๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 10, 2024, 04:23:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 92 93 94 [95] 96 97 98 ... 156
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องม้าดัมเบลครับ...  (อ่าน 191178 ครั้ง)
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #1410 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 06:34:02 AM »

ผมต้องระวังเรื่องเดียวครับ คือกลับบ้านต้องห้ามเล่นงัดข้อกับน้องชายเด็ดขาดครับ..

ครั้งแรกพักไป 2 สัปดาห์
ครั้งที่สองพักไป 1 สัปดาห์... อ๋อย

อีกเรื่องครับ  อย่าเที่ยวยกของหนักโดยให้ลูกน้องกินแรงแทน 555

อเสวนา จะ พาลานัง
bigbang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

« ตอบ #1411 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 06:48:44 AM »

อย่าสนใจเรื่องเรื่องน้ำหนักสูงสุดที่ยกได้นั้นจะเท่าไหร่เลยครับ

เยี่ยม เยี่ยม พวกมือใหม่หัดเล่น เวลาเข้าฟิตเนส จะเหล่พวกกล้ามโต(มือโปรฯเล่นมานาน) ว่าเขาเล่นที่น้ำหนักเท่าไหร่

จากนั้น พวกมือใหม่(ไม่มีกล้ามแถมลงพุง) ก็จะเดินไปหยิบ หรือเซตน้ำหนักให้มากกว่ามือโปรฯ อัดโชว์เต็มที่ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หลังจากนั้น พวกมือใหม่ ก็จะหายหน้าไปหลายวัน.............โดยไม่ทราบสาเหตุ ผมเห็นบางคนเล่นมาเป็นปี กล้ามก็งั้นๆ พุงโตเท่าเดิม  อ๋อย ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เนื่องจากปัจจัยเรื่องอายุและสังขารไม่เหมือนคนหนุ่ม  ผมถึงไม่คิดอยากจะเพิ่มน้ำหนัก เพราะเกรงว่าอาจจะทำให้กล้ามเนื่อบาดเจ็บได้

ผมก็เลยยกแต่น้ำหนักสูงสุดที่ยกได้ แล้วยกแบบนี้มานาน  แต่มีบางที่เพิ่มจำนวนเซท จาก15 -18 -20 บาง ถึงอยู่กับสภาพร่างกายช่วงนั้นๆ เลยรู้สึกว่า ถึงแม้กล้ามไม่โตแต่แน่นและได้ความอึดมัง

ส่วนพุงนั้นหากไม่ควบคุมอาหาร กับsit up คงเลยเถิดไปไกลแล้วครับ 555

dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #1412 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 07:33:45 AM »

ผมต้องระวังเรื่องเดียวครับ คือกลับบ้านต้องห้ามเล่นงัดข้อกับน้องชายเด็ดขาดครับ..

ครั้งแรกพักไป 2 สัปดาห์
ครั้งที่สองพักไป 1 สัปดาห์... อ๋อย

อีกเรื่องครับ  อย่าเที่ยวยกของหนักโดยให้ลูกน้องกินแรงแทน 555

โดนชก โดนชก โดนชก Grin

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #1413 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 07:59:48 AM »

เรื่องแรกท่ายกฯ...

เบ็นช์เพรสแอ่นๆ ระวังหลังหักครับ อันตรายครับ, ยกได้แยะจริง แต่เวลามันล้าเต็มที่ดันหน้าอกไม่ขึ้นก็ยิ่งแอ่นหลังช่วย ดันเต็มที่หลังลั่นดังโป๊ก!!!, แปลว่าป๊อกเดี้ยงหากคนแถวนั้นช่วยไม่ทันครับ... ลองอ่านย่อหน้าที่ 2 ในหัวข้อเรื่องกลไกของการบาดเจ็บในลิ้งก์นี่ครับ, เขาบอกชัดเจนว่าการเด้งช่วยแบบนี้แหละ อันตราย... http://www.tuvayanon.net/2inj.html ...

เรื่อง 2 เรื่องการนับน้ำหนัก...

บางคนที่เขาบอกว่ายกได้ 70 กก. นั่นเขานับรวมน้ำหนักคาน 10 กก. แล้วแผ่นเหล็กข้างละ 30 กก.รวมเป็น 70 แต่ยกได้ 8 ครั้ง และยกขึ้นสุด แต่ลงไม่สุดไม่แตะหน้าอก, แบบนี้ก็ยกได้หนักกว่าขึ้นสุดลงสุดหลาย กก. อยู่ครับ... นายสมชายว่าอย่าสนใจเรื่องเรื่องน้ำหนักสูงสุดที่ยกได้นั้นจะเท่าไหร่เลยครับ เพราะแค่ใช้ Cheating Technic ช่วย, มันก็ยกได้หนักกว่าเดิมบานตะเกียงเลย แต่ยกเสร็จแล้วกล้ามก็ไม่ขึ้น แถมยังอันตรายมากกว่าน้ำหนักน้อยๆ(เช่นมือลื่นเหงื่อนิดเดียวคานหลุดทับกระดูกหน้าอก)... กึ๋ยส์...

ผมไม่เคยรวมน้ำหนักคานเข้าไปเลยครับ เพราะบวกเลขไม่ถนัดครับ เลยนับเฉพาะแผ่นน้ำหนักอย่างเดียวครับ ลองดูแล้วถ้าลงไม่สุดยกน้ำหนักได้เยอะกว่าขึ้นสุดลงสุดครับ  พอขึ้นลงไม่สุดกล้ามที่จะได้คือไตรเซ็บแทนกล้ามอกครับ  อันนี้ผมเป็นประจำครับ โดยเฉพาะเวลาที่ไล่น้ำหนักเพิ่มขึ้นมาวันแรกๆสำหรับครั้งหลังๆในเซ็ตนั้นๆครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #1414 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 08:29:27 AM »

อย่าสนใจเรื่องเรื่องน้ำหนักสูงสุดที่ยกได้นั้นจะเท่าไหร่เลยครับ

เยี่ยม เยี่ยม พวกมือใหม่หัดเล่น เวลาเข้าฟิตเนส จะเหล่พวกกล้ามโต(มือโปรฯเล่นมานาน) ว่าเขาเล่นที่น้ำหนักเท่าไหร่

จากนั้น พวกมือใหม่(ไม่มีกล้ามแถมลงพุง) ก็จะเดินไปหยิบ หรือเซตน้ำหนักให้มากกว่ามือโปรฯ อัดโชว์เต็มที่ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หลังจากนั้น พวกมือใหม่ ก็จะหายหน้าไปหลายวัน.............โดยไม่ทราบสาเหตุ ผมเห็นบางคนเล่นมาเป็นปี กล้ามก็งั้นๆ พุงโตเท่าเดิม  อ๋อย ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ผมชอบมองคนที่เล่นนานๆเขายกครับ แต่ผมไม่เคยคิดที่จะไปยกให้เหมือนเขาได้ในวันนั้นเลยครับ ดูแขนเขาแล้วมาดูขาผม ผมเลยเล่นไปเรื่อยๆครับ กลัวเจ็บครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #1415 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 08:32:46 AM »

วันก่อน ผมยกท่า dumbbell prescher curl ขณะกำลังเกร็งหนอกคอเพื่อช่วยยกอยู่เกิดเมื่อยกระดูกคอกระทันหัน เลยเอียงคอเพื่อให้กระดูกลั่นระหว่างที่กล้ามเนื้อกำลังเกร็ง พอดังกร๊อบ รู้สึกเลยครับว่ามีอะไรขัดกันระหว่างกระดูกกับกล้ามเนื้อคอ เกือบเดี้ยงเหมือนกันครับ...

และเพิ่มอีกอย่างในท่า incline dumbbell row ครับ พอดีปริ้นตารางการฝึกของคุณปราบ แปะไว้ข้างบนตารางเลยสังเกตุเห็นว่ามือที่ยกดัมเบลต้องทำมุม 45° กับตัว โฟกัสกล้ามเนื้อหลังบนได้ เลยเพิ่มน้ำหนักได้ทันที 2 Kg. เลยครับ...

และต้องขอบคุณพี่สมชาย สำหรับท่า squat ด้วยครับ ตอนนี้ยกผ่านไปเรื่อยๆ และไม่ล้าส่งไปถึงท่า deadlift แล้ว ฝึกเสร็จก็ไม่มีอาการล้าอะไรเลยครับ แค่ตึงๆนิดหน่อย ผิดจากวันแรก...

ตอนนี้เปลี่ยนแผ่นน้ำหนัก 10 Kg. ไปอยู่ที่บาร์เบลแล้วครับ และเอาแผ่น 5 Kg. ไปใส่ดัมเบล แผ่นหนักรองลงมาคือ 2.5 Kg. ไปใส่ที่บาร์เบล รวมได้ 35 Kg. ซึ่งหนักกว่าเดิมแค่ครึ่งกิโล เลยเอาแผ่น 1 Kg. ไปเพิ่มทั้งสองข้าง กลายเป็น 37 Kg. แล้วลุยผ่านมาจนได้... ทีนี้มาหนักใจ shoulder press แล้วครับ.. แค่คานกับแผ่น 5 Kg. ก็ 12.5 Kg. ไปแล้ว เกินกว่าน้ำหนักที่ฝึกอยู่ 1 Kg.

เดี๋ยววันมะรืนจะลอง shoulder press ที่ 12.5 Kg. ดูครับ ถ้าผ่านได้ทุกอย่างฉลุย... ไม่งั้นต้องเปลี่ยนแผ่นน้ำหนักระหว่างบาร์เบลกับดัมเบลกันเพลินเลยครับ... กิ๊วก๊าว

ระวังจะเจ็บใหล่เหมือนผมนะครับ วันนี้ยังเจ็บนิดๆครับ เดี๋ยวบ่ายนี้จะไปลองดูอีกครับ กลับขึ้นไปว่าจะไปหาหมอครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #1416 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 09:01:04 AM »

หลังจากนั้น พวกมือใหม่ ก็จะหายหน้าไปหลายวัน.............โดยไม่ทราบสาเหตุ ผมเห็นบางคนเล่นมาเป็นปี กล้ามก็งั้นๆ พุงโตเท่าเดิม  อ๋อย ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ผมก็เป็นครับ... คิก คิก

เห็นคุณแอบดูที่รูเดิม ซิตอัพได้ 20×3 ผมเลยเอาแบบอย่าง ปรากฏว่าเดี้ยงไปหลายวันเหมือนกันครับ... กิ๊วก๊าว

ลองซิทอัพแบบเอาแผ่นน้ำหนัก ๑๐ กิโลกรัมมากอดไว้ด้วย จากเมื่อก่อนซิทอัพได้ราว ๑๐๐ กว่าครั้ง พอเจอแบบนี้เข้าไปได้แค่ ๕๐ ครั้งครับ นอนกลิ้งอยู่กับพื้นเลยครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #1417 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 06:31:08 PM »

จัดมาแล้วครับ วันนี้ยังคงปวดใหล่อยู่ครับ แต่ก็ยังเล่น กลับไปถึงฝั่งคงต้องไปหาหมอแล้วครับ ไม่อยากหยุดยาวครับ

วันนี้เล่น เสาร์ อาทิตย์ หยุด วันจันทร์ไปหาหมอครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนสำหรับความรู้ครับ ถึงฝั่งหลังจากหาหมอแล้วจะมารายงานผลให้ทราบครับ

คนที่ผมอยากได้ยินว่าผมตัวโตขึ้นคือ ผบ. ครับ ดูว่าจะบ่นว่าไงอีก รอบที่แล้วเสื้อที่ซื้อไว้ให้ผมสวมไม่ได้ครับ บ่นจัง

dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #1418 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 06:57:11 PM »

ผมว่าคุณจงร่างกายมีความแข็งแรงพร้อมทุกอย่าง แต่ติดอยู่อย่างเดียวที่อาการบาดเจ็บไม่หาย คือการพักผ่อนไม่เพียงพอ เอาใจช่วยให้หายโดยไวครับ... Wink

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1419 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 07:07:59 PM »

เอาใจช่วยให้หายโดยไวครับ... ที่จริงนายสมชายยังเชื่อว่าพักผ่อนสัก 2 สัปดาห์น่าจะหายครับ... เย้...
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #1420 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 09:01:00 PM »

ผมเคยเจ็บนะ....ในความรู้สึกส่วนตัว สำหรับผมแล้ว ยาหมอแผนปัจจุบัน สู้สมุนไพรพื้นบ้านไม่ได้ และก็สู้หมอนวดพื้นบ้านไม่ได้

ไปหาหมอ ก็ต้องดูด้วย หมอมีอาวุโส มีประสบการณ์รึเปล่า แนะนำให้ไปคลีนิค หมอก็คงจ่ายยาแก้ปวดลดการอักเสบ ยาคลายกล้ามเนื้อ ยาทานวดเฉพาะที่

ถ้าไปโรงพยาบาล(รัฐ) เจอหมออาวุโสก็โชคดีหน่อย แต่ถ้าเจอหมอรุ่นๆ ผมว่านั่งอยู่บ้าน ถามกูเกิ้นดีกว่า  อ๋อย ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2013, 09:05:22 PM โดย zamphol » บันทึกการเข้า
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #1421 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 09:17:01 PM »

ผมเคยเจ็บนะ....ในความรู้สึกส่วนตัว สำหรับผมแล้ว ยาหมอแผนปัจจุบัน สู้สมุนไพรพื้นบ้านไม่ได้ และก็สู้หมอนวดพื้นบ้านไม่ได้

ไปหาหมอ ก็ต้องดูด้วย หมอมีอาวุโส มีประสบการณ์รึเปล่า แนะนำให้ไปคลีนิค หมอก็คงจ่ายยาแก้ปวดลดการอักเสบ ยาคลายกล้ามเนื้อ ยาทานวดเฉพาะที่

ถ้าไปโรงพยาบาล(รัฐ) เจอหมออาวุโสก็โชคดีหน่อย แต่ถ้าเจอหมอรุ่นๆ ผมว่านั่งอยู่บ้าน ถามกูเกิ้นดีกว่า  อ๋อย ไหว้

ผมตั้งใจจะไปหาอาจารย์หมอด้านกระดูกและข้อโดยตรงครับ ท่านเปิดคลีนิคที่เดียวกับภรรยาของท่านที่เป็นหมอเด็กด้วยครับ แต่ทั้งสองท่านก็ยังทำงานที่โรงพยาบาลรัฐครับ

zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #1422 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 09:22:40 PM »

ถูกต้องครับ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ถ้าไปโรงพยาบาล(รัฐ) เจอหมออาวุโสก็โชคดีหน่อย แต่ถ้าเจอหมอรุ่นๆ ผมว่านั่งอยู่บ้าน ถามกูเกิ้นดีกว่า  อ๋อย ไหว้

ผมตั้งใจจะไปหาอาจารย์หมอด้านกระดูกและข้อโดยตรงครับ ท่านเปิดคลีนิคที่เดียวกับภรรยาของท่านที่เป็นหมอเด็กด้วยครับ แต่ทั้งสองท่านก็ยังทำงานที่โรงพยาบาลรัฐครับ
bigbang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

« ตอบ #1423 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 09:57:06 PM »

ไปพบแพทยให้ดูอาการก็ดีครับ อย่าทนเจ็บแล้วเล่นต่อ อาจมีผลเสียมากกว่า
ยิ่งเรื่องข้อเนี่ย น่ากลัวกว่ากล้ามเนื้อครับ ผลเป็นอย่างไร มาเล่าให้อ่านด้วยครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #1424 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 08:55:24 PM »

วันนี้หยุด ไม่ได้ลงไปห้องยิมเลย รู้สึกแปลกๆครับ คืนนี้สงสัยคงไม่ได้นอนครับมีงานพอดีเลยครับ

หน้า: 1 ... 92 93 94 [95] 96 97 98 ... 156
  พิมพ์