๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 10, 2024, 06:18:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17 ... 156
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องม้าดัมเบลครับ...  (อ่าน 191197 ครั้ง)
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #195 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 06:55:22 AM »

เพื่อนผมสมัยเรียนมัธยม หน้าตาก็คล้ายๆเพื่อนคุณตั้ว จบกันก็แยกย้าย มันไม่ได้เรียนต่อ มาเจอกันปีก่อน ถามสุขดิบเส้นทางชีวิตมัน

สรุปว่าปัจจุบัน มันมีธุรกิจค้าขายเล็กๆอยู่แถวชายหาดแห่งนึง หลังเรียนจบมันไปทำงานกับพี่สาวอยู่โรงแรม เริ่มจากตำแหน่งบริกร

ทำซักพักก็มีคนชักชวนก็เข้าสู้วงการฯ......ทำนองว่านั่งเป็นเพื่อนสาวๆ ในสถานบันเทิง แต่ที่แปลกใจก็คือ เมื่อก่อนจำได้มันสูงๆก้างๆ

เด๋วนี้กล้ามใหญ่กว่าผมอีก มันบอก จำเป็นต้องเพิ่มกล้าม เข้าฟิตเนส เพื่อเป็นเส้นทางสู่การทำมาหากิน ในโลกนี้เอ่ยชื่อประเทศซิ....

ประเทศดังๆ เคยผ่านมาหมด สาวยุ่นร้อนแรงกว่าที่คิด ฝรั่งสแกนดิฮอตกินอร่อยที่สุด บราๆๆๆๆๆ.....โอ่้ย กูอิจฉามึง.... อ๋อย น้ำลายหก

มันแต่งงานมีลูกสอง ออกจากวงการมาได้หลายปีแล้ว คิดว่าคงไม่เป็นเอดส์ ทำงานแนวนี้มันต้องเซฟตัวเองดี

หน้าอย่างนี้ ฝรั่ง ญี่ปุ่น ติดกันตรึมเลยครับ.

เยี่ยม เยี่ยม หุ่นหน้าตาอย่างงี้ สเป๊กสาวยุ่นเลยครับ ถ้าเป็นผมจะไปทำงานเป็นบริกร ตามชายหาดแหล่งที่มีสาวยุ่นอยู่ ผมละอิจฉา... กิ๊วก๊าว

ตกใจ จริงเหรอครับงั้นผมต้องเล่นเพาะกล้ามบ้างเเล้วล่ะ อิอิอิ น้ำลายหก

zamphol
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

« ตอบ #196 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 07:06:23 AM »

อรุณสวัสดิ์ทุกท่านครับ ยังอยู่กับเรานะครับ ทีวีดาวเทียมช่อง 69 ฟิสเนสบ้านโคก

วันนี้ชวนมาเต้นแอโรบิก บริหารทั่วร่างกับดาราสาวสวยหุ่นxxx เพลินกันให้จบ ได้เหงื่อ เอ็นโดฟินหลั่ง แล้วติดเร็ทนะครับ เด็กและเยาวชนควรได้รับคำชี้แนะจากผู้ปกครอง

ปล.ฝากถึงขาประจำ พี่ง่อยตื่นรึยัง วันนี้มีเรียนเปล่า ตื่นมาเต้นแอโรบิกด้วยกันนะครับ วันนี้ขอ -10 นะ ทำได้เปล่า ลืมถามพี่ใช้มือด้านไหนจับจู๋อะ ด้านเดียวกับที่ใช้คลิกเม้าเปล่า... แบร่

http://www.youtube.com/watch?v=L_fCqg92qks&noredirect=1

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2013, 07:09:04 AM โดย zamphol » บันทึกการเข้า
แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #197 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 03:35:51 PM »

ได้ดัมเบลล์ 8โลแบบเปลี่ยนน้ำหนักได้มา 2ลูก เดี๋ยวผมเล่นเป็นเพื่อนนะครับ
โดนที่บ้านบ่นเรื่องพุง ว่าพักนี้เกินไปแล้ว มีบัญชามาให้ลดน้ำหนักด่วน...
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #198 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 03:41:08 PM »

ได้ดัมเบลล์ 8โลแบบเปลี่ยนน้ำหนักได้มา 2ลูก เดี๋ยวผมเล่นเป็นเพื่อนนะครับ
โดนที่บ้านบ่นเรื่องพุง ว่าพักนี้เกินไปแล้ว มีบัญชามาให้ลดน้ำหนักด่วน...

ด้วยความยินดีอย่างยิ่งครับ... Grin

zamphol
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

« ตอบ #199 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 03:51:41 PM »

อีกไม่ถึงชั่วโมงก็ได้เวลา Workout แล้ว คุณตั้วอะดินารีนเริ่มหลั่งรึยัง สู้ๆ วันนี้แดดดีซะด้วย พวกให้ของใหม่มาลอง ได้การหละ  เยี่ยม Cheesy

ปล.ว๊าวววววว.....วันนี้โดนลบไปเกือบสิบแน๊ะ....ผมยอมพี่แล้วคร๊าบบบบ....วันๆพี่ไม่ทำไร คอยมานั่งกดลบผมทุกชั่วโมง ลบให้หมดเลยนะคร๊าบบบ ไห้วหละคร๊าบบบบ  ไหว้ ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #200 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 03:56:01 PM »

อีกไม่ถึงชั่วโมงก็ได้เวลา Workout แล้ว คุณตั้วอะดินารีนเริ่มหลั่งรึยัง สู้ๆ วันนี้แดดดีซะด้วย พวกให้ของใหม่มาลอง ได้การหละ  เยี่ยม Cheesy

ปล.ว๊าวววววว.....วันนี้โดนลบไปเกือบสิบแน๊ะ....ผมยอมพี่แล้วคร๊าบบบบ....วันๆพี่ไม่ทำไร คอยมานั่งกดลบผมทุกชั่วโมง ลบให้หมดเลยนะคร๊าบบบ ไห้วหละคร๊าบบบบ  ไหว้ ไหว้

รู้สึกว่าจะโดนลบไป 8 แต้ม เท่าที่จำได้จากเมื่อเช้า..

ไม่เป็นไร ผมบวกให้ 1 ก่อน.. คิก คิก

zamphol
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

« ตอบ #201 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 04:04:48 PM »

+1 คืนครับ

พวกนี้แค่แมงวันแมงหวี่ วันๆนั่งง่อยอยู่หน้าจอ ขี้อิจฉา  ขำก๊าก ขำก๊าก แบร่

เรามีการใหญ่อยู่ข้างหน้า ลุยไปข้างหน้าดีกว่าคุณตั้ว....สู้ๆ  เยี่ยม เยี่ยม

อีกไม่ถึงชั่วโมงก็ได้เวลา Workout แล้ว คุณตั้วอะดินารีนเริ่มหลั่งรึยัง สู้ๆ วันนี้แดดดีซะด้วย พวกให้ของใหม่มาลอง ได้การหละ  เยี่ยม Cheesy

ปล.ว๊าวววววว.....วันนี้โดนลบไปเกือบสิบแน๊ะ....ผมยอมพี่แล้วคร๊าบบบบ....วันๆพี่ไม่ทำไร คอยมานั่งกดลบผมทุกชั่วโมง ลบให้หมดเลยนะคร๊าบบบ ไห้วหละคร๊าบบบบ  ไหว้ ไหว้

รู้สึกว่าจะโดนลบไป 8 แต้ม เท่าที่จำได้จากเมื่อเช้า..

ไม่เป็นไร ผมบวกให้ 1 ก่อน.. คิก คิก
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #202 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 04:16:21 PM »

ยินดีต้อนรับครับ... เย้...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #203 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 06:15:04 PM »

ตารางการฝึกของผมครับ..
๑. ยกบาร์เบล 30 Kg. ปรับเบาะ อกล่าง, กลาง, บน  เซตละ 8 × 2 เซต (ยกทั้งหมด 48 ครั้ง)
๒. Incine dumbbell row ข้างละ 7 Kg. 12 × 2 เซต
๓. Dumbbell shoulder press 12 × 2 เซต
๔. Dumbbell front raise 12 × 2 เซต
๕. ท่าคุณ zamphol 20 × 2 เซต (เนื่องจากน้ำหนักดัมเบลเบา)
๖. Dumbbell preacher curl ยกพร้อมกันสองข้าง 20 × 2 เซต
๗. เอาแผ่น น.น. ใส่ที่ออกกำลังขา 28 Kg. 20 × 2 เซต
๘. อุ้มดัมเบล 7 Kg. ซิทอัพ 20 × 1 เซต
ควรเพิ่มหรือลดตรงไหนบ้างดีครับ(ไปหนักตอนยกบาร์เบลหรือเปล่า)... ไหว้ ใช้เวลาทั้งหมดประมาณ 1 ชั่วโมงครับ

ขอปรับนิดหน่อยเป็นตามข้างล่างครับ เหตุผลจะอธิบายลำดับต่อไป เพราะต้องการให้ตารางฝึกกระชับเห็นภาพรวม(หากอธิบายแทรกลงไปจะทำให้ Cut/paste ไม่สะดวกครับ)...
1 ) Dumbbell shoulder press.
2 ) บาร์เบลสควอท
3 ) Barbell bent-over row.
4 ) Barbell bench press.
5 ) Dumbbell front raise.
6 ) Barbell Lying Tricep Extension.
7 ) Toe raise on steps.
8 ) ครันทช์ หรือซิทอัพธรรมดา

เหตุผล...
1 ) เอากล้ามไหล่ขึ้นมาก่อน เพราะต้องการให้กล้ามไหล่โตก่อนที่อื่น เนื่องจากสามารถมองเห็นก่อนส่วนอื่น เช่นสวมเสื้อยืดเห็นไหล่หนา หนอกคอหนา...
2 ) เอากล้ามหน้าขามาเล่นลำดับต่อไป เพราะเป็นกล้ามเนื้อมัดใหญ่ จะปลุกร่างกายให้สูบฉีดโลหิตแรง กระตุ้นโก๊รธฮอร์โมนก่อนเล่นกล้ามส่วนอื่น และยืนเล่นหน้าขาจะได้วอร์มกล้ามหลังสำหรับเล่นกล้ามหลัง...
3 ) ถัดมาเอากล้ามหลังขึ้นมาเล่น เพราะเป็นกล้ามนื้อมัดใหญ่ฯ และได้วอร์มกล้ามหน้าแขนเอาไว้สำหรับช่วยยกบาร์เบล/ดัมเบลวางบนตะขอ สำหรับเล่นกล้ามหน้าอก...
4 ) เล่นกล้ามหน้าอกเพราะเป็นกล้ามมัดใหญ่ และเล่นกล้ามหน้าอกจะช่วยวอร์มกล้ามหลังแขน...
5 ) เล่นกล้ามหน้าแขนก่อนเล่นกล้ามหลังแขน เพราะต้องการให้กล้ามหน้าแขนโตก่อน...
6 ) เล่นกล้ามหลังแขนปิดท้ายสุด ก่อนลงจากม้ายกน้ำหนักไปเล่นกล้ามน่อง...
7 ) ต้องเล่นกล้ามน่องด้วย เอาไว้สำหรับสวมกางเกงขาสั้นเดินห้างฯ...
8 ) เล่นกล้ามหน้าท้องธรรมดา...

เครื่องเล่นกล้ามหน้าขาที่ติดมากับม้ายกน้ำหนัก เป็นอุปกรณ์สำหรับเล่นกล้ามขาเฉพาะส่วน, เคยค้นกูเกิ้ลดูแล้ว พบว่าหากใช้น้ำหนักมาก จะเป็นท่าสร้างความเครียดให้แก่หัวเข่าครับ... ใช้สควอทดีกว่า เพราะสามารถบริหารกล้ามเนื้ออื่นด้วยในเวลาเดียวกัน ในขณะที่เราต้องเลี้ยงน้ำหนักบนบ่าให้ยืนทรงตัวได้...

กล้ามปีกเช่นท่า Incline dumbbell row เอาไว้ให้กล้ามหลังแข็งแรงเสียก่อน เพราะกล้ามหลังจำเป็นกว่า เอาไว้สำหรับเป็นพื้นฐานของท่าอืน เช่นท่ายืน/นั่งทุกชนิดที่ไม่ใช่นอนยกกับม้าฯ... กล้ามหลังกับกล้ามขาเป็นกล้ามเนื้อที่จำเป็นสำหรับการเล่นกล้ามท่าอื่น เพราะเป็นโครงร่างหลักของร่างกายสำหรับรับน้ำหนักไม่ว่าจะในการเล่นกีฬา หรือชีวิตประจำวัน...

เล่นกล้ามหน้าขาจะประคองกระดูกหัวเข่าไม่ให้หัวเข่าเสีย และเป็นท่ากายภาพบำบัดเพื่อรักษาอาการเข่าเสื่อมแบบไม่ต้องผ่าตัด... เล่นกล้ามหลังเพื่อประคองแนวกระดูกสันหนังไม่ให้น้ำหนักกดหมอนรองกระดูกสันหลัง และเป็นท่ากายภาพบำบัดรักษาอาการหมอนรองกระดูกสันหนังเสื่อมฯ โดยไม่ต้องผ่าตัด...

แต่หากท่านใดจะใช้การเพาะกายเพื่อรักษาอาการเจ็บหลัง หรืออาการหัวเข่าเสื่อมนี่ ต้องปรึกษาแพทย์ก่อนนะครับ... เพราะเขาจะต้องพิจารณาคัดเลือกท่ายก กับน้ำหนักยก ให้เหมาะกับสรีระของแต่ละท่านด้วยครับ...

ผมตั้งข้อสังเกตุครับจากการออกกำลังกายเมื่อวานกับวันนี้..

เมื่อวานนี้เนื่องจากไม่อยากให้สูญเสียกำลังไปก่อนท่า bench press (พยายามให้ได้ 3 เซต น้ำหนักเท่าเดิม x3 ครั้ง แต่ก็ไม่สำเร็จ)เลยกลับไปใช้ตารางเดิมที่ผมใช้ก่อนหน้า พอครบทุกอย่างแล้วมีความรู้สึกตึงกล้ามเนื้อกลับมาอีกรอบ..

วันนี้กลับมาใช้ตารางของพี่สมชายอีกรอบ เริ่มจาก dumbbell shoulder press และทำไปเรื่อยๆ (bench press ได้เท่าเดิม( (8x2) X3 ) พอครบอาบน้ำอาบท่าเสร็จ มีความรู้สึกว่าอยากไปยกเล่นอีก..

แสดงว่าตารางของพี่สมชายแอบมีการวอร์มกล้ามเนื้อชุดต่อไปที่จะออกกำลังกายตลอด ร่างกายเลยไม่ล้า.. เยี่ยมจริงๆครับ.... เยี่ยม ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2013, 06:17:12 PM โดย dignitua-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #204 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 08:02:57 PM »

นายสมชายเอามาจากท่านสารวัตรวิษณุ ตุวยานนท์ครับ... ลิ้งก์นี่ครับ... http://www.212cafe.com/board/34/4f0b1870846567b82202432d

แล้วหากยกครบตามตารางแล้วยังมีแรงเหลือ แสดงว่าน้ำหนักน้อยไปครับ... มีวิธีดูคือใน Set สุดท้ายสมมติว่าจะยกให้ได้ 12 - 10 - 8 ใหล้ลองยกครั้งที่ 9 หากยกไหวให้เพิ่มน้ำหนักในครั้งหน้าได้เลยครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2013, 09:24:50 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #205 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 06:40:07 AM »

แสดงว่าน้ำหนักบาร์เบลของผมหนักไป ส่วนดัมเบลเบาไป เดี๋ยววันนี้ลองเปลี่ยนน้ำหนักใหม่ดูครับ... ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #206 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 07:06:36 AM »

+1 คืนครับ

พวกนี้แค่แมงวันแมงหวี่ วันๆนั่งง่อยอยู่หน้าจอ ขี้อิจฉา  ขำก๊าก ขำก๊าก แบร่

เรามีการใหญ่อยู่ข้างหน้า ลุยไปข้างหน้าดีกว่าคุณตั้ว....สู้ๆ  เยี่ยม เยี่ยม

รอรายการสถานีบ้านโคกอยู่ครับ โดนลบอีกแล้ว... คิก คิก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #207 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 07:15:05 AM »

อย่าลืมสิ่งสำคัญอีกอย่างหนึ่งคือเรื่องโภชนาการนะครับ....
ไม่งั้นฝึกหนักอย่างไรกล้ามเนื้อก็มายาก....กว่าจะเห็นผลอาจท้อกันได้....

คุยเรื่องโภชนาการให้ฟังหน่อยได้ไหมครับ.. ไหว้

zamphol
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

« ตอบ #208 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 08:33:04 AM »

ตื่นสาย...ครับ เมื่อวานซ้อมลู่กับนักวิ่ง(มาราธอน) เล่นซะน้ำลายเหนียวเลย  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

วันนี้สถานีช่อง 69 ฟิตเนสบ้านทุ่ง เปิดช้าหน่อย จอชส์ กับ ซาร่า หมดแรง  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ขอตัวไปทำงานก่อนครับ สายๆบ่ายๆเด๋วมา  คิก คิก คิก คิก แหม...พี่ง่อยเขาตื่นเช้าเน๊าะ ตื่นขึ้นมากดลบตั้งแต่ไก่โห่เลย มาออกำลังด้วยกันดิ อย่ามัวนั่งง่อย อิจฉาคนอื่น ไม่เอาๆ ไม่ใช่ลูกผู้ชาย  แบร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2013, 08:40:28 AM โดย zamphol » บันทึกการเข้า
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #209 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 09:08:29 AM »

อย่าลืมสิ่งสำคัญอีกอย่างหนึ่งคือเรื่องโภชนาการนะครับ....
ไม่งั้นฝึกหนักอย่างไรกล้ามเนื้อก็มายาก....กว่าจะเห็นผลอาจท้อกันได้....

คุยเรื่องโภชนาการให้ฟังหน่อยได้ไหมครับ.. ไหว้

สำหรับผม ช่วงอายุ40ปี เล่นหนักเพื่อเร่งสร้างกล้ามเนื้อ เลยทาน Whey Protein
แต่พอกล้ามเนื้อเพิ่มก็หยุดเลย มาปรับเมนูอาหารแทน เพื่อเนื้อ ไข่ นม และผัก
แล้วลดประเภท ข้าว แป้ง ของหวาน ส่วนเบียร์ เหล้า นานๆครั้ง ลดเหลือแค่จิบแก้ว 2 แก้ว
ให้ชื่นใจแล้วหยุดเลยครับ 

อเสวนา จะ พาลานัง
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17 ... 156
  พิมพ์