คดีทำร้ายร่างกาย

<< < (4/9) > >>

FCUK:
 ;D

duriankuan 2499:
คนใจลูกแมวครับ ท้าตีท้าต่อย โดนแค่นี้เรียกเป็นหมื่น อย่างนี้ต้องให้ไปฟ้องร้องเอาครับ  เวลาตีคนให้เกิดประโยชน์ให้มันเข้ามานั้นเขตบ้านครับ เอาใหหนักพวกคนใจลูกแมวแบบนี้ ถ้าเป็นแถวบ้าน จับฝังในไร่  ::007::การคิดตรองก่อนทำดีเลิศครับ ;D

duriankuan 2499:
อ้างจาก: Yoshiki_Silencer - รักในหลวง ที่ พฤศจิกายน 14, 2010, 03:10:36 PM

ก่อนอื่นต้องขอตำหนิเจ้าของกระทู้ก่อนนะครับที่ไม่รู้จักควบคุมอารมณ์ตนเอง  การที่มีคู่กรณีมา

ร้องท้าทายหน้าบ้านแล้วเราออกไปตีศีรษะเขา  สุดท้ายเราก็ไม่พ้นต้องกลายเป็นอันธพาลเหมือนเขา  

ลองคิดดูสิครับถ้าหากวันนั้นเราหรือคู่กรณีมีปืน หรือท่านพลั้งมือทำคู่กรณีถึงตาย  เรื่องจะจบลงอย่างไร

ครับ  มีคดีหลายเรื่องที่ผ่านเข้ามาต้นเหตุเกิดจากเรื่องเพียงเล็กน้อย  ซึ่งหากใช้ช่องทางตามกฎหมาย

หรือทำเอาหูไปนาเอาตาไปไร่เสียแล้วเรื่องก็คงไม่เกิดขึ้น  ผมเชื่อว่าคนที่มาแกล้งยั่วยุเราที่เค้ายังทำ

อยู่เพราะเห็นว่าทำแล้วเรายังคงมีอาการ แต่ถ้าหากเราเห็นแล้วก็ทำเฉยไปเสียเดี๋ยวเค้าก็เหนื่อยแล้วคง

หยุดไปเอง  ดีกว่ามีคนต้องตายหรือต้องไปนั่งหน้าเศร้าในศาลเวลารู้ตัวว่ากำลังจะต้องติดคุก  ซึ่งตาม

ที่เจ้าของกระทู้เล่ามาการที่คู่กรณีเข้ามาภายในบ้านของแฟนท่านก็สามารถแจ้งตำรวจจับได้ทันที หรือ

หากมาทำความเดือดร้อนรำคาญให้ประการอื่นก็สามารถมาปรึกษาในเว็บบอร์ดได้  เชื่อว่าพี่ ๆ ที่มีความ

รู้ทางกฎหมายหลายท่านสามารถเสนอทางออกที่ดีให้กับท่านได้

ส่วนเรื่องของคดีความก็ตามความเห็นของพี่สิงห์ครับ  การที่ท่านตีศีรษะของคู่กรณีจนแตกนั้นถือ

ว่าเป็นการทำร้ายผู้อื่นจนเป็นเหตุให้ได้รับอันตรายแก่กาย อันเป็นความผิดตาม ป.อ.มาตรา  295  ซึ่งความ

ผิดฐานนี้ร้อยเวรไม่สามารถเปรียบเทียบปรับได้ และไม่สามารถยอมความกันได้  ตามขั้นตอนปกติร้อยเวร

ต้องทำสำนวนส่งพนักงานอัยการเพื่อยื่นฟ้องคดีต่อศาลต่อไป  ซึ่งความผิดฐานทำร้ายร่างกายตาม  ป.อ.

มาตรา  391  ที่ร้อยเวรจะเปรียบเทียบปรับได้นั้นต้องเป็นกรณีที่ทำร้ายกันแล้วไม่ถึงกับเลือดตกยางออก

แค่ฟกช้ำดำเขียวเท่านั้น  หากคู่กรณียินยอมร้อยเวรจึงสามารถเปรียบเทียบปรับให้คดีจบที่โรงพักได้  เพียง

แต่สภาพสังคมในต่างจังหวัดที่คู่กรณีก็เป็นคนบ้านใกล้เรือนเคียงกันหากคู่กรณีสามารถตกลงกันได้ร้อยเวร

ก็อาจทำเป็นไม่รู้ไม่เห็นเปรียบเทียบปรับเพื่อให้คดีจบไปเลยก็ได้ซึ่งจะดีกับคู่กรณีทุกฝ่ายมากกว่า  ซึ่งบาง

ครั้งบางเรื่องการใช้หลักรัฐศาสตร์ก็เหมาะสมมากกว่าหลักนิติศาสตร์

ถ้าเป็นผมอย่าว่าแต่  5,000  บาท  เลยครับ  มากกว่านี้ผมก็ยอมจ่ายเพื่อแลกกับการที่ไม่ต้องถูกจับ

พิมพ์มือมีประวัติคดีติดตัวซึ่งมันจะโชว์หราในอนาคตเวลาที่ท่านต้องพิมพ์มือเช็คประวัติเพื่อรับราชการหรือ

แม้กระทั่งขอซื้ออาวุธปืน  ต้องเสียเวลามารายงานตัวที่สถานีตำรวจ  สำนักงานอัยการ  หรือศาล  หาเงินประ

กันตัว  หาทนายความ  และอาจต้องถูกศาลสั่งคุมประพฤติ  แถมได้สั่งสอนคู่กรณีจนหัวแตก  ซึ่งต่อไปคู่กรณี

คงจะไม่กล้าอีก  ผมว่า  5,000  บาท  เมื่อเทียบกันแล้วถูกมากครับ  

;D

ค..ควาย...ใส่ชฎา:
อ้างจาก: g_abac ที่ พฤศจิกายน 14, 2010, 01:05:38 PM

ศรีษะแตกเย็บ 5 เข็ม ตามกฎหมายนี่ถือว่าอาการสาหัสมั้ยครับ

ค่าเยี่ยวยา 5,000 บาทนี่ถือว่าเยอะไปมั้ยครับ

Ha Ha ฮา  โธ่พี่ขร๊า  แอนตาซิล จ่ายเข็มละ สามพัน อ่ะคร๊า ฮา
ห้าเข็ม  ห้าพัน   อย่างนี้ต้องตี อีกสองครั้งน๊ะคร๊า  จึงจะครบหมื่นห้า  ฮา
ถ้าเขายังทะเล่อทะล่ามากวนบาทาอีก  ฮา

ฮ่า ฮ่า  ทางที่ดีอย่าไปตีเขาเลยอ่ะคร๊า  หลบได้หลบคร๊า
เวลามีเรื่อง  ฮ่า ฮ่า ฮา  ยายคนดู  ไม่เกี่ยวทางคดีน๊ะคร๊า  ฮา

naisomchai:
คราวหน้าคราวหลังให้ฟาดให้กองครับ แล้วลากเข้าบ้าน จากนั้นโทรเรียกตำรวจให้มาเอาตัวออกไปจากบ้านไปโรงพักครับ... ไอ้นี่รู้ว่าคนอื่นมีสามีอยู่แล้วยังตามแซว แถมยังเคยเดินเข้ามาแซวถึงในบ้าน ไอ้นี่มันกล้าขี้หลีเมียชาวบ้านถึงในบ้านเขา, โทรเรียกตำรวจให้มาเอาตัวจากในบ้านแล้วอย่าลืมบอกด้วยครับ ว่ามันเข้ามาให้ตีกบาลเองเหมือนที่มันเคยเดินเข้ามาแซวถึงในบ้านเราเป็นประจำ...

คนเรามันเท่ากันตามกฎหมายน่ะจริง แต่นั่นอยู่นอกบ้าน อยู่ในที่สาธารณะครับ สำหรับในบ้านเรา มาหลีเมียเราถึงในบ้านนี่ยอมไม่ได้หรอก... แสดงว่าตียังไม่แรง ฟาดยังไม่หนัก คนมันยังคิดสู้ ถึงได้ไปแจ้งความ คราวหลังต้องเล่นให้หนักแบบไม่กล้าแม้แต่จะคิดหืออือครับ...

คราวหลังจับมัด เอาถุงปุ๋ยครอบหัว แล้วเอาไม้ห่อผ้าขี้ริ้วฟาดกบาลให้มันมึนตึน... รับรองไม่มีแผล แล้วมันไม่เห็นด้วยว่าโดนอะไรตี... ฮา...

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว