๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 05, 2024, 05:57:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ครับ ขอสอบถามปัญหา 2-3 ข้อ  (อ่าน 3716 ครั้ง)
veeravit
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 11:21:08 PM »

ผม สนใจจะมีอาวุทธไว้ป้องกันตัวสักกะบอก อยากจะขอคำแนะนำครับ

1 สำหรับคนที่ไม่เคยจับปืนเลย ระหว่างปืน ลูกโม่ กับ ออโต้ อย่างไหนเหมาะกว่าครับ ในแง่ความปลอดภัย (ลูกโม่กลัวปืนลั่นเอง ออโต้กลัวกระสุนค้างและเผลอไปกดยิง) และในเรื่องการดุแลรักษาแบบไหนดูแลง่าบกว่ากัน

2 การซื้อปืน ปกติถ้าไปซื้อตามร้านถ้าต้องการรุ่นที่ไม่มีในร้าน หากจำเป็นต้องสั่งจอง ต้องใช้เวลาในการรอปะมาณเท่าใด

3  เรื่องปืนสวัสิดการ ถ้าผมเป็นคนธรรมดาไม่ได้เป็นข้าราชการ สามารถซื้อได้ไหม

มีข้อแนะนำอื่นๆไหมครับสำหรับมือใหม่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2010, 11:25:25 PM โดย veeravit » บันทึกการเข้า
pon41me
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 11:43:27 PM »

มือใหม่เหมือนกัน
มารอฟังคำตอบด้วย
100
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 12:02:47 AM »

1.แง่ความปลอดภัย ออโต้ดีกว่า ไม่ขึ้นลำไว้ปลอดภัยกว่าลูกโม่ หลงรัก เยี่ยม
2.ไม่แน่นอน
3.ไม่ได้
Marcuechio
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 02:21:51 AM »

1. ปืนออโต ดีกว่าครับ ปลอดภัย ทำความสะอาดง่าย ถ้าบางรุ่นแถบไม่ได้ ถนอมอะไรมาก เช่น Glock  หัวเราะร่าน้ำตาริน
2. เรื่องจองต้องถามทางร้านที่ซื้อครับ
3. คนธรรมดา ซื้อ ปืนโครงการไม่ได้ ครับ 
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 02:52:56 AM »

ผม สนใจจะมีอาวุทธไว้ป้องกันตัวสักกะบอก อยากจะขอคำแนะนำครับ

1 สำหรับคนที่ไม่เคยจับปืนเลย ระหว่างปืน ลูกโม่ กับ ออโต้ อย่างไหนเหมาะกว่าครับ ในแง่ความปลอดภัย (ลูกโม่กลัวปืนลั่นเอง ออโต้กลัวกระสุนค้างและเผลอไปกดยิง) และในเรื่องการดุแลรักษาแบบไหนดูแลง่าบกว่ากัน

แนะนำลูกโม่ครับ เพราะง่ายต่อการใช้งาน เช็คดูง่ายว่ามีลูกโหลดอยู่ไไหม ถึงคราวต้องใช้ก็หยิบมาเหนี่ยวได้เลย

ถ้าเป็นเซมิ-ออโต้ต้องขึ้นลำ ขึ้นเซฟ แล้วยังมีเรื่องลูกในรังเพลิงอีก ถ้าไม่เคยจับปืนมาก่อนเลย ควรเริ่มที่ลูกโม่แล้วเรื่อนไปเซมิ-ออโต้

หรือถ้าจะเริ่มเล่นเซมิ-ออโต้เลยก็ได้ครับ แต่ต้องฝึกเรื่องการใช้และเรื่องความปอดภัยให้มากหน่อย

2 การซื้อปืน ปกติถ้าไปซื้อตามร้านถ้าต้องการรุ่นที่ไม่มีในร้าน หากจำเป็นต้องสั่งจอง ต้องใช้เวลาในการรอปะมาณเท่าใด

เรื่องนี้แล้วแต่ว่าโรงงานจะส่งปืนมาเมื่อไหร่ครับ มีตั้งแต่ไม่กี่เดือนถึงเป็นปีครับ แต่ร้านส่วนใหญ่จะบอกครับว่้า ปืนจะเข้าประมาณช่วงไหน

3  เรื่องปืนสวัสิดการ ถ้าผมเป็นคนธรรมดาไม่ได้เป็นข้าราชการ สามารถซื้อได้ไหม

เท่าที่รู้มาหมดสิทธิ์ครับ

มีข้อแนะนำอื่นๆไหมครับสำหรับมือใหม่

ดูสีแดงครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 387

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 06:17:24 AM »

คนที่ไม่เคยจับปืนมาก่อน ควรเริ่มต้นจากการศึกษาในเว็บก่อนนะครับ
หาความรู้ไปซักพัก และค่อยไปดูที่สนาม ลองเลือกสนามที่มีปืนให้เช่ายิง
ลองให้เจ้าหน้าที่สนามแนะนำวิธียิง แล้วยิงดู
หรือจะใช้วิธีไปเรียนยิงปืนกับสนามต่างๆ ที่มีการฝึกอบรมเรื่อยๆ เช่น ศรภ. ฯลฯ
ลองยิงดู ลองจับดูครับ
ความปลอดภัยของการใช้ปืน ไม่ได้อยู่ที่ว่าเป็น กึ่งอัตโนมัติ หรือ ลูกโม่
แต่อยู่ที่คนใช้ครับ
จะเป็นปืนอะไร ถ้าคนใช้ไม่ระวัง ก็ไม่ปลอดภัยทั้งนั้น
ปืนเรา อยู่กับเรา ต้องใช้ได้เป็น ใช้ให้คล่อง
ตัวอย่าง ผมใช้ 9 ลูกดก ผมจะขึ้นลำไว้ตลอดและเข้าห้ามไกไว้
จะมีลูกติดปืน เป็น 15+1 และแม็กสำรองอีก 2
ซึ่งผม จะรู้ตลอดว่าปืนผมขึ้นลำเข้าห้ามไกไว้แล้ว
และก็จะไม่มีคนในครอบครัวมายุ่งกับปืนที่เก็บไว้ในกล่องของผม
ถึงเวลาหยิบใช้งาน ก็ไม่ต้องห่วงเพราะปืนผมขึ้นลำไว้แล้ว ปลอดห้ามไก ยิงได้ทันที
ผมทำอย่างนี้มา หลายปีแล้ว และก็ชินกับแบบนี้แล้วด้วยครับ
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 08:06:08 AM »

- ระบบของปืนไม่ได้เป็นตัวบ่งชี้ความปลอดภัยเท่าไรครับ....หัวใจหลักคือคนที่ถือปืน...ถ้ารู้กฏของความปลอดภัย ระบบไหนก็ปลอดภัย

- แล้วแต่ยี่ห้อ และ ร้าน....ต้องสอบถามเป็นร้านๆไป

- ไม่ได้ครับ

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 08:18:56 AM »

น่าจะกระจ่างแล้วนะครับ... ผมว่าไปหาที่ฝึกเรียนยิงปืนก็จะดีมากครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 10:59:37 AM »

แนะนำท่านไปลองฝึกยิงปืนที่สนามก่อนก็ได้ครับ ที่นั่นมีผู้รู้ที่จะแนะนำเรื่องการใช้ปืนและกฎของความปลอดภัยในการใช้ปืนและอ่านศึกษาในเวปนี้ดูก่อนที่จะตัดสินใจเลือกปืนมาเป็นของตนเองจริงๆ ขอย้ำว่าให้ใจเย็นๆอ่านศึกษาไปเรื่อยๆครับ ผมใช้เวลาอ่านเเละศึกษาเกือบปีกว่าจะมั่นใจว่าเราอยากได้อะไร และได้มาแล้วเราจะใช้เค้าอย่างไร เรื่องปืนมีกฎและกติกามรรยาทในการใช้อยู่มากมายครับ

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 02:13:30 PM »

1.แง่ความปลอดภัย ออโต้ดีกว่า ไม่ขึ้นลำไว้ปลอดภัยกว่าลูกโม่ หลงรัก เยี่ยม

1. ปืนออโต ดีกว่าครับ ปลอดภัย ทำความสะอาดง่าย ถ้าบางรุ่นแถบไม่ได้ ถนอมอะไรมาก เช่น Glock  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขอแย้งนิดนึงครับ... ผมเห็นว่าปืนลูกโม่น่าจะปลอดภัยจากการทำปืนลั่นมากกว่าปืนออโต้นะครับ... ไหว้

คนรักกัน(Gun)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 17

คนรักกัน(Gun)

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 02:27:48 PM »

ควรจะศึกษาจาก นิตยสารอาวุธปืนต่างๆให้เข้าใจ ก่อนตัดสินใจซื้อ ครับ! Grin

สติ เกิด ปัญญา
veeravit
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 07:52:43 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 10:36:09 PM »

ว่างๆไปเรียนแล้วท่านจะเลิกถามเกี่ยวกับปืนไปเลย   เยี่ยม
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 11:09:09 PM »

1.ถ้าไม่ระมัดระวังลั่นได้เหมือนกันหมดครับ  ศึกษาและจำกฎแห่งความปลอดภัยแล้วปฏิบัติตามอย่างเคร่งครัด
ไม่มีปัญหาครับ ดูได้ที่นี่ครับ http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=16935.0

2.ไม่แน่นอนครับ

3.ไม่มีสิทธิ์ครับ

แนะนำเพิ่มเติม ไปที่สนามยิงปืนที่มปืนให้เช่า แล้วบอกว่าไม่เคยยิงจะมีครูฝึกมาช่วยสอนครับ
หรือไปลงเรียนตามหลักสูตรที่เปิด จะได้ทั้งความรุ้ที่ถูกต้อง และได้ลองยิงจริงครับว่าชอบแบบไหนครับ Cheesy

ทนายรูปหล่อ
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 11:00:18 AM »

ปืนทุกอย่างปลอดภัยหมดครับ ถ้าเราเรียนรู้ถึงวิธีการใช้ของมันอย่างจริงจังและเคร่งครัดกับข้อปฎิบัติการใช้ปืน

ถ้าไม่ใช่ข้าราชการ ก็ทนายความไง ฮิฮิ พึงได้เหมือนกัน แต่รอป.3 ไปเอาปืนอยู่ ยังไม่รู้ชะตากรรมตัวเองจะได้ป.3เมื่อไหร่เลย ผ่านมาเดือนนึงแล้ว ประวัติยังไม่ส่งมาเลย
หน้า: [1] 2
  พิมพ์