๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 10, 2024, 11:04:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 34 35 36 [37] 38 39 40 ... 156
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องม้าดัมเบลครับ...  (อ่าน 191206 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #540 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 06:15:51 PM »

พี่ๆครับ

หากจะทำที่วางบาร์เบลสำหรับท่า Squat ใครพอจะมีแบบบ้างครับ ขอเป็นงานเหล็กนะครับ จะได้ให้ช่างแถวบ้านทำให้นะครับ หรือหากใครพอมีแบบสำหรับการสร้างเครื่องแมชชีนที่ไว้เล่นกล้ามปีกอย่างง่ายๆ รบกวนช่วยลงให้หน่อยครับ เผื่อจะมีโอกาสลองทำดูครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #541 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 07:20:31 PM »

Smiley

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #542 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 07:46:57 PM »

ผมคิดอยู่เหมือนกันครับ ว่าจะรวบหน้าอก 3 ท่า เป็นอกกลางท่าเดียว เพิ่มน้ำหนักแล้วยก 12x3 เซ็ต ให้หมดแรง จะได้ผลมากกว่ากระจายยก 108 ครั้ง หรือเปล่าครับ... ไหว้

ได้ผลมากกว่าในเรื่องขนาดครับ เพราะยกน้ำหนักมากกว่า 12 ครั้งในกล้ามเนื้อมัดเดียวกันหรือกล้ามเนื้อชุดเดียวกันจะได้ความทนทานมากกว่าขนาดครับ... ตัวอย่างเช่นนักมวยกล้ามไม่ค่อยโต แต่ทนทานยืนชกได้ครบยกครับ...

ยกอกกลางให้กล้ามเต็มถึงแนวกระดูกไหปลาร้าก่อนเลยครับ เวลายกท่าอกบน มันจะเพิ่มขนาดต่อจากอกกลางได้เลย... หากเน้นอกบนมากไปแต่อกกลางไม่เต็มแอ่งฯ อกบนจะเหมือนคนไปยืนเขย่งเท้าในหลุมครับ คือมันมองไม่ค่อยเห็นชัด...

เมื่อวานผมลองเพิ่มน้ำหนักบาร์เบลอีก 2 Kg. ยก Bench press อกกลางท่าเดียว ตอนยกเซ็ตสุดท้ายเอาตัวแทบไม่รอด แต่พอหลังออกกำลังกายทุกท่าแล้วเสร็จ รู้สึกเหมือนไม่ค่อยหมดแรงครับ...

วันนี้เลยลองใช้ตารางเดิม บาร์เบล 34 Kg. ยกอก 3 ท่า กลับผ่านได้ครับ(ทีแรกกะว่าถ้าไม่ไหวก็จะหยุด) แถมเพิ่มสเตปในท่า Deadlift คือพอยกดัมเบลขึ้นแล้วแถมไปด้วยเขย่งเท้า ได้น่องไปอีกหน่อย...

แต่ได้ความรู้สึกเหมือนวันก่อนๆครับ คือล้าทั้งตัว... Smiley

bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #543 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 07:59:59 PM »

คุณตั๊ว ไม่ลองจัดโปรแกรมแยกออกกำลัง เป็นวันละส่วนจะได้ไม่ล้าไปทั้งตัว
แถมได้เน้นส่วนนั้นๆ แล้วเวียนมาเล่นใหม่ได้ครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #544 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 08:28:52 PM »

ผมคิดอยู่เหมือนกันครับ ว่าจะรวบหน้าอก 3 ท่า เป็นอกกลางท่าเดียว เพิ่มน้ำหนักแล้วยก 12x3 เซ็ต ให้หมดแรง จะได้ผลมากกว่ากระจายยก 108 ครั้ง หรือเปล่าครับ... ไหว้

ได้ผลมากกว่าในเรื่องขนาดครับ เพราะยกน้ำหนักมากกว่า 12 ครั้งในกล้ามเนื้อมัดเดียวกันหรือกล้ามเนื้อชุดเดียวกันจะได้ความทนทานมากกว่าขนาดครับ... ตัวอย่างเช่นนักมวยกล้ามไม่ค่อยโต แต่ทนทานยืนชกได้ครบยกครับ...

ยกอกกลางให้กล้ามเต็มถึงแนวกระดูกไหปลาร้าก่อนเลยครับ เวลายกท่าอกบน มันจะเพิ่มขนาดต่อจากอกกลางได้เลย... หากเน้นอกบนมากไปแต่อกกลางไม่เต็มแอ่งฯ อกบนจะเหมือนคนไปยืนเขย่งเท้าในหลุมครับ คือมันมองไม่ค่อยเห็นชัด...

เมื่อวานผมลองเพิ่มน้ำหนักบาร์เบลอีก 2 Kg. ยก Bench press อกกลางท่าเดียว ตอนยกเซ็ตสุดท้ายเอาตัวแทบไม่รอด แต่พอหลังออกกำลังกายทุกท่าแล้วเสร็จ รู้สึกเหมือนไม่ค่อยหมดแรงครับ...

วันนี้เลยลองใช้ตารางเดิม บาร์เบล 34 Kg. ยกอก 3 ท่า กลับผ่านได้ครับ(ทีแรกกะว่าถ้าไม่ไหวก็จะหยุด) แถมเพิ่มสเตปในท่า Deadlift คือพอยกดัมเบลขึ้นแล้วแถมไปด้วยเขย่งเท้า ได้น่องไปอีกหน่อย...

แต่ได้ความรู้สึกเหมือนวันก่อนๆครับ คือล้าทั้งตัว... Smiley

ยกเหวทมันไม่เป๊ะๆ เหมือนกันทุกคนครับ ต้องทดลองปรับแต่งเองให้เหมาะครับ...

สำหรับนายสมชายหากยกเบ็นช์เพรสเพิ่มน้ำหนักวันแรกหากยกได้ 12*3 แล้วไม่ล้า, ก็จะเพิ่มน้ำหนักใหม่ให้ยกได้ 10 - 8 - 6 หรือไม่ก็ 8 - 8 - 8 พอดีแบบเอาตัวแทบไม่รอดครับ... สำหรับนายสมชายหากน้ำหนักพอดีลิมิตแล้วจะฝึกกล้ามเนื้อชุดเดิมทุกวันไม่ไหวครับ, วันที่ยกนั่นยกเสร็จจะล้าฯ แล้วตั้งแต่เช้าวันที่ 2 จนถึงเช้าวันที่ 3 จะระบมครับ จนถึงเย็นถึงจะหายระบมแล้วยกใหม่ได้ เลยเป็นที่มาของตารางฝึกแบบวันเว้นวันครับ...

กล้ามเนื้อที่ยกเต็มที่จะระบมและหายระบมในช่วงเวลา 36 ชั่วโมง เมื่อพ้นจากนั้นแล้วจะหายระบม, ก็ถึงวงรอบฝึกใหม่พอดีครับ... และกล้ามจะขยายขนาดในวันพัก ไม่ใช่วันที่ใช้แรงฯ, เพราะว่าการที่เราใช้กล้ามเนื้อจนสุดลิมิตฯ นั่นคือการทำลายเส้นใยกล้ามเนื้อ เพื่อให้ร่างกายเสริมสร้างเส้นใยกล้ามเนื้อขึ้นใหม่เพื่อปรับตัวให้เข้าสู่สมดุลใหม่ โดยร่างกายจะเพิ่มเส้นใยขึ้นมาใหม่ด้วย ก็คือกล้ามโตขึ้นครับ...

นายสมชายก็เพิ่งทราบนี่แหละครับว่าคุณตั้วยกทุกวันนั่นฝึกกล้ามเนื้อชุดเดิมได้... แต่อย่างไรก็ดี หากคุณตั้วพบว่าร่างกายมีพัฒนาการเป็นที่พอใจ เช่นกล้ามโตขึ้น หรือยกน้ำหนักได้มากกว่าเดิม ก็สามารถปรับแต่งได้ตามประสงค์ครับ...

ว่าแต่คุณตั้วได้ศึกษาตารางฝึกในตำราของคุณปราปต์(เล่มที่คุณตั้วมี)แล้วหรือยังครับ... ตั้งแต่หน้า 130 - 135 เป็นตัวอย่างตารางฝึก, และไม่มีตารางฝึกไหนที่มี"ความถี่"ฝึกทุกวันในกล้ามเนื้อชุดเดิมนะครับ...
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #545 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 09:31:32 PM »

Smiley

พี่ตั้วหมายถึงว่าทำแบบในรูปแต่ปรับระดับความสูงให้ได้เท่ากับใหล่เราใช่ไหมครับ เวลายกเข้ายกออกจะได้สะดวกใช่ไหมครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #546 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 07:32:53 AM »

ยกเหวทมันไม่เป๊ะๆ เหมือนกันทุกคนครับ ต้องทดลองปรับแต่งเองให้เหมาะครับ...

สำหรับนายสมชายหากยกเบ็นช์เพรสเพิ่มน้ำหนักวันแรกหากยกได้ 12*3 แล้วไม่ล้า, ก็จะเพิ่มน้ำหนักใหม่ให้ยกได้ 10 - 8 - 6 หรือไม่ก็ 8 - 8 - 8 พอดีแบบเอาตัวแทบไม่รอดครับ... สำหรับนายสมชายหากน้ำหนักพอดีลิมิตแล้วจะฝึกกล้ามเนื้อชุดเดิมทุกวันไม่ไหวครับ, วันที่ยกนั่นยกเสร็จจะล้าฯ แล้วตั้งแต่เช้าวันที่ 2 จนถึงเช้าวันที่ 3 จะระบมครับ จนถึงเย็นถึงจะหายระบมแล้วยกใหม่ได้ เลยเป็นที่มาของตารางฝึกแบบวันเว้นวันครับ...

กล้ามเนื้อที่ยกเต็มที่จะระบมและหายระบมในช่วงเวลา 36 ชั่วโมง เมื่อพ้นจากนั้นแล้วจะหายระบม, ก็ถึงวงรอบฝึกใหม่พอดีครับ... และกล้ามจะขยายขนาดในวันพัก ไม่ใช่วันที่ใช้แรงฯ, เพราะว่าการที่เราใช้กล้ามเนื้อจนสุดลิมิตฯ นั่นคือการทำลายเส้นใยกล้ามเนื้อ เพื่อให้ร่างกายเสริมสร้างเส้นใยกล้ามเนื้อขึ้นใหม่เพื่อปรับตัวให้เข้าสู่สมดุลใหม่ โดยร่างกายจะเพิ่มเส้นใยขึ้นมาใหม่ด้วย ก็คือกล้ามโตขึ้นครับ...

นายสมชายก็เพิ่งทราบนี่แหละครับว่าคุณตั้วยกทุกวันนั่นฝึกกล้ามเนื้อชุดเดิมได้... แต่อย่างไรก็ดี หากคุณตั้วพบว่าร่างกายมีพัฒนาการเป็นที่พอใจ เช่นกล้ามโตขึ้น หรือยกน้ำหนักได้มากกว่าเดิม ก็สามารถปรับแต่งได้ตามประสงค์ครับ...

ว่าแต่คุณตั้วได้ศึกษาตารางฝึกในตำราของคุณปราปต์(เล่มที่คุณตั้วมี)แล้วหรือยังครับ... ตั้งแต่หน้า 130 - 135 เป็นตัวอย่างตารางฝึก, และไม่มีตารางฝึกไหนที่มี"ความถี่"ฝึกทุกวันในกล้ามเนื้อชุดเดิมนะครับ...

ตอนนี้ระบบทั้งตัวแล้วครับพี่.. หัวเราะร่าน้ำตาริน

แต่ผมสังเกตุตั้งแต่วันแรกๆที่เริ่มยกเหวท แขนจะระบมบริเวณกล้ามเนื้อหน้าแขน แต่พอเริ่มยก อาการระบมก็จะหายไป และจะระบมใหม่หลังจากยกเหวทเสร็จครับ.. พอทำซ้ำไปเรื่อยๆทุกวันซักอาทิตย์นึง อาการระบมหลังการออกกำลังกายก็หายไป ตื่นเช้าได้ปกติ เลยคิดว่าร่างกายอยู่ตัวแลัว..

จนมาถึงวันนี้ตื่นสาย พร้อมกับระบมทั้งตัว.. อาการเหมือนวันแรกๆที่เล่นเหวทเลยครับ ทั้งๆที่เพิ่มแค่ 2 Kg. เอง..

เดี๋ยวผมขอลองดูตารางการฝึกของคุณปราบเปรียบเทียบดูก่อนครับ... ไหว้

พอดีวันแม่นี้จะกลับบ้าน เลยกะว่าจะฟิตร่างกายไปอวดแกน่ะครับ.. สงสัยจะโหมหนักเกินไป.. Undecided

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #547 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 07:35:10 AM »

คุณตั๊ว ไม่ลองจัดโปรแกรมแยกออกกำลัง เป็นวันละส่วนจะได้ไม่ล้าไปทั้งตัว
แถมได้เน้นส่วนนั้นๆ แล้วเวียนมาเล่นใหม่ได้ครับ

ขอบคุณครับพี่.. ไหว้ เดี๋ยววันนี้จะลองพักซักวันแล้วศึกษาตารางการฝึกอีกทีครับ.. ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #548 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 07:37:04 AM »

Smiley

พี่ตั้วหมายถึงว่าทำแบบในรูปแต่ปรับระดับความสูงให้ได้เท่ากับใหล่เราใช่ไหมครับ เวลายกเข้ายกออกจะได้สะดวกใช่ไหมครับ

ผมนำภาพมาจากเวปเดียวกันกับที่พี่สมชายแนะนำน่ะครับ.. Smiley

http://www.tuvayanon.net/6dsr.html

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #549 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 09:07:47 AM »

ผมนำภาพมาจากเวปเดียวกันกับที่พี่สมชายแนะนำน่ะครับ.. Smiley
http://www.tuvayanon.net/6dsr.html

คุณกระจงลองดูในรูปนะครับ... ขาตั้งแร็กฯ ทั้ง 2 ข้างเป็น 2 ท่อน ท่อนล่างเป็นเหล็กกลวงสี่เหลี่ยมขนาดใหญ่กว่าท่อนบน, โดยท่อนบนสอดลงในช่องกลวงของท่อนล่าง จากนั้นเจาะทั้ง 2 ท่อนเป็นรูฯ แล้วสอดเหล็กร้อยทะลุฯ สำหรับปรับความสูงของขาตั้งครับ...

หากจะขยับความสูงต่ำ ก็เอาแท่งเหล็กออกแล้วขยับให้รูตรงกันที่ตำแหน่งความสูงใหม่ครับ... นอกจากนี้หากชิ้นส่วนแต่ละชิ้นสามารถแยก/ประกอบกันด้วยน็อต-สกรูฯ ก็จะทำให้เคลื่อนย้ายง่าย เช่นสามารถใส่ท้ายทรั๊งค์รถเก๋งครับ(ตามรูปนั้นเขาเชื่อมติดกันถาวร หากจะเคลื่อนย้ายต้องยกขึ้นปิ๊กอัพสถานเดียว)...

หากนายสมชายสั่งทำเอง จะพลิกคานขวางตัวล่างสุดให้หันเอา"ด้านราบ"ขึ้นข้างบน สำหรับ"ยืนเหยียบ"เพื่อเล่นกล้ามน่องครับ(ตามรูปหันเหลี่ยมขึ้นบน - อาจเจ็บปลายเท้า)... ความสูงที่พอเหมาะสำหรับผู้เล่นท่าสควอท ต้องต่ำกว่าระดับไหล่นิดนึงครับ(อาจต่ำได้ถึงราวนม) เพราะเวลาเราเอาคานบาเบลขึ้นไหล่ เราต้องย่อขานิดนึงเพื่อ"แบก"ขึ้นบ่าครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2013, 09:09:27 AM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #550 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 10:57:17 PM »

วันนี้ต้องอดออกกำลังกายอีกวันครับ พักครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #551 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 03:50:09 PM »

สงสัยจะเจอลิมิตแล้วครับ.. เกือบ 2 วันแล้วยังไม่หายปวดกล้ามอก..

แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #552 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 04:03:09 PM »

สองสามวันมานี้เล่นท่า TOE RAISE ON STEPS รู้สึกว่าตึงไปทั้งขาเลยทีเดียว
ยังกับเดินขึ้นเขาเลยครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #553 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 04:54:22 PM »

สงสัยจะเจอลิมิตแล้วครับ.. เกือบ 2 วันแล้วยังไม่หายปวดกล้ามอก..

นายสมชายว่าใช่ครับ คุณตั้วเจอลิมิตกล้ามเนื้อของตนเองแล้ว(ครั้งก่อนลิมิตข้อนิ้ว)... แล้วมันจะเป็นทุกครั้งที่เพิ่มน้ำหนัก, และนี่คือสาเหตุที่ในตำราเขาให้ฝึกกล้ามเนื้อชุดเดิมวันเว้นวันครับ เพื่อให้ร่างกายเสริมสร้างเส้นใยขึ้นมาใหม่...

แล้วเมื่อเรายกน้ำหนักเท่านี้จนอยู่ตัวก็จะไม่ระบบอีก... แต่เราก็เพิ่มน้ำหนักเข้าไปอีกเพื่อให้ร่างกายปรับตัวใหม่ไปเรื่อย เหมื่อนไล่เงาตัวเองครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2013, 05:01:04 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #554 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 05:00:07 PM »

สองสามวันมานี้เล่นท่า TOE RAISE ON STEPS รู้สึกว่าตึงไปทั้งขาเลยทีเดียว
ยังกับเดินขึ้นเขาเลยครับ

นี่ก็ใช่ครับ... ตึงและระบมครับ ความรู้สึกเหมือนสมัยวัยรุ่นที่ร่างกายกำลังเจริญเติบโตครับ... ฮา...

ความรู้สึกแบบนี้นี่แหละ ที่ทำให้ผู้คนหลงไหลกีฬาเพาะกาย เพราะรู้สึกดีครับ เหมือนกลับไปหาวันวานก่อนโน้น ที่เรี่ยวแรงเพิ่มขึ้นเมื่อเวลาผ่านไป จะหิ้วข้าวของ จะหยิบจะจับอะไรมันเบามือเบาแรงไปหมด... ทั้งที่กีฬาชนิดนี้น่าเบื่อที่สุดในโลกเลยครับ ก็คิดดูว่าอยู่ดีๆก็ไปหาของหนักๆยกขึ้นยกลงย๊อกแย็กอยู่กับที่ไม่เห็นได้เรื่องได้ราวอะไรเหมือนตีเท็นนิสดังบล็อก! ลูกพุ่งฉิว หรือตีกอล์ฟดังปิ๊ง! ลูกพุ่งไกลสุดตาฯ... ฮา...
หน้า: 1 ... 34 35 36 [37] 38 39 40 ... 156
  พิมพ์