๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 09, 2024, 06:15:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมมติ...เรื่องยึดปืน ครับ  (อ่าน 3928 ครั้ง)
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« เมื่อ: สิงหาคม 10, 2004, 06:57:42 PM »

สมมติว่า ข้าราชการท่านหนึ่ง ได้ทำความดีความชอบ จนได้รับพระราชทานปืน จากพระมหากษัตริย์ ต่อมาท่านผู้นั้น ถึงแก่กรรม ปืนกระบอกนั้น เป็นมรดกตกทอกถึงลูกๆ จนกระทั่งถึงยุคปัจจุบัน รัฐจะยึดปืนจากประชาชน ผมอยากทราบว่า
         1.ขั้นตอนการยึดปืนกระบอกนั้น รัฐจะต้องทำอย่างไร
         2.เมื่อยึดแล้ว จะเอาไปใหน
     เรื่องนี้ ผมไม่ทราบว่าเป็นการบังควรหรือไม่ ถ้าไม่บังควร webmaster กรุณาลบด้วยครับ ผมเพียงอยากทราบขึ้นตอนปฏิบัติครับ

ทศกัณฐ์
Sr. Member

คะแนน 12

...สิบหน้า ยี่สิบมือ ใจเดียว...

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2004, 08:25:44 PM »

เอ้า..ท่านผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ ... ถ้าเป็นของผม สิ่งที่มีคุณค่าทางจิตใจ ผมจะไม่ยอมง่าย ๆหรอก...ต้องหาทางให้ได้ (แต่ตอนนี้ยังไม่รู้..ถ้าถึงเวลาอาจจะคิดออก) .. ถ้าจำเป็นต้องให้จริงจริง ๆ ผมจะเรียกแพง ๆ ที่สุด... จะกล้ายึดอีกมั้ยเนี่ย

อุดมการณ์ที่ปลูกฝัง... เหงื่อที่หลังข้าภูมิใจ.
หงส์ซิ่ง ♥ รักในหลวง ♥
Hero Member

คะแนน 1157

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2004, 08:56:24 PM »

ตามความคิดของผม ไม่มีสิทธิ์ยึดครับ เพราะเป็นของพระราชทาน
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2004, 10:03:48 PM »

Wink ด้วยความเคารพนะครับ...ลำพังเฉพาะการจะยึดปืนมีทะเบียนคืนจากประชาชนที่ซื้อหามาโดยสุจริตก็ยังเป็นเพียงแนวคิด...อย่าเพิ่งคิด/สมมติไปไกลถึงขนาดนั้นเลยครับ...

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
Point_Blank
ผู้มีฤทธิ์ ย่อมไปได้ ในอากาศ
Hero Member

คะแนน 31

Point_Blank เอง....................ก๊าบ

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2004, 12:40:38 AM »

ไม่ว่าจะปืนของใครก็ตามถ้าถูกหมายและมีทะเบียนก็ไม่ควรยึดครับ แค่รัฐบาลคิดก็ผิดแล้ว.........ก๊าบ

ถ้าคุณเป็นคนที่ไม่มีรองเท้าจะใส่แล้วน้อยใจในโชคชะตา ลองมองคนที่เขาไม่มีขาจะใส่รองเท้าดูบ้าง

abs
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2004, 01:50:14 AM »

ผมเอาตะกั่วอุดลำกล้องแล้วแจ้งทางอำเภอ   ขอเป็นปืนที่ชำรุด  แล้วทำเรื่องเป็นปืนสะสมครับ   อันนี้เป็นความคิดของผม    แต่จะทำได้หรือปล่าว  ต้องให้ผู้รู้ช่วยแนะนำอีกที่ครับ Wink Wink Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2004, 01:52:26 AM โดย abs » บันทึกการเข้า
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2004, 11:07:55 AM »

สมมติว่า ข้าราชการท่านหนึ่ง ได้ทำความดีความชอบ จนได้รับพระราชทานปืน จากพระมหากษัตริย์ ต่อมาท่านผู้นั้น ถึงแก่กรรม ปืนกระบอกนั้น เป็นมรดกตกทอกถึงลูกๆ จนกระทั่งถึงยุคปัจจุบัน รัฐจะยึดปืนจากประชาชน ผมอยากทราบว่า
         1.ขั้นตอนการยึดปืนกระบอกนั้น รัฐจะต้องทำอย่างไร
     เรื่องนี้ ผมไม่ทราบว่าเป็นการบังควรหรือไม่ ถ้าไม่บังควร webmaster กรุณาลบด้วยครับ ผมเพียงอยากทราบขึ้นตอนปฏิบัติครับ

Grin Grin ถามเหมือนนักเรียนม.ปลายถามว่า ปี 49 ไม่เอ็นแล้วจะเข้ามหาวิทยาลัยกันอย่างไร ... ตอบไม่ได้ครับ เพราะยังไม่มีรายละเอียด ... หรือพูดง่าย ๆ ว่า เมื่อยังไม่ยึด ก็ไม่รู้ว่าต้องทำอย่างไร

ถ้าของสิ่งนั้นเป็นสิ่งผิดกฏหมาย ไม่ว่าจะได้มาอย่างไร จากใคร ก็คงผิดกฏหมายวันยันค่ำครับ

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2004, 03:28:17 PM »

คาดว่าตระกูลที่คุณเป้าสะอาด ยกขึ้นมา เป็นตระกูลหนึ่งใน จังหวัดนครสวรรค์ใช่ไหมครับ?

ปืนเป็น เมาเซอร์ ต่อด้ามขนาด 7.63 เมาเซอร์..............รับพระราชทานจาก พระพุทธเจ้าหลวง ร.5................ปัจจุบันปืนกระบอกนี้ ลูกหลานในตระกูลเก็บรักษาและบูชาเป็นอย่างดี

ไม่ทราบผมเดาถูกหรือเปล่า...............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2004, 06:33:02 PM »

สำหรับผมแล้ว  ผมไม่ห่วงหรอกครับ เรื่องที่รัฐคิดจะยึด ริบ เวนคืน ซื้อคืน ฯลฯ หรือแม้แต่จะทำลายปืนของประชาชน  Sad

ถ้ารัฐคิดจะทำสิ่งที่โง่ปานนั้นได้ โดยที่ประชาชนในประเทศไม่คัดค้านหรือต่อต้าน ยอมให้คนที่ตนเลือกเข้าไปกับมือกระทำการอันเสมือนกับเนรคุณและปลดอาวุธตน ผมก็พร้อมที่จะเป็นคนหนึ่งในหลายล้านคนที่ต้องรับกับเรื่องนี้

แต่ไม่ก่อนที่จะต้องฟาดฟันกันสักตั้งหนึ่งก่อน  Angry

สิ่งของพระราชทาน (ดังในกระทู้) สิ่งมีค่าต่อจิตใจ สิ่งที่เป็นทรัพย์สินอันประชาชนได้มาโดยสุจริต ใครมาคิดแย่งชิงหรือมาทำร้ายน้ำใจ คงต้องได้เห็นดีกันหน่อยแหละครับ

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2004, 07:39:14 PM »

คาดว่าตระกูลที่คุณเป้าสะอาด ยกขึ้นมา เป็นตระกูลหนึ่งใน จังหวัดนครสวรรค์ใช่ไหมครับ?

ปืนเป็น เมาเซอร์ ต่อด้ามขนาด 7.63 เมาเซอร์..............รับพระราชทานจาก พระพุทธเจ้าหลวง ร.5................ปัจจุบันปืนกระบอกนี้ ลูกหลานในตระกูลเก็บรักษาและบูชาเป็นอย่างดี
ไม่ทราบผมเดาถูกหรือเปล่า...............
 Smiley
 Winkใช่ครับพี่... Wink
แค่เขาคิดว่าจะยึดปืนจากชาวบ้านที่เขาซื้อมาก็ผิดมากพอแล้ว...นี่เป็นของได้รับพระราชทานมาอีก ผิดอย่างมหันต์เลย...
 Grinที่ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา เนื่องจากเมื่อวันหยุดได้เอาปืนออกมาทำความสะอาด และคิดอะไรเรื่อยเปื่อย สมมติว่าเขายึดไป เขาจะชดใช้เราเท่าไรเราก็คงไม่พอใจ...และเขาจะเอาปืนเราไปไหน... คิดไปถึงเมาเซอร์ที่พี่กล่าว...แค่กระบอกนี้กระบอกเดียวก็เป็นเรื่องใหญ่โตเกินกว่าที่ นาย ก จะคิด ...2 ข้อที่ผมถาม...ไม่รู้นาย ก จะตอบได้หรือเปล่า

หน้า: [1]
  พิมพ์