๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 11, 2024, 02:29:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 27 28 29 [30] 31 32 33 ... 156
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องม้าดัมเบลครับ...  (อ่าน 191264 ครั้ง)
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #435 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 08:45:34 PM »

ถ้าอยากได้แผ่นหลังสวยๆ และเล่นได้แบบ playsafe แนะนำเล่นกับเครื่อง lat pulldown ครับ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ผมอยากได้หุ่นอย่างนี้อ่ะครับ ต้องทำท่าไหนบ้าง... คิก คิก

zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #436 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 08:48:18 PM »

ผมอยากได้หุ่นอย่างนี้อ่ะครับ ต้องทำท่าไหนบ้าง... คิก คิก

อยากปาดออกมาทำสะเต๊ก   คิก คิก คิก คิก น้ำลายหก น้ำลายหก
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #437 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 08:50:06 PM »

อยากปาดออกมาทำสะเต๊ก   คิก คิก คิก คิก น้ำลายหก น้ำลายหก

คนหรือการ์ตูนหว่า... โหย...
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #438 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 10:14:36 PM »

อะดรีนารีนเริ่มหลั่งแล้ว ได้เวลา workout  เยี่ยม เยี่ยม

เริ่มตอนบ่ายสาม เลิกสี่โมงครึ่งครับ หมดแรงครับหลังจากพักมาเกือบเดือนครับ
อยากจะขอคำแนะนำสำหรับท่า Barbell Bent- over row. เพราะยกแล้วไม่ค่อยรู้สึกว่าล้าที่หลังเลยครับ ยกที่น้ำหนัก ๒๐ กิโลกรัมครับ ส่วนท่า Squat ก้เช่นกันครับ ยกด้วยน้ำหนัก ๒๐ กิโลกรัม ครับ ไม่ค่อยล้าเลยครับ

ขอบคุณครับ 

20 กก. หมายถึงน้ำหนักคาน บาเบล 10 กก. บวกกับแผ่นน้ำหนักข้างละ 5 กก. รวม 2 ข้างเป็น 10 กก., เมื่อรวมน้ำหนักคานด้วยคือ 20 กก. ใช่ไหมครับ... หากน้ำหนักตามนี้แล้วไม่ล้า แสดงว่ากล้ามหลังส่วนกลาง+หนอกคอ ของคุณกระจงแข็งแรงดีครับ, เพราะบางคนเขาเริ่มต้นด้วยคานเปล่ากันเลย...

หากน้ำหนักแค่นี้แล้วไม่ล้า ก็มีทางเลือกอยู่ 2 อย่างครับ... 1) เพิ่มน้ำหนักไปข้างละไม่เกิน 2.5 กก. หรือ 2) ยกเท่าเดิมไปก่อนแล้วหาลิมิตกล้ามหน้าอก(Bench press) แล้วให้เอาน้ำหนักหน้าอกหรือไม่ก็น้ำหนักหลังเป็นลิมิตสำหรับท่าทั้งคู่ครับ...

อธิบายเพิ่มเติมได้ว่ากล้ามหน้าอกกับกล้ามหลังเป็นคู่กล้ามเนื้อที่ต้องสมดุลย์กัน เพราะกล้ามหลังจะเป็นฐานให้กล้ามหน้าอก หากกล้ามหลังไม่แผ่เป็นแผ่นหนา กล้ามหน้าอกก็ไม่สวย ในขณะที่กล้ามหลังแผ่หนา แต่หน้าอกแฟบก็กลายเป็นคนตัวแบนๆ... แล้วนอกจากนี้กล้ามหลังแข็งแรงกว่าหน้าอกก็จะเดินแอ่นๆ แต่ถ้ากลับข้างกันกล้ามหน้าอกหนามากกว่าก็จะเดินไหล่ห่อ...

ดังนั้นหากไม่รู้ว่าจะเพิ่ม/ลดน้ำหนักกล้ามหลังหรือหน้าอกเท่าไหร่ดี ให้ดูที่กล้ามไหนเจอลิมิตก่อน แล้วให้เอาลิมิตต่ำสุดมาเป็นเกณฑ์ครับ แล้วเพิ่ม/ลดน้ำหนักไปด้วยกันทั้ง Bench Press และ Bent Over (หมายถึงใช้น้ำหนักเท่ากันครับ)... นายสมชายเจอลิมิตที่หลังก่อนเลย แล้วเพิ่มน้ำหนักกล้ามหน้าอกตามลิมิตหลังไป แต่ตอนหลังลิมิตกลายเป็นข้อมือที่ยกบาร์เบลกล้ามหลัง แล้วถัดมาอีกจนปัจจุบันลิมิตอยู่ที่ท่ากล้ามหน้าอกครับ(เจ็บไหล่)...

ไม่ใช่ครับพี่สมชาย น้ำหนัก ๒๐ กิโลกรัมหมายถึงน้ำหนักของแผ่นน้ำหนักไม่รวมน้ำหนักของคานครับ งั้นวันพุธจะลองเพิ่มน้ำหนักดูครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #439 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 10:21:35 PM »

ถ้าอยากได้แผ่นหลังสวยๆ และเล่นได้แบบ playsafe แนะนำเล่นกับเครื่อง lat pulldown ครับ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

เครื่องตัวนี้ที่ทำงานมี แต่พอกลับไปบ้านไม่มีให้เล่นครับ เลยอยากเล่นแบบที่เล่นได้ทั่วไปนะครับ  ห้อยโหนบาร์ที่ทำงานไม่มี แต่กลับไปบ้านว่าจะทำไว้สักอันครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #440 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 10:29:31 PM »

เอ...มันต่างกับเครื่องออกกำลัง ที่สมัยก่อน เขาเรียก "เก้าอี้นายพราน"หรือเปล่าครับ
ขอความกระจ่างด้วย แบบว่าเด็กใหม่หัดยกน่ะครับ คิก คิก
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #441 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 10:56:54 PM »

เอ...มันต่างกับเครื่องออกกำลัง ที่สมัยก่อน เขาเรียก "เก้าอี้นายพราน"หรือเปล่าครับ
ขอความกระจ่างด้วย แบบว่าเด็กใหม่หัดยกน่ะครับ คิก คิก

พี่ต้องเอารูปเก้าอี้นายพรานมาโชว์ก่อนน่ะครับ ถึงตอบได้... คิก คิก

zamphol
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

« ตอบ #442 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 11:02:40 PM »

แบบว่าเด็กใหม่หัดยกซดน่ะครับ

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ดึกแล้วขอตัวไปนอนหละ นอนดึกเด๋วจะฉี่รดที่นอน  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #443 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 11:05:21 PM »

พี่ต้องเอารูปเก้าอี้นายพรานมาโชว์ก่อนน่ะครับ ถึงตอบได้... คิก คิก

เอาลิ้งค์ไปดูแล้วกัน  แหม..ทำเป็น ไม่รู้จัก..

https://www.google.co.th/search?q=%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%AD%E0%B8%B5%E0%B9%89%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%99+%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%98%E0%B8%B5%E0%B9%83%E0%B8%8A%E0%B9%89&tbm=isch&tbo=u&source=univ&sa=X&ei=45H2UaOFC9DQrAfHkYHIBQ&ved=0CEAQsAQ&biw=1280&bih=583
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #444 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 10:33:26 AM »

ไม่ได้เข้ามาหลายวัน คึกคักดีครับ   สนับสนุนให้บริหารร่างกายเพื่อสุขภาพครับ
หากสมาชิกครบ 300 คน แล้วจะได้ ตั้งกลุ่ม Spartans ดีมัย
เอาอยู่แนวหน้าไว้ดันโลห์หรือยกรถฉีดน้ำ 555

อเสวนา จะ พาลานัง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #445 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 01:49:52 PM »

ไม่ใช่ครับพี่สมชาย น้ำหนัก ๒๐ กิโลกรัมหมายถึงน้ำหนักของแผ่นน้ำหนักไม่รวมน้ำหนักของคานครับ งั้นวันพุธจะลองเพิ่มน้ำหนักดูครับ

คุณกระจงยกกล้ามหน้าอกให้น้ำหนักได้ไล่เรี่ยกับกล้ามหลังเสียก่อนนะครับ หากกล้ามหลังแข็งแรงเกินกล้ามหน้าอก+กล้ามท้อง ระวังเวลากล้ามหลังเกร็งจะปวดหลังครับ... ทั้งสองด้านต้องสมดุลย์กันด้วยครับ...

หากกล้ามเนื้อหลังไม่ได้ค่อยๆสร้างให้แข็งแรง อยู่ดีๆไปออกกำลังให้มันแข็งแรงทันที ระวังมันจะยึด ทำนองเดียวกับนอนตกหมอนแล้วกล้ามคอเกร็งครับ... เมื่อกล้ามเนื้อหลังเกร็งโดยกล้ามหน้าอก/กล้ามเนื้อท้องแข็งแรงสู้ไม่ได้ จะมีอาการเจ็บหลัง/ปวดเอว ต้องคลายกล้ามเนื้อครับ...

มีรายละเอียดเพิ่มเติมที่นี่... http://www.si.mahidol.ac.th/project/geriatrics/knowledge_article/knowledge_healthy_8_008.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2013, 01:51:24 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #446 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 04:30:08 PM »

คุณกระจงยกกล้ามหน้าอกให้น้ำหนักได้ไล่เรี่ยกับกล้ามหลังเสียก่อนนะครับ หากกล้ามหลังแข็งแรงเกินกล้ามหน้าอก+กล้ามท้อง ระวังเวลากล้ามหลังเกร็งจะปวดหลังครับ... ทั้งสองด้านต้องสมดุลย์กันด้วยครับ...

หากกล้ามเนื้อหลังไม่ได้ค่อยๆสร้างให้แข็งแรง อยู่ดีๆไปออกกำลังให้มันแข็งแรงทันที ระวังมันจะยึด ทำนองเดียวกับนอนตกหมอนแล้วกล้ามคอเกร็งครับ... เมื่อกล้ามเนื้อหลังเกร็งโดยกล้ามหน้าอก/กล้ามเนื้อท้องแข็งแรงสู้ไม่ได้ จะมีอาการเจ็บหลัง/ปวดเอว ต้องคลายกล้ามเนื้อครับ...

มีรายละเอียดเพิ่มเติมที่นี่... http://www.si.mahidol.ac.th/project/geriatrics/knowledge_article/knowledge_healthy_8_008.html

ขอบคุณครับพี่สมชาย หลังกับอก ผมยกที่น้ำหนักเท่ากันครับ แต่ผมเพิ่งจะมาเริ่มยกท่า Barbell Bent-over row ครับ เมื่อก่อนจะยกกับพวกแมชชีนนะครับ เลยไม่รู้น้ำหนักอยู่ที่เท่าไหร่กันแน่นะครับ ตอนนี้เลยเปลี่ยนมายกแบบใช้บาร์เบลให้เหมือนกันเพื่อที่จะได้ดูน้ำหนักที่ยกให้ถูกต้องตามที่พี่สมชายแนะนำครับ

ขอบคุณครับ

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #447 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 04:33:30 PM »

ว่าแล้วครับ... เคยยกกับแมชชีนอยู่ มิน่าเล่าถึงได้ยกกล้ามหลังน้ำหนักรวม 30 กก. ไม่ล้า...

ถ้างั้นไม่ใช่มือใหม่แล้วครับ... เพิ่มน้ำหนักเพื่อไล่หาลิมิตได้เลยครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2013, 04:38:57 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #448 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 04:56:46 PM »

ว่าแล้วครับ... เคยยกกับแมชชีนอยู่ มิน่าเล่าถึงได้ยกกล้ามหลังน้ำหนักรวม 30 กก. ไม่ล้า...

ถ้างั้นไม่ใช่มือใหม่แล้วครับ... เพิ่มน้ำหนักเพื่อไล่หาลิมิตได้เลยครับ...

ผมเป็นคนค่อนข้างผอมนะครับ กลัวจะมีปัญหากับหลังนะครับ เดี๋ยวจะลองวัดขนาดร่างกายแล้วขอคำแนะนำจากพี่อีกครั้งครับ

zamphol
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

« ตอบ #449 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 04:57:01 PM »

เมื่อถึงเวลาเหงื่อก็เริ่มซึม กล้ามก็กระตุกๆ ได้เวลาแล้วครับ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
หน้า: 1 ... 27 28 29 [30] 31 32 33 ... 156
  พิมพ์