๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 11, 2024, 02:27:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 105 106 107 [108] 109 110 111 ... 156
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องม้าดัมเบลครับ...  (อ่าน 191264 ครั้ง)
ลุงโย
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #1605 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 09:50:08 AM »

เพิ่มอีกนิดครับ สำหรับท่านที่ยกน้ำหนักเพื่อเพิ่มกล้ามเนื้อแล้วกล้ามเนื้อขึ้นช้า  ในแต่ละท่าที่เล่นถ้ากำหนดให้เล่น10ครั้ง แปลว่าฝืนยกครั้งที่11ไม่ไหวแล้วนะครับ แล้วพักระหว่าsetก็อย่านานเกิน1นาที

รายละเอียดตรงนี้ผมเห็นคนพูดถึงน้อยมาก แต่นักเพาะกายด้วยกันถือว่าเป็นเรื่องปกติที่ไม่มีใครเอามาคุยกันแล้วว่า10ครั้งแปลว่าอะไร  เแต่ราจะคุยกันเสมอว่าลูกเหล็กลูกเดิมแต่ละวันมันจะหนักไม่เท่ากัน แปลว่าถ้าวันไหนแรงเยอะเราก็เพิ่มนน.อีกหน่อย วันไหนเพลียก็ลดนน.ลงนิด
ไม่ยึดติด แต่จำนวนครั้งการเล่นพยายามให้ได้ตามที่บอกไว้ครับ
ตอบ คุณdignitua-รักในหลวง ครับ

จริงๆมันเป็นลักษณะของแต่ละคนครับ ว่าพื้นฐานของเราจะตอบสนองกับการยกน้ำหนักแบบไหน แต่ปกติพวกกล้ามเนื้อชิ้นเล็กๆที่เล่นด้วยท่าท่าพวกIsolate คือเล่นเฉพาะกล้ามเนื้อเช่นกล้ามbicep Tricep หรือกล้ามน่อง พวกนี้ปกติจะใช้นน.ไม่มากแต่เน้นจำนวนครั้ง  สำหรับผมกล้ามน่องจะขึ้นยากมาก เคยเล่นด้วยนน.มากๆทั้งmachineและFree weight แบกนน.ทีก็เกือบ100โล เล่น 3-5 set 8-12 ครั้งเหมือนกล้ามสวนอืน ครึ่งปีมันขึ้นมาแค่ครึ่งนิ้วเอง เผอิญไปอ่านเจอบทความในหนังสือFlex แนะนำการบริหารน่อง (แต่มีรายละเอียดและวิธีการเล่นหลายแบบนะครับ ผมประยุกต์เอามาอีกที) โดยเน้นจำนวนครั้ง เลยลองดู ปรากฏว่ามันได้ผลครับ

ขอบคุณลุงโยมากครับสำหรับความรู้ครับ

ผมขออนุญาตถามนะครับ ผมมักจะเล่นตอนเช้าหลังจากส่งเด็กนักเรียนเสร็จโดยที่ยังไม่ทานอาหารเช้า แต่พอเล่นเสร็จผมจะไปทานอาหารทันที แบบนี้จะดีหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

-ตื่นนอนแล้วต้องหาอะไรกินเลยครับ เนื่องจากเราไม่ได้รับสารอาหารหรือน้ำมาทั้งคืน  ดังนั้นกล้ามเนื้อจะไม่มีพลังงานสะสมไว้พอที่จะออกกำลัง ถ้ากะไม่ได้เล่นหนักมาก ขนมปังสัก2แผ่น หรือโจ๊กสำเร็จรูปสักถ้วย หรือนมสักกล่องก็ยังดี
ลองสังเกตุครับ ถ้ากินพวกคาร์โบไฮเดรต(พวกข้าวหรือขนมปัง ไม่ใช่ขนมหวานหรือน้ำตาลนะครับ)ก่อนออกกำลังสัก1/2-1ชม. ตอนเล่นจะรู้สึกสดชื่นและมีแรงมากกว่า ไม่ได้กิน

-หลังเล่นเสร็จกินทันทีดีแล้วครับ แต่เน้นโปรตีนหน่อยนึงก็แล้วกัน เพราะช่วงนี้เซลกล้ามเนื้อมันจะหิวโซ อะไรที่กินเข้าไปมันถูกใช้เกือบหมด จะเหลือสะสมเป็นไขมันน้อยมากๆ  
ลุงโย
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #1606 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 09:58:36 AM »

ว่าอยู่... ทำไมเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยเจ็บมือ.... โดนชก
เวลาไปกอดสาวๆผิวบางๆ ระวังโดนทุบนะครับ 555
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #1607 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 11:18:48 AM »

เพิ่มอีกนิดครับ สำหรับท่านที่ยกน้ำหนักเพื่อเพิ่มกล้ามเนื้อแล้วกล้ามเนื้อขึ้นช้า  ในแต่ละท่าที่เล่นถ้ากำหนดให้เล่น10ครั้ง แปลว่าฝืนยกครั้งที่11ไม่ไหวแล้วนะครับ แล้วพักระหว่าsetก็อย่านานเกิน1นาที

รายละเอียดตรงนี้ผมเห็นคนพูดถึงน้อยมาก แต่นักเพาะกายด้วยกันถือว่าเป็นเรื่องปกติที่ไม่มีใครเอามาคุยกันแล้วว่า10ครั้งแปลว่าอะไร  เแต่ราจะคุยกันเสมอว่าลูกเหล็กลูกเดิมแต่ละวันมันจะหนักไม่เท่ากัน แปลว่าถ้าวันไหนแรงเยอะเราก็เพิ่มนน.อีกหน่อย วันไหนเพลียก็ลดนน.ลงนิด
ไม่ยึดติด แต่จำนวนครั้งการเล่นพยายามให้ได้ตามที่บอกไว้ครับ
ตอบ คุณdignitua-รักในหลวง ครับ

จริงๆมันเป็นลักษณะของแต่ละคนครับ ว่าพื้นฐานของเราจะตอบสนองกับการยกน้ำหนักแบบไหน แต่ปกติพวกกล้ามเนื้อชิ้นเล็กๆที่เล่นด้วยท่าท่าพวกIsolate คือเล่นเฉพาะกล้ามเนื้อเช่นกล้ามbicep Tricep หรือกล้ามน่อง พวกนี้ปกติจะใช้นน.ไม่มากแต่เน้นจำนวนครั้ง  สำหรับผมกล้ามน่องจะขึ้นยากมาก เคยเล่นด้วยนน.มากๆทั้งmachineและFree weight แบกนน.ทีก็เกือบ100โล เล่น 3-5 set 8-12 ครั้งเหมือนกล้ามสวนอืน ครึ่งปีมันขึ้นมาแค่ครึ่งนิ้วเอง เผอิญไปอ่านเจอบทความในหนังสือFlex แนะนำการบริหารน่อง (แต่มีรายละเอียดและวิธีการเล่นหลายแบบนะครับ ผมประยุกต์เอามาอีกที) โดยเน้นจำนวนครั้ง เลยลองดู ปรากฏว่ามันได้ผลครับ

ขอบคุณลุงโยมากครับสำหรับความรู้ครับ

ผมขออนุญาตถามนะครับ ผมมักจะเล่นตอนเช้าหลังจากส่งเด็กนักเรียนเสร็จโดยที่ยังไม่ทานอาหารเช้า แต่พอเล่นเสร็จผมจะไปทานอาหารทันที แบบนี้จะดีหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

-ตื่นนอนแล้วต้องหาอะไรกินเลยครับ เนื่องจากเราไม่ได้รับสารอาหารหรือน้ำมาทั้งคืน  ดังนั้นกล้ามเนื้อจะไม่มีพลังงานสะสมไว้พอที่จะออกกำลัง ถ้ากะไม่ได้เล่นหนักมาก ขนมปังสัก2แผ่น หรือโจ๊กสำเร็จรูปสักถ้วย หรือนมสักกล่องก็ยังดี
ลองสังเกตุครับ ถ้ากินพวกคาร์โบไฮเดรต(พวกข้าวหรือขนมปัง ไม่ใช่ขนมหวานหรือน้ำตาลนะครับ)ก่อนออกกำลังสัก1/2-1ชม. ตอนเล่นจะรู้สึกสดชื่นและมีแรงมากกว่า ไม่ได้กิน

-หลังเล่นเสร็จกินทันทีดีแล้วครับ แต่เน้นโปรตีนหน่อยนึงก็แล้วกัน เพราะช่วงนี้เซลกล้ามเนื้อมันจะหิวโซ อะไรที่กินเข้าไปมันถูกใช้เกือบหมด จะเหลือสะสมเป็นไขมันน้อยมากๆ 

ขอบคุณครับลุงโย

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #1608 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 02:24:18 PM »

จงแค่ได้พันนี่แล่ว มาย... ขำก๊าก ขำก๊าก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #1609 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 02:33:19 PM »

จงแค่ได้พันนี่แล่ว มาย... ขำก๊าก ขำก๊าก

ช่างหามานะครูหมู ยังอีกนานครับ ผมเพิ่งเริ่มเล่นครับ ไม่ค่อยมีวินัยนัก พักผ่อนน้อย บริโภคสารสกัดจากข้าวเยอะ เลยช้าครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #1610 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 02:39:11 PM »

ผมก็กะว่าจะเริ่มเล่น
แต่ไม่ได้จริงจังมาก  เมื่อก่อนก็เคยเล่น
แค่เอาให้พอดูสมส่วน  กับรีดไขมันหน้าท้อง ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #1611 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 05:14:32 PM »

-ตื่นนอนแล้วต้องหาอะไรกินเลยครับ เนื่องจากเราไม่ได้รับสารอาหารหรือน้ำมาทั้งคืน  ดังนั้นกล้ามเนื้อจะไม่มีพลังงานสะสมไว้พอที่จะออกกำลัง ถ้ากะไม่ได้เล่นหนักมาก ขนมปังสัก2แผ่น หรือโจ๊กสำเร็จรูปสักถ้วย หรือนมสักกล่องก็ยังดี

อืมม์... ข้อนี้ผมพลาดซะแล้วครับ...

พอกลับถึงบ้านผมจะหิวโซ เลยทานข้าวก่อน เว้นครึ่ง ชม. แล้วค่อยออกกำลังกาย เพราะคิดว่าตอนออกกำลังกาย ร่างกายคงเผาผลาญอาหารที่เพิ่งทานไปด้วยครับ...

ว่าอยู่... ทำไมเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยเจ็บมือ.... โดนชก
เวลาไปกอดสาวๆผิวบางๆ ระวังโดนทุบนะครับ 555

เอ่อ..อ. .. มิกล้าครับ.. เกรงใจ M.60 ในมือภรรยา อ่ะครับ... หัวเราะร่าน้ำตาริน

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #1612 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 05:17:18 PM »

ผมก็กะว่าจะเริ่มเล่น
แต่ไม่ได้จริงจังมาก  เมื่อก่อนก็เคยเล่น
แค่เอาให้พอดูสมส่วน  กับรีดไขมันหน้าท้อง ครับ

ครูหมูมีไขมันหน้าท้องด้วยหรือครับ... Grin

Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #1613 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 08:38:48 PM »

นิดหน่อยครับ
เมื่อก่อนทำวีซิต วันละ สองสามร้อยครั้ง
พอจะเห็นซิคแพคบ้าง  ตอนนี้เลือนลาง..5555

Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #1614 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 01:14:32 PM »

Merry Christmas ครับพี่น้อง ไหว้

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #1615 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 12:12:58 PM »

สวัสดีปีใหม่พี่ๆทุกคนครับ ขอให้สุขภาพแข็งแรงทุกคนครับ

ปีใหม่นี้มีโครงการที่จะทำอุปกรณ์ออกกำลังกายด้วยตัวเอง โดยให้น้องชายที่เป็นช่างเชื่อมทำให้ครับ เลยอยากจะรบกวนพี่ๆหากใครมีแบบช่วยโพสลงให้ดูหน่อยครับ ที่จะทำมีดังนี้ครับ

Bench Press
Pull to front & Seat cable row.
Squat Rack.
Preacher seat.
Leg curl.

ขอบคุณครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #1616 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 07:02:12 AM »

กลับมารายงานตัวครับ หลังจากไปทัวร์เมืองนอกมา...

ประเทศเขมรครับ.. Grin Grin Grin

zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #1617 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 07:52:35 PM »

สวัสดีปีใหม่ทุกท่านครับ ช่วงนี้มัวแต่ยุ่งการเมืองไม่ได้เข้ามาปั่นกระทู้  คิก คิก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ไหว้

ปีใหม่เริ่มต้นใหม่นะครับ สุขใดก็ไม่เท่าสุขกายสุขใจ ขอให้มีสุขภาพดีกันถ้วนหน้า ทุกๆท่านครับ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม ไหว้

bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #1618 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 09:24:11 AM »

สวัสดีปีใหม่ทุกท่านครับ ขอให้มีสุขภาพแข็งแรง ตลอดปีใหม่นี้ครับ
สัปดาห์นี้ เริ่มอุ่นเครื่อง ด้วยการเบิรน์ และ ยกเบาๆ ก่อนครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #1619 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 02:22:18 PM »

สวัสดีครับพี่ๆทุกคน

พักปีใหม่ไป ๑ อาทิตย์ วันนี้เริ่มแล้วครับ เหงื่อท่วมตัว แทบอ๊วกครับ พรุ่งนี้ต่อครับ

ขอบคุณครับ

หน้า: 1 ... 105 106 107 [108] 109 110 111 ... 156
  พิมพ์