๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 09, 2024, 08:58:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @@@@ การเตรียมลูกปืนลมสำหรับแข่งขัน @@@@  (อ่าน 27326 ครั้ง)
nrungrod
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 01:41:19 PM »

เรียนถามอาจารย์ครับ
ขนาดการคัดเลือกกระสุน และเตรียมปืน อาจารย์ยังทำอย่างพิถีพิถันขนาดนี้ พอจะช่วยอธิบายในวิธีการเลือกลูกกระสุนของอาจารย์ได้มั้ยครับว่าเวลาอาจารย์เลือกว่าปืนกระบอกหนึ่งๆมันชอบลูกกระสุนอะไรเป็นพิเศษ โดยส่วนตัวของอาจารย์ใช้เกณฑ์อะไรในการเลือกกระสุนให้เหมาะกับปืนนั้นๆ ขอบคุณครับ

" border="0
Thunder 65
Full Member

คะแนน 130

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 04:11:45 PM »

ขอบคุณมากครับอาจารย์ สำหรับข้อมูลดีๆครับ

0.22  Weihrauch HW100T 0.177 Weihrauch HW100TK
0.22  Diana 54
0.22  Edgun R3M Standard
airarm
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 08:36:03 PM »

ไหว้    ดร.ครับ โดยทั่วไปปกติกระสุน 1 ตลับ 500 นัด ดร.จะคัดกระสุนที่น่าพอใจ ได้ประมาณกี่นัดครับ.
rt56
ความฝันถึงจะเรื่องเล็กแค่ไหน ก็มีคุณค่าเสมอสำหรับผู้เป็นเจ้าของ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 147

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 10:28:50 PM »

เรียนถามอาจารย์ครับ น้ำมันที่ใช้ล้างลำกล้อง หรือที่ใช้ชุบลูกสักหลาดเพื่อยิงล้างลำกล้องใช้ชนิดเดียวกันหรือเปล่าครับ แล้วที่คุณภาพดีที่นิยมใช้กันเป็นของยี่ห้ออะไรบ้างครับ ขอบคุณครับ

ไม่มีใครดีไปหมดทุกอย่างจนหาที่ติไม่ได้ แต่ก็ไม่มีใครเลวไปหมดทุกอย่างจนหาที่ชมไม่ได้เช่นเดียวกัน
คนบางคนไม่เคยคิดที่จะปลูก"ต้นประโยชน์" แต่ทำไมถึงเอาเปรียบผู้อื่นด้วยการจ้องคอยแต่จะเก็บเกี่ยว "ผลประโยชน์"
การขอที่ไม่ต้องละอาย คือการขอโทษ การให้ที่ไม่ต้องเสียอะไรเลย คือการให้อภัย
marsman
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 11:38:39 PM »

เสียดายลำกล้องที่โยนทิ้งตั้งสามอัน
ดร.ธนาสิทธิ์
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 11, 2010, 04:20:48 AM »

รบกวนท่านอาจารย์ครับ

เคยได้ยินว่าถ้าแทงลำกล้อง(ล้างลำกล้อง)ปืนอัดลมpcp แล้วกลุ่มกระสุนจะเสีย ไม่ทราบว่าเป็นจริงเช่นที่ว่าหรือป่าวครับ

ขอบคุณครับ

การล้างลำกล้องอย่างถูกต้อง ไม่ควรจะทำให้กลุ่มกระสุนเสีย อย่างที่ผมบอกข้างบน ถ้าใช้แปรงผ้าแล้วออกมาค่อนข้างขาว ก็พอได้แล้ว  ส่วนการแทงลำกล้อง ถ้าหมายถึง Lapping แล้วละก็ หมายถึงกระบวนการขัดสีภายในลำกล้อง เป็นการเลียนแบบการยิงหลายร้อยครั้ง ให้พื้นผิวภายในลำกล้องได้ผ่านการทำงานจนเข้าที่ นิยมทำกันในปืนที่ใช้ดินปืน โดยผู้ทำจะต้องมีประสพการณ์มานาน โดยทั่วไปมี 2 วิธีคือ ใช้มือและผงขัดสีขนาดต่าง ๆ (แบบกระดาษทราย) คือ 220 (coarse), 400 (medium), 800 (fine), and 1200 (polish) วิธีการก็เหมือนกับเราขัดภายในลูกสูปเบรคสมัยก่อน ที่เรียกว่า honing  เริ่มจากหยาบที่สุดไปเรื่อย ๆ อีกวิธีคือใช้กระสุนพิเศษยิงผ่านลำกล้อง  กระบวนการเหล่านี้ ต้องทำไปทดสอบไป ถ้าเกินจุดสุดยอดแล้วยังทำต่อก็จะเสียไปเลย..  สำหรับปืนลมแล้ว ก็มีคนทำกันบ้าง แต่ที่เป็นที่ยอมรับกันก็คือ ของ John Wiscombe ซึ่งได้แก่ปืน JW series อันเป็นปืนลมสปริงที่ใช้เทคโนสูงสุด ขนาดมีลำกล้องแบบ lapped barrel เป็น option ให้เลือก ปืน JW ที่ว่านี้ต้องสั่งทำเท่านั้น เข้าใจว่าปัจจุบันเลิกทำแล้ว  จุดเด่นสุดคือการขึ้นลำ มีให้เลือก  2 แบบ คือ ง้าง 2 ครั้ง กับง้าง  3 ครั้ง ด้วยกลไกอันแยบยนซึ่งใครได้เห็นการทำงานภายในแล้ว จะไม่คิดว่าเป็นปืนลมแน่ ๆ เป็นปืนลมสปริงที่แพงที่สุดในโลกครับ  ไว้ผมจะมารายงานละเอียด  ต้องรอคิวถ่ายภาพเสียก่อน เพราะยังมีอีกหลายกระบอกที่ตั้งใจจะทำรีวิวก่อน JW 75

ดร. ธนาสิทธิ์ ศิริลักษณ์
๑๗ กันยายน ๒๕๕๓
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2010, 05:42:19 AM โดย ดร.ธนาสิทธิ์ » บันทึกการเข้า
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 11, 2010, 05:57:42 AM »

เรียนถามอาจารย์ครับ
ขนาดการคัดเลือกกระสุน และเตรียมปืน อาจารย์ยังทำอย่างพิถีพิถันขนาดนี้ พอจะช่วยอธิบายในวิธีการเลือกลูกกระสุนของอาจารย์ได้มั้ยครับว่าเวลาอาจารย์เลือกว่าปืนกระบอกหนึ่งๆมันชอบลูกกระสุนอะไรเป็นพิเศษ โดยส่วนตัวของอาจารย์ใช้เกณฑ์อะไรในการเลือกกระสุนให้เหมาะกับปืนนั้นๆ ขอบคุณครับ

ขึ้นอยู่กับว่าจะใช้ยิงแบบไหนครับ ถ้ายิงเล่น ๆ และเป็นปืนสั้น ผมจะใช้กระสุนที่เบาและราคาถูก เช่น RWS Hobby แต่ถ้าแข่ง 10 เมตรละก็ต้องหัวแบนและเป็นของ Beeman H&N Match Wadcutter หรือ RWS Meisterkugeln เท่านั้น  ถ้าใช้สำหรับ FT ผมจะเริ่มทดลองจาก Crosman Premier Heavy 10.5 gr. ก่อนเพื่อน ซึ่งมักจะได้ผลดีกับปืนส่วนใหญ่ที่ผมใช้ แต่มีกระบอกที่ค่อนข้างจู้จี้  เช่น FWB ZM 700FT Beeman Kodiak Match หรือ  JSB (Josef Schulz Bohumin) EXACT Diabolo เท่านั้น  สรุปคือ วนเวียนอยู่ในไม่กี่ยี้ห้อนี้ แต่ต้องทดสอบดูเท่านั้น  ผมเคยซื้อลูกกระสุน ที่เวลายิงแล้ว ออกจากปากกระบอกไปสัก 3 เมตร หัวหระสุนที่มีลักษณะเหมือนหัวหอกจะหลุดออกจากปลอกด้านหลัง ที่จะกางออกแบบรุมชูชีพแล้วตกลงไม่ไกล ปล่อยให้หัวกระสุนวิ่งไปอย่างเดียวดาย  ปืนบางกระบอกก็พอใช้ได้ แต่บางกระบอก แค่ 10 เมตรก็ผิดไปเป็นเมตรเลยทีเดียว...
ลูกที่มีอยู่ก็ลองดูก่อน  อาจเหมาะกับประเภทการยิงของเราแล้วก็ได้ครับ

Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 11, 2010, 06:12:20 AM »

เรียนถามอาจารย์ครับ น้ำมันที่ใช้ล้างลำกล้อง หรือที่ใช้ชุบลูกสักหลาดเพื่อยิงล้างลำกล้องใช้ชนิดเดียวกันหรือเปล่าครับ แล้วที่คุณภาพดีที่นิยมใช้กันเป็นของยี่ห้ออะไรบ้างครับ ขอบคุณครับ

ขึ้นอยู่กับว่า ลำกล้องสกปรกมากน้อยขนาดไหนครับ แต่การที่ผมใช้ลูกสักหลาดนั้น แสดงว่าลำกล้องไม่สกปรกมาก หรือเพิ่งผ่านการล้างมาไม่นาน ต้องแยกให้ออกก่อนว่า น้ำมันล้าง กับน่ำมันเคลือบนั้นต่างกันนะครับ แต่ถ้าไม่สกปรกมากแล้ว เราจะใช้น้ำมันเคลือบล้างเพิ่มเติมก็ได้  แต่การใช้ลูกสักหลาดยิงผ่านนั้น ลูกจะวิ้่งไปเร็วมาก ซึ่งผมเคยวัดดูแล้ว เร็วเหนือเสียงเสียอีก คือกว่า 1125 ฟุตต่อวินาที คงไม่ทันมีผลในการขัดล้างหรอกครับ เหมือนคนที่แปรงฟันแบบขึ้นทางด่วนนะครับ ผมว่า...  ระยะหลัง ๆ ผมเห็นมีการโฆษณาขายปืนลมและอ้างว่า กว่า 1200 ฟุตต่อวินาที
อะไรทำนองนี้ มือใหม่เห็นแล้วตาโตอยากได้แรง ๆ เอาไว้ก่อน ทั้ง ๆ ที่ความจริงแล้ว ถ้ากระสุนเดินทางไปด้วยความเร็วใกล้เคียงกับความเร็วเสียง คือถ้าต่ำกว่าเสียงก็เรียกว่า subsonic แต่ถ้าเหนือเสียงก็จะเป็น supersonic หรือ Mach 1 กระสุนจะมีวีถีที่ไม่แน่นอน หรือไม่มีความแม่นยำครับ

สำหรับยี่ห้อ ผมไม่ทราบทางเมืองไทยมีอะไรให้เลือกกันบ้าง แต่ผมใช้ตามที่ลงไว้ข้างบน  อย่างไรก็ตาม ล่าสุดเขาเล่าว่าจะใช้น้ำมันเครื่องรถ เบอร์ 30 ดูก็ได้ ไม่เอาแบบ 5-30W นะครับ

Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 11, 2010, 06:21:00 AM »

ไหว้    ดร.ครับ โดยทั่วไปปกติกระสุน 1 ตลับ 500 นัด ดร.จะคัดกระสุนที่น่าพอใจ ได้ประมาณกี่นัดครับ.

โหย..เล่นถามกันแบบนี้  จะเอาไปเล่นหวยหรือครับ...5555   เท่าที่จำได้นะครับ  ล่าสุดที่ผมชั่งน้ำหนักแล้วถ่ายภาพมาลงข้างบน ราวทุก ๆ 10 เม็ด จะมีเพี้ยนไป 1- 2 ลูก ก็เอา .85 คูณ 500 ออกมา ได้ 425 ทีนี้ก็มาหักพวกเสียทรง หรือจะเรียกว่า เสียself ก็ไม่ว่ากัน น่าจะราว 50 ลูกต่อกล่อง ก็เหลือ 375 เห็นจะได้กระมัง  อนึ่งพวกของแพง ๆ บางยี่ห้อ โดยเฉพาะที่เขาแยกเป็นหลุม ๆ มาแล้ว ใช้ได้เกือบ 100 % เลยครับ

ปล. ลูกกระสุนเก่าเก็บ โดยเฉพาะถ้าสีเพี้ยนจากตอนซื้อมาใหม่ ๆ แล้วละก็ อย่าเอาไปใช้แข่งเลยครับ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2010, 12:29:04 AM โดย ดร.ธนาสิทธิ์ » บันทึกการเข้า
rt56
ความฝันถึงจะเรื่องเล็กแค่ไหน ก็มีคุณค่าเสมอสำหรับผู้เป็นเจ้าของ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 147

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 11, 2010, 07:31:13 AM »

ขอบคุณอาจารย์มากครับที่ให้ความรู้

ไม่มีใครดีไปหมดทุกอย่างจนหาที่ติไม่ได้ แต่ก็ไม่มีใครเลวไปหมดทุกอย่างจนหาที่ชมไม่ได้เช่นเดียวกัน
คนบางคนไม่เคยคิดที่จะปลูก"ต้นประโยชน์" แต่ทำไมถึงเอาเปรียบผู้อื่นด้วยการจ้องคอยแต่จะเก็บเกี่ยว "ผลประโยชน์"
การขอที่ไม่ต้องละอาย คือการขอโทษ การให้ที่ไม่ต้องเสียอะไรเลย คือการให้อภัย
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 11, 2010, 07:38:04 AM »

ไหว้ ขอบคุณครับ..อาจารย์ กระจ่างขึ้นอีกเยอะเลย..

ผมรักในหลวง...ครับ
nrungrod
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 11, 2010, 08:16:49 AM »

ขอบคุณครับ อาจารย์

" border="0
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 11, 2010, 07:31:52 PM »

ขอบคุณครับอาจารย์ วิธีคัดเลือกกระสุนแบบของอาจารย์ผมได้ทดลองทำดูแล้ว
พบว่าวิถีกระสุนคงเส้นคงวาทำให้กระสุนเข้าจุดเดิมบ่อยกว่าการไม่ได้คัดกระสุน

ผลการยิงจากการคัดกระสุน
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=51957.msg2025145#msg2025145
Eagle-43
อยากมีหลายกระบอก แต่ก็ไม่มีเวลายิง~
Jr. Member
**

คะแนน 6

"ความอยาก" ไม่เคยสิ้นสุด...

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 12, 2010, 12:12:28 AM »

ไหว้  ไหว้  ไหว้

นับถือ ครับ นับถือ

ความรู้ล้วนๆ และเป็นจุดที่นักกีฬาไม่ควรมองข้าม...

ไหว้  ไหว้  ไหว้

Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 12:38:32 AM »

รบกวนท่านอาจารย์ครับ

เคยได้ยินว่าถ้าแทงลำกล้อง(ล้างลำกล้อง)ปืนอัดลมpcp แล้วกลุ่มกระสุนจะเสีย ไม่ทราบว่าเป็นจริงเช่นที่ว่าหรือป่าวครับ

ขอบคุณครับ

การล้างลำกล้องอย่างถูกต้อง ไม่ควรจะทำให้กลุ่มกระสุนเสีย อย่างที่ผมบอกข้างบน ถ้าใช้แปรงผ้าแล้วออกมาค่อนข้างขาว ก็พอได้แล้ว  ส่วนการแทงลำกล้อง ถ้าหมายถึง Lapping แล้วละก็ หมายถึงกระบวนการขัดสีภายในลำกล้อง เป็นการเลียนแบบการยิงหลายร้อยครั้ง ให้พื้นผิวภายในลำกล้องได้ผ่านการทำงานจนเข้าที่ นิยมทำกันในปืนที่ใช้ดินปืน โดยผู้ทำจะต้องมีประสพการณ์มานาน โดยทั่วไปมี 2 วิธีคือ ใช้มือและผงขัดสีขนาดต่าง ๆ (แบบกระดาษทราย) คือ 220 (coarse), 400 (medium), 800 (fine), and 1200 (polish) วิธีการก็เหมือนกับเราขัดภายในลูกสูปเบรคสมัยก่อน ที่เรียกว่า honing  เริ่มจากหยาบที่สุดไปเรื่อย ๆ อีกวิธีคือใช้กระสุนพิเศษยิงผ่านลำกล้อง  กระบวนการเหล่านี้ ต้องทำไปทดสอบไป ถ้าเกินจุดสุดยอดแล้วยังทำต่อก็จะเสียไปเลย..  สำหรับปืนลมแล้ว ก็มีคนทำกันบ้าง แต่ที่เป็นที่ยอมรับกันก็คือ ของ John Wiscombe ซึ่งได้แก่ปืน JW series อันเป็นปืนลมสปริงที่ใช้เทคโนสูงสุด ขนาดมีลำกล้องแบบ lapped barrel เป็น option ให้เลือก ปืน JW ที่ว่านี้ต้องสั่งทำเท่านั้น เข้าใจว่าปัจจุบันเลิกทำแล้ว  จุดเด่นสุดคือการขึ้นลำ มีให้เลือก  2 แบบ คือ ง้าง 2 ครั้ง กับง้าง  3 ครั้ง ด้วยกลไกอันแยบยนซึ่งใครได้เห็นการทำงานภายในแล้ว จะไม่คิดว่าเป็นปืนลมแน่ ๆ เป็นปืนลมสปริงที่แพงที่สุดในโลกครับ  ไว้ผมจะมารายงานละเอียด  ต้องรอคิวถ่ายภาพเสียก่อน เพราะยังมีอีกหลายกระบอกที่ตั้งใจจะทำรีวิวก่อน JW 75

ขอบคุณอาจารย์ที่ให้ความรู้ครับ

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์