๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 11:58:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 72 73 74 [75] 76 77
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟ้องป.3ไม่อนุญาต คัดค้านคำให้การครั้งที่ 3 09/51  (อ่าน 254078 ครั้ง)
The Rock 2124
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #1110 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 09:19:32 PM »

คนดีจะมีปืนป้องกันตัวนี้มันช่างยากนัก    แต่คนไม่ดียักกะมีปืนเถื่อนเต็มบ้านเมือง...
  จาก..ข้าราชการผู้น้อย ด้อยวาสนาอยากจะมี 9 มม.
s9s
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #1111 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 02:57:31 PM »

อ่านดูแล้ว คำพิพากษาบอกว่าให้พิจารณาใหม่ เมื่อดูประกอบกับเหตุการณ์ในคำพิพากษาแล้ว นายอำเภอใช้ดุลยพินิจผิดพลาด โดยใช้หลักการพิจารณาจากการขอเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน มาใช้กับการขอเพื่อการกีฬา  ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกหรือไม่  แล้วขอเพื่อการกีฬาต้องใช้อะไรยืนยันบ้างครับ ผมคงไม่มีผลการแข่งขันหรือประวัติการเป็นนักกีฬายิงปืน   แล้วอีกอย่างมีคำพิพากษาที่ฟ้องแล้วแพ้บ้างไหมครับ เพื่อศึกษาเปรียบเทียบ ถ้าพอหาได้ช่วยกรุณาแบ่งปันด้วยครับ
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1112 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 03:02:37 PM »

อ่านดูแล้ว คำพิพากษาบอกว่าให้พิจารณาใหม่ เมื่อดูประกอบกับเหตุการณ์ในคำพิพากษาแล้ว นายอำเภอใช้ดุลยพินิจผิดพลาด โดยใช้หลักการพิจารณาจากการขอเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน มาใช้กับการขอเพื่อการกีฬา  ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกหรือไม่  แล้วขอเพื่อการกีฬาต้องใช้อะไรยืนยันบ้างครับ ผมคงไม่มีผลการแข่งขันหรือประวัติการเป็นนักกีฬายิงปืน   แล้วอีกอย่างมีคำพิพากษาที่ฟ้องแล้วแพ้บ้างไหมครับ เพื่อศึกษาเปรียบเทียบ ถ้าพอหาได้ช่วยกรุณาแบ่งปันด้วยครับ

เท่าที่ทราบ เท่าที่ สพป. ช่วยเหลือไป ยังไม่เคยฟ้องแพ้
banana man
ศิษย์หลวงพ่อมงคลนิมิตร
Full Member

คะแนน 13

"นอกตำรา" แต่ไม่ "นอกแถว"

« ตอบ #1113 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 09:28:00 PM »

มาหาความรู้เพื่อกระบอกต่อไปครับ ว่าจะเข้าไปคุยแนวไหนดีเพื่อไม่ให้ผิดใจกันกับนายอำเภอ

ความผิดพลาดในชีวิตเกิดขึ้นได้กับทุกคน จงอย่าท้อ และอย่าเสียใจ เริ่มต้นใหม่แก้ไขและยอมรับความจริงนั้น
พีระพงษ์
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #1114 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 10:11:18 PM »

อ่านดูแล้ว คำพิพากษาบอกว่าให้พิจารณาใหม่ เมื่อดูประกอบกับเหตุการณ์ในคำพิพากษาแล้ว นายอำเภอใช้ดุลยพินิจผิดพลาด โดยใช้หลักการพิจารณาจากการขอเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน มาใช้กับการขอเพื่อการกีฬา  ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกหรือไม่  แล้วขอเพื่อการกีฬาต้องใช้อะไรยืนยันบ้างครับ ผมคงไม่มีผลการแข่งขันหรือประวัติการเป็นนักกีฬายิงปืน   แล้วอีกอย่างมีคำพิพากษาที่ฟ้องแล้วแพ้บ้างไหมครับ เพื่อศึกษาเปรียบเทียบ ถ้าพอหาได้ช่วยกรุณาแบ่งปันด้วยครับ

ศาลปกครอง ท่านก็มีอำนาจสั่งหรือพิพากษาได้ 5 ข้อข้างล่างเท่านั้นครับ
ท่านจะไปสั่งให้นายทะเบียนออกใบอนุญาตกันตรง ๆ ไม่ได้   แต่การที่เขียนคำพิพากษาว่าคำสั่งของเดิมออกมาโดยไม่ชอบด้วยกฎหมาย  จึงให้เพิกถอนคำสั่งเดิม กับให้พิจารณาใหม่ให้ถูกต้องตามกฎหมาย  แค่นี้นายทะเบียนก็อ่วมอรทัยแล้วครับ
และเนื้อหาที่เป็นแก่นของคำพิพากษา  น่าจะไม่ใช่การใช้หลักการพิจารณาจากการขอเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน มาใช้กับการขอเพื่อการกีฬา  แต่เป็นเรื่องที่ผู้ขออนุญาตไม่มีลักษณะต้องห้ามตามกฎหมาย

"(๑) สั่งให้เพิกถอนกฎหรือคำสั่งหรือสั่งห้ามการกระทำทั้งหมดหรือบางส่วนในกรณีที่มีการฟ้องว่าหน่วยงานทางปกครองหรือเจ้าหน้าที่ของรัฐกระทำการโดยไม่ชอบด้วยกฎหมายตามมาตรา ๙ วรรคหนึ่ง (๑)
   (๒) สั่งให้หัวหน้าหน่วยงานทางปกครองหรือเจ้าหน้าที่ของรัฐที่เกี่ยวข้องปฏิบัติตามหน้าที่ภายในเวลาที่ศาลปกครองกำหนด ในกรณีที่มีการฟ้องว่าหน่วยงานทางปกครองหรือเจ้าหน้าที่ของรัฐละเลยต่อหน้าที่หรือปฏิบัติหน้าที่ล่าช้าเกินสมควร
   (๓) สั่งให้ใช้เงินหรือให้ส่งมอบทรัพย์สินหรือให้กระทำการหรืองดเว้นกระทำการโดยจะกำหนดระยะเวลาและเงื่อนไขอื่น ๆ ไว้ด้วยก็ได้ ในกรณีที่มีการฟ้องเกี่ยวกับการกระทำละเมิดหรือความรับผิดของหน่วยงานทางปกครองหรือเจ้าหน้าที่ของรัฐหรือการฟ้องเกี่ยวกับสัญญาทางปกครอง
   (๔) สั่งให้ถือปฏิบัติต่อสิทธิหรือหน้าที่ของบุคคลที่เกี่ยวข้อง ในกรณีที่มีการฟ้องให้ศาลมีคำพิพากษาแสดงความเป็นอยู่ของสิทธิหรือหน้าที่นั้น
   (๕) สั่งให้บุคคลกระทำหรือละเว้นกระทำอย่างหนึ่งอย่างใดเพื่อให้เป็นไปตามกฎหมาย"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2009, 10:19:21 PM โดย พีระพงษ์ » บันทึกการเข้า

Shoot first !
Ask question later.
prawin -รักในหลวง-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 273

« ตอบ #1115 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 01:12:01 PM »

เข้ามาเป็นกำลังใจครับ

คนดีไม่มีคำว่าเป็นกลาง เพราะคนดีแยกแยะความผิด ความชั่ว และความดีออกจากกันได้
เมื่อเราเป็นคนดี และเราเห็นอยู่แล้วว่าอะไรดี อะไรชั่ว  แล้วเราจะยืนอยู่เป็นกลางได้อย่างไร
การเป็นกลางในสภาวะที่แข่งกันระหว่างความดีและความชั่ว เรียกว่าความกลัวแห่งคนขี้ขลาด
หยุดกลัว หยุดขี้ขลาด

อ.เสรี วงษ์มณฑา 18/11/5
siridech52
Newbie
*

คะแนน 4

« ตอบ #1116 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 01:56:00 PM »

-ผมได้รับ ป3 แล้ว(อยู่ต่างจังหวัด) จะเข้าไปรับปืน 9 มม. mp9 ที่ สน.อส. ในวันที่ 26 ต.ค.52 นี้ เตรียมเอกสารสำเนาทะเบียนบ้าน บัตรฯ
สัญญา นอกจากนี้จะต้องทำอย่างไรบ้างครับหรือไปพบใครก่อนช่วยชี้แนะด้วยครับ.....
prasong9
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #1117 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 10:23:47 AM »

ได้ความรู้มากมายจากในนี้ ขอขอบคุณทุกท่านที่แบ่งปันครับ
Tiwat
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #1118 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 02:45:13 PM »

ผมเพิ่งโดนเมื่อวานนี้ ขอปืนสั้น .22 โครงการ สน.สก. จ่ายเงินเต็มแล้ว มีหนังสือให้ไปรับปืน แต่ขอ ป.3 ไม่ได้ นายอำเภอคุยให้ฟังว่ามีปืนเกิน 2 กระบอกไม่ได้ ทั้งที่ผมเป็นนักกีฬามีหนังสือรับรองครบถ้วน  ส่วนการที่จ่ายเงินครบแ้ล้วไม่สามารถนำมาเป็นข้อขอความเห็นใจจากท่านได้ แล้วผมจะุทำยังงัยต่อไปครับ
supermankrab
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #1119 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 03:40:41 PM »

ผมเพิ่งโดนเมื่อวานนี้ ขอปืนสั้น .22 โครงการ สน.สก. จ่ายเงินเต็มแล้ว มีหนังสือให้ไปรับปืน แต่ขอ ป.3 ไม่ได้ นายอำเภอคุยให้ฟังว่ามีปืนเกิน 2 กระบอกไม่ได้ ทั้งที่ผมเป็นนักกีฬามีหนังสือรับรองครบถ้วน  ส่วนการที่จ่ายเงินครบแ้ล้วไม่สามารถนำมาเป็นข้อขอความเห็นใจจากท่านได้ แล้วผมจะุทำยังงัยต่อไปครับ

งานนี้นาย ขัดคำสั่งนายครับ ^-^
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #1120 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 03:52:06 PM »

ขอหนังสือปฏิเสธการออกใบอนุญาตจากนายทะเบียนครับ...

หลังจากนั้นจะเอาไปยื่นขอเงินคืนจากสน.สก.หรือไปอุทธรณ์กับมหาดไทยก็อยู่ที่ใจครับ...Cheesy
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #1121 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 05:47:47 PM »

กะตังส์ๆ

Tiwat
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #1122 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 09:28:05 PM »

ขอสนับสนุนให้กระทู้นี้ปักหมุดครับ มีประโยชน์ต่อ สมช.อย่างยิ่ง ถ้าไม่ปักหมุดคนใหม่ ๆ จะไม่ทราบ เหมือนที่ผมเจอโดยบังเอิญขณะกำลังประสบปัญหานี้พอดี หัวเราะร่าน้ำตาริน
อีกประการหนึ่ง อยากได้รายละเอียด สพช. การติดต่อ เบอร์โทร. เพื่อสะดวกแก่ สมช.ที่มีปัญหาเดือดร้อนได้ปรึกษา หัวเราะร่าน้ำตาริน
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #1123 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 11:08:58 PM »

ขอสนับสนุนให้กระทู้นี้ปักหมุดครับ มีประโยชน์ต่อ สมช.อย่างยิ่ง ถ้าไม่ปักหมุดคนใหม่ ๆ จะไม่ทราบ เหมือนที่ผมเจอโดยบังเอิญขณะกำลังประสบปัญหานี้พอดี หัวเราะร่าน้ำตาริน
อีกประการหนึ่ง อยากได้รายละเอียด สพช. การติดต่อ เบอร์โทร. เพื่อสะดวกแก่ สมช.ที่มีปัญหาเดือดร้อนได้ปรึกษา หัวเราะร่าน้ำตาริน

สพป.ครับ...

สามารถติดต่อผ่านท่าน zeus ทางพีเอ็มได้ครับ...Cheesy
prawin -รักในหลวง-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 273

« ตอบ #1124 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 04:00:29 PM »

ผมก็ขอโหวต 1เสียงให้ปักหมุดกระทู้นี้  และกระทู้แนวๆนี้อีกหลายกระทู้ให้รวมกันเป็นห้องๆหนึ่งครับ

เพราะคนใหม่ที่เข้ามาจะได้หาอ่านได้ง่าย  ไม่อยากให้กระทู้ดีๆตกไปอยู่หน้าหลังๆครับ   ไหว้   ไหว้   ไหว้

คนดีไม่มีคำว่าเป็นกลาง เพราะคนดีแยกแยะความผิด ความชั่ว และความดีออกจากกันได้
เมื่อเราเป็นคนดี และเราเห็นอยู่แล้วว่าอะไรดี อะไรชั่ว  แล้วเราจะยืนอยู่เป็นกลางได้อย่างไร
การเป็นกลางในสภาวะที่แข่งกันระหว่างความดีและความชั่ว เรียกว่าความกลัวแห่งคนขี้ขลาด
หยุดกลัว หยุดขี้ขลาด

อ.เสรี วงษ์มณฑา 18/11/5
หน้า: 1 ... 72 73 74 [75] 76 77
  พิมพ์