มือใหม่ กับ ปืนแก๊ป

<< < (9/9)

Footballmania:

มีอยู่บอกนึง แต่ไม่ค่อยสวยครับ :<><> มันเก่าเก็บ

Ninja 19 + รักในหลวง +:
อ้างจาก: SINGHA ที่ เมษายน 09, 2007, 11:18:42 AM

พี่นินจา ครับ สูตรส่วนผสมดินปืน ที่ว่า เป็นอัตราส่วนของอะไรบ้างครับ..

ท่ายิงสวยครับ   ขอบคุณครับ ;D

.......... ;D..ดินดำส่วนของผม 75:15:10 ก็คือ  ดินประสิว +ถ่าน+กำมะถัน ตามลำดับ ครับ....ขอบคุณครับสำหรับคำชม... ;)

BADBOY:
อ้างจาก: ninja 19 ที่ เมษายน 10, 2007, 09:28:18 PM

.......... ;D..ดินดำส่วนของผม 75:15:10 ก็คือ ดินประสิว +ถ่าน+กำมะถัน ตามลำดับ ครับ....ขอบคุณครับสำหรับคำชม... ;)

ขอบคุณครับ..ว่าง ๆ จะลองทำดูครับ... ;D

Ninja 19 + รักในหลวง +:
อ้างจาก: SINGHA ที่ เมษายน 11, 2007, 08:58:14 AM

ขอบคุณครับ..ว่าง ๆ จะลองทำดูครับ... ;D

............. ;D..ได้ผลยังไง แจ้งกันให้ทราบบ้างนะครับ... ;D 

bigseven:
สวสดีครับ อยากจะตอบ ก็ไม่รู้ว่าจะถูกว่าจะถูกใจไหม ลองทำดูนะครับ แต่ก็ควรระมัดระวัง ความปลอดภัยดีที่สุด

ส่วนผสม ของดินปืน  (ปืนแก็ปนะครับ)  มี 3-4 อย่างครับ คือ ขี้เกีย ถ่าน และ กำมะถัน ส่วนอย่างสุดท้ายก็คือความมานะอดทนครับ
         1.สูตรโบราณนกาล ตั้งแต่ปืนคาบศิลา มาเป็นปืนแก็ป ก็คือ สูตร สิบสลึง
            ยกตัวอย่าง
             วิธีทำ    1.นำวัตุดิบทั้ง 3 มาตวงเสียก่อน  อัตราส่วน    ขี้เกีย: ถ่าน: กำมะถัน , 2:5:1    (ขี้เกียชั่ง นน. 200 กรัม นำมาตวงให้เป็น 2 ถังแล้วนำถังอันเดียวกันมาตวงถ่าน 5 ถัง และตวงกำมะถัน 1 ช้อนชา    พอเข้าใจไหมครับ)
                         2.คั่ว ขี้เกียกับถ่าน  ตั้งเตาก่อไฟ แล้วตั้งกะทะ (ต้องเป็นกะทะเท่านั้นถึงจะดี) เทน้ำลงประมาณ 0.25 ลิตร รอจนเดือด แล้วเท ขี้เกียลงทั้งหมด  รอจนน้ำเหนียวหนืด(ใช้ช้อนตักดูไม่ควรตักบ่อย ) แล้วเทถ่านที่ตวงไว้ลงไป คนให้เข้ากัน ลดไฟลงอ่อน คนจนกว่าถ่านกับขี้เกียเข้ากันเป็นสีข้าวสาร  (ตอนนี้ระมัดระวังไฟ ระวังอันตราย เพื่อความปลอดภัยให้ยกกะทะลง ถอยให้ไกลเตาไฟ แล้วคนกะทะที่ยังร้อนจนกว่าจะเย็น แล้วผึ่งแดดสักพัก )
                         3.ขั้นตอนการตำ  เป็นขั้นตอนที่สำคัญที่เท่าที่ผมทำมา นำครกและสาก มาขนาดพอเหมาะกับขี้เกียกับถ่านที่คั่วมา (ต้องเป็นครกไม้เท่านั้นเพราะมันไม่เกิดประกายไฟและทนต่อการตำและต้องอยู่ห่างจากประการไฟ )และก็ลงมือตำได้เลย หลังจากตำได้สักพักพอประมาณ ให้เติม กำมะถันลงไป 1ช้อนชา แล้วก็ตำ  แล้วก็ตำ แล้วก้ตำ จนละเอียด (ถ้ารู้สึกว่า เป็นผงหรือเป็นฝุ่นให้เติมนำปูนลงไปประมาณ 1-2 ช้อนชาเพื่อไม่ให้ดินปืนแห้งเกินไป   ตำไปเรื่อย ๆๆ จนรู้สึกว่าละเอียด อย่างน้อย 3ชั่วโมง หรือ ตำ2500-3000 ครั้ง แล้วทดลอง หยิบ มานิดนึง ใสกระดาษสีขาว ไปตากแดดจนแห้ง แล้วจุดโดยใช้ถ่านไฟแดง ถ้า พรึบ แล้วยังมีเศษเม็ดสีขาวอยู่ก็แสดงว่า ตำยังไม่ละเอี่ยด   หลังจากที่คุณคิดว่าละเอียด แล้วสุดฝีมือแล้ว เทออกจากครก นำไปเทลงตะแกงบดให้ได้ขนาดที่ต้องการ เล็กเกินไปก็ไม่ดี ใหญ่เกินไปก็ไม่ดี ครับ ถ้าเล็ก ดินปืนก็ไม่แรง ใหญ่ก็เป็นก้อนระเบิดไม่หมด บด เสร็จจึงนำไปตาก จนแห้ง บรรจุภาชนะที่ปิดฝาแน่น กันความชื้น
                         เคล็ดลับที่สำคัญ อยู่ที่ ถ่าน(ส่วนใหญ่ใช้ไม้มะพริกและไม้ปอหู และต้องเป็นไม้ตากแตกฝนอย่างน้อย 1ปี จึงจะดี เวลาเผาให้เป็นถ่านและการเผาไหม้เวลาจุดระเบิดจะไม่มีขี้แล้วยังเผาได้หมดจด จะได้ไม่ต้องล้างปืนบ่อย ๆ นี้แหละ เหตุผล ) และ การตำทั้งหมดให้ละเอียด
มากที่สุด
                         และทั้งหมดที่กล่าวมา ผมได้ทดลองมาแล้วจึงบอกต่อ ว่ามันไม่ได้ทำกันง่าย ๆ ต้องอาศัยความอดทน ส่วนใหญ่ เห็นมีแต่คนแก่ ที่ยังทำ และก็มีคุณภาพ  ถ้าเป็นวัยรุ่น ตำได้สักพักก็ขี้เกียจ เอาไปใช้เลย ผลสุดท้ายก็ไม่ได้มีผลเสียตาม ยิงไม่ค่อยโดนเป้า ยิงได้ไม่นานก็อุดตันล้างปืนบ่อย  ดินปืนกัดลำกล้อง
                          สรุป ซื้อเอาดีกว่า ครับ ไม่ต้องยุ่งยากครับ แต่ต้องทดลองจุดใส่ฝามือ ถ้ามือไม่เป็นไร เป็นอันใช้ได้(อันนี้ไม่แนะนำนะครับ อันตราย)
                            สงสัยอาไรถามได้นะครับ ขอบคุณครับที่อ่านจนจบ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว