๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 11, 2024, 03:10:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 156
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องม้าดัมเบลครับ...  (อ่าน 191272 ครั้ง)
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #150 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 01:53:52 PM »

ขอบคุณคุณzamphol  และคุณสมชาย
วันไหนพักผ่อนเต็มที่หรือร่างกายพร้อมจะลองเพิ่มน้ำหนักอีกสัก2.5 กก และเปลี่ยนเป็นยกเซต 15-12-10 ดูครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #151 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 01:56:55 PM »

วันไหนพักผ่อนเต็มที่หรือร่างกายพร้อมจะลองเพิ่มน้ำหนักอีกสัก2.5 กก และเปลี่ยนเป็นยกเซต 15-12-10 ดูครับ

หากเป็นนายสมชายจะลดเหลือ 12 - 10 - 8 หรือ 10 - 8 - 6 ก่อนครับ... เพิ่มน้ำหนักทุกครั้งน่าจะลดจะนวนครั้ง, ยกเว้นมือเก๋าร่างกายแข็งแรงครับ... แฮ่ๆ...
bigbang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

« ตอบ #152 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 03:16:21 PM »

หากเป็นนายสมชายจะลดเหลือ 12 - 10 - 8 หรือ 10 - 8 - 6 ก่อนครับ... เพิ่มน้ำหนักทุกครั้งน่าจะลดจะนวนครั้ง, ยกเว้นมือเก๋าร่างกายแข็งแรงครับ... แฮ่ๆ...

ไม่รู้เป็นอย่าง ชอบยกและนับเกิน 12 บ่อยๆ เลยตามเลยไปจบ 15 ในหนึ่งเซตเสียเลย 555
แต่หากเพิ่มน้ำหนักคงอาจจะยกไม่ถึง และไม่ฝืน 15 แน่ๆครับ

dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #153 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 08:28:17 PM »

ผ่านมา 6 วัน ไม่มีอาการตึงแขนแล้วครับ สงสัยเริ่มอยู่ตัว... Smiley

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #154 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 08:57:14 PM »

ตารางการฝึกของผมครับ..

๑. ยกบาร์เบล 30 Kg. ปรับเบาะ อกล่าง, กลาง, บน  เซตละ 8 × 2 เซต (ยกทั้งหมด 48 ครั้ง)

๒. Incine dumbbell row ข้างละ 7 Kg. 12 × 2 เซต

๓. Dumbbell shoulder press 12 × 2 เซต

๔. Dumbbell front raise 12 × 2 เซต

๕. ท่าคุณ zamphol 20 × 2 เซต (เนื่องจากน้ำหนักดัมเบลเบา)

๖. Dumbbell preacher curl ยกพร้อมกันสองข้าง 20 × 2 เซต

๗. เอาแผ่น น.น. ใส่ที่ออกกำลังขา 28 Kg. 20 × 2 เซต

๘. อุ้มดัมเบล 7 Kg. ซิทอัพ 20 × 1 เซต

ควรเพิ่มหรือลดตรงไหนบ้างดีครับ(ไปหนักตอนยกบาร์เบลหรือเปล่า)... ไหว้ ใช้เวลาทั้งหมดประมาณ 1 ชั่วโมงครับ

zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #155 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 09:16:36 PM »

ช้าๆนานๆ อึดๆทนๆ โปรแกรมนี้ถ้าเป็นผมก็เกือบสองช่วงโมง  คิก คิก
bigbang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

« ตอบ #156 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 07:51:03 AM »

คุณ dignitua น่าจะลองเพิ่มเป็น 3 เซต ได้แล้วครับ

เมื่อวานผมลองยกบาร์เบล อกกลาง เพราะเชฟหลังสุด โดยเพิ่มน้ำหนักข้างละ 1.5 ก.ก. เป็น38 กก รวม
แล้วยกเซต 15-12-10 ตามคุณสมชายแนะนำ ก็รู้สึกดีไม่ล้าตอนเซตสุดท้ายได้กล้ามเนื้อตึงดีครับ
จะลองอย่างนี้ไปสักพัก ก่อนปรับเป็น 15-15-15 (ไม่ใช่สูตรปุ๋ยนะครับ) แล้วค่อยเพิ่มอีก
กะว่าเอาlimited ที่ 40 ก.ก พอแล้วครับ อายุปูนนี้คงคิดไม่ยกอะไรหนักๆ ยกเว้นอุ้มสาวสวย ไม่เกิน 55 ก.ก. ครับ 555

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #157 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 09:12:09 AM »

ตารางการฝึกของผมครับ..
๑. ยกบาร์เบล 30 Kg. ปรับเบาะ อกล่าง, กลาง, บน  เซตละ 8 × 2 เซต (ยกทั้งหมด 48 ครั้ง)
๒. Incine dumbbell row ข้างละ 7 Kg. 12 × 2 เซต
๓. Dumbbell shoulder press 12 × 2 เซต
๔. Dumbbell front raise 12 × 2 เซต
๕. ท่าคุณ zamphol 20 × 2 เซต (เนื่องจากน้ำหนักดัมเบลเบา)
๖. Dumbbell preacher curl ยกพร้อมกันสองข้าง 20 × 2 เซต
๗. เอาแผ่น น.น. ใส่ที่ออกกำลังขา 28 Kg. 20 × 2 เซต
๘. อุ้มดัมเบล 7 Kg. ซิทอัพ 20 × 1 เซต
ควรเพิ่มหรือลดตรงไหนบ้างดีครับ(ไปหนักตอนยกบาร์เบลหรือเปล่า)... ไหว้ ใช้เวลาทั้งหมดประมาณ 1 ชั่วโมงครับ

ขอปรับนิดหน่อยเป็นตามข้างล่างครับ เหตุผลจะอธิบายลำดับต่อไป เพราะต้องการให้ตารางฝึกกระชับเห็นภาพรวม(หากอธิบายแทรกลงไปจะทำให้ Cut/paste ไม่สะดวกครับ)...
1 ) Dumbbell shoulder press.
2 ) บาร์เบลสควอท
3 ) Barbell bent-over row.
4 ) Barbell bench press.
5 ) Dumbbell front raise.
6 ) Barbell Lying Tricep Extension.
7 ) Toe raise on steps.
8 ) ครันทช์ หรือซิทอัพธรรมดา

เหตุผล...
1 ) เอากล้ามไหล่ขึ้นมาก่อน เพราะต้องการให้กล้ามไหล่โตก่อนที่อื่น เนื่องจากสามารถมองเห็นก่อนส่วนอื่น เช่นสวมเสื้อยืดเห็นไหล่หนา หนอกคอหนา...
2 ) เอากล้ามหน้าขามาเล่นลำดับต่อไป เพราะเป็นกล้ามเนื้อมัดใหญ่ จะปลุกร่างกายให้สูบฉีดโลหิตแรง กระตุ้นโก๊รธฮอร์โมนก่อนเล่นกล้ามส่วนอื่น และยืนเล่นหน้าขาจะได้วอร์มกล้ามหลังสำหรับเล่นกล้ามหลัง...
3 ) ถัดมาเอากล้ามหลังขึ้นมาเล่น เพราะเป็นกล้ามนื้อมัดใหญ่ฯ และได้วอร์มกล้ามหน้าแขนเอาไว้สำหรับช่วยยกบาร์เบล/ดัมเบลวางบนตะขอ สำหรับเล่นกล้ามหน้าอก...
4 ) เล่นกล้ามหน้าอกเพราะเป็นกล้ามมัดใหญ่ และเล่นกล้ามหน้าอกจะช่วยวอร์มกล้ามหลังแขน...
5 ) เล่นกล้ามหน้าแขนก่อนเล่นกล้ามหลังแขน เพราะต้องการให้กล้ามหน้าแขนโตก่อน...
6 ) เล่นกล้ามหลังแขนปิดท้ายสุด ก่อนลงจากม้ายกน้ำหนักไปเล่นกล้ามน่อง...
7 ) ต้องเล่นกล้ามน่องด้วย เอาไว้สำหรับสวมกางเกงขาสั้นเดินห้างฯ...
8 ) เล่นกล้ามหน้าท้องธรรมดา...

เครื่องเล่นกล้ามหน้าขาที่ติดมากับม้ายกน้ำหนัก เป็นอุปกรณ์สำหรับเล่นกล้ามขาเฉพาะส่วน, เคยค้นกูเกิ้ลดูแล้ว พบว่าหากใช้น้ำหนักมาก จะเป็นท่าสร้างความเครียดให้แก่หัวเข่าครับ... ใช้สควอทดีกว่า เพราะสามารถบริหารกล้ามเนื้ออื่นด้วยในเวลาเดียวกัน ในขณะที่เราต้องเลี้ยงน้ำหนักบนบ่าให้ยืนทรงตัวได้...

กล้ามปีกเช่นท่า Incline dumbbell row เอาไว้ให้กล้ามหลังแข็งแรงเสียก่อน เพราะกล้ามหลังจำเป็นกว่า เอาไว้สำหรับเป็นพื้นฐานของท่าอืน เช่นท่ายืน/นั่งทุกชนิดที่ไม่ใช่นอนยกกับม้าฯ... กล้ามหลังกับกล้ามขาเป็นกล้ามเนื้อที่จำเป็นสำหรับการเล่นกล้ามท่าอื่น เพราะเป็นโครงร่างหลักของร่างกายสำหรับรับน้ำหนักไม่ว่าจะในการเล่นกีฬา หรือชีวิตประจำวัน...

เล่นกล้ามหน้าขาจะประคองกระดูกหัวเข่าไม่ให้หัวเข่าเสีย และเป็นท่ากายภาพบำบัดเพื่อรักษาอาการเข่าเสื่อมแบบไม่ต้องผ่าตัด... เล่นกล้ามหลังเพื่อประคองแนวกระดูกสันหนังไม่ให้น้ำหนักกดหมอนรองกระดูกสันหลัง และเป็นท่ากายภาพบำบัดรักษาอาการหมอนรองกระดูกสันหนังเสื่อมฯ โดยไม่ต้องผ่าตัด...

แต่หากท่านใดจะใช้การเพาะกายเพื่อรักษาอาการเจ็บหลัง หรืออาการหัวเข่าเสื่อมนี่ ต้องปรึกษาแพทย์ก่อนนะครับ... เพราะเขาจะต้องพิจารณาคัดเลือกท่ายก กับน้ำหนักยก ให้เหมาะกับสรีระของแต่ละท่านด้วยครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2013, 09:24:15 AM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #158 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 09:17:04 AM »

จะใช้บาร์เบลหรือใช้ดัมเบลก็สามารถเปลี่ยนได้ตามความถนัดครับ เพราะท่าที่นายสมชายคัดมาเป็นท่าพื้นฐาน วิธีเล่นจะเหมือนกันทั้งบาร์เบลหรือดัมเบล... แต่บาร์เบลจะมีแนวโน้มว่าใช้น้ำหนักได้มากกว่า เนื่องจากใช้ 2 แขนช่วยกันยก...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2013, 09:22:48 AM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #159 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 09:30:36 AM »

กล้ามหน้าขาเป็นกล้ามเนื้อที่เล่นยาก เพราะเป็นกล้ามเนื้อมัดใหญ่ต้องใช้น้ำหนักมาก หากเล่นด้วยท่าสควอทได้ประมาณ 1 ปี จะได้น้ำหนักขึ้นบ่าไม่ต่ำกว่าน้ำหนักตัวผู้เล่นฯ... ดังนั้นรวมทั้งหมดแล้วน้ำหนักที่กล้ามหน้าขารับเอาไว้คือน้ำหนักตัวเอง+น้ำหนักที่ขึ้นบ่า...

สมมติผู้เล่นน้ำหนัก 70 กก. + น้ำหนักขึ้นบ่า 70 กก. แปลว่าหากจะบริหารกล้ามเนื้อหน้าขาด้วยอุปรณ์ที่ติดมากับม้ายกน้ำหนัก เราจะต้องใส่แผ่นเหล็กใกล้เคียง 140 กก. ครับ... แล้วน้ำหนักที่ว่านี่หัวเข่ารับไปเต็มๆ ไม่มีข้อต่อส่วนอื่นของร่างกายช่วยเฉลี่ยเลย...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #160 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 09:34:54 AM »

จากอุปกรณ์ที่เห็นคุณตั้วบอกมาในกระทู้นี้ ยังไม่มีขาตั้งสำหรับเล่นสควอทฯ ดังนั้นสามารถทำเองก็ได้ครับ(คุณตั้วมีอาชีพในวงการก่อสร้าง)... คือให้ช่างเอาเหล็กมาเชื่อมเป็นขาตั้ง 2 ขา ความกว้างเท่ากับความกว้างตะขอรับน้ำหนักของม้ายกน้ำหนัก ความสูงให้ได้ประมาณหัวไหล่ผู้เล่น,  แล้วให้ทำขั้นขวางระหว่างขาตั้ง 2 ข้างที่โคนขาตั้ง สำหรับเล่นกล้ามน่องฯ...
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #161 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 09:57:36 AM »

ถ้าจะเล่นท่าสควอท...  แนะนำให้หาเข็มขัดสำหรับยกน้ำหนักมาใช้จะปลอดภัยกับกระดูกสันหลังด้วยครับ

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #162 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 10:26:08 AM »

ถ้าจะเล่นท่าสควอท...  แนะนำให้หาเข็มขัดสำหรับยกน้ำหนักมาใช้จะปลอดภัยกับกระดูกสันหลังด้วยครับ

โอ้... ขอบคุณครับ, อันนี้นายสมชายลืมเตือนเลย... เรื่องสำคัญ...

สวมเข็มขัดทุกท่าที่ต้องยืนเล่นครับ...
bigbang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

« ตอบ #163 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 10:43:16 AM »

โอ้... ขอบคุณครับ, อันนี้นายสมชายลืมเตือนเลย... เรื่องสำคัญ...

สวมเข็มขัดทุกท่าที่ต้องยืนเล่นครับ...

ที่ผ่านมา ท่ายืนยก ผมจะใช้น้ำหนักไม่มากและยืนหลังพิงเส้า หรือผนังกำแพง อย่างนี้พอได้รึปล่าวครับ 
ส่วนเข็มขัดคาดเซฟหลังนั้นไม่เคยใช้เพราะร้อนและรำคาญครับ  หากจำเป็นใช้ จะใช้แบบเดียวกับเข็มขัด
ที่ใส่ยกของในห้าง Homepro พอได้มัยครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #164 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 11:08:18 AM »

+ ขอบคุณครับพี่สมชาย ความรู้เริ่มเข้มข้นขึ้นเรื่อยๆครับ... ไหว้

กล้ามเนื้อขาผมยังไม่กล้าเล่นมากครับเพราะยังไม่หายดีจากการเจ็บหัวเข่าตั้งแต่สงกรานต์ปีที่แล้ว และยังคิดว่าที่ออกกำลังขาที่ติดมากับเครื่องมือไม่เป็นอันตรายต่อเข่ากลับกลายเป็นเข้าใจผิด..

วันนี้จะลองเริ่มลำดับการฝึกใหม่ตามที่พี่สมชายบอกครับ... ไหว้

หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 156
  พิมพ์