๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 10, 2024, 04:19:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 84 85 86 [87] 88 89 90 ... 156
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องม้าดัมเบลครับ...  (อ่าน 191178 ครั้ง)
chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #1290 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 08:31:52 PM »

คุณตั๊วหายไปไหน? เป็นอย่างไรบ้างครับ
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #1291 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 09:31:06 PM »

คุณตั๊วหายไปไหน? เป็นอย่างไรบ้างครับ

ยังฝึกตามตารางข้างล่างอยู่ครับ แต่เจอท่า squat กับ sit up ตัดกำลังอย่างมากครับ ฝึกวันเว้นวัน ครั้งละ 2 ชม.

และก็กำลังพิจารณาตารางการฝึกของคุณปราบ อยู่ครับ แบบ 4 วันต่อสัปดาห์ แต่ดูแล้วไม่น่าจะเสียพลังงานมากเท่ากับตารางที่ฝึกอยู่ครับ....

chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #1292 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 12:01:45 AM »

เห็นด้วยครับท่า squat กับ situp ผมเอาไว้สุดท้ายเลยก่อนเลิก เอาใจช่วยครับ
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #1293 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 02:09:58 AM »

ตื่นมาทำงานยังปวดอยู่เลย เดี๋ยวช่วงเย็นๆจะลองไปยกดูแบบเบาๆครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1294 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 09:41:14 AM »

ตื่นมาทำงานยังปวดอยู่เลย เดี๋ยวช่วงเย็นๆจะลองไปยกดูแบบเบาๆครับ

มันมักจะปวดเวลาเราตื่นกลางดึก หรือตื่นมาเช้าๆครับ... พอตกสายก็ค่อยๆหายไปหากไม่ออกแรงที่ข้อต่อนั้นมากๆ ที่หายไปเป็นเพราะเราวอร์มข้อต่อในกิจกรรมเคลื่อนไหวปรกติประจำวันครับ, และที่เราเจ็บระบบกลางดึกกับเจ็บเมื่อตื่นใหม่ๆ ก็เป็นเพราะร่างกายกำลังรักษาตัวเองไงครับ...

ดังนั้นหากยังยกเบาๆแล้วยังเจ็บอยู่ ก็ควรจะพักการใช้งานหนักที่ข้อต่อนั้นครับ... เมื่อหายเจ็บแล้วเราก็จะทะลุลิมิตเดิมได้ เพราะข้อต่อก็หลักการเดียวกับกล้ามเนื้อนั่นแหละครับ คือร่างกายจะสร้างใหม่มาให้เกินฯ เผื่อให้รับน้ำหนักได้ที่สมดุลย์ใหม่หนักกว่าเดิมครับ...

นายสมชายเป็นแบบนี้ครั้งแรกที่ข้อต่อหัวเข่าเลยครับ เป็นครั้งแรกตกใจ นึกว่าหัวเข่าแย่แล้ว เพราะก่อนยกเหวทก็จ๊อกกิ้งจนตัวผอมบาง หัวเข่าก็เจ็บ เพราะจ๊อกกิ้งไม่ได้ใช้รองเท้าเบาะอากาศมาหลายปี... แต่พอหายเจ็บหัวเข่าแล้วขานายสมชายหายโก่ง!!!...

โห... รู้งี้นายสมชายยกเหวทท่าสควอทชมาตั้งนานแล้ว... ฮา...
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #1295 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 01:08:37 PM »

มันมักจะปวดเวลาเราตื่นกลางดึก หรือตื่นมาเช้าๆครับ... พอตกสายก็ค่อยๆหายไปหากไม่ออกแรงที่ข้อต่อนั้นมากๆ ที่หายไปเป็นเพราะเราวอร์มข้อต่อในกิจกรรมเคลื่อนไหวปรกติประจำวันครับ, และที่เราเจ็บระบบกลางดึกกับเจ็บเมื่อตื่นใหม่ๆ ก็เป็นเพราะร่างกายกำลังรักษาตัวเองไงครับ...

ดังนั้นหากยังยกเบาๆแล้วยังเจ็บอยู่ ก็ควรจะพักการใช้งานหนักที่ข้อต่อนั้นครับ... เมื่อหายเจ็บแล้วเราก็จะทะลุลิมิตเดิมได้ เพราะข้อต่อก็หลักการเดียวกับกล้ามเนื้อนั่นแหละครับ คือร่างกายจะสร้างใหม่มาให้เกินฯ เผื่อให้รับน้ำหนักได้ที่สมดุลย์ใหม่หนักกว่าเดิมครับ...

นายสมชายเป็นแบบนี้ครั้งแรกที่ข้อต่อหัวเข่าเลยครับ เป็นครั้งแรกตกใจ นึกว่าหัวเข่าแย่แล้ว เพราะก่อนยกเหวทก็จ๊อกกิ้งจนตัวผอมบาง หัวเข่าก็เจ็บ เพราะจ๊อกกิ้งไม่ได้ใช้รองเท้าเบาะอากาศมาหลายปี... แต่พอหายเจ็บหัวเข่าแล้วขานายสมชายหายโก่ง!!!...

โห... รู้งี้นายสมชายยกเหวทท่าสควอทชมาตั้งนานแล้ว... ฮา...

ขอบคุณครับพี่

ท่าสควอทซผมยกได้ที่หกสิบเปอร์เซ็นต์ของน้ำหนักตัวแล้วครับ ไม่กล้ายกหนักกว่านี้ครับ กลัวหลังเจ็บครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #1296 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 04:27:51 PM »

เจ็บก็ไม่หยุดครับ

วันนี้ ขา อก น่อง ท้อง. ครับ

โดยหัวใหล่ก็ทดลองยกโดยใช้น้ำหนักเบาๆครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้เช้าคงรู้ผลครับ

ขอบคุณครับ

bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #1297 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 07:17:40 PM »

โดยหัวใหล่ก็ทดลองยกโดยใช้น้ำหนักเบาๆครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้เช้าคงรู้ผลครับ

ขอบคุณครับ

เจ็บมากก็ควรพักครับ หรือหายานวด คลายกล้ามเนื้อ ดีกว่าครับ
หากกล้ามเนื้อ ฉีกหรืออักเสบ พักยาวเลยนะครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #1298 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 07:30:06 PM »

แหม... โดนไอ้ง่อยลบไป 50 คะแนนเลย... คิก คิก

เอาให้เหลือศูนย์เลยนะ "ไอ้ง่อย" ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #1299 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 07:41:56 PM »

ขอบคุณครับพี่

ท่าสควอทซผมยกได้ที่หกสิบเปอร์เซ็นต์ของน้ำหนักตัวแล้วครับ ไม่กล้ายกหนักกว่านี้ครับ กลัวหลังเจ็บครับ

เยี่ยมมากเลยครับคุณจง... เยี่ยม

ผมตัดสินใจลุกขึ้นมาจากเครื่องออกกำลังขาก็เพราะว่าแผ่นน้ำหนักที่ซื้อมาเพิ่มเริ่มไม่พอ เลยลองสตาร์ทท่า squat แต่ใช้ดัมเบลเนื่องจากเนื้อที่ไม่เพียงพอ เริ่มที่ 24 kg. แต่ไม่รอด เลยถอยมาที่ 21 Kg.

รู้สึกจริงๆว่าเหงื่อออกเยอะมากๆจากท่านี้ ทั้งที่อากาศเริ่มเย็น..

คุณจงเยี่ยมมากครับ แต่ระวังข้อต่อที่ตามไม่ทันกล้ามเนื้อด้วยก็ดีครับ... เยี่ยม

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #1300 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 08:06:35 PM »

เห็นด้วยครับท่า squat กับ situp ผมเอาไว้สุดท้ายเลยก่อนเลิก เอาใจช่วยครับ

ผมจะสลับท่าอื่นๆ กับท่าที่ต้องใช้แขน แต่ได้หน้าอกอย่าง bench press ทั้ง 3 ท่า ครับ..

ที่หนักคือผลจาก squat ในท่าที่ 5 ยังผลไปถึง deadlift ในท่าที่ 10
แทนที่จะได้หลัง กลับกลายขาล้าไปก่อน เลยเพิ่มน้ำหนักไม่ได้ซักที เหมือนมี "คัทเอาท์" คอยตัดการรับน้ำหนักเท่าที่ควรที่กล้ามเนื้อส่วนที่ต้องการออกกำลังกาย กลายเป็นกล้ามเนื้อส่วนอื่นล้าก่อน ยังผลให้โอเวอร์เทรนนิ่งบ่อยๆ..

เลยว่าจะเอาตามตารางของคุณปราบดูบ้างครับ ผมอาจมาผิดทาง...

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #1301 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 10:23:22 PM »

ขอบคุณครับ

เจ็บมากก็ควรพักครับ หรือหายานวด คลายกล้ามเนื้อ ดีกว่าครับ
หากกล้ามเนื้อ ฉีกหรืออักเสบ พักยาวเลยนะครับ

ขอบคุณครับพี่ เดี๋ยวคืนนี้ว่าจะหายามานวดครับ

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1302 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 10:34:14 PM »

ควรเอาท่าสควอทชไว้แรกๆ เลยครับ เพราะมันเรียกเหงื่อได้ดี จะได้ประหยัดเวลาจ๊อกกิ้งเพื่อวอร์มร่างกายครับ(วอร์มร่างกาย แยกต่างหากจากวอร์มกล้ามเนื้อ)... ส่วนท่าซิทอับเอาไว้หลังสุด เพราะจะได้ถือโอกาสนอนพักเหนื่อยไปในตัวครับ... แฮ่ๆ...
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #1303 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 10:42:14 PM »

ผมจะสลับท่าอื่นๆ กับท่าที่ต้องใช้แขน แต่ได้หน้าอกอย่าง bench press ทั้ง 3 ท่า ครับ..

ที่หนักคือผลจาก squat ในท่าที่ 5 ยังผลไปถึง deadlift ในท่าที่ 10
แทนที่จะได้หลัง กลับกลายขาล้าไปก่อน เลยเพิ่มน้ำหนักไม่ได้ซักที เหมือนมี "คัทเอาท์" คอยตัดการรับน้ำหนักเท่าที่ควรที่กล้ามเนื้อส่วนที่ต้องการออกกำลังกาย กลายเป็นกล้ามเนื้อส่วนอื่นล้าก่อน ยังผลให้โอเวอร์เทรนนิ่งบ่อยๆ..

เลยว่าจะเอาตามตารางของคุณปราบดูบ้างครับ ผมอาจมาผิดทาง...

เมื่อสองเดือนก่อนผมเล่นรวดเดียวหมด เกือบสองชั่วโมง หมดแรงครับ ลองเปลี่ยนดูครับ

ตารางตอนนี้บางวันเล่นกับกล้ามเนื้อสี่ชิ้น เลยพ่วงกล้ามหน้าท้องเข้าไปด้วยได้ทุกวันครับ ไหว้

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #1304 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 10:43:07 PM »

ควรเอาท่าสควอทชไว้แรกๆ เลยครับ เพราะมันเรียกเหงื่อได้ดี จะได้ประหยัดเวลาจ๊อกกิ้งเพื่อวอร์มร่างกายครับ(วอร์มร่างกาย แยกต่างหากจากวอร์มกล้ามเนื้อ)... ส่วนท่าซิทอับเอาไว้หลังสุด เพราะจะได้ถือโอกาสนอนพักเหนื่อยไปในตัวครับ... แฮ่ๆ...

แอร์เย็นๆ เพลงเบาๆ เผลอหลับไปหลายครั้งแล้วครับพี่

หน้า: 1 ... 84 85 86 [87] 88 89 90 ... 156
  พิมพ์