๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 10, 2024, 05:19:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 20 21 22 [23] 24 25 26 ... 156
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องม้าดัมเบลครับ...  (อ่าน 191190 ครั้ง)
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #330 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 09:37:22 AM »

ของผมน่าจะมีปัญหาแล้วสิ
ผมลองเล่น ท่า Dumbbell squat ปรากฏว่าพอลงไปได้สามครั้ง
มีอาการเจ็บที่หัวเข่าครับ ลองพยามต่อก็ยังเป็น อาการแบบนี้เข่าผมมีปัญหาหรือเปล่าครับเนี่ยะ

หัวเข่าเป็นส่วนหนึ่งที่ผมระวังที่สุด ผมพยายามออกกำลังกล้ามเนื้อขาโดยที่จะไม่ลงน้ำหนักไปบนหัวเข่าครับ

เดี๋ยวรอพี่ๆมาช่วยแนะนำอีกที เอาใจช่วยครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2013, 09:44:37 AM โดย dignitua-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #331 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 10:30:37 AM »

ผมลองเล่น ท่า Dumbbell squat ปรากฏว่าพอลงไปได้สามครั้ง
มีอาการเจ็บที่หัวเข่าครับ ลองพยามต่อก็ยังเป็น อาการแบบนี้เข่าผมมีปัญหาหรือเปล่าครับเนี่ยะ

เคยมีประวัติบาดเจ็บที่หัวเข่ารึปล่าวครับ
หรึอมีการวอร์มก่อนเล่นรึปล่าวครับ เช่น ยืดขา คูเข่าแล้วลุกขึ้นลงช้าๆซัก 5-6 ครั้ง
พักก่อนแล้วค่อยๆลองมัย หรือเปลี่ยนท่าอย่างอื่นที่เบาๆก่อน เช่น ก้าวเท้าโดยใช้ดัมเบล์

อเสวนา จะ พาลานัง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #332 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 10:31:45 AM »

น้ำหนักมากเกิน หรือไม่ได้วอร์มหัวเข่าก่อนครับ... เมื่อเจ็บไปแล้วครั้งหน้าต้องแก้ไขตามรายการข้างล่างนี้ครับ แค่นี้ไม่เป็นอันตราย เพราะแค่เริ่มต้น, ไม่เหมือนใช้น้ำหนักขึ้นบ่ามากเท่าน้ำหนักตัวขึ้นไป อย่างนั้นอันตราย...

1) ต้องวอร์มหัวเข่าก่อนด้วยการทำท่านั่งเบาะอากาศ คือการทำท่าเหมือนคนแก่รำไท้เก็กหรือยงโย่ยงหยกรำเส้าหลินครับ... ดูรูปจากลิ้งก์นี่ครับ ท่าที่ 4 และ 5 http://helpmyknee.blogspot.com/2011/02/blog-post_15.html

2) เมื่ออาการเจ็บเข่าหายดีแล้วจึงเริ่มออกกำลังกายท่าสควอทช์ใหม่ครับ แต่ให้เล่นด้วยคานบาเบลเปล่าๆ หรือไม่ก็ดัมเบลเปล่าๆไม่ต่องใส่ลูกเหล็ก... และเวลานั่งลงไม่ต้องนั่งลงจนสุดเหมือนนั่งยองๆ แต่ให้นั่งลงแค่ครึ่งเดียวตามรูปข้างบนท่าที่ 4 ครับ...

แสดงว่าคุณ"แอบดูที่รูเดิม"(แหมเรียกชื่อนี้จั๊กจี้จัง)... ร่างกายไม่แข็งแรงเอามากๆครับ โชคดีที่มาเริ่มฟิตร่างกายในเวลานี้ มิฉะนั้นแล้วหากปล่อยไปนานกว่านี้ โรคที่เกี่ยวเนื่องกับความอ้วนจะถามหาแน่เชียวครับ... แฮ่ๆ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #333 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 10:36:52 AM »

อย่าตกใจที่นายสมชายเอาแผ่นพับของโรงบาลฯ ที่เกี่ยวข้องกับหัวเข่าเสื่อมมาประกอบคำอธิบายครับ... เพราะการออกกำลังกายกล้ามเนื้อหน้าขา คือวิธีหนึ่งของการรักษาหัวเข่าเสื่อมด้วยกายภาพบำบัด ซึ่งไม่ต้องผ่าตัดครับ...

นายสมชายเองจ๊อกกิ้งมานานเกิน 20 ปี จนกระทั่งมีอาการหัวเข่าเสื่อม(ออกอาการขาโก่งแล้ว)... ไปหาหมอฯ เขาให้เลือก 2 วิธีคือผ่าตัด หรือไม่ก็ให้กายภาพบำบัด+ยกเหวทท่าสควอทชเมื่อนั่งอากาศท่าเส้าหลินจนหายเจ็บเข่าดีแล้ว, นายสมชายก็เลยมายกเหวทครับ...

ยกมาจนกระทั่งได้เกือบปี... หัวเข่าจึงเลิกโก่ง ยืนตรงหัวเข่าชิดได้ครั้งแรกในชีวิต!!! เพราะท่าสควอทช์ครับ แต่ต้องค่อยๆเป็นค่อยๆไป อย่าหักโหม!!!...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #334 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 10:45:16 AM »

หัวเข่าเป็นส่วนหนึ่งที่ผมระวังที่สุด ผมพยายามออกกำลังกล้ามเนื้อขาโดยที่จะไม่ลงน้ำหนักไปบนหัวเข่าครับ

เดี๋ยวรอพี่ๆมาช่วยแนะนำอีกที เอาใจช่วยครับ..

สามารถลงน้ำหนักบนหัวเข่าได้เต็มที่ครับ โดยมีเงื่อนไขดังต่อไปนี้...

1) ต้องลงน้ำหนักขณะที่หัวเข่าไม่อยู่ในแนวตรง เพราะหากอยู่ในแนวตรงแล้วส่วนที่รับน้ำหนักคือกระดูกอ่อนและข้อเข่า ไม่ใช่กล้ามเนื้อ... ดังนั้นต้องลงน้ำหนักขณะหัวเข่างอ โดยให้กล้ามเนื้อรับแรงโมเม็นต์ แล้วเวลายืดอย่ายืดจนสุดจนเข้าล็อกฯ...

2) ต้องค่อยๆเพิ่มน้ำหนักครับ... เส้นแบ่งคือ 12 ครั้งต่อ Set และได้ 3 Set คือล้าเต็มที่ยกครั้งที่ 13 ไม่ได้แล้ว ห้ามใส่เพิ่มอีก... หากใส่เพิ่มอีกต้องลดลงเหลือ 8 ครั้งต่อ Set ครับ...

ปล.คุณตั้วเล่นหน้าอกมากๆ วิธีดูว่าเกินลิมิตหรือไม่ ต้องดูที่ข้อกระดูกที่เกี่ยวข้องครับ เช่นหัวไหล่/ไหปราร้าฯ... หากเริ่มมีอาการเจ็บตามข้อ ต้องลดน้ำหนัก/หรือลด Set ครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2013, 10:53:32 AM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #335 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 10:52:42 AM »

กล้ามเนื้อหน้าขา คือกล้ามเนื้อที่จะประคองข้อเข่าให้อยู่ในแนวธรรมชาติ... หากกล้ามเนื้อหน้าขาแข็งแรง กระดูกหัวเข่าจะไม่รับน้ำหนักเต็มที่ครับ แต่กล้ามเนื้อจะช่วยพยุงเอาไว้...

นอกจากนี้คือกล้ามเนื้อหลังฯ จะช่วยพยุงแนวกระดูกสันหลังเอาไว้ด้วย... หากท่านใดกระดูกสันหลังไม่ตรงมาตั้งแต่กำเนิด หากเป็นไม่มากไม่ใช่อาการพิการฯ การออกกำลังกายกล้ามเนื้อหลังก็จะช่วยพยุงและขึงแนวกระดูกสันหลังครับ...
bigbang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

« ตอบ #336 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 10:57:40 AM »

อย่าตกใจที่นายสมชายเอาแผ่นพับของโรงบาลฯ ที่เกี่ยวข้องกับหัวเข่าเสื่อมมาประกอบคำอธิบายครับ... เพราะการออกกำลังกายกล้ามเนื้อหน้าขา คือวิธีหนึ่งของการรักษาหัวเข่าเสื่อมด้วยกายภาพบำบัด ซึ่งไม่ต้องผ่าตัดครับ...

นายสมชายเองจ๊อกกิ้งมานานเกิน 20 ปี จนกระทั่งมีอาการหัวเข่าเสื่อม(ออกอาการขาโก่งแล้ว)... ไปหาหมอฯ เขาให้เลือก 2 วิธีคือผ่าตัด หรือไม่ก็ให้กายภาพบำบัด+ยกเหวทท่าสควอทชเมื่อนั่งอากาศท่าเส้าหลินจนหายเจ็บเข่าดีแล้ว, นายสมชายก็เลยมายกเหวทครับ...

ยกมาจนกระทั่งได้เกือบปี... หัวเข่าจึงเลิกโก่ง ยืนตรงหัวเข่าชิดได้ครั้งแรกในชีวิต!!! เพราะท่าสควอทช์ครับ แต่ต้องค่อยๆเป็นค่อยๆไป อย่าหักโหม!!!...

เรียนถามคุณสมชายหน่อยครับ  ขาผมไม่โก่ง แต่บ้างครั้งมีเสียงปีอกแป๊กในเข่าเวลางอเข่าหรือลุกขึ้น
ไม่ปวดหรือเจ็บแต่รำคราญ อย่างนี้ เรียกว่าเป็น สัญญานเข่าเสือมรึปล่าวครับ   เคยสังเกตุว่าหากวันไหนไม่มีการบริหาร
ช่วงขามักจะได้ยินครับ

ผมพยายามบริหารขาทุกครั้งเพื่อจะได้เพิ่มกล้ามเนื้อขาและน่องช่วยพยุงเข่าลดแรงการกระแทกข้อต่อ
กับทานยาเสริมน้ำในเข่าบ้างครั้งครับ เตรียมไว้ตอนแก่ชราจะได้ลำบากน้อยหน่อยครับ

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #337 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 11:09:33 AM »

เรียนถามคุณสมชายหน่อยครับ  ขาผมไม่โก่ง แต่บ้างครั้งมีเสียงปีอกแป๊กในเข่าเวลางอเข่าหรือลุกขึ้น
ไม่ปวดหรือเจ็บแต่รำคราญ อย่างนี้ เรียกว่าเป็น สัญญานเข่าเสือมรึปล่าวครับ   เคยสังเกตุว่าหากวันไหนไม่มีการบริหาร
ช่วงขามักจะได้ยินครับ

ผมพยายามบริหารขาทุกครั้งเพื่อจะได้เพิ่มกล้ามเนื้อขาและน่องช่วยพยุงเข่าลดแรงการกระแทกข้อต่อ
กับทานยาเสริมน้ำในเข่าบ้างครั้งครับ เตรียมไว้ตอนแก่ชราจะได้ลำบากน้อยหน่อยครับ

เป็นสัญญาณอย่างหนึ่งครับ... นายสมชายมีเสียงกุบกับแบบนี้แหละ แล้วก็ออกอาการเจ็บหัวเข่าขณะจ๊อกกิ้ง แล้วหัวเข่าก็เริ่มโก่งมากขึ้นครับ... แฮ่ๆ...

เวลาเล่นท่าสควอทช์หากนั่งลงสุดเหมือนนั่งยองๆ แล้วมีเสียงฯ, ให้เล่นท่า Half Squat แทนครับ... คือลงไม่สุด แต่ลงแค่ครึ่งๆ ซึ่งก็ยังได้บริหารหน้าขาเต็มๆอยู่ดี, ท่านี้มีข้อเสียคือต้องใช้น้ำหนักมาก จึงจะล้าเต็มที่ครับ ดังนั้นพวกหนุ่มๆร่างกายเต็ม 100 เลยไม่ชอบเพราะอยากโดนเต็มๆ โดยไม่ต้องใช้น้ำหนักมาก เพราะยิ่งหนักมากยิ่งตันเร็วครับ... เย้...

เมื่อไม่มีเสียงแล้วก็สามารถกลับไปใช้ท่า Full Squat อีกได้ครับ...

bigbang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

« ตอบ #338 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 11:16:54 AM »

เป็นสัญญาณอย่างหนึ่งครับ... นายสมชายมีเสียงกุบกับแบบนี้แหละ แล้วก็ออกอาการเจ็บหัวเข่าขณะจ๊อกกิ้ง แล้วหัวเข่าก็เริ่มโก่งมากขึ้นครับ... แฮ่ๆ...

เวลาเล่นท่าสควอทช์หากนั่งลงสุดเหมือนนั่งยองๆ แล้วมีเสียงฯ, ให้เล่นท่า Half Squat แทนครับ... คือลงไม่สุด แต่ลงแค่ครึ่งๆ ซึ่งก็ยังได้บริหารหน้าขาเต็มๆอยู่ดี, ท่านี้มีข้อเสียคือต้องใช้น้ำหนักมาก จึงจะล้าเต็มที่ครับ ดังนั้นพวกหนุ่มๆร่างกายเต็ม 100 เลยไม่ชอบเพราะอยากโดนเต็มๆ โดยไม่ต้องใช้น้ำหนักมาก เพราะยิ่งหนักมากยิ่งตันเร็วครับ... เย้...

เมื่อไม่มีเสียงแล้วก็สามารถกลับไปใช้ท่า Full Squat อีกได้ครับ...

ขอบคุณครับ จะลองเปลี่ยนดัมเบล์ มา เล่นท่า Half Squat ดูครับ
ท่า Full Squat ดูแล้วเหมือนท่านั่งส้วมซึม เลยใช่มัยครับ ฮา

แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #339 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 08:01:46 AM »

ขอบคุณน้าสมชายมากครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ
เดี๋ยววันนี้จะลองทำตามดูครับ
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #340 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 08:13:44 AM »

อรุณสวัสดิ์ทุกท่านครับ วันนี้ฟิตเนสเปิดทำการตามปกตินะครับ หลังจากว่างเว้นหยุดให้กล้ามพักซะหลายวัน  เยี่ยม เยี่ยม
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #341 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 09:41:57 AM »

กลับมาสักหน่อยหลังจากวันกยุดยาว  Grin

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #342 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 10:09:04 AM »

พี่ๆครับ

ผมมีปัญหาปวดกล้ามเนื้อบริเวณ บ่า ต้นคอ หลังช่วงบน หลังจากขับรถ ๕๐๐ กิโลเมตร ทำให้แทบหมุนแขนไม่ได้ครับ ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไรครับ เลยทำให้ต้องงดออกกำลังกายเลยครับช่วงนี้ ปวดหนักกว่าตอนที่ออกกำลังกายมากเลยครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #343 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 11:51:30 AM »

พี่ๆครับ

ผมมีปัญหาปวดกล้ามเนื้อบริเวณ บ่า ต้นคอ หลังช่วงบน หลังจากขับรถ ๕๐๐ กิโลเมตร ทำให้แทบหมุนแขนไม่ได้ครับ ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไรครับ เลยทำให้ต้องงดออกกำลังกายเลยครับช่วงนี้ ปวดหนักกว่าตอนที่ออกกำลังกายมากเลยครับ

ขอบคุณครับ

มีอยู่ 2 อย่างครับ... หากไม่ได้ออกกำลังกายส่วนนี้มาใหม่ๆ เช่นเว้นวรรคไปนานเกิน 3 วันแล้วมาปวดแบบนี้ แสดงว่ากล้ามเนื้อส่วนนี้ไม่แข็งแรง(หรืออาจไม่ได้พักผ่อน) เมื่อมีการใช้งานหนักเช่นเกร็งระหว่างขับรถ จึงเกิดอาการกล้ามเนื้อยึดครับ...

แต่ถ้าหากเกิดหลังจากออกกำลังกาย โดยเฉพาะท่า BENT OVER BARBELL ROW อาจปวดแถวๆ หนอกคอในช่วงที่กล้ามเนื้อยึด/กำลังพัฒนาได้ครับ... นายสมชายเป็นบ่อยช่วงวันจันทร์ หากยกครั้งสุดท้ายคืนวันศุกร์แล้วพัก 2 วันคือเสาร์อาทิตย์ เช้ามาวันจันทร์จะปวด ต้องยืดกล้ามเนื้อด้วยการก้มยืดหลัง+ยืดหนอก ยืดคอซ้ายสลับขวาครับ...

เส้นแบ่งว่าผิดปรกติหรือไม่ก็คือ หากยืดกล้ามเนื้อแล้วอาการดีขึ้น แสดงว่าไม่เป็นไร... แต่ถ้ายืดแล้วเจ็บตามข้อต่อ แสดงว่าน้ำหนัก(หรือ Rep ต่อ Set)เกินฯ, หากเจ็บมากจนยืดไม่ได้ และไม่ค่อยยังชั่วเมื่อยืดกล้ามเนื้อเลย นั่นผิดปรกติครับ...
bigbang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

« ตอบ #344 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 01:51:05 PM »

ผมก็มีอาการปวด บ่า ต้นคอ หลังช่วงบน บ้างครั้ง อาจจะเป็น อาการ Office Syndrome คือนั่งหน้าจอคอม
หรือพิมพ์อะไรนานไปหน่อย  แต่เวลาได้ยึดกล้ามเนื้อ หรือบริหารกล้ามเนื้อคอไหล่ด้วย วิธียกไหล่
ด้วยดับเบล์หนักสัก 10 ก.ก. สองข้าง ซัก 10 ครั้ง 3 เซท ก่อนเลิกทุกครั้ง ก็จะหาย
แต่จะมาเป็นใหม่ตอนนั่งทำงานนานๆอีก   อย่างไรก็ดีรู้เหตุและวิธีก็ทำให้ได้กล้ามเนื้อคอและไหล่ด้วยครับ

หน้า: 1 ... 20 21 22 [23] 24 25 26 ... 156
  พิมพ์