๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 10, 2024, 05:17:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 32 33 34 [35] 36 37 38 ... 156
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องม้าดัมเบลครับ...  (อ่าน 191223 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #510 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 11:48:23 AM »

นายสมชาย ยกฯเงียบๆเลยครับ พยายามใช้สมาธิกับการยกเหวท แต่กลับเผลอคิดเรื่องหุ้นออกบ่อย... แล้วก็มักได้ความคิดเรื่องกราฟหุ้นในระหว่างยกเหวท กับระหว่างอาบน้ำหลังยกเหวทได้แยะครับ...

บางคืนยกเหวทแล้วเสร็จตั้งแต่หัวค่ำ แต่มาเขียนโปรแกรมในเมต้าสต็อกจนต้องนอนเลยเที่ยงคืนก็บ่อย, หากนึกออกแล้วไม่ได้ลงมือโปรแกรมมิ่ง เดี๋ยวมันลืมครับ... ช่วงหลังนายสมชายเลยเข้าใจซึ้งขึ้นกับคำว่า"ศีล สมาธิ ปัญญา", นั่นคือระหว่างยกเหวทมันมีสมาธิ เรื่องที่เคยนึกไม่ออกแก้ปัญหาไม่ได้มันเลยมาผุดเอาตอนนั้น...
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #511 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 12:15:27 PM »

นายสมชาย ยกฯเงียบๆเลยครับ พยายามใช้สมาธิกับการยกเหวท แต่กลับเผลอคิดเรื่องหุ้นออกบ่อย... แล้วก็มักได้ความคิดเรื่องกราฟหุ้นในระหว่างยกเหวท กับระหว่างอาบน้ำหลังยกเหวทได้แยะครับ...

บางคืนยกเหวทแล้วเสร็จตั้งแต่หัวค่ำ แต่มาเขียนโปรแกรมในเมต้าสต็อกจนต้องนอนเลยเที่ยงคืนก็บ่อย, หากนึกออกแล้วไม่ได้ลงมือโปรแกรมมิ่ง เดี๋ยวมันลืมครับ... ช่วงหลังนายสมชายเลยเข้าใจซึ้งขึ้นกับคำว่า"ศีล สมาธิ ปัญญา", นั่นคือระหว่างยกเหวทมันมีสมาธิ เรื่องที่เคยนึกไม่ออกแก้ปัญหาไม่ได้มันเลยมาผุดเอาตอนนั้น...

จริงครับ ยกเวทก็ทำสมาธิ กับ กำหนดลมหายใจ แนวพุทธได้เหมือนเดินจงกลม
ผลดีทำให้ร่างกายได้ฝึกออกแรงภายในใช้อะดรีนาลีน และมีเลือดสูบฉีดเลี้ยงทุกส่วนของร่างกาย
และสมอง ทำให้เกิดความคิดดีๆ   
ส่วนผมมีเสียงเพลงบ้างครั้งก็เลยทำให้สมาธิหายไป นับขาดนับเกินบ้าง ...แฮ่

อเสวนา จะ พาลานัง
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #512 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 12:28:09 PM »

จริงครับ ยกเวทก็ทำสมาธิ กับ กำหนดลมหายใจ แนวพุทธได้เหมือนเดินจงกลม
ผลดีทำให้ร่างกายได้ฝึกออกแรงภายในใช้อะดรีนาลีน และมีเลือดสูบฉีดเลี้ยงทุกส่วนของร่างกาย
และสมอง ทำให้เกิดความคิดดีๆ   
ส่วนผมมีเสียงเพลงบ้างครั้งก็เลยทำให้สมาธิหายไป นับขาดนับเกินบ้าง ...แฮ่

ที่ผม ทั้งเพลงทั้งทีวี พวกเปิดกันเต็มที่เลยครับ ยังกับในดิสโก้เลยครับ  ถ้าวิ่งอยู่นี่จะรู้สึกเหมือนกับหัวใจจะทะลุออกมานอกเสื้อเลยครับ ผมเลยพยายามเลี่ยงไปออกกำลังกายช่วงที่ไม่มีคนใช้บริการห้องออกกำลังกายครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

bigbang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

« ตอบ #513 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 01:19:16 PM »

ที่ผม ทั้งเพลงทั้งทีวี พวกเปิดกันเต็มที่เลยครับ ยังกับในดิสโก้เลยครับ  ถ้าวิ่งอยู่นี่จะรู้สึกเหมือนกับหัวใจจะทะลุออกมานอกเสื้อเลยครับ ผมเลยพยายามเลี่ยงไปออกกำลังกายช่วงที่ไม่มีคนใช้บริการห้องออกกำลังกายครับ

หากคนมากไปก็รบกวนสมาธิ แต่ไม่มีคนนั้นก็อันตรายครับ  หากยกหนักไปไม่มีคนช่วยเซฟหรือ
อาจจะเกิดอุบัติเหตุได้ครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #514 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 02:22:03 PM »

หากคนมากไปก็รบกวนสมาธิ แต่ไม่มีคนนั้นก็อันตรายครับ  หากยกหนักไปไม่มีคนช่วยเซฟหรือ
อาจจะเกิดอุบัติเหตุได้ครับ

ครับพี่ ยกยังไม่หนักครับ เพิ่งกลับมาเริ่มใหม่ได้อาทิตย์นึงครับ วันนี้ยังไม่รู้เลยจะได้ออกกำลังกายหรือเปล่าครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #515 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 07:55:13 PM »

ของผมถูกขับกล่อมด้วยเสียงลูกๆตีกัน และเสียงเมียบ่นลูกๆครับ... ฮา...

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #516 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 09:20:57 PM »

วันนี้คิดค้นสูตรได้ใหม่อีกแล้วครับ เปลี่ยนมาประมาณเกืิอบ 20 ครั้งแล้ว น่าจะลงตัวที่สุดครับ...

1. Dumbbell shoulder press 7.5 Kg. 12x3 *C (Tomorrow up to 9.5 Kg.)

2. Bench press อกล่าง 32 Kg. 12x3 *C

3. Incline dumbbell row 11.5 Kg. 12x3 *B

4. Bench press อกกลาง 32 Kg. 12x3 *B

5. เครื่องออกกำลังขา 33.5 Kg. 12x3 *B

6. Bench press อกบน 32 Kg. 12x3 *A

7. Sit up 15x3 *C

8. Dumbbell preacher curl 11.5 Kg. 12x3 *A

9. Dumbbell deadlift 13.5 Kg. 12x3 *B

10. Dumbbell pullover 13.5 Kg. 12x3 *B

* คือระดับความเหนื่อยครับ...

หัวไหล่กับมือเริ่มรับน้ำหนักได้มากขึ้นแล้วครับ....

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #517 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 10:41:43 PM »

วันนี้งดครับ เนื่องจากพักผ่อนไม่เพียงพอครับ

bigbang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

« ตอบ #518 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 07:16:28 AM »

ของผมถูกขับกล่อมด้วยเสียงลูกๆตีกัน และเสียงเมียบ่นลูกๆครับ... ฮา...

เสียงปากท้องภาระที่กำลังรอเราถึงทำให้ต้องสู้  สุดยอดแห่งการกระตุ้นอะดรีนาลีนเลยละ  555

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #519 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 07:25:42 AM »

เสียงปากท้องภาระที่กำลังรอเราถึงทำให้ต้องสู้  สุดยอดแห่งการกระตุ้นอะดรีนาลีนเลยละ  555

บางครั้งกระตุ้นอะดรีนาลีนแรงจัด นับหลงเป็นเซ็ตเลยครับ... คิก คิก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #520 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 07:30:30 AM »

เรื่องของโปรตีนกับการเพาะกายครับ..

โปรตีนเป็นสารอาหารที่เรียบง่าย กรดอมิโนเอซิดในโปรตีนในโปรตีนเป็นสิ่งที่ขาดไม่ได้ในการสร้างกล้ามเนื้อและถ้าคุณกินโปรตีนไม่พอกล้ามของคุณก็จะไม่โตมันเป็นหลักการง่ายๆนั่น
เป็นเหตุผลว่าทำไมถึงมีการทดสอบโปรตีนมากมายหลายครั้งในหมู่นักเพาะกาย เกี่ยวกับการเติบโต และนักเพาะกายที่ยิ่งใหญ่อย่างเช่น Arnold Schwarzenegger และRonnie Coleman ได้ทำให้โปรตีนเป็นสิ่งสำคัญในแผนการสร้างกล้ามเนื้อของเขาด้วยแต่ก็ยังคงมีข้อมูลที่ผิดพลาดเกี่ยวกับโปรตีนในยิมหรือตามเว็บไซต์ต่างๆ เกี่ยวกับ ความต้องการโปรตีนเท่าใหน และมันจะถูกย่อยไปเป็นกล้ามเนื้อให้นักเพาะกายได้ใหม ในจุดนี้เราได้เรียบเรียง ความจริง ให้คุณแล้ว เรามาดู 7ปัญหาความเข้าใจผิดเกี่ยวกับโปรตีนกัน

#1 เป็นผงย่อมดีกว่าเป็นแบบอาหารต่างๆ  โปรตีนแบบผงสามารถถูกดูดซึมได้ง่ายกว่าและการดูดซึมได้ง่ายเป็นสิ่งสำคัญในการสร้างกล้ามเนื้อ อย่างไรก็ตาม อาหารโปรตีนจำพวกเนื้อสัตว์ อย่างเช่น ไข นม อกไก่ เนื้อแดง และ ปลา จะมีความแตกต่างในเรื่องของกรดอมิโน บางอย่างมีกรดอมิโนมากกว่าบางอย่าง และนี่เป็นเหตุผลว่าทำไมนักเพาะกาย Jay Cutlerได้อ้างว่า การจะสร้างกล้ามเนื้อปรมาณมหาสานไม่สามารถทำได้หากขาด เนื้อแดง Cutlerได้บอกกับFLEX ว่า “เมื่อผมไม่ได้รวมเนื้อแดงในมื้ออาหาร ผมไม่สามารถเพิ่มมวลและการเจริญเติบโตของกล้ามเนื้อ เหมือนกับการที่ผมกินมันทุกวันและบางวันก็กินถึงสองครั้งต่อวัน” และมันมีธาตุเหล็กหรือ วิตามินBอยู่ในเนื้อใหม? บางที การที่ได้รับกรดอมิโนหลายๆตัวมารวมกันมันจะช่วยในการสังเคาะห์โปรตีนได้มากขึ้นสำหรับความเหมาะสมที่จะได้มวลกล้ามเนื้อ อย่าใช้ชีวิตส่วนใหญ่อยู่กับผง(Whey) ให้เลือกกินอาหารที่หลากหลายและให้กินสิ่งทีเป็นผง(มันมีหลายอย่างอะครับ เช่น Whey) ก่อนและหลังเล่นกล้าม(เล่นเวท) และในช่วงเวลาที่ไม่สะดวกในการกินอาหาร การกินอาหารให้ได้โปรตีนจากแหล่งโรตีนหลายๆชนิด อาจจะ ส่งผลดีกว่าในการเจริญเติบโตของคุณมากกว่า การกินอาหารจากแหล่งโปรตีนเพียงอย่างเดียว

#2 ความต้องการปริมาณของโปรตีนที่คงที่ นักเพาะกายส่วนใหญ่พยายามที่จะสร้างมวลกล้ามเนื้อมักจะยึดติดกับปริมาณโปรตีนเดิมๆในแต่ละวัน ให้คุณเปลี่ยนไปกินโปรตีนที่มากขึ้นในบางวัน ตัวอย่างเช่น นักเพาะกายหนัก 200ปอนด์ อาจจะกินโปรตีนได้ประมาณ 300กรัม ต่อวัน พร้อมกับปริมาณแคลอรี่ที่มาจากคาร์บเป็นการทำให้เกิดแคลอรี่ส่วนเกิน แน่นอน โปรตีนและแคลอรี่เป็นพื้นฐานในการสร้างกล้ามเนื้อ อย่างไรก็ตามคุณสามารถที่จะกระตุ้นร่างกายได้โดยการรวมสิ่งเหล่านี้เข้าด้วยกัน  และสามารถเพิ่มการกินโปรตีนเข้าไปได้ 400 450 500กรัม มันจะเป็นผลดีในการทำแบบนี้ในวันที่ฝึกเพื่อการเติบโตของกล้ามเนื้อที่ดีขึ้น นี่เป็นการกระตุ้นให้ส่วนเกินของกรดอมิโนในเลือดสามารถนำมาสังเคาะห์เป็นโปรตีนได้มากขึ้นและเกิดการสร้างมวลกล้ามเนื้อที่มากขึ้นในร่างกาย อย่างไรก็ตามการกินโปรตีนในปริมาณเท่าเดิมในแต่ละวันมันก็OK แต่ว่าการกินโปรตีนในอัตราที่สูงในบางวัน หรือสองวันต่อสัปดาห์จะเป็นผลดีกว่าในการสร้างกล้ามเนื้อ

#3 ทุกคนต้องการปริมาณโปรตีนต่อน้ำหนักตัวเท่ากัน อย่างไรก็ตามแบบฉบับความต้องการโปรตีนต่อน้ำหนักตัวนั้นใกล้เคียงกับกฏเพาะกายอย่างมาก แต่จริงๆแล้วสำหรับคนที่วันๆอยู่ในยิม ตัวเลขของโปรตีนในสมการนั้นควรจะเข้าไปอีก50Percen ในสูตร 1.5g ต่อ 1ปอนด์ จำไว้เลยกล้ามคุณไม่สามารถโตได้หากคุณไม่ได้คำนวนว่าต้องการโปรตีนเท่าไหร่กุญแจสำคัญคือ คำนวนโปรตีนของคุณให้พอดีกับการฝึกของคุณ หากคุณเป็นมือใหม่ คุณยังไม่ต้องฝึกให้หนักมากเหมือนคนที่มีประสบการณมากกว่า คุณสามารถกินโปรตีนได้น้อยกว้า 1g ต่อ 1ปอนด์ ของน้ำหนักตัว และถ้าหากคุณฝึกด้วยความเข้มข้นสูง(มือใหม่)ให้คุณเริ่มต้นการกินโปรตีนที่ 1g ต่อ 1ปอนด์ ต่อวัน และอย่าลังเลในการเพิ่มมัน ถ้าหากกล้ามของคุณมันไม่เพิ่มขึ้น

#4 คุณสามารถย่อยโปรตีนในแต่ละมื้อได้เพียง30กรัม ความเชื่อเหล่านี้เป็นความเชื่อเก่าๆ คุณคิดหรือว่านักเพาะกายที่ยิ่งใหญ่อย่าง Arnold โตมาเพราะการย่อย30gของโปรตีนทุกๆ3ชม.หรือ และแต่ละมื้อเขากินไก่เพียงแค่ 4-5ออนซ์ หรือกลับไปคิดซะใหม่ การย่อยของโปรตีนมันขึ้นอยู่กับการการฝึกของคุณหนักแค่ใหน ถ้ามันหนักมาก คุณก็ต้องการโปรตีนมาก ผู้ชายธรรมดาๆน้ำหนัก200ปอนด์ ต้องการโปรตีนมากกว่า 160ปอนด์ และมันจะย่อยได้มากกว่า30gต่อมื้อแน่ๆ การย่อยของโปรตีนนั้นยังขึ้นอยู่ในการกินของคุณในแต่ละวันด้วย หากคุณกินโปรตีนเยอะอยู่แล้วในแต่ละวัน คุณก็จะสามารถย่อยโปรตีนในแต่ละวันได้ดีมากขึ้นเรื่อยๆ

#5 โปรตีนจากนมจะทำให้อ้วน ความคิดแบบนี้ไม่เคยหายไปใหน ความคิดที่ว่า โปรตีนจากนม low-fat หรือ nonfat ชีส และโยเกริต จะทำให้อ้วนขึ้น ความคิดนี้มันผิด ผลิตภัณต์นมต่างๆ เป็นแหล่งโปรตีนที่ดี และนักวิจัยบางคนยังออกมาบอกว่าผลิตภัณต์นมต่างๆที่เป็น low-calorie สามารถลดความอ้วนได้ความเข้าใจผิดนี้รวมไปถึง ชีส ด้วย ที่ว่าชีสมีโซเดี้ยมมากเกินไปมันจะทำให้บวมน้ำ อย่างไรก็ตามการเก็บน้ำในร่างกายเป็นสิ่งที่นักเพาะกายต้องการ มันสามารถทำให้เกิดการเก็บสะสมของไกโคเจ่น และส่งผลทางอ้อมในการเจริญเติบโตโดยการมีปฏิสัมพันธ์กับโพแทสเซี่ยมเพื่อเปิดกลไกลการสูบน้ำในเซลที่ควบคุมการแลกเปลี่ยนสารอาหาร ที่นำไปสู่การซ่อมแซมกล้ามเนื้อได้ แต่ถ้าคุณถ้าคุณกินโซเดี้ยมในปริมาณมากอย่างฉับพลัน มันจะส่งผลให้คุณบวมน้ำ อย่างไรก็ตาม ถ้าหากคุณกินนมเป็นประจำและรักษาปริมาณการกินโซเดี้ยมคุณจะปรับตัวและอาจจะหลีกเลี่ยงอาการบวมน้ำได้

#6 โปรตีนไม่สามารถใช้เป็นแหล่งพลังงานได้ ความเข้าใจผิดนี้อาจจะเกิดจากการไดเอ็ตของนักเพาะกาย ผู้ฝึกสอนบางคนให้คำแนะนำว่าให้ตัดคาร์บออก การทำแบบนั้นจะทำให้เกิดการสูญเสียกล้ามเนื้อได้ อย่างไรก็ตามการกินโปรตีนที่เพิ่มขึ้นในช่วงไดเอ็ดสามารถนำมาใช้เป็นพลังงานให้กล้ามเนื้อได้ การกินโปรตีนที่มากขึ้นจะได้ช่วยหยุดการสูญเสียของกล้ามเนื้อในช่วงที่กินคาร์บได้น้อย

#7 โปรที่ไม่สมบูรณ์สามารถส่งเสริมการเจริญเติบโตได้ โปรตีน 6g ของโอตมิล1ถ้วย โปรตีน 11g จากโดนัท(bagel) และโปรตีน 16g จากสปาเก็ตตี้ 2ถ้วย โปรตีนประเภทนี้ไม่ได้มาจากเนื้อสัตว์มันอาจจะไม่ดีในการสังเคาะห์โปรตีน เพาะมันไม่ใช่โปรตีนที่สมบูรณ์ มันมีกรดอมิโนไม่ครบในการที่ร่างกายจะเอาไปสร้างกล้ามเนื้อกรดอมิโนที่สมบูรณ์ สามารถพบได้ในเนื้อสัตว์เท่านั้นเช่น อกไก่ ปลา เนื้อแดง นม และ ไข่ อมิโนที่ได้จากเนื้อสัตว์เหล่านี้เป็นสิ่งที่ร่างกายต้องกายเพื่อช่วยในการเจริญเติบโต โปรที่พบในสิ่งที่ไม่ใช่เนื้อสัตว์จะเรียกว่า โปรที่ไม่สมบูรณ์หรือโปรตีนขยะ  เพราะว่ามันมีชนิดของกรดอมิโนไม่พอต่อร่างกายที่ต้องการคุณคงระรู้ความจริงเกี่ยวกับโปรตีนแล้วนะครับนำไปประยุคกับการเพาะกายของคุณด้วยนะครับ

http://pumpmuscle.net/proteinmyths-%E0%B9%82%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%95%E0%B8%B5%E0%B8%99%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B9%80%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%B0%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A2/

bigbang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

« ตอบ #521 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 08:54:29 AM »

จากข่าวที่โรงงานนมผงที่นิวซีแลนด์ มีแบคทีเรียปนเปื้อนในเวย์ที่เป็นส่วนผสมในโปรตีนของนมผงเด็ก
และเครื่องมือนักกีฬา ตอนนี้ควรงดกินโปรตีนดังกล่าวครับ หันมาดื่มนมสดพลาสเจอร์ไรแทนก่อนครับ

bigbang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

« ตอบ #522 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 09:12:07 AM »

วันนี้ขอตั้งประเด็นเรื่อง การบาดเจ็บในการออกกำลังกาย หรือยกน้ำหนักมากไปจนกล้ามเนื้อฉีกหรืออับเสบ

เรียนถามคุณสมชาย ว่าเราควรจะปฎิบัติอย่างไร เมื่อกล้ามเนื้อ หรือ เอ็นได้เกิดการบาดเจ็บ
เทรนเนอร์ของผมเคยบอกว่าให้ใช้ น้ำแข็ง หรือ ผ้าเย็นประคบไว้บริเวณบาดเจ็บทันที แล้วหยุดเล่นหรือออกกำลังกาย
ส่วนนั้นจนกว่าจะมีอาการหายปวด ระหว่างนั้นยังคงนวดเบาด้วยครีมที่มีส่วนผสมแบบเย็น ไม่ใช่แบบร้อนครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #523 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 09:15:24 AM »

สรุปว่าเราต้องบริโภคโปรตีน 1 กรัม ต่อ น้ำหนัก 1 ปอนด์ ดังนั้นถ้าน้ำหนัก 80 Kg. จะต้องบริโภคโปรตีนให้ได้ 50 กรัม ต่อหนึ่งวัน......
........

จากข่าวที่โรงงานนมผงที่นิวซีแลนด์ มีแบคทีเรียปนเปื้อนในเวย์ที่เป็นส่วนผสมในโปรตีนของนมผงเด็ก
และเครื่องมือนักกีฬา ตอนนี้ควรงดกินโปรตีนดังกล่าวครับ หันมาดื่มนมสดพลาสเจอร์ไรแทนก่อนครับ

ตกใจ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #524 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 09:20:27 AM »

วันนี้ขอตั้งประเด็นเรื่อง การบาดเจ็บในการออกกำลังกาย หรือยกน้ำหนักมากไปจนกล้ามเนื้อฉีกหรืออับเสบ

เรียนถามคุณสมชาย ว่าเราควรจะปฎิบัติอย่างไร เมื่อกล้ามเนื้อ หรือ เอ็นได้เกิดการบาดเจ็บ
เทรนเนอร์ของผมเคยบอกว่าให้ใช้ น้ำแข็ง หรือ ผ้าเย็นประคบไว้บริเวณบาดเจ็บทันที แล้วหยุดเล่นหรือออกกำลังกาย
ส่วนนั้นจนกว่าจะมีอาการหายปวด ระหว่างนั้นยังคงนวดเบาด้วยครีมที่มีส่วนผสมแบบเย็น ไม่ใช่แบบร้อนครับ

ผมเจ็บใหล่อยู่ครับ แต่ไม่ถึงขั้นบาดเจ็บจนฉีกขาดหรืออักเสบ แต่ก็ฝืนเล่นไปได้อาทิตย์นึง ตอนนี้หยุดมา ๓ วันรู้สึกว่าอาการปวด เจ็บจะหายไปแล้วครับ คงเกิดจากการที่ฝทนมากไปนิดนึงครับสำหรับใหล่  ไม่ได้นวดหรือกินยาแก้อักเสบอะไรเลยครับ

หน้า: 1 ... 32 33 34 [35] 36 37 38 ... 156
  พิมพ์