๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 05, 2024, 11:10:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การลงโทษของทหาร  (อ่าน 18232 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2004, 06:30:38 PM »

ผมว่า รด. เดี๋ยวนี้ไม่ฝึกไม่โหดเมือนก่อนครับ(ไปฝึกที่เขาชนไก่ปี3แค่3วัน) แต่ที่ผมผิดหวัง(ตอนฝึกภาคสนามเมื่อ3-4ปีก่อน)ยิงปืนHk33 คนละ8นัดเอง Cry

ตอนนั้นยุค IMF  ยังดีที่ได้ยิงนะครับ   ขนาดทหารที่เกณฑ์มาเข้ากองประจำการ    ฝึกเพื่อไปรบแท้ ๆ  ยังได้ยิงไม่ถึง 20 นัด
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2004, 06:43:02 PM »

ผมว่า รด. เดี๋ยวนี้ไม่ฝึกไม่โหดเมือนก่อนครับ(ไปฝึกที่เขาชนไก่ปี3แค่3วัน) แต่ที่ผมผิดหวัง(ตอนฝึกภาคสนามเมื่อ3-4ปีก่อน)ยิงปืนHk33 คนละ8นัดเอง Cry

ตอนนั้นยุค IMF  ยังดีที่ได้ยิงนะครับ   ขนาดทหารที่เกณฑ์มาเข้ากองประจำการ    ฝึกเพื่อไปรบแท้ ๆ  ยังได้ยิงไม่ถึง 20 นัด
ถามหน่อยครับทหารมีงบให้ไปเบิกลูกซ้อมยิงปืนรึเปล่าครับ ตกเดือนละกี่นัดครับ เพื่อฝึกฝีมือ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2004, 08:07:43 PM »

ถามหน่อยครับทหารมีงบให้ไปเบิกลูกซ้อมยิงปืนรึเปล่าครับ ตกเดือนละกี่นัดครับ เพื่อฝึกฝีมือ

ไม่ให้ตังค์หรอกครับ   แต่เรียกไปฝึกยิงปืนประจำปี แบบไม่ค่อย "ประจำ" เท่าไหร่
สามปีก่อน  ไปยิงปืนประจำปีที่สนาม สห. ถนนโยธี  เจอกับ ร.อ.นัทธี  นาคนัทธี  ที่เคยอยู่ทีมเดียวกันมา  แต่นัทธีเอาดีกว่าผมก็เลยติดทีมชาติอยู่หลายปี   มาเจอกันเลยมีรายการ ยิงพนันหาค่าข้าวกลางวัน   ตั้งแต่นั้นมา เขาเลยไม่เรียกผมไปฝึกยิงปืนประจำปีอีกเลย
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2004, 08:38:45 PM »

ไม่ให้ตังค์หรอกครับ   แต่เรียกไปฝึกยิงปืนประจำปี แบบไม่ค่อย "ประจำ" เท่าไหร่
สามปีก่อน  ไปยิงปืนประจำปีที่สนาม สห. ถนนโยธี  เจอกับ ร.อ.นัทธี  นาคนัทธี  ที่เคยอยู่ทีมเดียวกันมา  แต่นัทธีเอาดีกว่าผมก็เลยติดทีมชาติอยู่หลายปี   มาเจอกันเลยมีรายการ ยิงพนันหาค่าข้าวกลางวัน   ตั้งแต่นั้นมา เขาเลยไม่เรียกผมไปฝึกยิงปืนประจำปีอีกเลย

Grin Grin Grin ขอบคุณครับ  Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2004, 08:46:54 PM »

ผมเรียน ร.ด.ปี 1 ในโรงเรียนนายร้อยจปร.ครับ รุ่นแรกและรุ่นสุดท้าย
 เพราะหลังจากนั้น ก็ย้ายไปเขาชะโงกกันครับ นับว่าเป็นประสบการณ์ที่ดีมากๆครับ
คือไม่มีการทำโทษแบบไร้สาระน่ะครับ เวลาถูกทำโทษทั้งหมู่นี่จะรู้สึกว่า เออ! มันก็สมควรโดนนะ
เอ้า วิดพื้นกันเข้าไป ไม่เคยอาฆาตครูครับ
NIT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2004, 10:58:08 PM »

ไม่มีอะไรที่ทหารทำไม่ได้.. Cryทำไม่ไหว... Embarrassedทำไม่ทัน ... Huhตายเสียดีกว่าที่จะทิ้งหน้าที่        นึกถึงอดีตครับ ..........ขอเป็นกำลังใจให้เพื่อนทหารที่ปฏิบัติหน้าที่  3 
จังหวัดภาคใต้ครับ... Grin   
นรกบนดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของดาบยิ้มด้วยนะครับ

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2004, 12:13:25 AM »

พูดถึงการฝึกยิงปืน รด.สมัยผมเรียน ปี1 ปี2 ด้ยิงเจเกอร์ครับ .22 ทำเลียนแบบเอ็มสิบหกยิงมันส์ดี...

เสียง..แป๊ก.ๆๆ.ๆ......เล็งง่าย พอมาปีสาม.....ได้ยิง....HK.....  นึกว่าไม่ต่างกันมาก ยิงปังแรก......

มันไม่เหมือนในหนังแฮะ เสียงดัง....ฉิบ.....ทนยิงจนครบ 15 นัด.....หูนี่อื้อเลย.......

แล้วทำไมพี่เสนัด  ได้ยิง แค่ 8นัด เอง อ่ะครับ......ยุคไอเอ็มเอฟ..เหมียนกันเลย

ชีวิตเรา เราเลือกหนทางเอง โปรดใช้วิจารณญาน ไม่ต้องมาวิจารณ์ เพราะเราไม่ฟัง
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2004, 07:40:03 AM »

Grinผมไม่คิดว่าเป็นการลงโทษครับ...เป็นการฝึกมากกว่า...ฝึกมีความอดทน...ไม่ว่าจะเป็นความเหนื่อย...ความกดดัน...การระงับอารมย์...วินัย...ผมเป็นทหารเกณฑ์เมื่อปี2527 ในปีนั้น ฝึกหนักกว่าปกติ...เพราะมีเหตุการณ์บ้านร่มเกล้า...ช่องบก...รออยู่...ทหารที่จะปลดในปี2528 ต้องเลื่อนการปลดประจำการไปอีก 6 เดือน...รุ่นนี้มีกำไร เป็นทหาร 2 ปีครึ่ง...จากนั้นไม่กี่เดือนถูกส่งไปประจำการที่ชายแดนทางอิสานใต้...ผมถึงรู้คุณค่าของการฝึก...ครูฝึกที่เคี่ยวๆ ก็ไปรบด้วยกัน...รักกันเหมือนพี่น้อง...ยามเหนื่อย...ยามหิว...ยามเจ็บ...ช่วยเหลือกัน...ดูแลซึ่งกันและกัน...รู้ว่าอารมย์ที่ผมเคยเจอเมื่อตอนฝึกเป็นละครฉากหนึ่งเท่านั้น...แต่เล่นสมบทบาทมากไปหน่อย...คำพูดคำนึงที่ผมเห็นด้วยสุดลิ่มทิ่มประตูคือ...เสียเหงื่อในสนามฝึก   จะไม่เสียเลือดในสนามรบ... Wink Wink

aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2004, 08:36:04 AM »

พูดถึงการฝึกยิงปืน รด.สมัยผมเรียน ปี1 ปี2 ด้ยิงเจเกอร์ครับ .22 ทำเลียนแบบเอ็มสิบหกยิงมันส์ดี...

เสียง..แป๊ก.ๆๆ.ๆ......เล็งง่าย พอมาปีสาม.....ได้ยิง....HK.....  นึกว่าไม่ต่างกันมาก ยิงปังแรก......

มันไม่เหมือนในหนังแฮะ เสียงดัง....ฉิบ.....ทนยิงจนครบ 15 นัด.....หูนี่อื้อเลย.......

แล้วทำไมพี่เสนัด  ได้ยิง แค่ 8นัด เอง อ่ะครับ......ยุคไอเอ็มเอฟ..เหมียนกันเลย
ตอนผมเรียน รด ปี1-2ไม่เคยยิงกระสุนจริงเลยแม้แต่นัดเดียว  พอ รด.ปี3เมื่อปี2522 ฝึกภาคสนามที่เขาชนไก่ ก็ได้ยิงHK33แค่8นัด ตั้งศูนย์3นัด ยิงเก็บคะแนน5นัด ต้องเก็บปลอกมาคืนให้ครบ8นัดด้วย Tongue
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2004, 12:50:09 PM »

http://web.schq.mi.th/~mid/crime.htm
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2004, 12:51:23 PM »

http://web.schq.mi.th/~mid/ethics.htm
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2004, 12:52:38 PM »

http://www.schq.mi.th/knowledge.htm
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2004, 06:44:45 PM »

http://www.schq.mi.th/knowledge.htm

ข้อความเกี่ยวกับกฎอัยการศึก  จาก url ข้างต้นยังไม่ค่อยสมบูรณ์นัก  อาจจะทำให้เข้าใจผิดได้
มาตรการต่าง ๆ ของกฎอัยการศึก  ไม่ใช่อยากจะใช้อะไร ก็ทำได้ตามสบาย   จะต้องเป็นการใช้เพื่อสนับสนุนการปฏิบัติทางยุทธการเท่านั้น  ไม่ใช่เพื่อความสะดวกทางธุรการ  เช่นการ "ยึด"  ก็ต้องยึดมาเก็บรักษาไว้ เพื่อไม่ให้ฝ่ายตรงข้ามเอาไปใช้ประโยชน์   จะเอามาใช้เองตามอำเภอใจไม่ได้   หรือการ "เกณฑ์" ก็ไม่ใช่ไปแย่งข้าวของชาวบ้านมาใช้งานได้ตามสบาย   แต่ต้องออกรายการของที่จะเกณฑ์ให้ฝ่ายปกครองไปนำมาให้  และมีการตีราคา  ถ้ายังไม่มีเงินให้เขา ก็ต้องออกหนังสือสำคัญให้เขานำมาเรียกเก็บเงินได้
และคำว่า "เจ้าหน้าที่ฝ่ายทหาร" ตามกฎอัยการศึก  ก็ไม่ได้หมายถึงทหารทุกคน   แต่หมายถึงเฉพาะผู้ที่กฎอัยการศึกกำหนดตำแหน่งเอาไว้   ซึ่งในกรณีนี้ อาจจะเป็นท่านแม่ทัพภาค เพียงคนเดียวก็ได้
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2004, 08:01:38 PM »

ไม่ทราบว่าใครจะจำคำสอนของครูฝึกอำมหิตได้ไหมครับ  "ฝึกมากตายน้อย  ฝึกน้อยตายมาก" Shocked Shocked

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2004, 05:53:37 PM »

ผมคงเรียนรุ่นหลัง พี่นรกบนดิน ละครับ เท่าที่ทราบมา รุ่นหลังจากผมก็ได้ยิงไม่เกินนี้ครับ   Grin

ตอนผมเรียน รด ปี1-2ไม่เคยยิงกระสุนจริงเลยแม้แต่นัดเดียว  พอ รด.ปี3เมื่อปี2522 ฝึกภาคสนามที่เขาชนไก่ ก็ได้ยิงHK33แค่8นัด ตั้งศูนย์3นัด ยิงเก็บคะแนน5นัด ต้องเก็บปลอกมาคืนให้ครบ8นัดด้วย Tongue
ของผมไม่ต้องเก็บปลอกคับ แต่ยิงไม่ดีโดนไขขวงเขกหัว(ใส่หมวกเหล็กโดนเขกดังเป๊ง)  แต่โดนใช้ให้ดับไฟนาปาม ตอนดูก็สนุกดี แต่ตอนดับนี้ร้อนฉะมัด (เล่นระเบิดสนามฟุตบอลที่มีหญ้าแห้ง)แต่สนุกดีครับเรียน รด.
อ้างถึง

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์