๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 10, 2024, 08:02:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 22 23 24 [25] 26 27 28 ... 156
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องม้าดัมเบลครับ...  (อ่าน 191234 ครั้ง)
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #360 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 09:10:42 PM »

แล้วถ้าเจอลิมิตที่ข้อ เราก็ลดน้ำหนักลงมา, ยกได้สักพักพอเรารู้สึกเบาแล้วเราสามารถเพิ่มน้ำหนักกลับไปที่เดิมได้ครับ... เส้นเอ็นตามข้อฯ มันก็สามารถพัฒนาได้เหมือนกล้ามเนื้อ...

พูดถึงตรงนี้แล้วอยากพูดเรื่องสารสเตียรอยด์สักหน่อย, คือเจ้าสารพวกนี้มันสร้างกล้ามเนื้อให้โตไว แต่เส้นเอ็นตามข้อไม่โต/แข็งแรงตามกล้ามเนื้อครับ คือมันพัฒนาไปไม่ทัน... ผลลัพธ์อย่างแย่ๆ คือสามารถเอ็นขาดเวลายกหนักๆครับ ขาดแล้วผ่าตัดต่อก็ไม่เหมือนเดิม...

แล้วพวกที่กินสเตียรอยด์นี่กล้ามจะโตไว ไม่ยกหนักๆก็ไม่ได้ เพราะกล้ามมันโตแล้วยกเหล็กมันเบาไปหมด น้ำหนักน้อยก็ไม่ล้า เลยต้องเพิ่มน้ำหนักให้แยะๆ... แล้วก็เสี่ยงเอ็นขาดครับ...

ขอบคุณมากครับ... ไหว้

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #361 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 09:18:05 PM »

พี่ๆครับ

ผมมีปัญหาปวดกล้ามเนื้อบริเวณ บ่า ต้นคอ หลังช่วงบน หลังจากขับรถ ๕๐๐ กิโลเมตร ทำให้แทบหมุนแขนไม่ได้ครับ ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไรครับ เลยทำให้ต้องงดออกกำลังกายเลยครับช่วงนี้ ปวดหนักกว่าตอนที่ออกกำลังกายมากเลยครับ

ขอบคุณครับ

มีอยู่ 2 อย่างครับ... หากไม่ได้ออกกำลังกายส่วนนี้มาใหม่ๆ เช่นเว้นวรรคไปนานเกิน 3 วันแล้วมาปวดแบบนี้ แสดงว่ากล้ามเนื้อส่วนนี้ไม่แข็งแรง(หรืออาจไม่ได้พักผ่อน) เมื่อมีการใช้งานหนักเช่นเกร็งระหว่างขับรถ จึงเกิดอาการกล้ามเนื้อยึดครับ...

แต่ถ้าหากเกิดหลังจากออกกำลังกาย โดยเฉพาะท่า BENT OVER BARBELL ROW อาจปวดแถวๆ หนอกคอในช่วงที่กล้ามเนื้อยึด/กำลังพัฒนาได้ครับ... นายสมชายเป็นบ่อยช่วงวันจันทร์ หากยกครั้งสุดท้ายคืนวันศุกร์แล้วพัก 2 วันคือเสาร์อาทิตย์ เช้ามาวันจันทร์จะปวด ต้องยืดกล้ามเนื้อด้วยการก้มยืดหลัง+ยืดหนอก ยืดคอซ้ายสลับขวาครับ...

เส้นแบ่งว่าผิดปรกติหรือไม่ก็คือ หากยืดกล้ามเนื้อแล้วอาการดีขึ้น แสดงว่าไม่เป็นไร... แต่ถ้ายืดแล้วเจ็บตามข้อต่อ แสดงว่าน้ำหนัก(หรือ Rep ต่อ Set)เกินฯ, หากเจ็บมากจนยืดไม่ได้ และไม่ค่อยยังชั่วเมื่อยืดกล้ามเนื้อเลย นั่นผิดปรกติครับ...

ขอบคุณครับพี่ ลองก้มหลังยืดหลัง ยืดคอ รู้สึกว่าอาการเกร็งๆหายไปครับ แต่ยังมีปวดบ้าง น่าจะเกิดจากการที่ขับรถไปสองร้อยกว่ากิโลแล้วต่อด้วยว่ายน้ำกับเด็กๆอีกเกือบสองชั่วโมงนะครับ เมื่อวานปวดแบบเอี้ยวแขนไปด้านหลังไม่ได้เลยครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #362 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 09:42:53 PM »

ผมก็มีอาการปวด บ่า ต้นคอ หลังช่วงบน บ้างครั้ง อาจจะเป็น อาการ Office Syndrome คือนั่งหน้าจอคอม
หรือพิมพ์อะไรนานไปหน่อย  แต่เวลาได้ยึดกล้ามเนื้อ หรือบริหารกล้ามเนื้อคอไหล่ด้วย วิธียกไหล่
ด้วยดับเบล์หนักสัก 10 ก.ก. สองข้าง ซัก 10 ครั้ง 3 เซท ก่อนเลิกทุกครั้ง ก็จะหาย
แต่จะมาเป็นใหม่ตอนนั่งทำงานนานๆอีก   อย่างไรก็ดีรู้เหตุและวิธีก็ทำให้ได้กล้ามเนื้อคอและไหล่ด้วยครับ

ขอบคุณครับพี่สำหรับคำแนะนำ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #363 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 09:46:45 PM »

อาการของคุณจง น่าจะเกิดจากการนั่งขับรถเป็นเวลานานเกินไป กล้ามเนื้อจึงเกิดการเกร็งตัวอยู่เป็นเวลานาน ลองยืดกล้ามเนื้อดูครับน่าจะช่วยคลายได้และพักผ่อน คงดีขึ้น

ครับพี่ ต่อไปก่อนขับรถไกลๆคงต้องยืดเส้นยืดสายบ้างแล้วครับ พอใกล้ๆหลักสี่ก็เริ่มมีอาการปวดเมื่อยครับ

zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #364 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 06:54:38 AM »

อรุณสวัสดิ์ยามเช้าครับพี่น้องทุกท่าน ยังไม่ละทิ้งเป้าหมายนะครับ  เยี่ยม ไหว้

เป้าหมายมีไว้พุ่งชน ชีวิตเราใช้ซะ งั้นไปแDกเบียร์ให้เมาปลิ้นเลย....555555  คิก คิก คิก คิก ขำก๊าก ขำก๊าก

เมื่อวานพรานเต้ยเลี้ยงไวน์โอทอป ขวดเล็กนิดเดียว แต่เมาข้ามวันกันเลยทีเดียว ตามกติกาสากล เมาวันหนึ่งต้องซ่อมสามวัน  ตกใจ ตกใจ อ๋อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2013, 06:56:27 AM โดย zamphol » บันทึกการเข้า
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #365 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 07:21:39 AM »

อรุณสวัสดิ์ยามเช้าครับพี่น้องทุกท่าน ยังไม่ละทิ้งเป้าหมายนะครับ  เยี่ยม ไหว้

เป้าหมายมีไว้พุ่งชน ชีวิตเราใช้ซะ งั้นไปแDกเบียร์ให้เมาปลิ้นเลย....555555  คิก คิก คิก คิก ขำก๊าก ขำก๊าก

เมื่อวานพรานเต้ยเลี้ยงไวน์โอทอป ขวดเล็กนิดเดียว แต่เมาข้ามวันกันเลยทีเดียว ตามกติกาสากล เมาวันหนึ่งต้องซ่อมสามวัน  ตกใจ ตกใจ อ๋อย

เปิดสถานีแต่เช้าเลย  อะหรือ ยังไม่ได้นอนครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #366 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 07:48:34 AM »

นอนอยู่ในท่าไก่ย่างตั้งแต่เมื่อวานเย็นครับ ฝนตกพรำๆ เลยไม่ต้องอาบน้ำ  คิก คิก คิก คิก ขำก๊าก ขำก๊าก อ๋อย

อรุณสวัสดิ์ยามเช้าครับพี่น้องทุกท่าน ยังไม่ละทิ้งเป้าหมายนะครับ  เยี่ยม ไหว้

เป้าหมายมีไว้พุ่งชน ชีวิตเราใช้ซะ งั้นไปแDกเบียร์ให้เมาปลิ้นเลย....555555  คิก คิก คิก คิก ขำก๊าก ขำก๊าก

เมื่อวานพรานเต้ยเลี้ยงไวน์โอทอป ขวดเล็กนิดเดียว แต่เมาข้ามวันกันเลยทีเดียว ตามกติกาสากล เมาวันหนึ่งต้องซ่อมสามวัน  ตกใจ ตกใจ อ๋อย

เปิดสถานีแต่เช้าเลย  อะหรือ ยังไม่ได้นอนครับ
แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #367 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 07:59:35 AM »

เมื่อวานเริ่มต้นกับการแก้ไขอาการที่หัวเข่า ด้วยท่าของน้าสมชายครับ
สลับกับการเล่นcrunch ค่อยเป็นค่อยไปครับผม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #368 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 08:29:03 AM »

เมื่อคืนคุยกับพี่สมชายเสร็จเลยลุกขึ้นมา deadlift ตอน 3 ทุ่มกว่า..

ตื่นมาปวดแขนเลย.. คิก คิก

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #369 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 08:45:35 AM »

นายสมชายเข้ามาย้ำอีกครั้งครับ... ว่าการหาลิมิตน้ำหนักของตนเองต้องไล่น้ำหนักจากน้อยไปมากนะครับ และท่ายกที่ถูกต้องจะสำคัญกว่าจำนวนกิโลกรัมที่สามารถยกได้ครับ...

หากยกด้วยท่าทางที่ถูกต้องแล้วจะพบว่าน้ำหนักที่เรายกนั้นเหลือแค่นิดเดียวเอง แต่กล้ามเนื้อล้าได้ดังใจหมายโดยไม่มีอันตรายกับเอ็นกระดูกตามข้อต่อ... นั่นคือเราจะเหลือช่องว่างให้เพิ่มน้ำหนักได้อีกแยะ จนกว่าจะถึงทางตันแห่งถนนเส้นนี้ครับ...

การยกเหวทคือกีฬาชนิดหนึ่งที่ฝังอยู่ในตัวเราเหมือน Life Style ครับ... เมื่อยกเหวทเป็นประจำ(ด้วยท่าที่ถูกต้อง)จะได้รูปร่างที่ดี มีท่วงท่าการเคลื่อนไหว/เดินเหิน/ลุกนั่งมีสง่าราศีตลอดเวลา 24 ชั่วโมงครับ, เพราะกล้ามเนื้อจะขึงแนวกระดูกให้ได้รูปตามธรรมชาติ...

และการยกเหวทที่ถูกต้องตามท่ายกฯ จะเป็นการฝึกการเคลื่อนไหวร่างกายตามหลักธรรมชาติ ซึ่งสถาบันฝึกบุคลิกภาพทั้งหลาย(เช่น จอห์นโรเบิร์ต เพาเวอร์) ต่างก็เอาท่าทางธรรมชาติเช่นนี้ไปฝึกให้นักเรียนนั่นแหละครับ... แต่มีข้อแม้คือต้องยกเหวทด้วย Free Weight ครับ, ไม่ใช่ยกด้วย Machine ซึ่งผู้ฝึกไม่ต้องฝึกเลี้ยงบาลานซ์ร่างกายขณะยกฯ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #370 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 08:53:55 AM »

ลองดูหนังฮอลลีวูดซิครับ...

จะพบว่านักแสดงประเภท"พระเอก"หรืออยู่ฝ่ายธรรมะทุกคนจะต้องมีกล้ามเนื้อสวยงามครับ แล้วกล้ามเนื้อที่สวยงามนั้นไม่ได้เกิดจากการออกกำลังในการใช้ชีวิตปรกติแน่ๆ(แม้แต่คนมีอาชีพใช้แรงงานเช่นกรรมกรยังกล้ามไม่สวย)... นั่นคือเมื่อนักแสดงคนนั้นโผล่เข้ามาในจอปุ๊บ กฎมันมีอยู่ว่าต้องทำให้คนดูรู้สึกประทับใจด้านดีตั้งแต่แรกพบ, ซึ่งนี้คือกฎเหล็กของฮอลลีวูดครับ...

ยกเว้นมีหนังประเภทเดียวที่พระเอกรูปร่างผอมแกรนได้ นั่นคือหนังวัยรุ่น... แต่หนังประเภทอื่นไม่ว่าหนังชีวิต หรือหนังบู๊ ฯลฯ, พระเอกต้องไม่อ้วนเผละ และไม่ผอมจ๋องกรอด(หรือพุงโร) แน่ครับ...
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #371 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 10:29:20 AM »

เรียนถามคุณสมชายว่า มีการจัดโปรแกรมเล่นเวตหรือบริหารกล้ามเนื้อแต่ละวันเหมือนผมรึปล่าวครับ
วันแรก เน้นเล่น อก หน้าแขนหลังแขนส่วนบน
วันที่สอง เน้นเล่น หลัง แขนท่อนล่าง
วันที่สาม เน้นเล่น ไหล่ แขนทั้งหมดแต่ลดเซทลง
ที่สำคัญทุกวัน ต้องเล่นขาน่อง และsitup
วันที่่สี่พักยก แต่เน้นburn กับ situp
วันต่อมาก็เริ่มใหม่ดังกล่าวครับ
หรือว่าเราควรจะเล่นให้ครบทุกส่วน อย่างนิดอย่างละหน่อยดีรึครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #372 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 11:21:33 AM »

นายสมชายเข้ามาย้ำอีกครั้งครับ... ว่าการหาลิมิตน้ำหนักของตนเองต้องไล่น้ำหนักจากน้อยไปมากนะครับ และท่ายกที่ถูกต้องจะสำคัญกว่าจำนวนกิโลกรัมที่สามารถยกได้ครับ...

หากยกด้วยท่าทางที่ถูกต้องแล้วจะพบว่าน้ำหนักที่เรายกนั้นเหลือแค่นิดเดียวเอง แต่กล้ามเนื้อล้าได้ดังใจหมายโดยไม่มีอันตรายกับเอ็นกระดูกตามข้อต่อ... นั่นคือเราจะเหลือช่องว่างให้เพิ่มน้ำหนักได้อีกแยะ จนกว่าจะถึงทางตันแห่งถนนเส้นนี้ครับ...

การยกเหวทคือกีฬาชนิดหนึ่งที่ฝังอยู่ในตัวเราเหมือน Life Style ครับ... เมื่อยกเหวทเป็นประจำ(ด้วยท่าที่ถูกต้อง)จะได้รูปร่างที่ดี มีท่วงท่าการเคลื่อนไหว/เดินเหิน/ลุกนั่งมีสง่าราศีตลอดเวลา 24 ชั่วโมงครับ, เพราะกล้ามเนื้อจะขึงแนวกระดูกให้ได้รูปตามธรรมชาติ...

และการยกเหวทที่ถูกต้องตามท่ายกฯ จะเป็นการฝึกการเคลื่อนไหวร่างกายตามหลักธรรมชาติ ซึ่งสถาบันฝึกบุคลิกภาพทั้งหลาย(เช่น จอห์นโรเบิร์ต เพาเวอร์) ต่างก็เอาท่าทางธรรมชาติเช่นนี้ไปฝึกให้นักเรียนนั่นแหละครับ... แต่มีข้อแม้คือต้องยกเหวทด้วย Free Weight ครับ, ไม่ใช่ยกด้วย Machine ซึ่งผู้ฝึกไม่ต้องฝึกเลี้ยงบาลานซ์ร่างกายขณะยกฯ...

ผมสงสัยเกินลิมิตตอน deadlift เมื่อคืนแน่ๆ ทั้งที่ลองใช้ดัมเบล 8 Kg. แท้ๆครับ..

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #373 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 11:24:32 AM »

เมาข้ามวันต้องซ่อม 6 วัน... คิก คิก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #374 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 11:30:35 AM »

เรียนถามคุณสมชายว่า มีการจัดโปรแกรมเล่นเวตหรือบริหารกล้ามเนื้อแต่ละวันเหมือนผมรึปล่าวครับ
วันแรก เน้นเล่น อก หน้าแขนหลังแขนส่วนบน
วันที่สอง เน้นเล่น หลัง แขนท่อนล่าง
วันที่สาม เน้นเล่น ไหล่ แขนทั้งหมดแต่ลดเซทลง
ที่สำคัญทุกวัน ต้องเล่นขาน่อง และsitup
วันที่่สี่พักยก แต่เน้นburn กับ situp
วันต่อมาก็เริ่มใหม่ดังกล่าวครับ
หรือว่าเราควรจะเล่นให้ครบทุกส่วน อย่างนิดอย่างละหน่อยดีรึครับ

ผมดูตัวอย่างตารางการฝึกในหนังสือที่ผมมี โปรแกรมก็คล้ายๆกับพี่ bigbang ครับ ให้กล้ามเนื้อชุดที่ออกกำลังกายได้พัก..

เอาตัวอย่างมาลงจะโดนฟ้องลิขสิทธิไหมเนี่ย..

หน้า: 1 ... 22 23 24 [25] 26 27 28 ... 156
  พิมพ์