๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 09, 2024, 04:01:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนสวย ...แต่สงสารมันจัง  (อ่าน 8219 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 07:00:39 PM »

น่าส่งสารจริงครับแต่มันเป็นกฎของธรรมชาติ (ปลง)

มนุษย์เอาเปรียบสัตว์ และ ผู้อ่อนแอ จะถูกเอาเปรียบเสมอ

เอาอย่างผมดีกว่าครับ เล่นPaintball ตายแล้วเล่นใหม่ได้ รอไม่เกิน 15 นาทีเกมส์หน้า
ไม่บาปแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2004, 07:03:52 PM โดย carrera » บันทึกการเข้า

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 07:23:14 PM »

เอาอย่างผมดีกว่าครับ เล่นPaintball ตายแล้วเล่นใหม่ได้ รอไม่เกิน 15 นาทีเกมส์หน้า
ไม่บาปแน่นอน
ไอ้เพื่อนผมมันไม่ยอมตาย Grin ต้องกะโกนบอกมันว่าเฮ้ย มึงโดนกูยิงแล้วนะโว้ย Grin
ว่าแต่สงสารมาก ๆ เรื่องการล่าสัตย์นี่

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2004, 01:59:18 AM »

ล่าเพื่อการ อนุรักษ์ ครับ จำกัดทังจำนวน และประเภทสัตว์ที่ล่า  เอาเงินที่ได้จากค่าใบอนุญาต มาเป็นค่าใช้จ่ายในการคุ้มครองสัตว์  สร้างรายได้ให้คนในท้องถิ่น เพื่อที่จะไม่ต้องหาเลี้ยงชีพโดยการล่าสัตว์แบบล้างผลาญ

เขตคุ้มครองสัตว์ป่า ทุกวันนี้ มีสภาพเป็น ตาหมากรุกครับ มีถนนตัดผ่าน หาป่าผืนใหญ่ๆได้ยาก ทำให้วงจรอพยพเปลี่ยนไป  ผสมพันธุ์กันเอง มีตัวด้อยมากขึ้น หรือมีสัตว์บางประเภท ในพื้นที่นั้นๆ มากเกินไป (เพราะสัตว์ผู้ล่า อยู่ในอีกพื้นที่อื่นซึ่งไม่สามารถอพยพไปได้)   ก็จะต้องมีการล่าเพื่อลดปริมาณลง  มีทั้งแบบยิงทิ้งฟรีๆ หรือขายตั๋วให้นักท่องเที่ยวมาล่า  และมีการดักสัตว์ที่มีลักษณะพ่อ-แม่พันธุ์ดี จากพื้นที่อื่นมาปล่อย เพื่อสร้างสายพันธุ์ที่แข็งแรง

กรณีแบบ นี้ จะพบได้ในบ้านเรา ก็ นกปากห่าง ที่ อยุธยา ครับ มีสัตว์ชนิดเดียวมากเกินไปในพื้นที่จำกัด ไม่มีสัตว์ผู้ล่า  สมดุลเปลี่ยนไปครับ

อีกกรณี คือการเก็บรังนกครับ  คือถ้าห้ามไปเลยจะมีการลับลอบเก็บแน่ๆ เพราะอุปสงค์สูง ไหนๆก็ผิดกฎหมายแล้วก็เก็บให้เยอะที่สุดแบบ เอาให้คุ้ม จะทำให้นกอยู่ในสภาพวะใกล็สูญพันธุ์
ถ้าให้มีการเก็บแบบอิสระ ไม่มีข้อจำกัดก็จะส่งผลเช่นเดียวกัน

เลยต้องมี การควบคุมแบบผ่อนปรนบ้าง

ล่าสุดมีข้อคิดเห็นที่ว่า การผ่อนปรนให้ล่าสัตว์ได้บ้าง น่าจะเป็นการอนุรักษ์สัตว์แบบยังยื่น เช่นให้คนท้องถิ่นล่าสัตว์เล็กเพื่อเป็นอาหารได้บ้าง  ไม่ใช้ห้ามไปหมดเสียทุกอย่าง  คนมันท้องหิว ไหนๆก็ผิกกฎหมายแล้ว ก็ล่าเอาให้คุ้มค่าเสี่ยงไปเลย เอาสัตว์หายากๆ พันธุ์ไม้หายาก...

อันนี้เห็นด้วยกับพี่โทนครับ หากการล่าสัตว์เป็นไปบนพื้นฐานของเจตนาว่าต้องการรักษาความสมดุลระหว่างสัตว์ผู้ล่ากับสัตว์ผู้ถูกล่า ตอนที่เรียนภาษาอังกฤษกับอาจารย์ออสซี่ท่านหนึ่ง ไอ้เมืองออสซี่ จิงโจ้มีจำนวนเพิ่มมากขึ้นจนน่าเป็นห่วง และสร้างปัญหาให้กับการจราจร มีชาวออสซี่ตายจากอุบัติเหตุทางรถยนต์ โดยต้นเหตุมาจากจิงโจ้วิ่งตัดหน้าเป็นจำนวนมาก จึงจำเป็นต้องมีการยิงทึ้งจิงโจ้เพื่อลดปริมาณให้อยู่ในจำนวนประชากรมที่เหมาะสม เห็นด้วยกับพี่โทนครับ นอกจากจะควบคุมปริมาณสัตว์ในสมดุลในระบบห่วงโซ่อาหารแล้ว ยังสามารถขายใบอนุญาติหาเงินเข้ารัฐได้อีก อันนี้ยอมรับได้และเห็นด้วยครับผม

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2004, 10:24:19 AM »

อ้างถึง
ไอ้เพื่อนผมมันไม่ยอมตาย Grin ต้องกะโกนบอกมันว่าเฮ้ย มึงโดนกูยิงแล้วนะโว้ย Grin
ว่าแต่สงสารมาก ๆ เรื่องการล่าสัตย์นี่
อ้างถึง

ใช่ครับบางคนชอบเหนียวไม่ยอมออกเพราะฉะนัน ยิงเข้าไปครับ จนกว่าเขาจะยอม ถ้าเห็นตัวเต็มๆ
ใช้วิธีนี้เฉพาะจำเป็นครับ เพราะส่วนใหญ่มีกรรมการในสนามดูอยู่กรรมการจะดึงออกเอง

เหนียวๆอย่างนี้ต้องเจอปืนพวกผมครับ ยิงวินาทีละเกือบ 30นัด Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2004, 01:51:14 PM »

อ้างถึง
เหนียวๆอย่างนี้ต้องเจอปืนพวกผมครับ ยิงวินาทีละเกือบ 30นัด Grin Grin Grin
อ้างถึง

Shockedเป็นผมก็ออก Grin Grin Grin

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
นรกบนดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของดาบยิ้มด้วยนะครับ

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2004, 10:37:31 PM »

ครับต้องไปดู AVP

ชีวิตเรา เราเลือกหนทางเอง โปรดใช้วิจารณญาน ไม่ต้องมาวิจารณ์ เพราะเราไม่ฟัง
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2004, 11:15:43 PM »

งานนี้เห็นด้วยกะพี่โทน73ครับ
(คาดว่าเลข73ที่ตามหลังชื่อ คือปีเกิดของแก คือ2473 )
 Winkต้องเรียกปู่โทน 73  SmileyคุณSupฯเรียกคุณโทน 73 ว่าพี่ อืม....พอจะทราบแล้วล่ะ.... Wink

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2004, 01:51:58 AM »

งานนี้เห็นด้วยกะพี่โทน73ครับ
(คาดว่าเลข73ที่ตามหลังชื่อ คือปีเกิดของแก คือ2473 )
 Winkต้องเรียกปู่โทน 73  SmileyคุณSupฯเรียกคุณโทน 73 ว่าพี่ อืม....พอจะทราบแล้วล่ะ.... Wink

ผมยังเด็กอยู่  ไม่แก่ขนาดนั้นครับ   ถ้าไล่อาวุโสกันจริงๆ  ผมแก่กว่าคุณพลายแก้วไม่กี่ปีครับ Wink Wink

....ตามล่า...อีตอแหล
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์