๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 05:37:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สุกี้ MK เปิดศึกเบียร์สิงห์ เลิกขาย-รับไม่ได้รีไซซ์ขนาดเล็กลง "ไฮเนเก้น" เฮ  (อ่าน 10073 ครั้ง)
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #60 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 12:49:25 AM »

ผมว่า เบียร์บ้านเรา คุณภาพ ไม่ได้มาตราฐานนะ เคยเจอ ลีโอบางขวด ไม่มีรสขมเลย Cheesy
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #61 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 08:04:03 AM »

งั้นเอางี้ยายมาเที่ยวแม่สอด

ยายซื้อเบียร์สิงห์ที่ทำขายในประเทศ
ผมซื้อเบียร์ที่ส่งออกเรามาพิสูจณ์กันดู

เดี๋ยวผม เป็นคนกลาง ชิมเอง
รอของฟรีมานานแล้ว คิก คิก

5555  ถ้าลุงตี๋ ไป " แม่สอด "  ยายเลี้ยงเบียร์ ลังนึง เล้ย อ่ะ ฮา  หลงรัก
ยายซื้อเบียร์สิงห์  ที่ขาย  "ฝั่งไทย" ราคาแพง ให้ชิม ด้วยอ่ะ ฮา  เยี่ยม

ส่วนน้าจอย  ปล่อยให้  พี่แป  เลี้ยง  "สิงห์ export "  อ่ะ ฮา  ตกใจ

พอตอนเมา  ยายจะจับ  "คาดเชือก"  อ่ะ ฮา   ตกใจหน้าซีด

5555 แล้วดันตูด  ขึ้นเวที  " ชก ล้างตา " กับน้าจอย อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #62 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 09:58:21 AM »

ผมว่า เบียร์บ้านเรา คุณภาพ ไม่ได้มาตราฐานนะ เคยเจอ ลีโอบางขวด ไม่มีรสขมเลย Cheesy

ที่สังเกตุมานะครับ ลีโอ ปทุม รสชาติออกจืดครับ.........ลีโอ ขอนแก่นจะขมกว่า แต่ไม่ถึงช้าง  Grin

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
มืด-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 66

« ตอบ #63 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 11:11:44 AM »

ความแตกต่างของรสชาติน่าจะเป็นน้ำที่ใช้ในการผลิตครับ  เราะเคยดื่มเบียร์อาซาฮีที่บ้านเรากับของดั้งเดิมคนละเรื่อง
อีกอย่างตามที่ยายบ๊าบว่าไว้คือระยะการผลิตเบียร์  ยิ่งนานยิ่งรสชาติเปลี่ยนถ้าเจอร้านขายที่ขี้เหนียวไฟประเภทเช้าเสียบตู้แช่ เย็นถอดออกแถมมีแดดส่อง เบียร์จะเกิดการบูดมีตะกอนงาย ดื่มไปมีโอกาสท้องเสียสูงครับ
Hero Member

« ตอบ #64 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 11:20:11 AM »

ความแตกต่างของรสชาติน่าจะเป็นน้ำที่ใช้ในการผลิตครับ 
เราะเคยดื่มเบียร์อาซาฮีที่บ้านเรากับของดั้งเดิมคนละเรื่อง

อีกอย่างตามที่ยายบ๊าบว่าไว้คือระยะการผลิตเบียร์  ยิ่งนานยิ่งรสชาติเปลี่ยน

ถ้าเจอร้านขายที่ขี้เหนียวไฟประเภทเช้าเสียบตู้แช่ เย็นถอดออกแถม
มีแดดส่อง เบียร์จะเกิดการบูดมีตะกอนงาย ดื่มไปมีโอกาสท้องเสียสูงครับ

55555 เออใช่เลยอ่ะ พี่มืด  ฮา

ไอ้แหล่งน้ำ  "บาดาล"  ใต้ดินเนี่ยะ  ต่างสถานที่  แร่ธาตุ มันก็แตกต่างกัน อ่ะ ฮา
อย่างโรง  "บางกระบือ"  ตรงนี้ เขาเคยพูดกันว่า  ดีที่สุด อ่ะ ฮา
เขาถึงทำ  "สิงห์"  ตรงนี้   แล้วยิ่งเป็น เบียร์สด ยี่ง  ห้อแรด อร่อยเหาะ  เลยอ่ะ ฮา

ไอ้เบียร์  " Fighting brand "  สองขวดร้อย สามขวดร้อย ฮา
คุณภาพเขาไม่ค่อย  "เคร่งครัด"  หรือ  เน้นเท่าไหร่ อ่ะ ฮา

แล้วอย่างที่พี่ยิ้มพูด  "ลีโอ"  ต่างโรงงาน รสชาดไม่เหมือนกัน อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #65 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 01:05:57 PM »

ที่สังเกตุมานะครับ ลีโอ ปทุม รสชาติออกจืดครับ.........ลีโอ ขอนแก่นจะขมกว่า แต่ไม่ถึงช้าง  Grin

อย่างลุงแป๋งเคยบอก Grin

สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #66 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 01:13:30 PM »

อย่างลุงแป๋งเคยบอก Grin

จริงครับจริงลีโออร่อยต้องขอนแก่น ลีโอปทุมเหมือนน้ำล้างขวด ยิ้มีเลศนัย

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #67 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 01:40:41 PM »

55555  ยายคุยเรื่อง  " Singha  "  ต่อดีกว่า อ่ะ ฮา 55555

การที่ "สิงห์"  เขาตัดสินใจ  Launch product ใหม่ ทำ 500 ml. มาขาย อะ ฮา
ยายคิดว่าเขาหา  " Segment "  หรือ ช่องว่างทางตลาดใหม่ อ่ะ ฮา
ไอ้ลำพัง  ทำ 630 หรือ 500 ml.  ค่าดำเนินการ การผลิต ต้นทุนเท่ากัน อ่ะ ฮา

ไอ้  630  กับ 500 ml.  เนี่ยะ มันมีที่มา ที่ไป แน่นอน อ่ะ ฮา

ยังจำเรื่อง  "ขวดเขียว" ได้มั้ย ตอน Kloster bier อ่ะ ฮา
เมื่อก่อนตอนที่  Heineken ยังไม่เข้ามาทำตลาด อ่ะ ฮา

ตอนนั้น  "สิงห์"  สั่งทุบ  ขวดเขียว ทิ้ง ทั้งตลาดของเก่า อ่ะ ฮา
คือเขาสั่ง "ร้านของเก่า" บอกว่า ถ้ามีขวดเขียว เขาซื้อหมด อ่ะ ฮา
ซื้อเอาไป "ทุบทิ้ง" ทุบเพื่อให้ขวดขาดตลาด  พอขวดไม่มี ก็บรรจุไม่ได้ อ่ะ ฮา

ตอนนี้  "เวร" มันหมุนกลับมาหาสิงห์ แล้ว อ่ะ ฮา
ไอ้ขวด "สีชา"  มันถูกเอาไปใส่  เหล้าขาว ของเสี่ยเจริญ อ่ะ ฮา
รวมถึงเอาไปใส่  ซี่อิ้ว  น้ำปลา ทินเนอร์ กอฮอ อ่ะ ฮา

รู้มั้ย ต้นทุน  ค่า "เป่าขวดใหม่"  ใบละเท่าใหร่ อ่ะ ฮา
ยายประเมินว่า  สอง ถึง ห้าบาท เลยอ่ะ ฮา
แต่ไอ้พวกซื้อของเก่า  ซื้อแค่  สลึง หรือ ห้าสิบสตางค์  อ่ะ ฮา

พอเสี่ยเจริญ ลงมาทำเหล้า ทำเบียร์ ฮา

เขาก็ซื้อ "เบอร์ลี่"  ปิดช่องทาง ยี่ห้ออื่น เลยอ่ะ ฮา

ทีนี้รู้หรือยัง  ทำมัยสิงห์  ต้องทำตลาดใหม่ อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

น่าสนใจครับตรงพูดถึง BJC แต่ยังไม่เข้าใจเรื่องทุบขวดเท่าไหร่ว่าจะเป็นประเด็นอะไร

5555  แหมพี่ T5  อ่ะ  ฮา 5555

ไอ้การที่ซื้อขวดเปล่า  ผ่านช่องทาง "รับซื้อของเก่า" ฮา
ซื้อเสร็จ  แล้วเอามาทุบทิ้ง  มันก็คือการ "กลั่นแกล้ง" กันต่อหน้าต่อตานั่นแหละ อ่ะ ฮา

พอไม่มีขวดเ่ก่า  "หมุนเวียน"  ก็ต้องสั่ง เป่า ขวดใหม่ อ่ะ ฮา
เสี่ยเจริญ  แกก็ดักอีกทาง  ซื้อ " BJC " มาเป็นของส่วนตัวเลยอ่ะ ฮา

ไอ้การต้องสั่งเป่าขวดใหม่ ทำให้ต้นทุนเพิ่มขึ้น อ่ะ ฮา

555 การทำอย่างนี้  เท่ากับเป็นการ " บล๊อค " สินค้าคู่แข่งอ่ะ ฮา 5555
สมมติต้นทุน5บาทต่อขวด ก็เพิ่มค่ามัดจ3บาทกับคนขาย แค่นี้น่าจะแก้ได้แล้วนะ
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #68 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 01:48:00 PM »

ก็ทำเบียร์ถุงสิยาย
Hero Member

« ตอบ #69 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 02:24:43 PM »

สมมติต้นทุน5บาทต่อขวด

ก็เพิ่มค่ามัดจ3บาทกับคนขาย
แค่นี้น่าจะแก้ได้แล้วนะ

55555  ยายฮา พี่ T5  สงสัยเป็น "มนุษย์ ต่างดาว"   อ่ะ  ฮา

เบียร์  เนี่ยะ  เขาไม่มีการ "มัดจำ"  ขวดร๊อกส์ อ่ะ ฮา
เป็นระบบ  " Take away หรือ Take home "  ทั้งหมดอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

แล้วถ้าต้อง  มีมัดจำ "ค่าขวด"  อ่ะ ฮา
ค่า  ขนย้าย  ส่งคืน  ส่งไปโรงงาน "บานตะเกียง" เลยอ่ะ ฮา

555  ท่าทางพี่  T 5  ไม่เคย บริโภค เบียร์ อ่ะ ฮา 555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #70 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 03:23:47 PM »

มัดจำขวดน่าจะมีแค่น้ำอัดลมครับ
ตอนเครื่องดื่มน้ำดำยี่ห้อดังที่มีปัญาหาเรื่องส่วนแบ่งกำไรไม่ลงตัว
แม่ค้าแถวบ้านโอดครวญกันไม่น้อย ต้องจำใจลงแบรนด์ใหม่ เพราะเขาไม่ยอมคทนมัดจำ ถึงอย่างนั้นก็ไม่ช่วยเรื่องยิอดเท่าไหร่
โค้กอยู่ดีๆ มีคนเอาเงินไปยัดใส่มือซะงั้น
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #71 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 03:38:12 PM »

บ่นกันจัง
เบียร์เก่า  เบียร์ไม่ดี
เบียร์เสื่อม-หมดอายุ ตกตะกอน
ที่นมที่บ้านไม่ยั๊กกะพากันบ่นยังงั้นยังงี้ มัง.... คิก คิก คิก คิก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
TUI 48
Sr. Member

คะแนน 332

« ตอบ #72 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 03:50:11 PM »

นั่นเป็นภาวะจำยอมอ่ะครับคุณครู..5555
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #73 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 03:54:17 PM »

ครูหมูคงไม่บ่นเรื่องนมหรอกมั่งครับ  เพราะนมที่บ้านครูหมูไม่ค่อยได้ใช้งาน คิก คิก

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
Hero Member

« ตอบ #74 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 03:59:49 PM »

บ่นกันจัง
เบียร์เก่า  เบียร์ไม่ดี
เบียร์เสื่อม-หมดอายุ ตกตะกอน
ที่นมที่บ้านไม่ยั๊กกะพากันบ่นยังงั้นยังงี้ มัง.... คิก คิก คิก คิก

ครูหมูคงไม่บ่นเรื่องนมหรอกมั่งครับ 
เพราะนมที่บ้านครูหมูไม่ค่อยได้ใช้งาน คิก คิก

55555 ท่าทาง หมดอายุ มานาน จน  " ราขึ้น"  แล้วหล่ะ  ลุงแป๋ง อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก แบร่

หัว...ฆรวย

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์