๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 05, 2024, 05:34:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การลงโทษของทหาร  (อ่าน 18230 ครั้ง)
นรกบนดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของดาบยิ้มด้วยนะครับ

« เมื่อ: ตุลาคม 10, 2004, 10:31:15 PM »

เรียนถามคุณอา สุพินท์ กับคุณอา มะขิ่นเป็นพิเศษครับว่า (พี่น้องท่านอื่นแจมได้นะครับ Grin)

การสั่งลงโทษต่างๆ โทษหนักเบาต่างกันไป

แต่ในกรณีที่สั่งเลียโต๊ะให้สะอาดเคยมีมั๊ยครับ แล้วสั่งในกรณีทำผิดอย่างไรครับ  (ยกเว้นการฝึก)

ส่วนเรื่อง มุดถังอุจจาระ สำหรับผมคิดว่าเหมาะสมให้ทำครับ เอาไปใช้ในการรบได้ด้วยครับ

แต่ไอ้เลียโต๊ะเนี่ย ไม่ทราบประโยชน์จริงๆ

ชีวิตเรา เราเลือกหนทางเอง โปรดใช้วิจารณญาน ไม่ต้องมาวิจารณ์ เพราะเราไม่ฟัง
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 220

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2004, 10:42:55 PM »

Lips Sealed นิดหน่อยครับ เลียโต๊ะ  คงความผิดไม่ร้ายแรง  เช่น ทานอาหารเลอะเทอะ  หรือกรณีที่ใกล้เคียงกันนี้  ไม่รักษาความสะอาด

เป็นการลงโทษโดยการสั่งด้วยวาจาให้ปฏิบัติ  ส่วนมากการลงโทษกรณีแปลกๆ แบบนี้จะเดาสาเหตุการลงโทษออกครับ 

คงไม่มีประโยชน์ครับ  ( เพราะบนโต๊ะคงจะไม่มีสารอาหารที่ร่างกายต้องการสักเท่าไร อิ อิ )  แต่จะทำให้เกิดระเบียบวินัยของทหาร

ทำให้รู้ว่าถ้าเราทานไม่สะอาด  ผลจะต้องถูกเลียโต๊ะหรือลงโทษ  เป็นการเขียนเสือให้วัวกลัวและเกิดการหลาบจำ  ต่อไปจะได้ไม่มี

อีกครับ 

ดอนเมือง​1
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2004, 10:48:39 PM »

แบบถูกกฎหมาย มี 5 อย่างเท่านั้น
ภาคทัณฑ์    คาดโทษไว้
ทัณฑ์กรรม   ดองเวร หรือสั่งให้ออกกำลัง  บางทีก็เรียกว่าซ่อม  หรือ แด....ก
กัก               จำกัดที่อยู่
ขัง               เอาตัวใส่ห้องขัง
จำขัง           ส่งไปขังในเรือนจำ
นอกจากนี้   เป็นเรื่องที่ผิดกฎหมาย
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 220

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2004, 10:52:52 PM »

อ้างถึง
แบบถูกกฎหมาย มี 5 อย่างเท่านั้น  นอกจากนี้   เป็นเรื่องที่ผิดกฎหมาย

ขออนุญาติครับท่านผู้การ  กฏหมายที่ว่านี้คือกฏหมายทหาร  ไม่ใช่กฎหมายพลเรือนถูกต้องหรือเปล่าครับ 

แต่สำหรับการลงโทษที่นอกเหนือจากนี้ ถึงจะผิดแต่ถ้าอยู่ในหลักสูตรต่างๆ ก็ถือว่าเป็นเรื่องปกติถูกต้องหรือไม่ครับ

ดอนเมือง​1
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2004, 11:04:52 PM »

ถ้าลองเป็นกฎหมายแล้ว  ก็ต้องปฏิบัติด้วยกันทั้งหมด ทั้งทหารและพลเรือน   แต่ก็มีกฎหมายบางอย่างที่ใช้ลงโทษเฉพาะบุคคลบางกลุ่มเท่านั้น  เช่นความผิดต่อตำแหน่งหน้าที่ราชการ  คนมีสิทธิทำผิด ก็ต้องเป็นข้าราชการ  หรือความผิดตามประมวลกฎหมายอาญาทหาร   คนมีสิทธิทำผิด ก็ต้องเป็นทหารเท่านั้น
มาตรการแปลก ๆ ในหลักสูตรรบพิเศษ  ก็ไม่มีข้อยกเว้น   เพียงแต่หลักสูตรรบพิเศษทุกหลักสูตร ไม่เคยบังคับให้ใครเข้าไปเรียน  ทุกคนสมัครใจทั้งนั้น  และรู้อยู่แล้วว่าต้องพบกับอะไรบ้าง   เมื่อย่างเท้าเข้าไป นอกจากต้องฝากยศตำแหน่งไว้ข้างนอกแล้ว  สิทธิมนุษยชนในฐานะนักเรียน  = ศูนย์
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2004, 11:18:33 PM »

กรณีนี้ ใช้ได้ทั้งคำว่า "สูญ" และ "ศูนย์"  Cheesy

วสี
นัตถิ ปัญญา สมา อาภา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1178

^_^

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2004, 07:09:49 AM »

Shocked ท.ทหารเข้มแข็งเสมอ... Shocked

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2004, 07:45:57 AM »

แบบถูกกฎหมาย มี 5 อย่างเท่านั้น
ภาคทัณฑ์    คาดโทษไว้
ทัณฑ์กรรม   ดองเวร หรือสั่งให้ออกกำลัง  บางทีก็เรียกว่าซ่อม  หรือ แด....ก
กัก               จำกัดที่อยู่
ขัง               เอาตัวใส่ห้องขัง
จำขัง           ส่งไปขังในเรือนจำ
นอกจากนี้   เป็นเรื่องที่ผิดกฎหมาย

เป็นไปตามที่พี่สุพินท์กล่าวครับ.....................เป็นไปตาม กม.

ถ้าลองเป็นกฎหมายแล้ว  ก็ต้องปฏิบัติด้วยกันทั้งหมด ทั้งทหารและพลเรือน   แต่ก็มีกฎหมายบางอย่างที่ใช้ลงโทษเฉพาะบุคคลบางกลุ่มเท่านั้น  เช่นความผิดต่อตำแหน่งหน้าที่ราชการ  คนมีสิทธิทำผิด ก็ต้องเป็นข้าราชการ  หรือความผิดตามประมวลกฎหมายอาญาทหาร   คนมีสิทธิทำผิด ก็ต้องเป็นทหารเท่านั้น
มาตรการแปลก ๆ ในหลักสูตรรบพิเศษ  ก็ไม่มีข้อยกเว้น   เพียงแต่หลักสูตรรบพิเศษทุกหลักสูตร ไม่เคยบังคับให้ใครเข้าไปเรียน  ทุกคนสมัครใจทั้งนั้น  และรู้อยู่แล้วว่าต้องพบกับอะไรบ้าง   เมื่อย่างเท้าเข้าไป นอกจากต้องฝากยศตำแหน่งไว้ข้างนอกแล้ว  สิทธิมนุษยชนในฐานะนักเรียน  = ศูนย์

ข้าราชการทหาร นอกจากจะต้องปฏิบัติตนตาม กม.เหมือนประชาชนทั่วๆไปแล้ว....................

ในการทำงาน จะรองรับด้วย พ.ร.บ.ข้าราชการทหาร..................กฏ ระเบียบที่ทางกระทรวงกำหนด (กฏกระทรวงกลาโหม).............และที่ไมเหมือนข้าราชการหมวดอื่นคือ แบบธรรมเนียมทหาร

การลงโทษแปลกๆ ที่หลายๆคนได้ยินได้ฟังมา..................ถือว่าเป็นการลงโทษที่ ผิดทั้ง กม. กฏระบียบ รวมทั้ง แบบธรรมเนียมของทหาร.................หากการลงโทษนั้นๆ ใช้ในเวลาปฏิบัติงานปกติธรรมดาๆ...............

หากแต่ถ้าอยู่ในนโยบาย คำสั่ง ..................เพื่อวัตถุประสงค์สำหรับสร้างความอดทน(แบบผิดมนุษย์) ให้เกิดขึ้นในจิตใจของผู้รับการฝึก.................เรื่องนี้ ทางทหารถือว่าชอบธรรม แต่การกระทำจะต้องไม่ใช่เรื่องที่อาฆาตมาดร้าย หรือกลั่นแกล้งกัน...............ซึ่งผู้บังคับบัญชาที่เหนือกว่าของผู้สั่ง จะต้อง ควบคุมกำกับดูแลให้ทั่วถึง................ซึ่งก็มีเหมือนกันบ่อยๆ ที่กระทำกันจนเกินเลย แล้ว ทั้งคนสั่งและผู้รับผิดชอบ โดนสอบสวนลงโทษ เพราะนายที่เหนือกว่าตรวจพบ หรือได้รับการร้องเรียน..............

อย่างในการฝึกพิเศษต่างๆ ตามที่พี่สุพินท์กล่าว..................คนรับการฝึก เป็นผู้ ร้องขอ เข้ารับการฝึก เขาไม่ได้ง้อให้เข้ามา.....................ดังนั้นความกดดันทั้งปวง จะโหมกระหน่ำอย่าง"เต็มเครื่อง".......ทนไม่ไหวก็ลาออกไป

ช่วงที่ผมเข้าเรียนโรงเรียนทหารใหม่ๆ......................อยากจะลาออกวันละหลายหน..............แต่มันก็ไปของมันได้ Wink...........

ทหาร เป็นผู้ถืออาวุธอยู่ในตัวเอง
ทหาร เป็นผู้ทำหน้าที่ ต่อสู้อริราชศัตรูผู้รุกราน รวมทั้งต้องปกป้อง ประชาชน บ้านเมืองและ ราชบัลลังค์
ทหาร จึงต้องเป็นผู้ที่มี กฏ ระบียบ วินัย ในตนเอง รวมทั้ง จิตสำนึกในการปฏิบัติหน้าที่ที่ไม่เหมือนใคร
หาก ทหารไม่มีจิตสำนึก ไม่มีวินัยในตนเอง
กองทหารนั้น ก็ไม่ต่างจากกองโจร

เป็นทหาร ได้อะไรมากกว่าที่คุณคิด Grin Grin Grin

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
นรกบนดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของดาบยิ้มด้วยนะครับ

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2004, 09:15:14 AM »

แม๊ฟังจาก คุณอาทั้งสองอธิบายแล้วรู้สึกฮึกเหิม เหมือนสมัยเรียน รด เลยครับ 

สมัยอยู่ปี1 มีการรับนักศึกษาใหม่ด้วยครับ พิธีรับหมวก อา... ตอนนั้นอายุ 15-16 ได้รับรู้รสชาติการเป็นทหารอย่างเต็มๆ วิ่งกันป่าราบ วิดพื้นลุกนั่ง กลิ้งซ้ายกลิ้งขวา หญ้าที่ขึ้นท่วมหัวราบพณาสูญ
อา......

นั่นล่ะครับด้วยความเป็นเด็กวัยรุ่น มีเด็กบ้านๆ คือเด็กต่างอำเภอมาฝึกด้วยครับ

ไม่รู้คิดยังไงคงเพราะความไม่รู้ เด็กสองคนดันไปหัวเราะครูฝึก......

ครูฝึกถาม..      เอ็ง2คนหัวเราะอะไร...

เด็กสองคน  ..ผมหัวเราะครูครับ

ครูฝึก....  ทำไม.....

เด็กสองคน   ครูหัวล้านครับ........    นรก!!!

สองคนนั่นโดน แด.........ก.. กันแบบสุดๆ พวกผมได้แต่ยืนมอง....คิดในใจว่า ทำไมมึ...งถึงพูดแบบนั้นวะ......

รุ่นพี่ผมสอนว่า อย่าขัดใจครู ครูสั่งทำอะไรทำตามอย่างเดียวและรวดเร็ว ลงน้ำ มุดท่อ ทำให้ไว
ไม่มีบ่นจะปลอดภัย... Cheesy Cheesy

ตอนปีสาม ปีสุดท้าย.......   ตอนเข้าค่ายผมคิดว่าโดนหนักสุดๆในสมัยเรียน รด.แล้ว..........

จะมีการตั้งรับ เข้าตี และสุดท้ายอะไรไม่ทราบ แต่มันเหมือนการฝึกจู่โจมพิเศษแบบย่อมๆ.....

มีครูฝึก หมวกแดง มีตรา เสือคาบดาบติดหน้าอกกันทุกคนเลย มาช่วยฝึก..........

การรับธง........... เอาท่อนซุง...1คนโอบ...มาทำเป็นธง ให้นักเรียนแบก.....หลังแทบหัก

พิธีก่อนรับธง.. ครูหมวกแดง.. ก็ให้พวกเรา ..ม้วนหน้า.. ช่วยกันล้มหญ้า.. กอดคอกันลุกนั่ง

วิดพื้นท่าเตรียม....เอาแบบพอเหงื่อชุ่มๆ ...................

พอตกเย็น...... ก้มีการลาดตระเวณ ซุ่มโจมตี..........พอฝึกเสร็จ.....ครูฝึก....ก็บอกว่า....จะพาไปดู

....มนุษย์ต่างดาวกัน....พอไปถึงที่หมาย......ก้ให้ไปว่ายโคลนกันในคู........มีครูฝึกเอาทานมะพร้าว..

ไล่หวดอยู่ไวๆ(พอท้วมๆ  เพราะเห็นเป็นนักศึกษา)   ......ในที่สุดผมก็เห็นมนุษย์ต่างดาวครับ Grin Grin

อากาศในวันนั้น หนาวมาก เดือนมกราคม... ผมจำได้.. ว่ายโคลนตอนเที่ยงคืน.............

พอเปียกโคลน......มันก็หนาวแบบสั่นสะท้าน.... เพราะเสื้อผ้าเปียกติดอยู่.........คิดว่าหนาวที่สุดในชีวิตแล้ว........

ต่อจากนั้นครูฝึกก็ให้นอนพัก................ ประมาน2-3ชั่วโมง ก็ปลุกให้ตื่น....แล้วให้ตั้งแถว......

แล้วฝึกการหลบหนี......... โดยการให้วิ่งหนีครูฝึก ...... พวกผมก้ต่างคนต่างวิ่งไป...........

อุแม่เจ้าผมคิดว่าผมตายครับ.............เพราะดันตกลงไปในหลุมลึก........คิดว่าเป้นบ่อน้ำที่ชาวบ้าน
ขุดไว้ใช้..........

ที่ใหนได้พอผมตกลงไปกลิ้งลงไปหลุนๆ..........ตะโกนสุดเสียงเลย เฮ้ยยย...กูตกบ่อ ช่วยด้วยยยยย

แล้วมีเสียงข้างๆในหลุมว่า  มึงจะร้องเสียงดังทำไมวะ เดี๋ยวครูฝึกก็แห่กันมาจับหรอก.... Grin Grin

มันเป็นหลุมที่ชาวบ้านขุดไว้เพื่อเผาถ่าน.........กระมังครับ..... แล้วมีคนตกลงไป.....ก่อนผม...

อันนี้ก็ฟังจากเพื่อน ที่ไปเข้าค่ายก่อนผม....... ผมเป็น..ชุดที่สอง... เพื่อนบอกว่าถ้าเจอครูฝึกอย่า..

อย่า...ออกไปเป็นอันขาด......ไม่งั้นเจอแน่ๆ.......

ขณะที่หนีอยู่นั้น   ผมลงไปหมอบข้างทาง .........แล้วข้างๆก็มีเด็กบ้านๆ..........คนนึง......

พอครูฝึกกำลังใกล้เข้ามา.........เค้าได้พูดกับผมว่า....

เด็กบ้านๆ.... เฮ้ยครูมา กูว่า เราไปมอบตัวดีกว่าว่ะ....แสดงความเป็นลูกผู้ชาย......กล้าหาญ..

ผม..    เฮ้ยอย่าดีกว่า....... เชื่อกูเถอะ......ไม่งั้นมึง....ซวยแน่

เด็กบ้านๆ...   กูไปล่ะ.....กล้าทำกล้ารับแบบลูกผู้ชาย (ครูให้สถานการณ์การหลบหนีข้าศึกมา..มันคงไม่รู้....อีกแล้ว)

ผม....เฮ้ย....อย่า..

เด็กบ้านๆ.....วิ่งออกไปหาครูฝึกที่ขับรถตามมา........

เด็กบ้านๆ....ครูครับ....ผมมามอบตัว...

ครู ......   ดีมาก งัน...มึงแก้ผ้า....เดี๋ยวนี้ เร็วๆ....เอารองเท้าแขวนคอไว้ด้วย

เด็กบ้านๆ ..... ฮ๊า.... Shocked Shocked Shocked Shocked

ครู     ฮ๊า..อะไร เดี๋ยวโดนๆ.......  แก้ผ้าเร็วๆ....

ผมได้แต่หมอบ.......ดูเพื่อน....เด็กบ้านๆ....แก้ผ้า..จนไม่เหลืออะไร..แล้วก็รีบจากไปโดยเร็ว

นั่นคือ ประสบการณ์ เรียน รด ของผมครับ  ใครมีประสบการณ์ ทหารดีๆ เล่ามาสู่กันฟังมั่งนะครับ

ผมชอบนะครับ  มีอะไรเล่าให้เพื่อนฟัง ได้สิทธิด้วยครับ  Wink Wink Wink

ชีวิตเรา เราเลือกหนทางเอง โปรดใช้วิจารณญาน ไม่ต้องมาวิจารณ์ เพราะเราไม่ฟัง
evil 01
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2004, 11:49:42 AM »

ตอนฝึกก้อนึกอยากปาดคอครูฝึกเหมือนกัน  แต่ตอนหลังใด้ใช้จริงเลยรู้ว่ามันมีประโยชน์     ต้องขอกราบขอคะ มาท่านครูฝึกที่ผมคิดปาดคอจริงๆครับ Smiley
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2004, 03:53:13 PM »

สมัยผมฝึกที่เขาชนไก่ ผมว่าโหด เหมือนกันนะ
แต่กะครูไม่ยักกะโกรธแฮะ เพราะแกตวาด ตะโกนยังไง
หรือสร้างความกดดันใดๆ ... ก็ยังมีช่องว่างระหว่างครูกะนักศึกษาวิชาทหาร
แกยังรักษาระยะห่างระหว่างครูกะ นศท.

แต่กะเพื่อน นศท. บางคน(กองร้อยของผม มี2-3โรงเรียน ผสมได้1กองร้อย) ที่มาจาก ร.ร. อื่น
มันช่างกวนโอ๊ย..ย..ย...ดีจริงๆ
เราเหนื่อยๆ มันก็มึงมาพาโวย ล้งเล้งเป็นเจ๊ก ตื่นไฟ ให้ครูฝึกทำโทษทั้งกองร้อย
ถ้ามีการเตะ งานนั้น คงเตะกันจ้าละหวั่นเฉพาะ นศท. ในกองร้อยนั่นแหละ
 Grin Grin Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

อั้มแมน
ดื่มไวน์เพื่อ สุขภาพ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

รักคนดี หนีคนเลว

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2004, 04:24:57 PM »

สมัยผมฝึกที่เขาชนไก่ ผมว่าโหด เหมือนกันนะ
แต่กะครูไม่ยักกะโกรธแฮะ เพราะแกตวาด ตะโกนยังไง
หรือสร้างความกดดันใดๆ ... ก็ยังมีช่องว่างระหว่างครูกะนักศึกษาวิชาทหาร
แกยังรักษาระยะห่างระหว่างครูกะ นศท.

แต่กะเพื่อน นศท. บางคน(กองร้อยของผม มี2-3โรงเรียน ผสมได้1กองร้อย) ที่มาจาก ร.ร. อื่น
มันช่างกวนโอ๊ย..ย..ย...ดีจริงๆ
เราเหนื่อยๆ มันก็มึงมาพาโวย ล้งเล้งเป็นเจ๊ก ตื่นไฟ ให้ครูฝึกทำโทษทั้งกองร้อย
ถ้ามีการเตะ งานนั้น คงเตะกันจ้าละหวั่นเฉพาะ นศท. ในกองร้อยนั่นแหละ
 Grin Grin Grin

ผมก็ไปมานะเขาชนไก่อ่ะ ไม่โหดเท่าไหร่ แต่ ได้  ของแถมกลับบ้านมาด้วยอ่ะ เค้ารียกว่าไร น้า !!!! เป็นตรงหว่างขาไง  เห้อๆ โดน ซีม่าไป หายเลยแต่ขอบอกว่า แสบโคตรๆ แต่มันส์ดี ตอนแกะออกมาเป็นแผ่นๆ

www.rodyok.net  01-5675456
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2004, 04:35:51 PM »

สมัยผมก็เหมือนท่านซับ..ครับ
แต่เพิ่มมีซุปเปอร์แมนให้ดูด้วยครับ..... Grin
ตกกลางคืน ครูฝึกเรียกมาซ่อม.... Grin
ให้ใส่ กกน. ไว้นอกชุดฝึกมีผ้าขาวม้าพูกคอ...
วิ่งกันเป็นกองร้อย... Grin Grin
นรกบนดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2004, 06:04:05 PM »

ผมคิดว่าเรียน รด. ดีกว่าถึงเวลาเกณท์แล้วไปเป็น เพื่อนรุ่นพี่ผมบอกว่าโหดมาก ไม่ปราณีปราศัยเลยครับ ..........มีมุดถังอุจจาระด้วย เพราะหนีเวร ถือว่าเป็นโทษร้ายแรง........

คือให้ถอดเสื้อผ้า  มุดถังอุจจาระมิดหัว นอนตากแดดให้แห้ง ....แล้วใส่เสื้อผ้าทำงานต่อ.....

การกลับบ้านแล้วมาช้า เช่น ปล่อยเย็นวันศุกร์ อาทิตย์เย็นกลับ แต่มาวันอังคาร ยังโดนเล่นน้อยกว่าขาดเวร หนีเวร อีกครับ...... Wink

เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2004, 06:16:10 PM »

ผมว่า รด. เดี๋ยวนี้ไม่ฝึกไม่โหดเมือนก่อนครับ(ไปฝึกที่เขาชนไก่ปี3แค่3วัน) แต่ที่ผมผิดหวัง(ตอนฝึกภาคสนามเมื่อ3-4ปีก่อน)ยิงปืนHk33 คนละ8นัดเอง Cry

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
หน้า: [1] 2
  พิมพ์