจะไปเสียเงินครับ กะว่าหลังงานพระราชพิธีฯ เสร็จสิ้นแล้ว ค่อยไป รบกวนถามท่านผู้รู้ดังนี้ครับ

1.  ผมเป็นคนถนัดซ้าย ถ้าหากเวลายิงปืนแล้วตอนปลอกกระสุนกระเด็นออกมา (เค้าเรียกคัดปลอกรึเปล่าครับ) มันจะเข้าหน้ามั้ยครับ   Cry
(เพราะคิดว่าคนที่จับปืนด้านขวาดูจะปลอดภัยกว่า)
2. ปืนแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อ(9มม.) เวลาปลอกกระเด็นนี่จะไปทิศทางไหนบ้างครับ   Huh
3. มีปืนสำหรับคนถนัดซ้ายหรือไม่ครับ   Huh
4. วันที่ไปซื้อปืน เราซื้อกระสุนได้กี่นัดครับ(ลูกจริง) แล้วถ้าจะไปซื้อเพิ่มอีกสามารถไปซื้อได้เลยหรือไม่ และต้องเตรียมอะไรไปบ้างครับ   Embarrassed

ปล.เท่าที่ดู ๆ อยู่ตามหน้าหนังสือก็สนใจ Glock, CZ,S&W ครับ   เยาะเย้ย

ขอบคุณครับ   Grin
pminwong รักในหลวง
เป็นกับตายห่างกัน แค่ลมหายใจสุดท้าย
Full Member

คะแนน 8

สุขใจเมื่อให้ ดีใจเมื่อรับ

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2006, 08:20:50 AM »

ด้วยความเคารพ
   ยินดีที่ได้รู้จักครับ  หลงรัก หลงรัก หลงรัก

จงใช้ชีวิตที่เหลืออยู่อย่างมีคุณค่า
Jade
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 2

อ้วน..เครียด..กินข้าว..

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2006, 09:08:13 AM »

ร้านปืนเปิดวันที่ ๑๔ เป็นต้นไปนะครับ

ไม่ทราบว่าได้ขอใบ ป.๓ หรือยังครับ?

ส่วนตอบคำถามดังนี้
๑. ไม่มีผลครับ
๒. มีหลายปัจจัยครับ แต่ส่วนใหญ่ตามปกติก็เห็นกระเด็นประมาณช่วงประมาณ ๓- ๔ นาฬิกาจากช่องคัดปลอกครับ
๓. ไม่ทราบจริงๆ ต้องรอผู้รู้มาตอบครับ  Undecided
๔. วันที่ซื้อปืน ที่ร้านส่วนใหญ่จะแถมให้ ๑๒ นัดครับ และต้องรอขึ้นใบ ป.๔ ก่อน
    แล้วจึงนำใบ ป.๔ นั้นมาซื้อกับทางร้านได้ (บางร้านก็ไม่ต้องแสดงใบป.๔ ครับ)

RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2006, 09:35:21 AM »

ยินดีต้อนรับ เข้าสู่เวปบอร์ด  อวป.  ครับ
         เป็นปืนกระบอกแรกหรือเปล่าครับ ..... Huh ถ้าใช่ยินดีด้วยครับ เป็นผมจะเลือก CZ เผ็นกระบอกแรกครับ เนื่องจาก มีระบบคันเซฟ ต่าง ๆช่วยเพิ่ม สมิทฯ เอง ก็ดีครับ มีระบบเซฟแมกด้วย แต่ราคาคงสูงกว่ามาก
   ว่าด้วยเรื่องถนัดซ้าย ขอบอกว่าในปืนสั้นไม่มีปัญหาครับ พี่ ๆหลายๆท่านในนี้ ก็ถนัดซ้าย ยิงได้ครับแถมยิงได้ดีอีกด้วย ความได้เปรียบของคนถนัดซ้ายผมว่า ปุ่มหรือคันบังคับต่างๆที่ทำไว้ด้านซ้ายเพื่อคนถนัดขวากลับใช้นิ้วมือซ้ายปลดหรือบริหารกลไกได้ง่ายกว่า (อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัว  )  หลังจากได้ปืนมาแล้วถ้าจะลองยิงที่สนามอย่าลืมตรวจสอบภายในลำกล้องก่อนนะครับ  ....... ขอให้ได้ปืนถูกใจครับ ........ Cheesy

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
Cropcircles
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2006, 12:10:23 PM »

ได้ยินแล้วก็โล่งใจ    ผมเพิ่งได้ ใบ ป.3 มาไม่กี่วันนี้เองครับ (กทม.) 

เป็นปืนจริงกระบอกแรกครับ (ก่อนหน้านี้ มีแต่  BB)

เรื่องเลือกปืนผมคงจะไปลองจับของจริงดูน่าจะดีกว่านะครับ เพียงแต่ตั้งโจทย์เอาไว้ก่อน
จะได้ไม่ งง เวลาไปที่ร้าน เพราะก่อนได้ใบ ป.3 เคยไปเดินกับเพื่อน
มันละลานตามากมาย

ขอบคุณทุกท่านครับ   Grin
เพชร
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 16

รักในหลวง

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2006, 12:11:54 PM »

ผมเองก็ถนัดซ้ายเหมือนกันครับ
          โดยส่วนตัวผมใช้ลูกโม่ครับสะดวกและถนัดที่สุด  (M15 และ แม็กนั่มแครี่)
                M 1911 เอาไว้ยิงเป้าเป็นส่วนใหญ่ครับ 
ไม่รู้ว่าพี่ๆ สมาชิกในเวปนี้มีผู้ที่ถนัดซ้ายกี่คน  สงสัยต้องโหวดกันหน่อยแล้ว
หนู@เมืองสิงห์™ - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 25

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2006, 01:08:42 PM »

ที่กทม.ตอนนี้รอป.3 นานไหมครับ ..  Smiley
(เผื่อจะขอเพิ่มอ่ะครับ .. Grin)
Cropcircles
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2006, 06:43:49 PM »

ตอบคุณคนเมืองสิงห์ครับ

ใบป.3 กทม.ของผม ก็รอปกตินะครับประมาณ 3 เดือนนิด ๆ  หลักฐานทุกอย่างพร้อม และไม่มีคดีใด ๆ ติดตัว

เรื่องขอ ป.3 เพิ่มนี่ไม่ทราบจริง ๆ ครับ  ยังไงถ้ามีท่านผู้รู้ในส่วนนี้จะช่วยมาตอบก็ยินดีนะครับ

ขอบคุณครับ   Grin
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2006, 06:52:53 PM »

ยินดีด้วยครับที่กำลังจะไปเสียเงิน.......อุ้ย.. ที่กำลังจะได้ปืนใหม่ ยินดี ครับ ยินดี Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
not.2005
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2006, 07:04:38 PM »

ยินดีด้วยครับ มีคนต้องเสียเงินอีกแล้วเหอะๆๆ
witthaya *รักในหลวง*
หวังเหวิดทุกคน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2006, 07:29:12 PM »

ตอนไปซื้อต้องสอบถามราคาหลาย ๆร้านนะครับ จะได้ปืนที่ราคาเป็นธรรม

ผมลูกครึ่ง  สุราษฎร์ + กระบี่ ครับ
vasu
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 128

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2006, 07:48:47 PM »

ยินดีด้วย ที่ได้สมาชิกเพิ่มอีกหนึ่ง  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2006, 10:44:50 PM »

ได้ยินแล้วก็โล่งใจ ผมเพิ่งได้ ใบ ป.3 มาไม่กี่วันนี้เองครับ (กทม.)

เป็นปืนจริงกระบอกแรกครับ (ก่อนหน้านี้ มีแต่ BB)

เรื่องเลือกปืนผมคงจะไปลองจับของจริงดูน่าจะดีกว่านะครับ เพียงแต่ตั้งโจทย์เอาไว้ก่อน
จะได้ไม่ งง เวลาไปที่ร้าน เพราะก่อนได้ใบ ป.3 เคยไปเดินกับเพื่อน
มันละลานตามากมาย

ขอบคุณทุกท่านครับ Grin

....อย่ามัวแต่ งง และ ลานตา จนเดินเข้าผิดร้านนะครับ...ด้วยความเป็นห่วง...

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2006, 10:51:47 PM »

ยินดี่ต้อนรับ................และระวังด้วยนะครับ.......ปืนเกรด เอ Grin
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2006, 11:13:14 PM »

Grin

จะถูกใจอะไรยังงัยก็ขอให้เดินหลายๆร้านนะครับ กำ ป3 ไว้แน่นๆ
ถ้าร้านถามบอกว่ามีแล้ว แต่ไม่ต้องเอาให้เค้าไปนะครับ พอได้ปืนได้ร้านถูกใจ
ถูกราคาจริงๆ ค่อยงัดออกมา

Grin

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
หน้า: [1] 2
  พิมพ์