๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 08:31:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 20
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ครม. อนุมัติร่าง พรบ.การพนัน เปิดทางตั้งคาสิโนถูกกฎหมาย...  (อ่าน 52142 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 10:10:03 AM »

รายละเอียดเอามาจากนี่ครับ... http://www.thaipost.net/news/261011/47144 ตามตัวแดง...

เป็นร่างกฎหมาย, ต้องรอให้รัฐบาลเสนอสภาฯ และผ่านโหวตสภาเป็นกฎหมายเสียก่อนจึงสามารถบังคับใช้ครับ...

ครม.ลักไก่อนุมัติ พ.ร.บ.การพนัน 2 ฉบับ เปิดทางตั้งกาสิโน ให้อำนาจเจ้าพนักงานครอบจักรวาล ออก-ริบใบอนุญาต  พิลึก! กำหนดโทษหนักให้คนผิดเกรงกลัว แต่ให้มีคณะกรรมการเปรียบเทียบความผิดเป่าให้คดีจบในชั้นเจ้าหน้าที่
    ที่ประชุมคณะรัฐมนตรีเมื่อวันอังคาร ซึ่งประชุมที่สนามบินดอนเมือง ได้สร้างความข้องใจครั้งใหญ่ด้วยการอนุมัติร่างพระราชบัญญัติเกี่ยวกับการส่งเสริมการพนัน  2 ฉบับ คือ ร่างพระราชกฤษฎีกาการพนัน พ.ศ.... และพระราชบัญญัติการให้รางวัลด้วยการเสี่ยงโชค พ.ศ.... เนื่องจากเป็นการใช้ช่วงจังหวะที่ประชาชนกำลังทุกข์ทนกับมหาอุทกภัย แต่รัฐบาลกลับเดินหน้าให้มีกฎหมายส่งเสริมการเล่นการพนัน
    ซึ่งทั้ง 2 ฉบับเสนอโดยกระทรวงมหาดไทย และให้ส่งสำนักงานคณะกรรมการกฤษฎีกาตรวจพิจารณา แล้วส่งให้คณะกรรมการประสานงานสภาผู้แทนราษฎรพิจารณา ก่อนนำเสนอสภาผู้แทนราษฎรพิจารณาต่อไป
    ร่างพระราชกฤษฎีกาการพนันมีสาระสำคัญ เช่น การกำหนดบทนิยามคำว่า "การเล่น", "การพนัน", "ผู้จัดให้มีการเล่น" เป็นต้น เพื่อความชัดเจนและสะดวกต่อการทำความเข้าใจ อันจะทำให้การบังคับใช้กฎหมายเกิดประสิทธิภาพ  
    ให้มีการควบคุมการเล่นการพนัน โดยกำหนดให้การเล่นอันระบุไว้ในบัญชี ก. และบัญชี ข. หรือการเปลี่ยนแปลงการเล่นจากบัญชี ก. เป็นบัญชี ข. หรือจากบัญชี ข. เป็นบัญชี ก. ให้ออกเป็นกฎกระทรวง กำหนดคุณสมบัติและลักษณะต้องห้ามของผู้ขอรับใบอนุญาต กำหนดห้ามยินยอมหรือปล่อยปละละเลยให้เด็กและเยาวชนเข้าเล่นหรือเข้าพนันโดยเด็ดขาด เว้นแต่การเล่นในบัญชี ข. หมายเลข 1
    กำหนดอำนาจหน้าที่ของเจ้าพนักงานผู้ออกใบอนุญาตและพนักงานเจ้าหน้าที่ เช่น การออกใบอนุญาต การเพิกถอนใบอนุญาต การปฏิบัติหน้าที่ในการสืบสวนและตรวจสอบข้อเท็จจริง การเข้าไปในสถานที่ที่ระบุไว้ในใบอนุญาต การยึดหรืออายัดอุปกรณ์การเล่น เป็นต้น
    ส่วนสาระสำคัญของร่าง พ.ร.บ.การให้รางวัลด้วยการเสี่ยงโชค มีอยู่  4 ข้อคือ 1.กำหนดบทนิยาม เพื่อให้เกิดความชัดเจนอันจะทำให้การบังคับใช้กฎหมายเป็นไปอย่างมีประสิทธิภาพ 2.กำหนดหลักเกณฑ์ วิธีการ และเงื่อนไขในการขอใบอนุญาตและการออกใบอนุญาต รวมทั้งกำหนดหลักเกณฑ์ห้ามมิให้ผู้ประกอบการจัดให้มีการให้รางวัลด้วยการเสี่ยงโชค
    3.กำหนดคุณสมบัติและลักษณะต้องห้ามของผู้ขอใบอนุญาต 4.กำหนดอำนาจหน้าที่ของเจ้าพนักงานผู้ออกใบอนุญาตและพนักงาน เจ้าหน้าที่ เพื่อให้การใช้บังคับกฎหมายเกิดประสิทธิภาพมากขึ้น 5.กำหนดบทลงโทษ เพื่อให้ผู้กระทำความผิดเกิดความเกรงกลัว และไม่กล้าฝ่าฝืนกระทำความผิด
    6.กำหนดให้รัฐมนตรีแต่งตั้งคณะกรรมการเปรียบเทียบในเขตกรุงเทพมหานครและในส่วนภูมิภาคได้ตามความเหมาะสม โดยให้มีอำนาจเปรียบเทียบความผิดภายในระยะเวลาที่กำหนดสำหรับอัตราโทษที่ไม่สูงมาก ทั้งนี้ เพื่อให้คดีสิ้นสุดในชั้นเจ้าหน้าที่
    นายไพจิต ศรีวรขาน รองประธานวิปรัฐบาล กล่าวว่า ยังไม่เห็นร่าง พ.ร.บ.ดังกล่าว แต่ไม่ได้เป็นนโยบายของรัฐบาล เพราะในบรรยากาศการเมืองแบบนี้จะมาออกกฎหมายลักษณะนี้คงไม่เหมาะสม
    ก่อนหน้านี้มีความพยายามจะเปิดบ่อนกาสิโนมาตั้งแต่รัฐบาล พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร แต่ถูกสังคมต่อต้าน จึงเลิกล้มความคิด แต่กลับมาเป็นที่ฮือฮาอีกครั้ง หลังรัฐบาล น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร เข้าบริหารประเทศ เมื่อนายวันชัย สุระกุล ผู้อำนวยการสำนักงานสลากกินแบ่งรัฐบาลเผยว่า สำนักงานสลากฯ มีแนวคิดที่จะให้รัฐบาลพิจารณาแก้ไขพระราชบัญญัติสำนักงานสลากกินแบ่งรัฐบาล พ.ศ.2517 เพื่อตั้งเอนเตอร์เทนเมนต์คอมเพล็กซ์ที่ทุกคนในครอบครัวสามารถเข้าไปใช้บริการได้ เพราะจะรวมบริการต่างๆ เข้าไว้ด้วยกัน ทั้งกาสิโน ช็อปปิ้งมอลล์ โรงเรียนกวดวิชา สนามกอล์ฟ และธุรกิจบันเทิงรูปแบบต่างๆ โดยสถานที่ที่เหมาะสมคือทุ่งกุลาร้องไห้.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2011, 09:31:50 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 10:20:05 AM »

ทำไมไม่ทำประชาพิจารณ์ .... อยากได้นักเหรอไอ้เงินโสโครกเนี่ย ขายหวย ขายเหล้า ขายบุหรี่ ยังมอมเมาประชาชนไม่พอเหรอ กฏหมายภาษีที่ดิน มรดก ทำไมไม่ออกมาล่ะ...เบื๊อก

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 10:24:28 AM »

เอาอย่างนี้เลยเหรออออ Grin Grin Grin โลกเราช่างเปลี่ยนไป

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 11:10:03 AM »

ช่วงน้ำท่วมคนกำลังไม่สนใจการเมืองก็โอกาศงามๆเยอะครับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 11:15:39 AM »

อาศัยลูกขลุกขลิก, เผลอแผล็บเดียวผ่านสภาสามวาระรวดดดด... ก็เสียงส่วนใหญ่นี่ครับ, เจ้าของประเทศเขาเลือกเข้ามาครับ...

นายสมชายบอกแล้วว่าพลังของเสียงส่วนใหญ่ ใหญ่ที่สุดในประเทศ... คนที่จะค้าน"ไม่มีปัญญาค้าน"หรอกครับ...

ไม่มีปัญญาสู้จริงๆ ไม่มีปัญญา... กติกาครับ มันต้องยอมรับ...
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 11:18:44 AM »

ผบ ตร.ก็ตั้งไปแล้วนี้ครับช่วงนี้ Wink Wink

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 11:25:09 AM »

ปัจจุบันบ่อนเป็นสิ่งที่ผิดกฏหมายแต่พี่ไทยเราก็เล่น มีบ่อนถูกกฏหมายแล้วพี่ไทยจะได้เล่นแบบไม่ต้องหลบๆซ่อนๆ คนจะเล่นซะอย่างห้ามยังไงก็ไม่ใหวหรอกครับ รอบๆไทยเรามีกันครบทุกทิศเลย ออกจากชายแดนไปนิดเดียวก็ถึงแดนสวรรค์ของผีพนันกันแล้ว
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 11:28:21 AM »

ปัจจุบันบ่อนเป็นสิ่งที่ผิดกฏหมายแต่พี่ไทยเราก็เล่น มีบ่อนถูกกฏหมายแล้วพี่ไทยจะได้เล่นแบบไม่ต้องหลบๆซ่อนๆ คนจะเล่นซะอย่างห้ามยังไงก็ไม่ใหวหรอกครับ รอบๆไทยเรามีกันครบทุกทิศเลย ออกจากชายแดนไปนิดเดียวก็ถึงแดนสวรรค์ของผีพนันกันแล้ว

คนจนเขาไม่ปล้นไม่ฆ่า เขาอยู่อย่างอดๆหยากๆได้

พวกผีพนันมันทั้งทำผิดกฎหมาย ค้ายา หาเงินมาใช้หนี้ที่พวกมันก่อเองโดยไม่คิดถึงความถุกผิด กล้าฉกชิงวิ่งราว ถึงปล้นฆ่า

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 11:32:57 AM »

อยากให้เงินเข้ารัฐเป็นกอบเป็นกำครับ แบบมาเลฯมันก็เก่งนะครับ เอาเอนเตอเทนเม้นคอมเพล็กไปสร้างเมืองในหุบเขา ตักตวงเงินจากคนมาเลเองและชาวต่างชาติ

สิงค์โปร์ก็ทำเสร็จแล้วนี่ครับ ใหญ่โต อลังการมาก น่าจะสูบเงินชาวต่างชาติได้มหาศาล(โดยเฉพาะคนไทย ที่ชอบแนวนี้)

ส่วนรอบบ้าน ลาว เขมร พม่า เพียบแล้ว ผมว่าเงินที่เขาได้ไป ส่วนใหญ่ก็มาจากเงินคนไทยเรานี่ล่ะครับ น่าเสียดายนะครับ ไม่รู้กี่หมื่นล้านบาทต่อปี  Undecided

ส่วนคนไม่เล่น ผมว่ายังไงเขาก็ไม่เล่น ไม่ติด อย่างมากก็แค่ไปเที่ยว ไปพักโรงแรม สวนสนุก ใช้จ่าย ช้อปปิ้ง คนไม่ใช้ผีพนัน ยังไงคาสิโนก็ดึงคนกลุ่มนี้ไม่ได้หรอกครับ

ถ้าควบคุมดี การจัดการที่ดี คัดกรองคนเข้า ตามสัญญาสัมปทานของแต่ละแห่ง ผมว่ามันไม่ใช้แค่บ่อน ถ้าเอาพื้นที่แห้งแล้ง รกร้าง สร้างเมืองแบบเวกัส

ผมว่ามันไม่ใช่แค่บ่อน มันจะมีโรงแรม3-6ดาว,ร้านอาหารชั้นดี,ห้าง,ศูนย์ประชุม,แหล่งช้อปปิ้ง,สวนสนุก..ฯลฯ เป็นการสร้างงานอีกมหาศาล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2011, 11:47:08 AM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
hangseri - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -154

มนุษย์ไม่ได้เกิดมาเพื่อความพ่ายแพ้

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 11:34:16 AM »

น้ำจะท่วมตายอยู่แล้ว ยังจะทำ........ได้อีก
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 11:36:59 AM »

คนจนเขาไม่ปล้นไม่ฆ่า เขาอยู่อย่างอดๆหยากๆได้

พวกผีพนันมันทั้งทำผิดกฎหมาย ค้ายา หาเงินมาใช้หนี้ที่พวกมันก่อเองโดยไม่คิดถึงความถุกผิด กล้าฉกชิงวิ่งราว ถึงปล้นฆ่า

ถ้ามีแล้วมีการควบคุมที่ดีก็ดีไป หากควบคุมไม่ดีก็เป็นต้นตอของปัญหาที่จะตามมาอีกเป็นขบวน ทั้งนี้ทั้งนั้นอยู่ที่ผู้มีหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง รัฐบาลอยากมีแต่เจ้าหน้าที่ไม่พร้อมหรือเจ้าหน้าที่พร้อมแต่แปลงให้เป็นโอกาสทำมาหากิน บ้านเรากฎใหม่ๆที่ออกมาเจ้าหน้า(บางส่วน)เอาไปเป็นช่องทางหากินได้หมด
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 11:51:05 AM »

ทำไมไม่ทำประชาพิจารณ์ .... อยากได้นักเหรอไอ้เงินโสโครกเนี่ย ขายหวย ขายเหล้า ขายบุหรี่
ยังมอมเมาประชาชนไม่พอเหรอ กฏหมายภาษีที่ดิน มรดก ทำไมไม่ออกมาล่ะ...เบื๊อก

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  ฮา
ตำรวจตอบเอง   ยายเชื่ออ่ะ  ฮา

"มีใบอนุญาต"   ยายไม่ต้องเคลีย์ กับพี่   แล้วน๊ะคร๊า  ฮา

อะไรที่มันผิด  มันสีเทา  เอาขึ้นมาให้หมดอ่ะคร๊า  ฮา
เอ้อออ   สนามม้า  สนามมวย  เวทีหวย  มันเลิกแข่ง  เลิกชก  เลิกแทง   

กันแล้วเหรอคร๊า  ฮา  โครต

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 11:52:54 AM »

เป็นนโยบายเร่งด่วน หรือครับ ตอนหาเสียงไม่เห็นว่าไว้ .................... ส่งสัยจะติดใจตั้งแต่กรณีหวยบนดิน ที่เพิ่มอำนาจการจับจ่ายใช้สอยของรัฐ.........พอเป็นสัมปทานก็ไม่พ้นคนไม่กี่คน ไม่พ้นนักการเมืองที่จะมีเอี่ยวเป็นหุ้นส่วน สร้างความร่ำรวยให้แก่ตัวเองและพวกพ้อง Tongue

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 11:55:12 AM »

เรื่อง"มีบ่อนแล้วจะดีหรือไม่"นั่นนายสมชายยังไม่เถียงนะครับ ท่าทางเถียงกันยาวววว... ฮา...

แต่นายสมชายเห็นประเด็นนึงครับ... ว่านี่คือคำตอบที่ว่า"มท.1 หายไปไหน"ทำไมไม่มานั่งเป็น ผอ. ศปภ. ทั้งที่มีกรมบรรเทาสาธารณภัย "ทั้งกรมฯ"เป็นลูกมือ...

กรมฯนี้ นี่คือ"มืออาชีพที่สุด"ในประเทศไทย เพราะตั้งมาเพื่อการนี้โดยเฉพาะครับ, แต่กลับมี รมว.ยุติธรรมมาควบคุมดูแล ศปภ. ... นายสมชายถึงได้บอกไงครับ ว่าสั่งงานแต่ละอย่าง พวกมหาดไทยส่ายหัวแหงๆ...

คำตอบคือ มท.1 กำลังทำงานที่สำคัญกว่า งานใหญ่กว่า... คืดูแลการยกร่างกฎหมายตามกระทู้นี้แหละครับ...
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 12:00:29 PM »

อาศัยลูกขลุกขลิก, เผลอแผล็บเดียวผ่านสภาสามวาระรวดดดด... ก็เสียงส่วนใหญ่นี่ครับ, เจ้าของประเทศเขาเลือกเข้ามาครับ...

นายสมชายบอกแล้วว่าพลังของเสียงส่วนใหญ่ ใหญ่ที่สุดในประเทศ... คนที่จะค้าน"ไม่มีปัญญาค้าน"หรอกครับ...

ไม่มีปัญญาสู้จริงๆ ไม่มีปัญญา... กติกาครับ มันต้องยอมรับ...

มอมเมาให้คนยิ่งจน  ยิ่งโง่  ไปชั่วลูกชั่วหลาน  มันเป็นทางเดียวที่จะทำให้นามสกุลนี้ครองอำนาจไปอีกนานแสนนานครับ   Tongue

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หน้า: [1] 2 3 4 ... 20
  พิมพ์