๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 03, 2024, 06:11:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 181 182 183 [184] 185 186 187 ... 224
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนเล่นพระเครื่อง.......(นอกเรื่องปืนนะครับ)  (อ่าน 554770 ครั้ง)
filth
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #2745 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 08:32:44 AM »

Grin
หลวงพ่อขอม วัดไผ่โรงวัว

องค็นี้เป็นของวัดไผ่โรงวัว พิมพ์พระพุทธโคดม ภาพด้านหลัง โพสท์ไม่ได้

อันนี้ผมมีองค์นึงครับไว้จะถ่ายรูปให้ชมครับท่านพี่
Half cock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2746 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 01:50:31 PM »

พระน้อยหน่า อยุธยาหลังยันต์ครับ

อยากทราบข้อมูลองค์นี้ครับ ใครพอให้เป็นวิทยาทานแก่ผมได้บ้างครับ
ขอบคุณครับ ไหว้
filth
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #2747 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 03:21:31 PM »

พระน้อยหน่า อยุธยาหลังยันต์ครับ

อยากทราบข้อมูลองค์นี้ครับ ใครพอให้เป็นวิทยาทานแก่ผมได้บ้างครับ

พระเม็ดน้อยหน่าหลังยันต์ เป็นพระเนื้อดินผสมใบลานเป็นพระกรุที่สร้างในสมัยอยุธยายุคกลางถึงปลาย
 ในสมัยก่อนราคาเช่าหาถูกเพราะมีจำนวนมาก
พุทธคุณและประสบการณ์เกิดขึ้นมากมาย ไม่ว่าจะเป็นเรื่องแคล้วคลาดหรือคงกระพัน
พุทธคุณไม่ต่างไปจากพระของเมืองพิจิตรเลย
แต่ผมคิดว่าน่าจะสร้างต้นรัตนโกสินทร์ซะด้วยซ้ำแล้วบรรจุกรุไว้ที่อยุธยา
คาดว่าน่าจะไม่ถึงยุคของอยุธยาปัจจุบันราคาเช่าหาไม่ได้แรงมาก ถือว่าเป็นพระย่อยครับ
แต่พุทธคุณไม่ด้อยเลยน่าเก็บน่าบูชาครับ
Half cock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2748 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 05:51:52 PM »

พระเม็ดน้อยหน่าหลังยันต์ เป็นพระเนื้อดินผสมใบลานเป็นพระกรุที่สร้างในสมัยอยุธยายุคกลางถึงปลาย
 ในสมัยก่อนราคาเช่าหาถูกเพราะมีจำนวนมาก
พุทธคุณและประสบการณ์เกิดขึ้นมากมาย ไม่ว่าจะเป็นเรื่องแคล้วคลาดหรือคงกระพัน
พุทธคุณไม่ต่างไปจากพระของเมืองพิจิตรเลย
แต่ผมคิดว่าน่าจะสร้างต้นรัตนโกสินทร์ซะด้วยซ้ำแล้วบรรจุกรุไว้ที่อยุธยา
คาดว่าน่าจะไม่ถึงยุคของอยุธยาปัจจุบันราคาเช่าหาไม่ได้แรงมาก ถือว่าเป็นพระย่อยครับ
แต่พุทธคุณไม่ด้อยเลยน่าเก็บน่าบูชาครับ

ขอบคุณครับ ขอ +ให้ครับ
ที่สนใจเพราะผมรู้สึกว่าจะมีอยู่ 2 องค์ครับ
ถ้าส่องดูเนื้อองค์พระจะเห็นผงตะไบทองด้วยนะครับ แต่ไม่รู้มาก่อนว่าเป็นพระเก่า ไหว้
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #2749 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 06:15:23 PM »

จำนวนคนอ่านล่าสุด 687 คน

วันที่ 20 สิงหาคม พ.ศ. 2555 ปีที่ 22 ฉบับที่ 7935 ข่าวสดรายวัน

พระหลวงพ่อปาน

พันธุ์แท้พระเครื่อง
ราม วัชรประดิษฐ์

หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค พระเกจิ อาจารย์ที่มีชื่อโด่งดัง เป็นที่เคารพเลื่อมใสศรัทธามากรูปหนึ่งของเมืองกรุงเก่าหรือจังหวัดพระนครศรีอยุธยา วัตถุมงคลของท่านล้วนเป็นที่ลือเลื่องในพุทธคุณและเป็นที่นิยมสะสมของพุทธศาสนิกชนทั่วทั้งประเทศ

หลวงพ่อปาน โสนันโท หรือ พระครูวิหารกิจจานุการ เป็นชาวเมืองกรุงเก่า เกิดเมื่อปี พ.ศ.2418 ที่ ต.บางนมโค อ.เสนา ท่านเข้าสู่ร่มกาสาวพัสตร์เมื่ออายุครบ 21 ปีบริบูรณ์ ณ พัทธสีมาวัดบางนมโค มีหลวงพ่อสุ่น วัดบางปลาหมอ เป็นพระอุปัชฌาย์ หลวงพ่อจ้อย วัดบ้านแพน เป็นพระกรรมวาจาจารย์ และพระอาจารย์อุ่ม วัดสุธาโภชน์ เป็นพระอนุสาวนาจารย์ ได้รับฉายา 'โสนันโท'

หลวงพ่อปานได้รับการถ่ายทอดวิทยา การต่างๆ ทั้งด้านวิปัสสนากรรมฐานและพุทธาคม จากหลวงพ่อสุ่น โดยเฉพาะด้านการรักษาโรคภัยไข้เจ็บและการแก้คุณไสย ท่านมีความมุ่งมั่นและใฝ่ใจศึกษาร่ำเรียนจนเชี่ยวชาญแตกฉาน จากนั้นจึงออกธุดงค์เพื่อฝึกฝนด้านวิปัสสนากรรมฐาน ระหว่างนั้นท่านมีโอกาสได้ศึกษาวิชาความรู้เพิ่มเติมจากพระเกจิอาจารย์ผู้มีชื่อเสียงอีกหลายๆ รูป อาทิ หลวงพ่อเนียม หลวงพ่อโหน่ง พระอาจารย์จีน และพระอาจารย์เจิ่น เป็นต้น นอกจากนี้ ยังได้ศึกษาด้านวิชาการแพทย์แผนโบราณที่วัดสังเวชจนมีความชำนาญ แล้วจึงเดินทางกลับสู่บ้านเกิดมาจำพรรษาที่วัดบางนมโค รับตำแหน่งเจ้าอาวาสรูปที่ 3

ชื่อเสียงของท่านขจรไกลเป็นที่เคารพศรัทธาเลื่อมใสของเหล่าพุทธศาสนิกชนอย่างกว้างขวาง สมณศักดิ์สุดท้ายได้รับพระราชทานสัญญาบัตรพัดยศที่ พระครูวิหารกิจจานุการ ท่านมรณภาพในปี พ.ศ.2481 สิริอายุ 63 ปี พรรษา 42

ในปี พ.ศ.2446 หลวงพ่อปานดำริที่จะหาปัจจัยมาดำเนินการปรับปรุงเสนาสนะภายในวัดบางนมโคและจะสร้างพระเจดีย์บรรจุพระบรมสารี ริกธาตุแทนองค์เดิมที่ชำรุดทรุดโทรม ระหว่างที่ท่านฝึกวิปัสสนากรรมฐานเพิ่มเติมที่ศาลาไว้ศพที่วัดบางนมโค ด้วยวิธีพิจารณา 'อสุภกรรมฐาน' คือการพิจารณาศพเพื่อปลงสังขาร มีชีปะขาวเดินเข้ามาหาและบอกกล่าวให้ท่านสร้างพระพิมพ์รูปพระพุทธเจ้านั่งสมาธิ มีรูปสัตว์ 6 ชนิดอยู่ใต้ที่ประทับ คือ ไก่ ครุฑ หนุมาน ปลา เม่น และนก โดยนิมิตเป็นรูปสัตว์ต่างๆ ดังกล่าว พร้อมทั้งมีคาถากำกับในแต่ละชนิดมาด้วย นี่เองเป็นจุดเริ่มต้นรูปแบบการสร้างพระพิมพ์ของหลวงพ่อปาน

ในช่วงเวลาใกล้เคียงกัน ท่านอาจารย์แจง ซึ่งเป็นฆราวาส ได้เดินทางมาจากนครสวรรค์เพื่อกราบนมัสการหลวงพ่อปานด้วยความเลื่อมใสในกิตติคุณ มีการถ่ายทอดวิชาซึ่งกันและกัน หลวงพ่อปานได้ศึกษาวิชาที่ว่าด้วยการปลุกเสกพระเครื่อง และสร้างพระตามตำรา 'พระร่วงเจ้า' ที่ได้รับสืบทอดมา ซึ่งเป็นต้นแบบการสร้างพระของหลวงพ่อปาน ที่สำคัญที่สุดคือ 'ยันต์เกราะเพชร' ยอดของธงมหาพิชัยสงคราม ก็ได้รับการถ่ายทอดมาในคราวนี้เช่นกัน ในที่สุดท่านจึงตัดสินใจสร้างพระเครื่องขึ้นเป็นครั้งแรกในปี พ.ศ.2450 ซึ่งได้รับการสนับ สนุนจากชาวบ้านอย่าง เต็มที่

'พระหลวงพ่อปาน' นี้ มีหัวใจสำคัญที่ ผงวิเศษ 3 สูตรที่บรรจุในองค์พระ คือ ผงวิเศษหัวใจสัตว์ ผงวิเศษจากยันต์เกราะเพชร และผงวิเศษ 5 ประการ อันประกอบด้วย ผงอิทธิเจ ผงปถมัง ผงมหาราช ผงตรีนิสิงเห และผงพระพุทธคุณ ทำให้มีพุทธคุณอเนกอนันต์ใช้งานสารพัดอย่างเป็นเลิศเรียกว่าเป็น'กฤตยาคมแฝด' ที่พระพิมพ์อื่นๆ ไม่มี

พระหลวงพ่อปาน เป็นพระเนื้อดินเผา ทรงสี่เหลี่ยมผืนผ้า เจียนมุมทั้ง 4 ด้าน เนื้อดินเป็นดินขุยปูและดินนวลตามทุ่งนา มีความละเอียดปานกลาง จึงมีเม็ดทรายเล็กๆ ปรากฏทั่วองค์พระ และบางส่วนจมอยู่ใต้ผิวกลายเป็นแง่มุมดันเนื้อขององค์พระให้นูนเป็นตุ่มแหลมเล็กๆ อยู่ทั่วองค์พระ ต้องใช้แว่นขยายส่องดู โดยเฉพาะพระที่ไม่ผ่านการใช้เลยจะสังเกตเห็นได้ชัดเรียกว่า 'ร่องรอยสาก' และเนื่องจากการเผานั้นใช้แกลบมาสุมไฟ ทำให้สภาพเนื้อขององค์พระจะมี 'ร่องรอยแกลบ' สีขององค์พระจะเป็นสีอิฐหรือสีหม้อใหม่ เหมือนพระเนื้อดินเผาทั่วไป แต่ที่พบเห็นสีจะค่อนข้างซีดจนถึงออกเป็นสีชมพูอ่อนๆ เนื่องด้วยผ่านกาลเวลาและการใช้การสัมผัสมายาวนาน

พุทธลักษณะขององค์พระ ด้านบนเป็นพระพุทธรูปประทับนั่ง แสดงปางสมาธิ อยู่เหนือฐานบัลลังก์ก็มี ฐานเขียงก็มี ฐานผสมก็มี ฐานรูปกลีบบัวมีทั้งชั้นเดียว 2 ชั้น บัวเม็ด และบัวตุ่ม ก็มี ส่วนด้านข้างพระประธานทั้ง 2 ข้าง มีอักขระขอมตัวนูนข้างละ 2 ตัว คือ มะ อะ อุ อุ อันเป็นยอดพระคาถาหัวใจพระไตรปิฎก 'ตรีเพชร' ด้านล่างใต้ฐานขององค์พระเป็นรูปสัตว์พาหนะ 6 ชนิด คือ ไก่ ครุฑ หนุมาน ปลา เม่น และนก ในลักษณะแบกฐานขององค์พระปฏิมาเหาะเหินสู่เบื้องบน มี 'รอยอุดผงวิเศษ' ซึ่งสภาพเดิมเป็นสีเทาของซีเมนต์ผสมกับสีขาวของผงวิเศษงดงามมาก แต่ส่วนใหญ่แล้วผู้ที่ได้พระมักจะแคะเอาผงวิเศษออกมานำไปรักษาโรคบ้างหรือตามแต่จะนำไปใช้ จึงหาที่คงสภาพเดิมๆ ยากยิ่งในปัจจุบัน

นอกเหนือจาก 'พระหลวงพ่อปาน' แล้ว วัตถุมงคลอื่นๆ ที่ท่านสร้างเพื่อแจกจ่ายแก่ลูกศิษย์ลูกหาและพุทธศาสนิกชนทั่วไปโดยไม่คิดมูลค่า อาทิ ผ้ายันต์เกราะเพชร ลูกอม ตะกรุด และแหวนพระ ก็ล้วนเป็นที่หวงแหนของผู้มีไว้ครอบครองทั้งสิ้น

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #2750 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 06:20:20 PM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
filth
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #2751 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 09:53:05 AM »

Grin
หลวงพ่อขอม วัดไผ่โรงวัว

องค็นี้เป็นของวัดไผ่โรงวัว พิมพ์พระพุทธโคดม ภาพด้านหลัง โพสท์ไม่ได้

อันนี้ผมมีองค์นึงครับไว้จะถ่ายรูปให้ชมครับท่านพี่
พระพุทธโคดม หลวงพ่อขอม สวยวี๊ดครับท่านพี่
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #2752 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 01:33:08 PM »

พักหลัง กระทู้นี้ตกไปหลายหน้า ผมคิดว่า คงไม่ค่อยมีใครสนใจ เลยไม่ได้ยกกระทู้
ช่วงนี้ มีคนแวะเวียนกันเข้ามาคุยอีก  พระของผมที่เคยเอามาให้ชม ก็เกือบหมดแล้ว
เหลือแต่บางส่วน ที่ซุกๆไว้ในตู้ เป็นของใหม่ๆ เสียส่วนมาก วันนี้ได้โอกาส เลยหยิบ
กล่อง2ใบนี้ออกมา จำไม่ได้ว่าเก็บอะไรไว้บ้าง เดี๋ยวจะค่อยๆ ถ่ายภาพมาให้ชม ในส่วนที่
ผมคิดว่าน่าสนใจ  Grin

filth
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #2753 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 01:52:33 PM »

พักหลัง กระทู้นี้ตกไปหลายหน้า ผมคิดว่า คงไม่ค่อยมีใครสนใจ เลยไม่ได้ยกกระทู้
ช่วงนี้ มีคนแวะเวียนกันเข้ามาคุยอีก  พระของผมที่เคยเอามาให้ชม ก็เกือบหมดแล้ว
เหลือแต่บางส่วน ที่ซุกๆไว้ในตู้ เป็นของใหม่ๆ เสียส่วนมาก วันนี้ได้โอกาส เลยหยิบ
กล่อง2ใบนี้ออกมา จำไม่ได้ว่าเก็บอะไรไว้บ้าง เดี๋ยวจะค่อยๆ ถ่ายภาพมาให้ชม ในส่วนที่
ผมคิดว่าน่าสนใจ  Grin

จะปูเสื่อรอมชมครับท่านพี่ Smiley
filth
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #2754 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 02:38:15 PM »

พระผงวัดปากน้ำรุ่น 4 หลัง ภ ครับ
filth
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #2755 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 02:40:03 PM »

เหรียญหลวงพ่อคง วัดบางกระพร้อม ปี 19 ครับ
filth
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #2756 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 02:53:39 PM »

พระรอด กรุวัดโปรดเกศ นนทบุรี ครับ
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #2757 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 03:00:34 PM »

พระรอด กรุวัดโปรดเกศ นนทบุรี ครับ
   +1 ครับ สำหรับ พระวัดโปรดเกศ  เยี่ยมรู้สึกวัดนี้อยู่แถวปากเกร็ด ใช่ใหมครับ พระกรุนี้
เท่าที่เคยเห็น พิมพ์จะตื้นๆนะครับ ของผมรู้สึกจะมีอยู่ แต่ไม่รู้เก็บไว้ตรงไหน Grin
filth
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #2758 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 03:13:06 PM »

+1 ครับ สำหรับ พระวัดโปรดเกศ  เยี่ยมรู้สึกวัดนี้อยู่แถวปากเกร็ด ใช่ใหมครับ พระกรุนี้
เท่าที่เคยเห็น พิมพ์จะตื้นๆนะครับ ของผมรู้สึกจะมีอยู่ แต่ไม่รู้เก็บไว้ตรงไหน Grin
ใช่ครับกรุนี้ส่วนใหญ่พิมพ์จะตื้นๆครับ แต่ผมโชคดีพิมพ์ชัดหน่อย

ถ้าเจอส่วนใหญ่ก็จะซื้อเก็บครับ
filth
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #2759 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 03:42:32 PM »

ส่วนองค์นี้เป็นพระที่ผมชอบมากเป็นพิเศษครับ

ถ้าเจอแล้วแท้ซื้อเก็บตลอดครับและขึ้นคออยู่ตลอด นั่นคือ

พระพิมพ์กลีบบัว กรุวัดลิงขบ ( วัดบวรมงคล กทม. ) ครับ

องค์นี้สภาพพอสวยมีหน้ามีตา
หน้า: 1 ... 181 182 183 [184] 185 186 187 ... 224
  พิมพ์