๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 06, 2024, 08:18:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านสมาชิกเรื่อง คดีความในศาลชั้นอุทรณ์ครับ  (อ่าน 955 ครั้ง)
babygun
Full Member

คะแนน 57

« เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 11:23:15 AM »

ตอนนี้ผมได้พ้นผิดทุกข้อกล่าวหาในศาลชั้นต้นแล้วครับ มีหลายข้อหา มีทั้งครอบครองอาวุธปืนโดยไม่ได้รับอนุญาติ ฆ่าคนตายโดยเจตนา พาอาวุธปืนไปในที่สาธารณะโดยไม่มีเหตุอันควร

ผู้พิพากษาได้ตัดสินให้ผมพ้นผิดทุกข้อกล่าวหาโดย

ไหว้ อาวุธปืนพ่อได้ฝากผมไว้ให้ดูแลและไม่คิดเอาไว้ครอบครอง จึงไม่เป็นไปตามข้อกล่าวหา
               ไหว้ ป้องกันตัวพอสมควรแก่เหตุ เนื่องจากผู้ตายได้ใช้อาวุธมีดดาบยาวประมาณสองฟุต ฟันทำร้ายจำเลยเป็นจำนวนหลายครั้ง และอาวุธมีดนั้นสามารถทำร้ายจำเลยให้ถึง        ตายได้เหมือนกัน
               ไหว้ พาอาวุธปืนออกจากที่พักอาศัยในระยะใกล้ๆ เพื่อที่จะไปดูทรัพย์สินของตนเอง เป็นเหตุการณ์ที่ติดพันไม่น่าไว้วางใจ จึงพอสมควรแก่เหตุที่นำพาอาวุธปืนติดตัวไปด้วย

(เหตุการณ์เกิดขึ้นสองครั้ง ครั้งแรก มากัน 19 คนมีอาวูธมีดดาบกันทุกคน ตามคำให้การต่อหน้าบัลลังก์เจือสมประโยชน์ของพยานฝ่ายโจทย์ พอเห็นผมถืออาวุธปืน ก็แยกย้ายวิ่งหนีกันหมด เหลือแต่ผู้ตายที่แอบซ่อนอยู่โดยที่ผมไม่เห็น)

ไหว้ผมสรุปเอานะครับ ขืนเขียนตามที่ผู้พิพากษาตัดสินมามันหลายหน้านะครับ ไหว้

เรื่องราวเป็นอย่างไร ผมค่อยเล่าให้ฟังอย่างละเอียด หวังว่าพี่ๆรอได้ ถ้าผมไม่ติดคุกเสียก่อน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผมอยากจะถามท่านสมาชิกว่า หลังจากส่งคำแก้อุทรณ์ไปแล้ว (ส่งคำแก้วันที่ 1/5/57 )ประมาณอีกกี่เดือนครับ อัยการจะออกหนังสือให้ไปฟังคำพิพากษาครับ เพราะบ้านผมอยู่อีกจังหวัดหนึ่ง ตัวผมอยู่อีกจังหวัดหนึ่ง ผมกลัวว่ามันจะล่าช้าจนเลยวันตัดสินแล้วผมจะซวยเอาครับ ผมจะได้บอกทางบ้านให้ดูจดหมายให้ดีครับ

และถ้าศาลชั้นอุทรณ์มีคำตัดสินยืนตามศาลชั้นต้น แล้วผมมีโอกาสจะถูกฟ้องต่อในศาลชั้นฎีกาไหมครับ เพราะผมเหนื่อยมากแล้วครับ 9 ปีแล้วยังไม่เสร็จ เสียค่าใช้จ่าย ทั้งทนาย ทั้งค่าเดินทางตามประเด็น รวมๆแล้วเกือบล้านแล้วครับ เงินเก็บไม่เคยเก็บได้เลยครับ ติดคดีนี้คดีเดียว  เศร้า

ไหว้ ขอบคุณมากครับ ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2014, 11:56:45 AM โดย babygun » บันทึกการเข้า
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 12:06:35 PM »

แค่อ่านก็รู้เหนื่อยด้วยครับ  รอให้เพื่อนๆทนายมาตอบดีกว่า
ขอให้โชคดีครับ หวังว่าศาลชั้นอุทรณ์มีคำตัดสินยืนตามศาลชั้นต้น
แล้วหาทางประนีประนอมกับญาติฝ่ายโจทย์ ให้ได้ดีกว่าครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 12:27:51 PM »

นายสมชายทะแนะครับ... ก่อนอื่นยินดีด้วยว่าได้ใช้อาวุธปืนเป็นประโยชน์แก่สังคมครับ เพราะตามข้อเท็จจริงที่ยุติในศาลชั้นต้นที่เล่ามานั้น ที่ยิงไปก็สมควรแก่เหตุการณ์นั่นแหละครับ...

เรื่องที่ถามมาอีกนานเท่าไหร่ ศาลอุทธรณ์จะมีคำพิพากษาลงมา ก็อยู่ระหว่าง 1 - 3 ปีครับ ต้องถามเจ้าหน้าที่ศาลชั้นต้นบ่อยๆ... แล้วถ้าข้อเท็จจริงยุติได้ตามที่เล่ามา ไม่เห็นข้อน่ากังวลเรื่องผลคำพิพากษาอุทธรณ์หรือ ฏีกาเลยครับ...

สรุปว่าสบายใจได้ กินข้าวอร่อย นอนหลับได้ครับ... อย่าลืมไปขอใบ ป.3 ให้เป็นของตัวเองซะ, แล้วขอให้ไม่ต้องมีเหตุให้ต้องใช้อาวุธปืนจนแก่ตายเองครับ... เย้...
babygun
Full Member

คะแนน 57

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 12:29:46 PM »

ผมลืมบอกไปครับ ครั้งแรกที่ตอนเกิดเรื่องใหม่ๆ พ่อแม่ฝ่ายคนตาย ได้ตายไปนานแล้วครับ เหลือแต่พี่ที่เกิดจากแม่เดียวกัน แล้วเขาเรียกตั้งหกแสนครับ ผมก็เลยไม่จ่าย

หลังจากนั้นผมก็ไม่เคยเจอ และไม่เคยได้รับโทรศัพท์จากญาติๆเขาอีกเลยครับ ไหว้

เวลาขึ้นศาลก็ไม่มากัน พยานฝ่ายโจทย์มีการให้ปากคำกับตำรวจ แต่พอขึ้นศาลจริงๆไม่มีใครมา หนีด้วยซ้ำครับ ผมตามประเด็นเหนื่อยเลย ตามประเด็นฝ่ายโจทย์คนเดียว 6-7 ครั้งก็มีครับ

และแล้วก็มีพยานฝ่ายโจทย์มาคนหนึ่ง มาพร้อมกับโซ่ตรวน ใส่ชุดนักโทษมาเรียบร้อย โดนคดีลักทรัพย์ยายตัวเองและคดีรับของโจร นี่ถ้าเขาอยู่ข้างนอกก็คงตามตัวมาไม่ได้ ไหว้

babygun
Full Member

คะแนน 57

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 12:34:49 PM »

ขอบคุณมากครับพี่สมชายที่ชี้แนะ กินนอนไม่ค่อยหลับมาหลายปีแล้วครับ เครียด กังวล ตอนนี้ผมมีลูกสองแล้ว ภาระมากขึ้น ถ้าคดีนี้มันจบแบบที่พี่ว่า ผมก็มองเห็นอนาคตแล้วครับ

แล้วเอ่อ พี่ ติดคดีอยู่แบบนี้ขอ ป.3 ได้หรือครับ ผมอยากจะให้พ่อผมโอนมาให้ผมมาหลายปีแล้ว พ่อผมอายุก็ 69 แล้ว พ่อผมพร้อมที่จะโอนให้นานแล้วครับ แต่มาติดเรื่องนี้แหละครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 12:36:33 PM »

ขนาดป้องกันตัวเองยังเสียเงินเยอะแยะมากมายเลยนะครับ เศร้า

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 01:27:26 PM »

หากญาติฝ่ายโจทย์เป็นอย่างที่กล่าว ไม่น่าจะเป็นเหมือนสุจริตชนเลย
นั้นก็สบายใจได้ กินข้าวอร่อย นอนหลับได้ เหมือนคุณสมชายกล่าวครับ
สรุปแล้วในความโชคร้าย ก็ยังมีความโชคดีบ้าง หากยิงมันแล้วรอดคงเหนื่อยกว่านี้ครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 02:26:15 PM »

ป.วิอาญา มาตรา 220 ห้ามมิให้คู่ความฎีกาในคดีที่ศาลชั้นต้นและ ศาลอุทธรณ์พิพากษายกฟ้องโจทก์

ถ้าศาลอุทธรณ์ยกฟ้องอีกก็จบแล้วครับ   นอกจากมีเหตุตาม กม. (ป.วิอาญา ม.221) อีก
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 03:12:12 PM »

ครอบนี้เป็นโจรด้วยหรือเปล่าไปทำร้ายเขาถูกเขาตอบโต้จนตายแล้วยังจะฟ้องเขาอีก
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 04:35:48 PM »

ยินดี ด้วยครับ
คดีลักษณะนี้ ในชั้น อุทธรณ์จะใช้เวลาราว ๑ - ๓ ปี ครับ

เมื่อศาลอุทธรณ์ มีคำพิพากษาแล้ว จะส่งมาให้ศาลเดิมที่อ่านคำพิพากษา กำหนดวันนัดอ่าน และจะมี
จนท.มาส่งหมายนัดให้ทราบล่วงหน้าให้ไปฟังคำพิพากษา ก่อนหน้า ราว ๑ เดือน 
ข้ออ้างของท่าน ว่าจะไม่ว่าง จะไม่รู้ ก็ขอให้ระวังไว้ นี่เป็นเรื่องสำคัญ อีกก๊อก สำหรับตัวท่าน

หากศาลพิพากษายืนตามศาลชั้น คู่ความจะฎีกาได้แต่ในปัญหาข้อกฎหมาย ซึ่งไม่มีอะไรต้องกังวล
และ คดีนี้ แค่นำผล และข้อเท็จจริง มาบอก น่าจะพอแล้ว ส่วน เรื่องนอกสำนวนอันเป็นเรื่องส่วนตัวนั้น
ขอให้เลี่ยงไว้ ครับ บัดเดี๋ยว จะกลายเป็นคดีขึ้นมาอีก

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 04:38:52 PM »

และถ้าศาลชั้นอุทรณ์มีคำตัดสินยืนตามศาลชั้นต้น
แล้วผมมีโอกาสจะถูกฟ้องต่อในศาลชั้นฎีกาไหมครับ

เพราะผมเหนื่อยมากแล้วครับ 9 ปีแล้วยังไม่เสร็จ
เสียค่าใช้จ่าย ทั้งทนาย ทั้งค่าเดินทางตามประเด็น

รวมๆแล้วเกือบล้านแล้วครับ เงินเก็บไม่เคยเก็บได้เลยครับ
ติดคดีนี้คดีเดียว  เศร้า

ไหว้ ขอบคุณมากครับ ไหว้

ผมลืมบอกไปครับ ครั้งแรกที่ตอนเกิดเรื่องใหม่ๆ พ่อแม่ฝ่ายคนตาย ได้ตายไปนานแล้วครับ
เหลือแต่พี่ที่เกิดจากแม่เดียวกัน แล้วเขาเรียกตั้งหกแสนครับ ผมก็เลยไม่จ่าย

หลังจากนั้นผมก็ไม่เคยเจอ และไม่เคยได้รับโทรศัพท์จากญาติๆเขาอีกเลยครับ ไหว้

เวลาขึ้นศาลก็ไม่มากัน พยานฝ่ายโจทย์มีการให้ปากคำกับตำรวจ
แต่พอขึ้นศาลจริงๆไม่มีใครมา หนีด้วยซ้ำครับ ผมตามประเด็นเหนื่อยเลย
ตามประเด็นฝ่ายโจทย์คนเดียว 6-7 ครั้งก็มีครับ

และแล้วก็มีพยานฝ่ายโจทย์มาคนหนึ่ง
มาพร้อมกับโซ่ตรวน ใส่ชุดนักโทษมาเรียบร้อย โ
ดนคดีลักทรัพย์ยายตัวเองและคดีรับของโจร
นี่ถ้าเขาอยู่ข้างนอกก็คงตามตัวมาไม่ได้ ไหว้

55555  โอ้ย พี่ เบบี้กันส์  โดน  ชั้นต้น   สืบคดี  เก้าปี  ฮา 5555

หมดเงิน  หมดทอง เสียโอกาส  การทำมาหากิน เก้าปี  ฮา
แล้วโดน ค่าทนาย  ค่าใช้จ่าย  " เกือบล้าน"  ฮา

คดีอย่างนี้  เกี่ยวกับอาญา  ที่ "คาบลูกคาบดอก " ไม่รู้ออกหัว ออกก้อย ฮา
มันต้องใช้  ระดับ  " ผู้เชี่ยวชาญ  ชำนาญการ"  เรื่อง อาญา โดยตรง อ่ะ ฮา
ที่เบบี้กันส์  เลือก  "ทนาย" รายนี้  ถูกต้องแล้ว อ่ะ ฮา

แต่ค่าตัวของเขา  ยายประเมิน หมด " ครึ่งล้าน " ในชั้นต้น อ่ะ ฮา
เพราะ ของดี ของฟรี ของถูก  " เก่งทุกเรื่อง " เก่งไปโม๊ด  ในโลกมันไม่มี อ่ะ ฮา

ค่าทนาย  " ฝีมือดีๆ " มันแพง  ไม่ได้ถูกหรอกน๊าาา ฮา
ถ้าไม่จ่ายแพง   มันก็เหมือนเอา " อิสระภาพ " ไปฝากราชฑัณฑ์ อ่ะ ฮา

ยายมีเคยมีคดีนึง  " ประมูลทรัพย์ " จากบังคับคดี มาได้อ่ะ ฮา
พอประมูลได้  ยายฟ้องแพ่ง  ขอให้ "แบ่งหัก ราคา " ส่วนที่เป็นถนนออก อ่ะ ฮา

สืบพยานไป  " ปีครึ่ง "  ทนายฝ่ายผู้ร้อง  แจ้งศาลว่า ฮา
ยายร้อง  "ผิดศาล"  ต้องไปร้องโน่น  ศาลล้มละลายกลาง อ่ะ ฮา
วันนั้น ศาลก็บอกแบบ  "เสียเหลี่ยม "  หลงสืบพยานตั้งนาน มาเหมือนกัน อ่ะ ฮา

5555 ศาลบอก  " ไม่ได้อยู่ในอำนาจ " อ่ะ ฮา 555555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 186

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 08:20:22 PM »

ขออนุญาตแก้ไขคำผิดครับ "โจทก์" คือคู่ความในคดี ไม่ใช่โจทย์
ขอแสดงความยินดีที่ศาลชั้นต้นพิพากษาเป็นคุณต่อท่าน ขอให้อดทนต่อสู้ชั้นอุทธรณ์ และโปรดนำประสบการณ์นี้สั่งสอนลูกหลานให้ใช้ชีวิตอย่างไม่ประมาทต่อไป

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 08:56:49 PM »

เวลาขึ้นศาลก็ไม่มากัน   พยานฝ่ายโจทย์มีการให้ปากคำกับตำรวจ
แต่พอขึ้นศาลจริงๆไม่มีใครมา หนีด้วยซ้ำครับ ผมตามประเด็นเหนื่อยเลย
ตามประเด็นฝ่ายโจทย์คนเดียว 6-7 ครั้งก็มีครับ

และแล้วก็มีพยานฝ่ายโจทย์มาคนหนึ่ง
มาพร้อมกับโซ่ตรวน ใส่ชุดนักโทษมาเรียบร้อย
โดนคดีลักทรัพย์ยายตัวเองและคดีรับของโจร
นี่ถ้าเขาอยู่ข้างนอกก็คงตามตัวมาไม่ได้ ไหว้

5555  พี่  babygun  โชคดี้  โชคดี  อ่ะ ฮา 5555

ที่พยาน  "ฝ่ายโจทก์ "  ไม่แสดงตน เข้ามาในคดี อ่ะ ฮา
เพราะฉะนั้น  " ศาล " ท่านก็พิจารณา  หลักฐาน
หรือข้อมูล ที่เรานำเรียน  หรือแสดง  เหตุผล ความจำเป็น ให้ทราบ อ่ะ ฮา

การเป็นความ  ในคดี " อาญา " มันวุ่นวาย อ่ะ ฮา
สุขภาพจิต  ย่ำแย่  เสียทั้งเงิน  ทั้งเวลา  อ่ะ ฮา
เลวสุด  โน่น  " หมดเนื้อ หมดตัว " ไปในกระบวนการ อ่ะ ฮา

ส่วนเรื่อง " อัยการ " จะอุทธรณ์  ฮา
มันก็เป็นเรื่อง  ของ " กระบวนการ"  การทำงานปกติ อ่ะ ฮา

แต่คำตัดสิน และการไม่ปรากฎตัวของ พยานโจกย์ ฮา

มันเป็น  " คุณ " ต่อพี่  babygun อ่ะ ฮา 555

5555 เวลามีมีด  มีปืน  ใครเชียร์ " ให้ยิง ให้แทง"  อย่าไปเชื่อมันน๊าาา  อ่ะ ฮา 555 ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
babygun
Full Member

คะแนน 57

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 07:22:19 AM »

ครับยาย  ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ เรื่องราวที่เกิดขึ้นกับผม ผมจำจนวันตาย ผมจะสอนลูกสอนหลานให้จงหนัก และตระหนักให้มากๆกับเรื่องแบบนี้ครับ  ไหว้ ไหว้
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 186

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 08:48:57 AM »

ครับยาย  ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ เรื่องราวที่เกิดขึ้นกับผม ผมจำจนวันตาย ผมจะสอนลูกสอนหลานให้จงหนัก และตระหนักให้มากๆกับเรื่องแบบนี้ครับ  ไหว้ ไหว้
ชีวิตต้องต่อสู้ครับ เงินหมดหาใหม่ได้ ขอให้มีความหวังและกำลังใจสร้างอนาคตใหม่ เพื่อคนที่คุณรัก

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
หน้า: [1]
  พิมพ์