๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 11:39:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำครับ(นักกฏหมาย อบต. นักปกครอง ผู้มีประสบการณ์ และบุคคลทั่วไป)  (อ่าน 2180 ครั้ง)
คนแปลกหน้า - รักในหลวง
" ลุกปืน สั่งให้ไปได้แต่สั่งให้หยุดและเรียกกลับไม่ได้ "
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 126

« เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 11:45:12 AM »

ก่อนอื่นต้องขออภัยเพื่อนๆทุกท่านด้วยนะครับ   ด้วยว่าเวลานี้บ้านเมืองยังไม่กลับเข้าสู่ภาวะปกติ และต้องการผู้เสียสละเพื่อส่วนรวมอย่างแท้จริง เพื่อรวมพลังให้ผู้บริหารประเทศรู้ว่าสิ่งที่พวกเขาทำไปนั้นเป็นสิ่งที่ไม่ถูกต้อง ซึ่งทำให้ผู้ที่รักในบ้านเมืองจำนวนมาก เสียสละเวลา  ละทิ้งภาระกิจส่วนต้ว ออกมากระทำภาระกิจเพื่อบ้านเมือง     แต่ตัวผมเองกลับเอาปัญหาส่วนตัวมาขอคำแนะนำจากเพื่อนๆในเวป   เรื่องของปัญหาคืออย่างนี้ครับ
      เมือปีที่แล้วผมมาเช่าห้องแถวคอนกรีต ๓ ห้องติดกัน ด้านหลังติดทะเล ตั้งอยู่บนที่ที่เป็น ภ.บ.ท. ๕  ซึ่งบ้านใกล้เคียงทุกหลังก็เป็นภทบ.๕ เช่นกัน   ตอนผมมาเช่าได้ลองสำรวจดูแล้วผู้ที่ทำธุระกิจ บังกะโลร้านอาหารแทบทั้งหมดเป็นคนนอกพื้นที่แต่มาเช่าที่เพื่อทำธุระกิจและมีหลายรายที่ได้ทำมาหลายปีแล้ว(คนในพื้นที่เองก็อยู่กันมา ๓-๔ ชั่วอายุคนแล้ว)  ซึ่งผมดูแล้วก็ไม่คิดว่าจะมีปัญหาอะไร จึงตกลง เอาเงินที่สะสมมาเช่าพื้นที่ดังกล่าวข้างต้นเป็นเวลา ๓ ปี โดยจ่ายค่าเช่าล่วงหน้า ๒ ปี (๑๕๐,๐๐๐ บาท/ปี ทำธุระกิจเกียวกับการท่องเที่ยงซึ่งสามารถทำได้ช่วงฤดูกาลประมาณ ๔-๕ เดือน)   ช่วงเวลานอกฤดูกาลท่องเที่ยวจะไม่มีรายได้เลย  แต่ในเมื่อลงทุนไปแล้วก็ต้องสู้  แต่ปัญหาคือ
   เมื่อวันที่ ๑ ตุลาฯ ที่ผ่านมา ทางอบต. ได้มีหนังสือคำสั่งมาแจ้ง(แบบ ค.๗) ว่าให้รื้อถอนภายใน ๓๐ วันตามมาตรา ๔๒ วรรคหนึ่ง พ.ร.บ. ควบคุมอาคาร พ.ศ. ๒๕๒๒ ได้รับคำสั่งทั้งหมอ ๑๘ ราย และผมได้เซ็นรับคำสั่งไปด้วยเข้าใจว่าเป็นการเซ็นรับหนังสือของทางการตามปกติ  ผมได้นำเรื่องไปบอกกับเจ้าของที่ แกก็บอกว่าไม่น่าเซ็นรับเพราะผมไม่ใชเจ้าของที่แต่แกก็ไม่ได้ซีเรียสอะไรและได้แนะนำให้ผมเฉยๆไว้เดี๋ยวแกจะดำเนินการเอง(ล่าสุดแกบอกว่าส่งเรื่องให้ทนายดำเนินการแล้ว แต่ผมไม่ทรายรายละเอียด) สอบถามคนที่ได้รับก็บอกเหมือนกันว่าให้เฉยๆไว้ บางคนบอกไปปรึกษากำนันๆก็บอกว่าให้เฉยๆไว้ก่อน(บางคนที่มาซื้อที่ต่อจากเจ้าของเดิมจะขอคำปรึกษาจากกำนันก่อน)
   ตอนนี้ผ่านมาแล้ว ๑๒ วันทุกอย่างยังเงียบเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ที่ก่อสร้างใหม่ก็ก่อสร้างต่อไป  ที่ซ่อมแซมก็ซ่อมต่อไปเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น แต่ผมเองกังวลมาก เพราะนอกจากเอาเงินตัวเองมาลงทุนแล้วปรากฏว่าไม่พอ ก็เลยขอให้พี่สาวกู้เงินสหกรณ์ครูมาด้วย  ก็เลยอยากขอคำแนะนำจากเพื่อนว่า ถ้า ครบ ๓๐ วันปรากฏว่าไม่มีรายใดทำตามคำสั่ง จะมีการดำเนินการอย่างไรต่อไป และมีวิธีการใดที่ผมจะสามารถดำเนินธุระกิจต่อไปได้บ้างครับ   อ้อ ตอนนายช่าง อบต. เอาคำสั่งมาให้แกบอกว่าเซ็นแล้วก็ทำตอไปเถอะไม่มี่อะไรกว่าจะเสร็จเรื่องอีกนาน
                                                                                    ขอขอบทุกท่านล่วงหน้า และขอให้บ้านเมืองของเราอยู่รอดปลอดภัยจากกลุ่ม
                                                                                     คนที่ไม่หวังดีหวังแต่จะกอบโกย  ขอให้ธรรมะ ชนะ อธรรมครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2008, 06:44:49 PM โดย คนเผชิญโชค » บันทึกการเข้า
p23-504 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 12:30:43 AM »

1. น่าจะเป็น  ภ.บ.ท. 5   มากกว่านะครับ   ซึ่งเป็นแบบฟอร์มรายการยื่นเสียภาษีบำรุงท้องที่  ไม่ใช่หลักฐานแสดงกรรมสิทธิ์ในที่ดิน   แสดงว่าที่ดินที่คุณเช่าอยู่นั้น   เป็นที่ดินที่ไม่มีเอกสารสิทธิ์
  2. การที่ อบต.มาแจ้งให้คุณทำการรื้อถอนอาคารสิ่งปลูกสร้าง   น่าจะเป็นการก่อสร้างอาคารในเขตควบคุม  ซึ่งเกียวข้องกับกฎหมายผังเมือง   ตอนที่คุณสร้างอาคารได้ยื่นขออนุญาตหรือไม่   เพราะถ้าอยู่ในเขตควบคุม  จะต้องยื่นขออนุญาตจากท้องถิ่น (อบต.) ก่อน  เจ้าหน้าที่ของ อบต.ก็จะออกมาตรวจดูว่าอยู่ในเขตควบคุมหรือไม่   ถ้าอยู่ในเขตควบคุมก็จะต้องแจ้งให้ท่านทราบว่า  ในเขตนี้จะสร้างอาคารประเภทใดได้บ้างหรือสร้างไม่ได้เลย
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 12:47:05 AM »

เท่าที่เคยเจอมา
ถ้าไม่รื้อถอน อบต.จะต้องไปแจ้งความกับตำรวจเพื่อเรียกมาสอบสวนและทำการรื้อถอนออกไป แต่ถ้าไม่ทำยังดื้ออยู่ต้องไปเอาหมายศาลมาบังคับ
อบต. และตำรวจจะใช้อำนาจรื้อถอนโดยพละการไม่ได้ และการรื้อถอนนั้นจะต้องให่ผู้เช่าที่ดินหรือผู้ที่ครอบครองหรือบุกรุกดำเนินการรื้อถอนและต้องจ่ายค่ารื้อถอนให้ด้วย
แต่ถ้าเรื่องถึงศาลแล้ว.........ยาวครับกว่าจะเรียบร้อย..ถึงเวลานั้นคุณอาจได้คืนทุนแล้วก็เป็นไปได้

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
" ลุกปืน สั่งให้ไปได้แต่สั่งให้หยุดและเรียกกลับไม่ได้ "
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 126

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 05:55:37 PM »

ขอบคุณครับ ไหว้
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 126

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 06:45:55 PM »

1. น่าจะเป็น  ภ.บ.ท. 5   มากกว่านะครับ   ซึ่งเป็นแบบฟอร์มรายการยื่นเสียภาษีบำรุงท้องที่  ไม่ใช่หลักฐานแสดงกรรมสิทธิ์ในที่ดิน   แสดงว่าที่ดินที่คุณเช่าอยู่นั้น   เป็นที่ดินที่ไม่มีเอกสารสิทธิ์
  2. การที่ อบต.มาแจ้งให้คุณทำการรื้อถอนอาคารสิ่งปลูกสร้าง   น่าจะเป็นการก่อสร้างอาคารในเขตควบคุม  ซึ่งเกียวข้องกับกฎหมายผังเมือง   ตอนที่คุณสร้างอาคารได้ยื่นขออนุญาตหรือไม่   เพราะถ้าอยู่ในเขตควบคุม  จะต้องยื่นขออนุญาตจากท้องถิ่น (อบต.) ก่อน  เจ้าหน้าที่ของ อบต.ก็จะออกมาตรวจดูว่าอยู่ในเขตควบคุมหรือไม่   ถ้าอยู่ในเขตควบคุมก็จะต้องแจ้งให้ท่านทราบว่า  ในเขตนี้จะสร้างอาคารประเภทใดได้บ้างหรือสร้างไม่ได้เลย
อาคารที่เช่าสร้างอยู่ก่อนแล้วครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 06:52:27 PM »

แล้วเจ้าของอาคารที่เราเช่าอยู่เขาว่าอย่างไรบ้างครับ

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 126

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 08:04:28 PM »

แล้วเจ้าของอาคารที่เราเช่าอยู่เขาว่าอย่างไรบ้างครับ

เขาบอกว่าให้เฉยๆครับ   (ถามหลายคนที่มาเช่าทำการค้าและได้คำสั่งก็บอกว่าให้ทำเฉยๆ)   แต่ภายหลังเห็นแกบอกว่าได้ส่งเอกสารให้ทนายแล้ว 
หน้า: [1]
  พิมพ์