๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 10, 2024, 03:05:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 21 22 23 [24] 25 26 27 ... 156
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องม้าดัมเบลครับ...  (อ่าน 191172 ครั้ง)
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #345 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 02:10:56 PM »

ของผมน่าจะมีปัญหาแล้วสิ
ผมลองเล่น ท่า Dumbbell squat ปรากฏว่าพอลงไปได้สามครั้ง
มีอาการเจ็บที่หัวเข่าครับ ลองพยามต่อก็ยังเป็น อาการแบบนี้เข่าผมมีปัญหาหรือเปล่าครับเนี่ยะ

หัวเข่าเป็นส่วนหนึ่งที่ผมระวังที่สุด ผมพยายามออกกำลังกล้ามเนื้อขาโดยที่จะไม่ลงน้ำหนักไปบนหัวเข่าครับ

เดี๋ยวรอพี่ๆมาช่วยแนะนำอีกที เอาใจช่วยครับ..

สามารถลงน้ำหนักบนหัวเข่าได้เต็มที่ครับ โดยมีเงื่อนไขดังต่อไปนี้...

1) ต้องลงน้ำหนักขณะที่หัวเข่าไม่อยู่ในแนวตรง เพราะหากอยู่ในแนวตรงแล้วส่วนที่รับน้ำหนักคือกระดูกอ่อนและข้อเข่า ไม่ใช่กล้ามเนื้อ... ดังนั้นต้องลงน้ำหนักขณะหัวเข่างอ โดยให้กล้ามเนื้อรับแรงโมเม็นต์ แล้วเวลายืดอย่ายืดจนสุดจนเข้าล็อกฯ...

2) ต้องค่อยๆเพิ่มน้ำหนักครับ... เส้นแบ่งคือ 12 ครั้งต่อ Set และได้ 3 Set คือล้าเต็มที่ยกครั้งที่ 13 ไม่ได้แล้ว ห้ามใส่เพิ่มอีก... หากใส่เพิ่มอีกต้องลดลงเหลือ 8 ครั้งต่อ Set ครับ...

ปล.คุณตั้วเล่นหน้าอกมากๆ วิธีดูว่าเกินลิมิตหรือไม่ ต้องดูที่ข้อกระดูกที่เกี่ยวข้องครับ เช่นหัวไหล่/ไหปราร้าฯ... หากเริ่มมีอาการเจ็บตามข้อ ต้องลดน้ำหนัก/หรือลด Set ครับ...

ผมเปลี่ยนลำดับการออกกำลังกายนิดหน่อยครับ เพื่อให้ยก bench press ครบทั้ง 3 ท่า..

1. Dumbbell shoulder press 12x3
2. Bench press อกล่าง 12x3
3. Incline dumbbell row 12x3
4. Bench press อกกลาง 12x3
5. Dumbbell pullover 12x3
6. Bench press อกบน 12x3
7. Dumbbell preacher curl 12x3
8. Dumbbell front raise 12x3
9. ออกกำลังขาจากอุปกรณ์ที่มีโดยใส่น้ำหนัก 32.5 Kg. 12x3 (ท่านี้เป็นห่วงหัวเข่าเหมือนกันจากที่พี่สมชายกล่าวในกระทู้ก่อนๆ แต่อยากสร้างกล้ามเนื้อรอบๆให้แข็งแรงก่อนค่อยใช้ท่าสร้างกล้ามเนื้อขาแบบพี่สมชายครับ)
10. ซิทอัพ 12x3

จุดสังเกตุ ผมจะพยายามไม่ยืนเล่นเหวทเลย(มีท่าที่ 8 ท่าเดียว แต่ไม่เป็นอันตรายกับหลัง, เข่า) เพราะอยากสร้างกล้ามเนื้อรองรับกระดูกก่อน เพราะผมไม่มั่นใจกระดูกสันหลังกับหัวเข่าครับ กลัวบาดเจ็บ คราวก่อนไปซีคอนก็ลืมซื้อเข็มขัดเซฟตี้ซะด้วยครับ.... ไหว้

chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #346 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 02:42:50 PM »

อาการของคุณจง น่าจะเกิดจากการนั่งขับรถเป็นเวลานานเกินไป กล้ามเนื้อจึงเกิดการเกร็งตัวอยู่เป็นเวลานาน ลองยืดกล้ามเนื้อดูครับน่าจะช่วยคลายได้และพักผ่อน คงดีขึ้น
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #347 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 04:43:21 PM »

คุณตั้วไม่มีออกกำลังกล้ามหลังเลยครับ... กล้ามหลังเป็นเรื่องสำคัญกว่ากล้ามหน้าอก เพราะกล้ามหลังจะช่วยเซฟกระดูกสันหลัง และป้องกันอันตรายฯ สำหรับการฝึกกล้ามเนื้อท่าอื่นทุกท่าครับ...

สำหรับกล้ามขา มีทางเลือก/หรือเสริมฯ กรณีให้ความสำคัญกับหัวเข่า คือเลือกฝึกตามแผ่นพับของโรงพยาบาลที่นายสมชายเอามา Post เอาไว้ครับ... ท่าทุกท่าในแผ่นพับนั้นเป็นท่าป้องกัน/รักษาอาการเข่าเสื่อมโดยตรงครับ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #348 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 05:57:49 PM »

คุณตั้วไม่มีออกกำลังกล้ามหลังเลยครับ... กล้ามหลังเป็นเรื่องสำคัญกว่ากล้ามหน้าอก เพราะกล้ามหลังจะช่วยเซฟกระดูกสันหลัง และป้องกันอันตรายฯ สำหรับการฝึกกล้ามเนื้อท่าอื่นทุกท่าครับ...

สำหรับกล้ามขา มีทางเลือก/หรือเสริมฯ กรณีให้ความสำคัญกับหัวเข่า คือเลือกฝึกตามแผ่นพับของโรงพยาบาลที่นายสมชายเอามา Post เอาไว้ครับ... ท่าทุกท่าในแผ่นพับนั้นเป็นท่าป้องกัน/รักษาอาการเข่าเสื่อมโดยตรงครับ...

Incline dumbbell row ไม่ใช่หรือครับพี่ หรือว่าได้แต่หลังส่วนบนอย่างเดียว ผมดูจากหนังสือน่ะครับ... ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #349 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 06:07:34 PM »

ส่วนท่าของพี่สมชายได้ทุกส่วนจริงๆครับ แต่ที่ผมกลัวคือกระดูกสันหลังกับเข่า เลยยังไม่เคยยกท่านี้เลยครับ...

ปล. มือสั่นไปหน่อย เพิ่งยกเหวทเสร็จ... โดนชก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #350 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 06:13:32 PM »

ผมยกดัมเบลข้างละ 8 Kg.

แต่บุคคลในภาพยกข้างละ 60 Kg. ตกใจหน้าซีด

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #351 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 06:39:32 PM »

Incline dumbbell row ไม่ใช่หรือครับพี่ หรือว่าได้แต่หลังส่วนบนอย่างเดียว ผมดูจากหนังสือน่ะครับ... ไหว้

ท่านี้ได้หลังส่วนบน(หนอกคอ กับปีก)ครับ... หลังส่วนบนไม่ได้ใช้ประคองกระดูกสันหลัง...

ส่วน Dead Lift ใช้เล่นแทนสควอทชก็ได้ครับ, ได้ขาและหลังไปพร้อมกันเลย... หากกลัวหลังกับขาจะบาดเจ็บแปลว่า"ต้องเล่น"ครับ, ยิ่งไม่เล่นเลยจะยิ่งเสี่ยงบาดเจ็บ เพราะกล้ามเนื้อไม่โดนฝึกก็จะไม่แข็งแรง โดยเฉพาะเวลาฝึกกล้ามเนื้อส่วนอื่น ขาและหลังจะบาดเจ็บก่อนเลยทั้งที่ไม่ได้โดนฝึกโดยตรงในท่านั้นสักหน่อย, ทำนองเดียวกับความแข็งแรงของคานหรือเสาจะอยู่ที่ส่วนอ่อนแอสุดครับ...

ที่ว่า"ต้องเล่น"นั่นคือค่อยๆเล่นโดยเพิ่มน้ำหนักให้เหมาะสม... หากไม่รู้ว่าจะเริ่มตรงไหนดี ก็เหมือนเดิมครับ 12 - 10 - 8 แล้วหมดแรงพอดี...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #352 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 06:50:15 PM »

ท่านี้ได้หลังส่วนบน(หนอกคอ กับปีก)ครับ... หลังส่วนบนไม่ได้ใช้ประคองกระดูกสันหลัง...

ส่วน Dead Lift ใช้เล่นแทนสควอทชก็ได้ครับ, ได้ขาและหลังไปพร้อมกันเลย... หากกลัวหลังกับขาจะบาดเจ็บแปลว่า"ต้องเล่น"ครับ, ยิ่งไม่เล่นเลยจะยิ่งเสี่ยงบาดเจ็บ เพราะกล้ามเนื้อไม่โดนฝึกก็จะไม่แข็งแรง โดยเฉพาะเวลาฝึกกล้ามเนื้อส่วนอื่น ขาและหลังจะบาดเจ็บก่อนเลยทั้งที่ไม่ได้โดนฝึกโดยตรงในท่านั้นสักหน่อย, ทำนองเดียวกับความแข็งแรงของคานหรือเสาจะอยู่ที่ส่วนอ่อนแอสุดครับ...

ที่ว่า"ต้องเล่น"นั่นคือค่อยๆเล่นโดยเพิ่มน้ำหนักให้เหมาะสม... หากไม่รู้ว่าจะเริ่มตรงไหนดี ก็เหมือนเดิมครับ 12 - 10 - 8 แล้วหมดแรงพอดี...

ผมมีความหลังกับ "หลัง" น่ะครับพี่สมชาย..

เมื่อหลายปีก่อนขณะต่อเติมบ้านลูกค้า ยกถุงปุ๋ยที่ใส่เศษปูนเต็มถุงขึ้นท้ายรถกระบะเพื่อนำไปทิ้ง ปรากฏว่ากระดูกสันหลังลั่นดัง "กึ๊ก" เดินไม่ได้ในทันที ขับรถกลับก็ไม่ได้ ต้องให้แฟนมารับโดยจอดรถทิ้งไว้บ้านลูกค้า เดี้ยงไป 3-4 วัน แม้แต่เข้าห้องน้ำเพื่อถ่ายทุกข์ยังทำแทบไม่ได้ครับ...

เดี๋ยวจะเริ่มวันพรุ่งนี้ครับโดยใช้บาร์เบล ซัก 20 Kg. ดูก่อนครับพี่... ไหว้

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #353 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 06:58:11 PM »

ผมมีความหลังกับ "หลัง" น่ะครับพี่สมชาย..

เมื่อหลายปีก่อนขณะต่อเติมบ้านลูกค้า ยกถุงปุ๋ยที่ใส่เศษปูนเต็มถุงขึ้นท้ายรถกระบะเพื่อนำไปทิ้ง ปรากฏว่ากระดูกสันหลังลั่นดัง "กึ๊ก" เดินไม่ได้ในทันที ขับรถกลับก็ไม่ได้ ต้องให้แฟนมารับโดยจอดรถทิ้งไว้บ้านลูกค้า เดี้ยงไป 3-4 วัน แม้แต่เข้าห้องน้ำเพื่อถ่ายทุกข์ยังทำแทบไม่ได้ครับ...

เดี๋ยวจะเริ่มวันพรุ่งนี้ครับโดยใช้บาร์เบล ซัก 20 Kg. ดูก่อนครับพี่... ไหว้

อย่างนี้หากไปหาหมอ เขาจะให้ทำกายภาพบำบัดครับ เพื่อสร้างกล้ามเนื้อหลังให้แข็งแรง กระดูกสันหลังจะได้ปลอดภัย... ตรงกันข้ามกับความรู้สึกว่าห้ามยกของหนัก เพราะที่ว่า"ห้ามยกของหนัก"นั่นไม่ได้ฝึกกล้ามเนื้อก่อนยก จึงอันตราย...

เริ่มน้ำหนักมากไปครับ... ตัวคานเปล่าหนัก 10 กก.ไปแล้ว ให้เริ่มที่แผ่นเหล็กข้างละ 5 กก. ก็พอครับ, รวมน้ำหนักเต็มที่ข้างละ 5 สองข้างเป็น 10 กก. รวมคานด้วยทั้งหมดเป็น 20 กก. ครับ...

เริ่มแค่นี้ก่อนแล้วดูว่ายกช้าๆ ลดลงช้าๆ ครบ 12 ครั้งต่อ Set ไหวไหม... ที่ว่าไหวหรือไม่สำหรับครั้งแรกไม่ใช่มีแรงยกได้ครบครับ, แต่หมายถึงยกครบแล้วไม่มีอาการเจ็บ/เสียวตามข้อ แสดงว่ายกไหว(ลองย้อนอ่าน Post ของคุณแอบดูฯ ครับ)...

หากยกไหวก็เพิ่มน้ำหนักไปครั้งละ 2.5 กก./ข้างไปเรื่อยๆ... กว่าจะรู้ว่าเรายกลิมิตได้แค่ไหน ก็ 3 ครั้ง(หนึ่งสัปดาห์)โน่นแน่ะครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #354 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 07:03:15 PM »

สำหรับคนเจ็บหัวเข่า แล้วหมอให้ทำกายภาพบำบัดฯ... เขาให้ใช้มือเปล่าทำท่านั่งเส้าหลินเลยเชียวครับ, ดังนั้นคนเลยเจ็บหลังมาก่อน อาจเริ่มด้วยคานเปล่าเลยก็ยังไหวครับ...

เมื่อรู้ลิมิตแล้วจึงค่อยเพิ่มน้ำหนักครับ... คนยกเหวทที่เก่งที่สุดไม่ใช่คนที่ยกได้หนักสุด, แต่คนเก่งที่สุดคือยกเหล็กเบาสุดแต่ได้กล้ามโตเท่าคนยกเหล็กหนักกว่าครับ(แปลว่า Input น้อยกว่า แต่ได้ Output เท่ากัน - ประสิทธิภาพดีกว่า)...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #355 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 07:05:56 PM »

อย่างนี้หากไปหาหมอ เขาจะให้ทำกายภาพบำบัดครับ เพื่อสร้างกล้ามเนื้อหลังให้แข็งแรง กระดูกสันหลังจะได้ปลอดภัย... ตรงกันข้ามกับความรู้สึกว่าห้ามยกของหนัก เพราะที่ว่า"ห้ามยกของหนัก"นั่นไม่ได้ฝึกกล้ามเนื้อก่อนยก จึงอันตราย...

เริ่มน้ำหนักมากไปครับ... ตัวคานเปล่าหนัก 10 กก.ไปแล้ว ให้เริ่มที่แผ่นเหล็กข้างละ 5 กก. ก็พอครับ, รวมน้ำหนักเต็มที่ข้างละ 5 สองข้างเป็น 10 กก. รวมคานด้วยทั้งหมดเป็น 20 กก. ครับ...

เริ่มแค่นี้ก่อนแล้วดูว่ายกช้าๆ ลดลงช้าๆ ครบ 12 ครั้งต่อ Set ไหวไหม... ที่ว่าไหวหรือไม่สำหรับครั้งแรกไม่ใช่มีแรงยกได้ครบครับ, แต่หมายถึงยกครบแล้วไม่มีอาการเจ็บ/เสียวตามข้อ แสดงว่ายกไหว(ลองย้อนอ่าน Post ของคุณแอบดูฯ ครับ)...

หากยกไหวก็เพิ่มน้ำหนักไปครั้งละ 2.5 กก./ข้างไปเรื่อยๆ... กว่าจะรู้ว่าเรายกลิมิตได้แค่ไหน ก็ 3 ครั้ง(หนึ่งสัปดาห์)โน่นแน่ะครับ...

พี่สมชายว่าควรยกท่านี้ต่อจากท่าไหนดีครับ... ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #356 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 07:11:25 PM »

สำหรับคนเจ็บหัวเข่า แล้วหมอให้ทำกายภาพบำบัดฯ... เขาให้ใช้มือเปล่าทำท่านั่งเส้าหลินเลยเชียวครับ, ดังนั้นคนเลยเจ็บหลังมาก่อน อาจเริ่มด้วยคานเปล่าเลยก็ยังไหวครับ...

เมื่อรู้ลิมิตแล้วจึงค่อยเพิ่มน้ำหนักครับ... คนยกเหวทที่เก่งที่สุดไม่ใช่คนที่ยกได้หนักสุด, แต่คนเก่งที่สุดคือยกเหล็กเบาสุดแต่ได้กล้ามโตเท่าคนยกเหล็กหนักกว่าครับ(แปลว่า Input น้อยกว่า แต่ได้ Output เท่ากัน - ประสิทธิภาพดีกว่า)...

น้ำหนักมากเกิน หรือไม่ได้วอร์มหัวเข่าก่อนครับ... เมื่อเจ็บไปแล้วครั้งหน้าต้องแก้ไขตามรายการข้างล่างนี้ครับ แค่นี้ไม่เป็นอันตราย เพราะแค่เริ่มต้น, ไม่เหมือนใช้น้ำหนักขึ้นบ่ามากเท่าน้ำหนักตัวขึ้นไป อย่างนั้นอันตราย...

1) ต้องวอร์มหัวเข่าก่อนด้วยการทำท่านั่งเบาะอากาศ คือการทำท่าเหมือนคนแก่รำไท้เก็กหรือยงโย่ยงหยกรำเส้าหลินครับ... ดูรูปจากลิ้งก์นี่ครับ ท่าที่ 4 และ 5 http://helpmyknee.blogspot.com/2011/02/blog-post_15.html

2) เมื่ออาการเจ็บเข่าหายดีแล้วจึงเริ่มออกกำลังกายท่าสควอทช์ใหม่ครับ แต่ให้เล่นด้วยคานบาเบลเปล่าๆ หรือไม่ก็ดัมเบลเปล่าๆไม่ต่องใส่ลูกเหล็ก... และเวลานั่งลงไม่ต้องนั่งลงจนสุดเหมือนนั่งยองๆ แต่ให้นั่งลงแค่ครึ่งเดียวตามรูปข้างบนท่าที่ 4 ครับ...

ขอบคุณมากครับพี่... ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2013, 07:13:13 PM โดย dignitua-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #357 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 08:45:52 PM »

พี่สมชายว่าควรยกท่านี้ต่อจากท่าไหนดีครับ... ไหว้

ต่อจากท่าไหล่ครับ... แล้วมาเล่นกล้ามหน้าขา จากนั้นไปเล่นหน้าอกครับ...
เล่นกล้ามหน้าขาแล้วก็ควรเล่นหลังต่อไปเลย เพราะพลังงานยังมากอยู่ ให้ใช้พลังงานไปกับกล้ามเนื้อที่เป็นพื้นฐานความปลอดภัยของตัวเองครับ...

มีเรื่องสำคัญคือเรื่องวิธีการหาลิมิตน้ำหนักของตนเองครับ... มีวิธีหาลิมิต 2 วิธีคือเพิ่มน้ำหนักให้แยะเอาไว้ก่อนจนยกไม่ไหว แล้วลดเหล็กลงมาจนยกได้ครบครั้ง/ครบเซ็ต, วิธีนี้ใช้ได้สำหรับคนกระดูกและข้อสมบูรณ์, แต่ให้ระวังเรื่องน้ำหนักแยะเกินกล้ามเนื้อยก แต่ที่ยังยกไหวอยู่ก็เพราะเผลอโกงท่า เช่นเหวี่ยงดัมเบลครับ(เหวี่ยงแรงระวังเจ็บข้ออีกต่างหาก)...

แต่สำหรับคนที่กระดูกและข้อไม่แข็งแรงเต็มร้อย(เช่นนายสมชายยกเหวทเพราะข้อเข่าเริ่มเสื่อมจากจ๊อกกิ้งมานาน) เขาจะให้เริ่มจากน้ำหนักน้อยแล้วเพิ่มไปเรื่อยจนกว่าจะเจอลิมิตครับ... ลิมิตมี 2 อย่างคือลิมิตกล้ามเนื้อ กับลิมิตเอ็น/ข้อต่อ ครับ... ลิมิตกล้ามเนื้อคือยกไม่ไหว, ส่วนลิมิตเอ็น/ข้อต่อมันจะเสียวแปลบตามข้อก่อนจะเจ็บข้อ ดังนั้นถ้าค่อยๆเพิ่มน้ำหนักจะปลอดภัยเพราะเรารู้ตัวก่อน จะได้ลดน้ำหนักเหล็ก หรือลดจำนวนครั้งครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #358 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 08:53:44 PM »

แล้วถ้าเจอลิมิตที่ข้อ เราก็ลดน้ำหนักลงมา, ยกได้สักพักพอเรารู้สึกเบาแล้วเราสามารถเพิ่มน้ำหนักกลับไปที่เดิมได้ครับ... เส้นเอ็นตามข้อฯ มันก็สามารถพัฒนาได้เหมือนกล้ามเนื้อ...

พูดถึงตรงนี้แล้วอยากพูดเรื่องสารสเตียรอยด์สักหน่อย, คือเจ้าสารพวกนี้มันสร้างกล้ามเนื้อให้โตไว แต่เส้นเอ็นตามข้อไม่โต/แข็งแรงตามกล้ามเนื้อครับ คือมันพัฒนาไปไม่ทัน... ผลลัพธ์อย่างแย่ๆ คือสามารถเอ็นขาดเวลายกหนักๆครับ ขาดแล้วผ่าตัดต่อก็ไม่เหมือนเดิม...

แล้วพวกที่กินสเตียรอยด์นี่กล้ามจะโตไว ไม่ยกหนักๆก็ไม่ได้ เพราะกล้ามมันโตแล้วยกเหล็กมันเบาไปหมด น้ำหนักน้อยก็ไม่ล้า เลยต้องเพิ่มน้ำหนักให้แยะๆ... แล้วก็เสี่ยงเอ็นขาดครับ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #359 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 08:59:43 PM »

คนยกเหวทที่เก่งที่สุดไม่ใช่คนที่ยกได้หนักสุด, แต่คนเก่งที่สุดคือยกเหล็กเบาสุดแต่ได้กล้ามโตเท่าคนยกเหล็กหนักกว่าครับ(แปลว่า Input น้อยกว่า แต่ได้ Output เท่ากัน - ประสิทธิภาพดีกว่า)...

ย้อนกลับมาอ่านประโยคนี้อีกที ผมเคยได้ยินมาว่าถ้ายกน้ำหนักเท่ากัน ถ้าคนยกเร็วกล้ามจะไม่ใหญ่เท่าคนยกช้าแต่จะได้ความอึด และคนยกช้าแรงจะเยอะกว่าคนยกเร็ว แต่จะไม่อึดเท่า...

ประมาณนี้หรือเปล่าครับ.... ไหว้

หน้า: 1 ... 21 22 23 [24] 25 26 27 ... 156
  พิมพ์