มารยาทการใช้เวปบอร์ด สิ่งไหนขาด สิ่งไหนเกินมาช่วยกันแก้ไขครับ

(1/22) > >>

ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป:
ช่วงหลังๆมานี้ ได้ยินพี่ๆผู้ใหญ่ในเวปท่านออกมาบ่นหลายครั้งแล้วครับ

เลยขออนุญาตออกมากระตุ้นให้ฉุกคิดกันสักหน่อย ในฐานะสมาชิกที่ยังต้องอ่านต้องเขียนกันอีกนาน

1. การเคารพและให้เกียรติต่อผู้อื่น โดยเฉพาะเมื่อเราขอรับความช่วยเหลือจากเขา ทั้งทางหน้าบอร์ด และทาง PM

ข้อขัดข้อง.... ใช้ภาษาห้วน ไม่มีคำขอบคุณ ขอโทษ ขออนุญาต ฯลฯ
    ตัวอย่าง...      "เอ่อ อยากทราบว่า ปืน...ดีไหม", "
    การแก้ไข....   "มีเรื่องรบกวนสอบถาม .... ขอบคุณครับ"  แค่ใส่คำว่า"ครับ", "ขอบคุณ" ลงไป น่าอ่านกว่าครับ
    หมายเหตุ....   ข้อนี้สำคัญมาก คนไทยมีวัฒนธรรม มีความอ่อนน้อมถ่อมตน รู้สัมมาคารวะ  อย่าให้ใครว่าได้ว่าขาดการอบรม

2. ขาดการค้นคว้าขวนขวาย ช่วยเหลือตัวเองในเบื้องต้น

ข้อขัดข้อง ... ตั้งกระทู้ถามเลย โดยไม่พยายามใช้ช่องค้นหาให้เกิดประโยชน์
    ตัวอย่าง ...    ปืน.....ดีไหมครับ
    การแก้ไข...   ในช่องค้นหาด้านบน ใส่สิ่งที่ต้องการทราบ จะมีกระทู้ที่เกี่ยวข้องออกมา
                       ค่อยๆศึกษาในเบื้องต้น ซึ่งมักตอบคำถามพื้นๆได้เกือบหมด ติดขัดเรื่องใดค่อยสอบถามอีกครั้ง

3. มาทีหลัง..ซ้ำเรื่องเก่า

ข้อขัดข้อง ... อ่านกระทู้หน้าสุดท้ายหน้าเดียว แล้วถามซ้ำเรื่องเก่าที่คุยจบไปแล้วตั้งแต่หน้าแรก
    ตัวอย่าง ...    ......."ผมจะหาอ่านที่ไหนใด้ ฯลฯ"  (อยากจะตอบว่าก็หน้าแรกของกระทู้นี้นี่แหละ)
    การแก้ไข...   ค่อยๆอ่านกระทู้ตั้งแต่ส่วนต้น เพราะเมื่อเพื่อนสมาชิกมีปัญหาสอบถาม ผู้รู้จะให้คำตอบหรือสิ่งอ้างอิงไว้แล้ว

4. ภาษาวิบัติ วัยรุ่นเกินเหตุ

ข้อขัดข้อง ... ใช้ภาษาวัยรุ่นมากเกินไป เกินงาม
    ตัวอย่าง ...    ......."ปี้ฮับ ป๋มอยากซาบว่า .......โดนยิงแย้วหัวจายยางเต้งไหมคับ"  
    การแก้ไข...   ใช้ภาษาให้ถูกต้อง อย่างน้อย เป็นคนใหม่ ใช้ภาษาสุภาพไว้ก่อน ไม่มีใครว่าได้ครับ

5. คิดว่าเวปบอร์ดเป็นที่ไม่มีตัวตน อยากเป็นใคร ทำอะไรก็ได้

ข้อขัดข้อง ... ขาดความเกรงใจ แสดงออกด้วยความก้าวร้าว ประชดแดกดัน เสียดสี ฯลฯ
    ตัวอย่าง ...     ใช้คำพูดไม่สุภาพ ดูถูก ดูหมิ่น ถากถาง แสดงด้านมืดในจิตใจ เมื่อเกิดความขัดแย้งทางความคิด
    การแก้ไข...    เวปบอร์ด อวป. ประกอบด้วยบุคคลหลายสาขาอาชีพ มีความรู้ความสามารถแตกต่างกัน
                        เมื่อความคิดไม่เหมือนกัน ไม่จำเป็นต้องแสดงออกด้วยความหยาบคายครับ ใช้เหตุและผลคุยกันดีๆ

ผมคิดออกเท่านี้ รบกวนเพื่อนสมาชิกช่วยเพิ่มเติม สิ่งที่คิดว่าไม่เหมาะสม ควรแก้ไข

เพื่อจะได้ร่วมกันใช้เวปบอร์ดอย่างมีความสุขครับ

ขอบคุณครับ

Don Quixote:
ช่วยกันสร้่างความเป็นวิชาการครับ ไม่โพสฟันธงทั้งที่ไม่รู้จริง หรือไม่แน่ใจครับ ไม่ตอบก็ไม่มีใครว่า ตอบช้าเพราะตรวจกับตำราก่อนก็ไม่มีใคว่ามีแต่คนขอบคุณ

โซ้ยตี๋:
อ้างจาก: ทัดมาลา ที่ สิงหาคม 07, 2007, 12:56:07 PM

......................

2. ขาดการค้นคว้าขวนขวาย ช่วยเหลือตัวเองในเบื้องต้น

................
ขอบคุณครับ

ค้นหาดูก่อนครับ บางคำถาม ถามซ้ำๆ พี่ๆหลายท่านตอบแล้วตอบอีก ท่านก็เบื่อเหมือนกันนะครับ  ;D

อีกเรื่องก็คือ ตรวจสอบตัวเองก่อน ว่ารู้จริงแค่ไหน รู้แล้วค่อยตอบก็ไม่สายครับ ดีกว่าให้เพื่อนๆ น้องๆ รู้ผิดๆไปเรื่อย

;D ;D ;D

Ro@d - รักในหลวง:
ดีครับ . ต่างสถานที่ ก็ต่างวัฒนธรรม

เวป อวป. อยู่ใน ครรลอง ของความเป็นสุภาพชน .   :)

Daimyo:
อ้างจาก: โซ้ยตี๋ ที่ สิงหาคม 07, 2007, 02:16:10 PM

อ้างจาก: ทัดมาลา ที่ สิงหาคม 07, 2007, 12:56:07 PM

......................

................
ขอบคุณครับ

ค้นหาดูก่อนครับ บางคำถาม ถามซ้ำๆ พี่ๆหลายท่านตอบแล้วตอบอีก ท่านก็เบื่อเหมือนกันนะครับ ;D

อีกเรื่องก็คือ ตรวจสอบตัวเองก่อน ว่ารู้จริงแค่ไหน รู้แล้วค่อยตอบก็ไม่สายครับ ดีกว่าให้เพื่อนๆ น้องๆ รู้ผิดๆไปเรื่อย

;D ;D ;D

ตัวอย่างเช่นCZ กับ Glock....เลือกอะไรดี
เป็นกระทู้เมนส์ไปแล้วครับ...มาทุกเดือน อิๆ...

หรือ...
ระหว่างCZ 75 Compact/ CZ 75 D /CZ 75 P-01...ต่างกันอย่างไร เลือกอะไรดี...อิๆ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป