๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 10, 2024, 05:14:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 94 95 96 [97] 98 99 100 ... 156
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องม้าดัมเบลครับ...  (อ่าน 191186 ครั้ง)
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #1440 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 08:43:02 AM »

ก็ซิตอัพทุกครั้งที่ออกกำลังกายนะพี่ 20×3 เซ็ต แต่ออกเป็นบิ๊กแพ็คแทนครับ.. คิก คิก

ตอนนี้ทำท่า squat มาช่วยเสริมทัพ ส่วนกล้ามเนื้อหลังกำลังพัฒนาเรื่อยๆหลังจากยกถูกท่า(3 เดือนแรกยกผิดมาโดยตลอด) มือก็รับน้ำหนักได้มากขึ้นเรื่อยๆครับ เมื่อวาน deadlift ที่น้ำหนักดัมเบลข้างละ 15.5 Kg. แต่หลังล่างไม่ตึง วันพรุ่งนี้จะเพิ่มเป็น 16.5 Kg.

ตื่นเช้ามาไม่มีอาการล้าแต่อย่างใด แสดงว่าบางท่าไม่ชนลิมิตอีกแล้วครับ....

นอกจากซิตอัพ ลองบริหารหน้าท้องแบบ Lying Leg Raise
นอนราบกับพื้นหรือม้ายาว แล้วยกขาขึ้นพร้อมกันสัก 15x3 เพิ่ม ตัวอย่าง

http://www.youtube.com/watch?v=9MwKPSTSic8
http://www.muscleandfitness.com/training/abs/tone-your-abs-lying-leg-raise

แบบนนี้ไม่ปวดหลังแต่แรกๆจะจุกหน่อยครับ 555

อเสวนา จะ พาลานัง
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #1441 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 08:49:45 AM »

ผมดื่มกล่องนี้ทุกวันครับ แต่ซื้อทีไร พนักงานขายอมยิ้มทุกที... คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2013, 01:01:51 PM โดย dignitua-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #1442 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 01:04:02 PM »

ก็ซิตอัพทุกครั้งที่ออกกำลังกายนะพี่ 20×3 เซ็ต แต่ออกเป็นบิ๊กแพ็คแทนครับ.. คิก คิก

ตอนนี้ทำท่า squat มาช่วยเสริมทัพ ส่วนกล้ามเนื้อหลังกำลังพัฒนาเรื่อยๆหลังจากยกถูกท่า(3 เดือนแรกยกผิดมาโดยตลอด) มือก็รับน้ำหนักได้มากขึ้นเรื่อยๆครับ เมื่อวาน deadlift ที่น้ำหนักดัมเบลข้างละ 15.5 Kg. แต่หลังล่างไม่ตึง วันพรุ่งนี้จะเพิ่มเป็น 16.5 Kg.

ตื่นเช้ามาไม่มีอาการล้าแต่อย่างใด แสดงว่าบางท่าไม่ชนลิมิตอีกแล้วครับ....

นอกจากซิตอัพ ลองบริหารหน้าท้องแบบ Lying Leg Raise
นอนราบกับพื้นหรือม้ายาว แล้วยกขาขึ้นพร้อมกันสัก 15x3 เพิ่ม ตัวอย่าง

http://www.youtube.com/watch?v=9MwKPSTSic8
http://www.muscleandfitness.com/training/abs/tone-your-abs-lying-leg-raise

แบบนนี้ไม่ปวดหลังแต่แรกๆจะจุกหน่อยครับ 555

ขอบคุณครับพี่ ท่านี้น่าสนใจครับ... เยี่ยม

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #1443 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 01:06:03 PM »

คุณตั้วไหล่ออก แขนออก ปีกออก แล้วนะครับ... กล้ามหน้าอกนั่นมาช้าหน่อยก็ไม่เป็นไร ที่จริงมันมันก็ออกนั่นแหละ แต่เหมือนกล้ามท้อง คือโดนไขมันคลุมเอาไว้ครับ...

เล่นต่อไปเรื่อยๆครับ อย่าหักโหม... เพาะกายเป็นหนังชีวิตครับ เป็น LifeStyle ไม่ใช่หนังบู๊สู้หนักๆฉากเดียวแล้วจบเรื่อง, ดังนั้นอย่าหักโหมครับ... เย้...

ผมคิดว่าหลังผมแข็งแรงเกินมือไปแล้วครับพี่สมชาย ช่วงหลังๆ หลังไม่ค่อยตึงเลย แต่เจ็บมือครับ.. Smiley

chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #1444 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 01:23:20 PM »

คุณตั้วคงต้องเพิ่มการวอร์มข้อมือก่อนเริ่มเข้าไปด้วยครับ น่าจะช่วยได้ ร้าน711 อยู่แถวไหนครับจะได้แวะไปอุดหนุน  Grin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #1445 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 01:31:38 PM »

คุณตั้วคงต้องเพิ่มการวอร์มข้อมือก่อนเริ่มเข้าไปด้วยครับ น่าจะช่วยได้ ร้าน711 อยู่แถวไหนครับจะได้แวะไปอุดหนุน  Grin

จะเจ็บตามข้อนิ้วมากกว่าครับ ส่วนรูปพนักงาน 7-11 ภาพประกอบเอามาจากเพื่อนส่งมาทางไลน์ น่าจะในกรุงเทพครับ... Grin

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #1446 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 10:28:02 PM »

แปลกนะครับ พอไม่ได้นอนติดต่อกัน ๔๘ ชั่วโมง อาการปวดต่างๆก็หายไปซะงั้นครับ แต่พรุ่งนี้ก็จะไปหาหมอครับ

หาหมอแล้วอาการเป็นอะไรบ้างหรือเปล่าครับ...

ไปหาหมอมาแล้ว มีหินปูนเกาะที่บริเวณกล้ามเนื้อใหล่ทั้งสองข้าง แต่ยังไม่หนักครับ แต่เริ่มมีอาการที่จะยกแขนได้ไม่เต็มที่ต้องยกเข้าหาตัวก่อนแล้วค่อยเหยียดครับ หมอเลยให้หยุดการออกกำลังกายสัก ๑ อาทิตย์ พร้อมทั้งให้ยามากิน ๑ อาทิตย์ หากยังไม่ดีขึ้นก็ต้องไปฉีดยาครับ พร้อมทั้งแนะนำห้ามเหวี่ยงแขนอย่างเด็ดขาด หากจะเล่นเวทต่อท่าที่ต้องใช้การโหนควรจะเลี่ยงครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #1447 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 10:33:46 PM »

วันนี้ลองว่ายน้ำ ปวดใหล่เหมือนเดิมครับ เลยต้องหยุดแช่น้ำแทนครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1448 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 10:48:19 PM »

แปลกนะครับ พอไม่ได้นอนติดต่อกัน ๔๘ ชั่วโมง อาการปวดต่างๆก็หายไปซะงั้นครับ แต่พรุ่งนี้ก็จะไปหาหมอครับ
หาหมอแล้วอาการเป็นอะไรบ้างหรือเปล่าครับ...
ไปหาหมอมาแล้ว มีหินปูนเกาะที่บริเวณกล้ามเนื้อใหล่ทั้งสองข้าง แต่ยังไม่หนักครับ แต่เริ่มมีอาการที่จะยกแขนได้ไม่เต็มที่ต้องยกเข้าหาตัวก่อนแล้วค่อยเหยียดครับ หมอเลยให้หยุดการออกกำลังกายสัก ๑ อาทิตย์ พร้อมทั้งให้ยามากิน ๑ อาทิตย์ หากยังไม่ดีขึ้นก็ต้องไปฉีดยาครับ พร้อมทั้งแนะนำห้ามเหวี่ยงแขนอย่างเด็ดขาด หากจะเล่นเวทต่อท่าที่ต้องใช้การโหนควรจะเลี่ยงครับ

ข้อมูลใหม่เลยครับ... นายสมชายค้นกูเกิ้ลด้วยคีย์เวิร์ด"หินปูนเกาะกล้ามเนื้อ", พบประเด็นน่าสนใจครับ...

คือสรุปความได้ว่าเกิดจากกล้ามเนื้อฉีกขาด แล้วไม่ได้พักฯ... "นพ.ณรงค์ : คือ โดยแนวโน้มแล้วคนที่สูงอายุร่างกายก็จะมีการเสื่อมลงไป กระดูกก็มีผลเช่นเดียวกันเกิดการสึกหรอและเสื่อมไป ประกอบกับร่างกายไม่สามารถชดเชยส่วนที่เสียไป หรือสึกหรอนั้นได้ จึงมีหินปูนมาจับพอกขึ้น เรียกว่า กระดูกงอกเกิดขึ้น แต่บางครั้งไม่จำเป็นต้องเสื่อมตามอุขัยก็ได้ เช่น จากการบาดเจ็บ เล่นกีฬา ทำงานมาก ทำให้เอ็นที่เกาะกล้ามเนื้อฉีกขาดแล้วก็ไม่ยอมพักหรือไปพบแพทย์ ร่างกายก็พยายามปรับตัว โดยการสร้างหินปูนมาเชื่อมต่อบริเวณที่เกาะนั้นไว้ แต่การสร้างที่เกิดขึ้นนั้นไม่ดี เพราะเป็นของแปลกปลอมเข้ามาอยู่ในเนื้อของเอ็นนั้น ก็ทำให้เกิดอาการอักเสบเรื้อรังที่จุดนั้น และจะมีอาการปวดบวม เป็นต้น"

รายละเอียดตามลิ้งก์นี้ครับ... http://www.doctor.or.th/article/detail/6091 ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1449 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 10:51:39 PM »

ถ้าตามข้อมูลจากเว็บหมอชาวบ้านเป็นจริง... ก็แปลว่าที่คุณกระจงยกเหวทมานั้น"หนักเกิน"ครับ, ต้องค่อยเป็นค่อยไป...
chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #1450 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 12:37:11 AM »

ขอให้คุณจงอาการดีขึ้นและหายเร็วๆน๊ะครับ เอาใจช่วย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #1451 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 07:08:24 AM »

จริงๆแล้วผมก็มีอาการขัดๆที่กระดูกไหล่ขวาเหมือนกันครับ แต่ไม่ถึงกับเจ็บ เลยดื่มนมที่แคลเซี่ยมสูงๆเพราะคิดว่า แคลเซี่ยม น่าจะช่วยซ่อมแซมส่วนที่สึกหรอได้ครับ...

bigbang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

« ตอบ #1452 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 08:37:17 AM »

พิ่งจะรับทราบว่ามี อาการหินปูนเกาะกล้าม เคยแต่ได้ยิน หินปูเกาะกระดูกตามข้อกระดูก เช่น นิ้ว คอ
มีเพื่อนผมคนหนึ่ง หินปูนเกาะคอ จนหันหัวไม่ได้  สาเหตุน่าจะเกิดจากร่างกายแต่ละคนมีระดับ
การเก็บสะสม หรือปรับสมดุลของแคลเซี่่ยมไม่เท่ากันครับ และไม่ได้ค่อยเคลื่อนไหวส่วนข้อหรือกระดูดนั้นบ่อยๆ
คุณตั็วไม่น่าจะเป็นห่วง แต่หากมีโอกาสตรวจมวลกระดูกก็ดี จะได้รู้ว่าจำเป็นต้องให้แคลเซี่ยมมากน้อยเท่าไร

กรณีคุณกระจงก็คงต้องพักก่อน แล้วค่อยปรับโปรแกรม และน้ำหนักใหม่ครับ ขอให้หายไวไวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2013, 06:50:44 PM โดย bigbang » บันทึกการเข้า

zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #1453 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 03:33:48 PM »

ไปกันยังครับ ได้เวลาแล้ว  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

เรื่อยๆ อึดๆ ครับ อย่าหักโหม ผมเคยโดนเพื่อนด่า เล่นแล้วบาดเจ็บ มึงจะเล่นไปทำไม เออ...ใช่ถูกของมัน  เศร้า อ๋อย อ๋อย
bigbang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

« ตอบ #1454 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 06:53:59 PM »

วันนี้ขอหยุดหนึ่งวันครับ แถมตอนบ่าย ไปดื่มขวดเขียวมา แฮ่ๆ ออกพรรษาขอหน่อย 55

หน้า: 1 ... 94 95 96 [97] 98 99 100 ... 156
  พิมพ์