๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 08, 2024, 03:53:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไกด์ร็อด 1911  (อ่าน 7344 ครั้ง)
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« เมื่อ: สิงหาคม 09, 2004, 03:07:18 PM »

เรียนถามทีมงาน อวป. และเพื่อนสมาชิกครับ
-คือผมสังเกตว่าเจ้าไกด์ร็อดหรือแกนสปริงลำเลื่อน ของปืนตระกูล 1911 จะมีความแตกต่างกัน คือมีทั้งสั้น/ยาว ตอนเดียว/สองตอน  Huh เลยอยากทราบว่า แต่ละแบบมีการใช้งานเหมือน/แตกต่าง มีข้อดี/ข้อเสีย และมีวิธีการเลือกใช้งานแต่ละแบบอย่างไร ....
-ไกด์ร็อดในแต่ละแบบที่ว่า มีผลต่อการทำงานของปืนอย่างไรบ้างครับ
-สามารถใช้สลับสับเปลี่ยนไกด์ร็อดกันได้หรือเปล่าครับ...
....ขอบคุณในทุกๆความเห็นครับ... Wink

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2004, 03:14:20 PM »

อยากตอบแต่กลัวผิดครับ สำหรับผมใช้ไกด์ร็อด2ชั้น ของร้านสุพลครับ เห็นช่างเขาบอกว่าแน่นแล้วจะแม่นครับ Wink

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2004, 04:02:20 PM »

ถ้าปืน สร้างแบบ ประณีต สุดขีดขั่ว  ไกด์ร็อด สั้นหรือยาว คงไม่ให้ผลแตกต่างกันครับ
ในปืนทั่วๆไป ฟิตติ่ง จะมีจุดหลวมอยู่บ้าง จึงหา ไกด์ร็อดแบบยาว  มาใช้ช่วยประคอง ให้รอบการทำงานของสปริงรีคอล์ย แน่นอนขึ้นครับ สปริงจะยืดหดเป็นแนวตรง ไม่เบียดซ้ายขวา เมื่อรอบวงจรทำงานแน่นอนขึ้น เป็นจังหวะเหมือนกันในทุกๆนัด ก็จะทำให้โอกาสมีกระสุนแตกกลุ่มน้อยลง  อายุการใช้งานสปริงยาวนานขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2004, 05:01:32 PM โดย โทน73 » บันทึกการเข้า

....ตามล่า...อีตอแหล
เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2004, 04:09:58 PM »

Winkเพื่อนสมาชิกขออนุญาติตอบครับ  ไกด์ร็อดในแบบต่างๆถ้าทำมาเพือใช้กับตระกูล 1911 แล้วใช้ด้วยกันได้ครับ แบบสั้นก็เป็นแบบดั้งเดิม ส่วนแบบยาวก็เป็นแท่งยาวยื่นออกมาเวลาแขวนสไลด์ ส่วนสองตอนก็คือ ไกด์ร็อด เหมือนแบบยาวแต่มีเกลียวหมุน5อดออกได้สองท่อนเพื่อให้ใส่/ถอดออกจากปืนได้สะดวกครับ แล้วแต่จะออกแบบกันไป ใช้งานได้ไม่ค่อยแต่กต่างกัน ส่วนการเลือกใช้ก็แล้วแต่จะชอบ แต่ผมว่าแบบตอนเดียวดีกว่า ไม่ต้องห่วงเรื่อง เกลียวคลายตัวออกมาเองคร้าบบบบบ Grin

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2004, 10:18:46 PM »

Huh จากความเห็นข้างต้นแสดงว่า ไกด์ร็อด ไม่ว่าสั้น/ยาว หนึ่งตอน/สองตอน ไม่มีความแตกต่างกัน และไม่มีผลต่อการทำงานของปืน  Huh สงสัยว่าทำไมไม่ค่อยได้เห็นในปืนขนาด 9 มม.บ้างครับ... Huh

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2004, 01:06:20 AM »

บราวนิงก์ ไฮเพาเวอร์ , ซีแซด 75 ตัวเต็ม  ก็ใช้ ไกด์ร็อด แบบสั้น ครับ

....ตามล่า...อีตอแหล
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2004, 06:54:08 AM »

Cheesyผมก็ว่าไกด์ร็อด ไม่ได้ช่วยให้ปืนแม่นยำขึ้นโดยตรง แต่อาจจะช่วยในทางด้านความเชื่อ ก็ดีครับอาจช่วยเพิ่มความมั่นใจขึ้นก็ได้ Cheesy
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2004, 07:30:15 AM »

ไกด์รอดยาว จะช่วยไม่ให้สปริงโก่งขึ้นไปอัดลำกล้อง  กลุ่มกระสุนไม่แวบ โดยเฉพาะกับปืนหลวม   ท่านที่มีไกด์รอดทั้งสองแบบ   ลองพาดยิงเปรียบเทียบกัน จะเห็นข้อแตกต่างอย่างชัดเจน  ข้อเสียคือต้องใช้เครื่องมือช่วยถอดปืน
ไกด์รอดยาวแบบทังสเตนคาร์ไบด์   จะช่วยเพิ่มน้ำหนักปืนให้ยิงได้นิ่มนวลขึ้น เหมาะกับยิงแข่งขัน
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2004, 08:24:50 AM »

ถ้าปืนฟิตดี  เปลี่ยนไกด์รอดจากสั้นเป็นยาวอาจไม่ชัด
ถ้าฟิตไม่ดีหรือปืนหลวม  จะเห็นชัดเจนว่าเปลี่ยนแบบยาวแล้วดีขึ้น
แบบสองท่อน ต่างประเทศกำลังจะเลิกผลิตลดลงเรื่อย ๆ
เพราะจุดอ่อนอยู่ที่เกลียวยึดระหว่างท่อนทั้งสอง ยิงมาก ๆ แล้วขาด

ยังมีแบบสองท่อนที่ทำเป็นสองชั้น  คือสปริงไกด์รอดกับสปริงเล็กตัวในอีกชั้น
อันนี้เป็นไกด์รอดประเภทลดแรงกระแทกโครงปืน  เหมือนใส่ช๊อคบัฟ ช่วยรักษาปืน

ยังมีแบบหนัก คือแบบทังสเตน  ช่วยน้ำหนักถ่วงเหมือนยิงปืนรางเต็ม ลดอาการสบัด
ไกด์ร็อดของช่างสุพลต้องการฟิตติ้งตรงแป้นใต้ลำกล้อง  จะใส่สลับกระบอกกันไม่ได้
ส่วนของนอกจะทำแบบหลวมใส่สลับกันได้ครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์