๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 10, 2024, 07:02:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 31 32 33 [34] 35 36 37 ... 156
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องม้าดัมเบลครับ...  (อ่าน 191200 ครั้ง)
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #495 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 07:36:34 PM »

มีใครใช้ดัมเบลแบบนี้บ้างไหมครับ...

คงจะหนักพอๆกับราคาครับ ขอยกอันเดิมที่มีสนิมดีกว่า 555

อเสวนา จะ พาลานัง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #496 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 08:10:41 PM »

แสดงว่าคุณตั้วเริ่มเบื่อหมุนเกลียวเปลี่ยนน้ำหนักแผ่นเหล็กแล้วซิครับ... นายสมชายเคยเบื่อ ก็เลยใช้บาร์เบลไงครับ เพราะหมุนแค่ 2 อันเท่านั้นเอง, แล้วหากจะซื้อคานอันใหม่ ก็จะซื้อแบบใช้สปริงหนีบแล้วรูดเอาครับ สาเหตุก็เพราะมันเร็วดี...

แต่คานบาร์เบลนี่มันไม่มีทีท่าจะเสียหรือสึกหรอเลยนี่ครับ มันคงอยู่ได้ไม่ต่ำกว่า 500 ปี แน่ๆหากไม่ขึ้นสนิมครับ... ฮา...
chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #497 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 08:14:17 PM »

มีใครใช้ดัมเบลแบบนี้บ้างไหมครับ...

ผมใช้อยู่ครับ ข้อดีคือสะดวกเวลาเปลี่ยนน้ำหนัก แค่ปรับที่ปุ่มปรับน้ำหนักอย่างเดียว
ข้อเสีย คือถ้าไม่ใช่คนตัวใหญ่ขนาดของมันจะเกะกะเวลาเล่นท่าบางท่า และราคาแพงกว่าดัมเบลอันเก่าที่ใช้อยู่เยอะพอสมควรครับ
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #498 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 08:38:28 PM »

ขออนุญาตสอบถามครับ

หากมีคานบาร์เบล ๒ อัน อีแซดบาร์ ๑ อัน ควรมีการจัดน้ำหนักอย่างไรให้สามารถเล่นได้ต่อเนื่อง โดยไม่ต้องมาหยุดเปลี่ยนน้ำหนักครับ

ส่วนดัมเบลล์ที่ใช้ตอนนี้จะเป็นแบบหล่อครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #499 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 09:33:39 PM »

คานบาร์เบล 2 อันแบ่งเป็น...
1) น้ำหนักมากที่สุด สำหรับเล่นกล้ามหน้าขาเช่นท่าสควอท(ยกได้สักพักก็จะยกเกินน้ำหนักตัวเอง - รวมน้ำหนักคาน 10 กก.แล้ว)...
2) ให้ใส่น้ำหนักสำหรับเล่นกล้ามหน้าอกกับเล่นกล้ามหลัง(ประมาณ 0.5 - 0.75 ของน้ำหนักตัว)...

ส่วนคานอีซี่... สำหรับเล่นกล้ามหน้าแขนกับหลังแขนโดยเฉพาะครับ รายละเอียดนี่... http://www.tuvayanon.net/6ez.html ...

แต่สำหรับท่านที่ใช้คานเดียวเล่นกล้ามทุกท่าก็ย่อมได้... เส้นแบ่งคือหากเล่นกล้ามหน้าแขน/หลังแขนแล้วเจ็บข้อมือ ก็ให้ใช้คานอีซี่, แต่ถ้าเล่นคานตรงแล้วค่อยๆเพิ่มน้ำหนักไล่ขึ้นไปเรื่อยจนเอ็นข้อมือพัฒนาได้ ก็จะเลิกเจ็บข้อมือเองครับ(เช่นนายสมชาย)...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #500 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 09:39:42 PM »

มีเรื่องต้องย้ำอีกครั้งครับ... ให้ไล่น้ำหนักหาลิมิตของตนเองก่อน อันนี้เคร่งครัดมาก, ตัวอย่างเช่นยกท่าสควอทใช้น้ำหนักเท่าน้ำหนักตัวนี่ไม่ใช่ว่าต้องเป๊ะๆ เพราะต้องให้กล้ามเนื้อ/เอ็นและข้อต่อพัฒนาขยายลิมิตไปด้วยครับ...

แล้วที่สำคัญคือยกน้ำหนักมากกว่าก็ไม่ใช่ว่ากล้ามเนื้อโตกว่าครับ... คนที่เก่งกว่านั้นหมายถึงใช้น้ำหนักน้อยกว่าแต่โตกว่า, แปลว่าคนยกน้ำหนักน้อยใช้ท่าถูกต้องกว่า กล้ามเนื้อล้าได้มากกว่า กล้ามจึงโตกว่าครับ...
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #501 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 09:42:45 PM »

แสดงว่าคุณตั้วเริ่มเบื่อหมุนเกลียวเปลี่ยนน้ำหนักแผ่นเหล็กแล้วซิครับ... นายสมชายเคยเบื่อ ก็เลยใช้บาร์เบลไงครับ เพราะหมุนแค่ 2 อันเท่านั้นเอง, แล้วหากจะซื้อคานอันใหม่ ก็จะซื้อแบบใช้สปริงหนีบแล้วรูดเอาครับ สาเหตุก็เพราะมันเร็วดี...

แต่คานบาร์เบลนี่มันไม่มีทีท่าจะเสียหรือสึกหรอเลยนี่ครับ มันคงอยู่ได้ไม่ต่ำกว่า 500 ปี แน่ๆหากไม่ขึ้นสนิมครับ... ฮา...

วันนี้ผมผิดหวังกับเพื่อนนิดนึงครับ ไล่กลับกรุงเทพไป เลยนั่งคนเดียวเหมือนเดิม...

แอบนั่งอ่านเวปที่พี่ให้ ได้ความรู้อีกเพียบ..

วันนี้ก็แปลกใจว่าทำไมถึงมากันพร้อมสาวๆอีกเพียบ แฟนผมเลยร่วมเป็นสมาชิกไปด้วยก่อนที่ผมจะกลับเข้าบ้าน..

หมดไปเกือบสองพันโดยที่ได้โปรตีนผิดชนิด..

คงเห็นผมออกกำลังกายแทบทุกวัน เลยหวังดี แต่ไม่จำเป็น....

เลยต้องมานอนรีสอร์ทเสียตังค์โดยไม่จำเป็นอีกแล้ว....

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #502 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 09:43:20 PM »

ตัวอย่างเช่นเมื่อพบลิมิตที่เจ็บข้อมือ... แปลว่าเราต้องลดน้ำหนักลง/ลดจำนวน Rep ลง, เพื่อให้ข้อมือหายเจ็บก่อนนะครับ(อย่าพยายามยกตรงนั้น เพราะเดี๋ยวข้อมือจะไม่หายเจ็บ) แล้วค่อยเพิ่มน้ำหนักกลับไปหาน้ำหนักที่เคยทำให้เจ็บข้อมือใหม่อีกรอบนึง...

เมื่อเรากลับไปครั้งที่ 2 แล้วจะพบว่าข้อมือไม่เจ็บอีกแล้ว... นั่นแปลว่าเราขยายลิมิตออกไปอีกครับ, ให้อยู่ตรงนั้นจนเบาแรงแล้วเพิ่มน้ำหนักใหม่...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #503 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 09:46:40 PM »

หมดไปเกือบสองพันโดยที่ได้โปรตีนผิดชนิด..

คงเห็นผมออกกำลังกายแทบทุกวัน เลยหวังดี แต่ไม่จำเป็น....

เลยต้องมานอนรีสอร์ทเสียตังค์โดยไม่จำเป็นอีกแล้ว....

โอ้... นายสมชายไม่มีความรู้เรื่องอาหารโปรตีนเสริมเลยครับ... คือตั้งใจเล่นเหวทแบบคนแก่ กินโปรตีนเท่าไหร่ก็ไม่ค่อยโตน่ะครับ(สังขารมันเลยเวลาไปแล้ว)... แฮ่ๆ...
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #504 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 09:49:54 PM »

คานบาร์เบล 2 อันแบ่งเป็น...
1) น้ำหนักมากที่สุด สำหรับเล่นกล้ามหน้าขาเช่นท่าสควอท(ยกได้สักพักก็จะยกเกินน้ำหนักตัวเอง - รวมน้ำหนักคาน 10 กก.แล้ว)...
2) ให้ใส่น้ำหนักสำหรับเล่นกล้ามหน้าอกกับเล่นกล้ามหลัง(ประมาณ 0.5 - 0.75 ของน้ำหนักตัว)...

ส่วนคานอีซี่... สำหรับเล่นกล้ามหน้าแขนกับหลังแขนโดยเฉพาะครับ รายละเอียดนี่... http://www.tuvayanon.net/6ez.html ...

แต่สำหรับท่านที่ใช้คานเดียวเล่นกล้ามทุกท่าก็ย่อมได้... เส้นแบ่งคือหากเล่นกล้ามหน้าแขน/หลังแขนแล้วเจ็บข้อมือ ก็ให้ใช้คานอีซี่, แต่ถ้าเล่นคานตรงแล้วค่อยๆเพิ่มน้ำหนักไล่ขึ้นไปเรื่อยจนเอ็นข้อมือพัฒนาได้ ก็จะเลิกเจ็บข้อมือเองครับ(เช่นนายสมชาย)...

ขอบคุณพี่สมชายอีกครั้งครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #505 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 09:58:16 PM »

ผมคิดเหมือนพี่สมชายครับ เกี่ยวกับโครงสร้างร่างกาย..

ทุกวันนี้ผมก็เจ็บตามข้อนิ้วเหมือนเดิม แต่จะไม่พยายามหาตัวช่วย...

ถ้าเมื่อไหร่จุดที่อ่อนแอหายเจ็บ ทุกอย่างก็แข็งแรงเอง...

และอีกอย่าง หนทางการเพิ่มน้ำหนักยังอีกยาวไกลมาก จนกว่าจะเลิกยก.. ค่อยๆเป็นค่อยๆไปทีละเรื่อยๆครับ... Grin Grin Grin

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #506 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 11:03:44 PM »

ผมคิดเหมือนพี่สมชายครับ เกี่ยวกับโครงสร้างร่างกาย..

ทุกวันนี้ผมก็เจ็บตามข้อนิ้วเหมือนเดิม แต่จะไม่พยายามหาตัวช่วย...

ถ้าเมื่อไหร่จุดที่อ่อนแอหายเจ็บ ทุกอย่างก็แข็งแรงเอง...

และอีกอย่าง หนทางการเพิ่มน้ำหนักยังอีกยาวไกลมาก จนกว่าจะเลิกยก.. ค่อยๆเป็นค่อยๆไปทีละเรื่อยๆครับ... Grin Grin Grin

ที่จริง Post ข้างล่างนี่นายสมชายตั้งใจตอบคุณกระจงเรื่องน้ำหนักแผ่นเหล็กใส่คานหลายอันครับ โดยเฉพาะนายสมชายเผลอไปตอบเรื่องน้ำหนักสควอทหนักเท่า/หรือเกินกว่าน้ำหนักตัว กับเรื่องน้ำหนักเล่นหน้าอกกับหลังเริ่มที่ครึ่งหนึ่งของน้ำหนักตัวฯ(บังเอิญเขียนนาน แล้วคุณตั้ว Post ลงตรงกลาง เลยดูคล้ายกับตอบตุณตั้วเรื่องอาหารเสริม)... คืออยากบอกว่าน้ำหนักที่ว่านี่มันไม่เป๊ะครับ มันแล้วแต่ลิมิตของแต่ละคนอยู่ที่ไหน ซึ่งมันจะถึงหรือเกินก็แล้วแต่ว่าร่างกายพัฒนาไปเมื่อไหร่ไปได้ถึงไหนน่ะครับ...

ส่วนเรื่องอาหารเสริมนี่นายสมชายว่ามันคือทางด่วนฯ, หากยอมจ่ายค่าผ่านทางก็ไปได้เร็วขึ้น... เพียงแต่นายสมชายไม่ได้ศึกษามัน เลยยังไม่มีความรู้ครับ... เย้...

ตัวอย่างเช่นเมื่อพบลิมิตที่เจ็บข้อมือ... แปลว่าเราต้องลดน้ำหนักลง/ลดจำนวน Rep ลง, เพื่อให้ข้อมือหายเจ็บก่อนนะครับ(อย่าพยายามยกตรงนั้น เพราะเดี๋ยวข้อมือจะไม่หายเจ็บ) แล้วค่อยเพิ่มน้ำหนักกลับไปหาน้ำหนักที่เคยทำให้เจ็บข้อมือใหม่อีกรอบนึง...

เมื่อเรากลับไปครั้งที่ 2 แล้วจะพบว่าข้อมือไม่เจ็บอีกแล้ว... นั่นแปลว่าเราขยายลิมิตออกไปอีกครับ, ให้อยู่ตรงนั้นจนเบาแรงแล้วเพิ่มน้ำหนักใหม่...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #507 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 01:17:26 PM »

เริ่มแล้วน๊าาา...

bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #508 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 09:41:23 AM »

มีใครฟังวิทยุ หรือดูทีวีบ้างรึปล่าวในเวลาออกกำลังกาย  แล้วในช่วงยกเวทกำหนดลมหายใจมัยครับ

ส่วนใหญ่ผมจะฟังเพลงจากวิทยุ ได้สมาธิมากกว่าเปิดทีวีดูหรือฟังข่าวบ้าง  ส่วนกำหนดลมหายใจนั้น
บ้างครั้งก็ทำได้แต่ก็มีสับสบบ้างครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #509 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 09:48:02 AM »

พยามอยู่ครับ เรื่องกำหนดลมหายใจ แต่ก็มีสลับๆบ้าง
หน้า: 1 ... 31 32 33 [34] 35 36 37 ... 156
  พิมพ์