๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 03, 2024, 05:58:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 155 156 157 [158] 159 160 161 ... 224
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนเล่นพระเครื่อง.......(นอกเรื่องปืนนะครับ)  (อ่าน 554770 ครั้ง)
tunta
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #2355 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 07:11:32 AM »

มีแต่พวกมาร มาพาออกนอกเรื่องพระ มาเข้าเรื่องพระ ติชม พระองค์นี้หน่อย
พวกให้มา Grin

มีเส้นเกศาหลวงปู่โต๊ะด้วย  น่าเลี่ยมแขวนเป็นที่สุด

เฝ้าบ้านใช้ .45  เข้าป่าใช้ .308
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #2356 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 08:46:42 AM »

มีแต่พวกมาร มาพาออกนอกเรื่องพระ มาเข้าเรื่องพระ ติชม พระองค์นี้หน่อย
พวกให้มา Grin

มีเส้นเกศาหลวงปู่โต๊ะด้วย  น่าเลี่ยมแขวนเป็นที่สุด

ทำไมพิมพ์นี้ ไม่มีหน้า มีตาเลย ครับ ส่วน เส้นเกศา ผมเพิ่งกลับไปส่องดูองค์พระถึงเห็น
คุณtuntaตาถึงนะครับ ผมดูในรูป หลายรอบ ก็ไม่เห็นเส้นเกศาสักที Grin ไหว้
พรานบุญ หลงกรุง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #2357 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 10:00:43 AM »

เกือบ 40 ปี ที่เก็บไว้เป็นความลับ... ไหว้ ไหว้ ไหว้
               ปีที่สร้างพวกเราเด็กวัด เด็กบ้าน หลังจากที่พระฉันท์เพลแล้ว ก็จะช่วยกันตำช่วยกันโขลก
ครกแล้วครกเล่า ปั้นเป็นลูกกลมขนาดนิ้วหัวแม่มือเขื่องๆ ...ช่วยกันกระชากคันแม่พิมพ์ อย่างไม่รู้จักเหน็ดเหนื่อย
               ครกต่อมาน้ำมัน "ตั้งอิ๊ว" หมด ทำอย่างไรดีหันรีหันขวาง น้ำมันพืชกุ๊กที่มีอยู่่เป็นร้อยขวด .... นั่นแหละให้ได้
(ท่านเจ้าของ รง.น้ำมันพืชกุ๊ก มักจะนำมาเข้าโรงครัวมิได้ขาด)

ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #2358 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 10:41:15 AM »

เกือบ 40 ปี ที่เก็บไว้เป็นความลับ... ไหว้ ไหว้ ไหว้
              ปีที่สร้างพวกเราเด็กวัด เด็กบ้าน หลังจากที่พระฉันท์เพลแล้ว ก็จะช่วยกันตำช่วยกันโขลก
ครกแล้วครกเล่า ปั้นเป็นลูกกลมขนาดนิ้วหัวแม่มือเขื่องๆ ...ช่วยกันกระชากคันแม่พิมพ์ อย่างไม่รู้จักเหน็ดเหนื่อย
               ครกต่อมาน้ำมัน "ตั้งอิ๊ว" หมด ทำอย่างไรดีหันรีหันขวาง น้ำมันพืชกุ๊กที่มีอยู่่เป็นร้อยขวด .... นั่นแหละให้ได้
(ท่านเจ้าของ รง.น้ำมันพืชกุ๊ก มักจะนำมาเข้าโรงครัวมิได้ขาด)

แจ๋วเลยครับ ลุงพรานบุญ เปลี่ยนวิกฤต ให้เป็นโอกาส เยี่ยม ไหว้
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #2359 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 10:51:59 AM »

เคยโดนมาหละสิ คิก คิก
   ไข่เป็ด ไข่ไก่ ยิ่งต้มก็ยิ่งแข็งครับ ไม่เหมือนเนื้อที่ว่าเหนียวยิ่งต้ม
ก็ยิ่งเปื่อย Grin
จะว่าตัวเองเป็นใข่หละสิ คิก คิก
   จะบอกว่า มีไข่ ไข่คู่ด้วย อยากจับใหมล่ะ ขำก๊าก

็Ha Ha Ha  ฮา "ฮั่นแน่"  อ่ะ ฮา

ไข่ลุงตี๋ บาร์เบียร์  ลูกจิ๊ดเดียว  ขนาดเท่าไข่  "นกกระทา"  อ่ะ ฮา
เอามือหยิบ  ได้ทีละหลายลูก  ไม่เหมือนไข่เป็ด ไข่ไก่ อ่ะ ฮา

ไข่พวกนี้  ต้องเอาไปทำ "ขนมเปี๊ยะ"  หรือขนมไหว้พระจันทร์  อ่ะ ฮา

5555555 ถ้าทำออกมาขาย   ป่านนี้  เอสแอนด์ พี  เจ้ง แล้วอ่ะ ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #2360 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 11:28:25 AM »

วันนี้ เอารูปพระประจำตัวภรรยาผม ที่แขวนมาตั้งแต่เรียน ม.ปลาย นานๆจะ
หยิบมาแขวน วันก่อนเขากลับไปบ้านเกิดก็เลยพกติดตัวไปด้วย ตอนนี้มาแขวน
ไว้ตรงโต๊ะคอม ได้โอกาส ถ่ายมาให้ติชมกันนะ Grin ไหว้

สมศักดิ์ : รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #2361 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 11:40:37 AM »

เหรียญแตงโมสวยมากครับ   เยี่ยม
พรานนรินทร์ ชุมไพร
นรินทร์พ่อครัวเมืองสุพรรณ
Hero Member

คะแนน 180

" ดื่มสุราคล้ายเล่นหมากรุก ตนเองเล่นกับตนเอง"

« ตอบ #2362 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 11:59:03 AM »

อาจารย์ทันโองมังกรแช่น้ำมนต์ ที่อยู่ในโบสถ์หรือเปล่าครับ

เท็จจริงประการใดช่วยชีชัดให้หน่อยครับ Grin Grin Grin Grin

สุราไม่อาจคลี่คลายความคับแค้นของผู้ใดได้ แต่สามารถดลบันดาลให้ท่านหลอกตัวเองได้
พรานนรินทร์ ชุมไพร
นรินทร์พ่อครัวเมืองสุพรรณ
Hero Member

คะแนน 180

" ดื่มสุราคล้ายเล่นหมากรุก ตนเองเล่นกับตนเอง"

« ตอบ #2363 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 12:01:39 PM »

วันนี้ เอารูปพระประจำตัวภรรยาผม ที่แขวนมาตั้งแต่เรียน ม.ปลาย นานๆจะ
หยิบมาแขวน วันก่อนเขากลับไปบ้านเกิดก็เลยพกติดตัวไปด้วย ตอนนี้มาแขวน
ไว้ตรงโต๊ะคอม ได้โอกาส ถ่ายมาให้ติชมกันนะ Grin ไหว้

แขวนไว้ตังแต่สมัยเรียน ม.ปลายโน้น

ป่านนี้คงเก่ามากแล้วซิครับอา อายุอานามคงหลายสิบปี Grin Grin Grin

สุราไม่อาจคลี่คลายความคับแค้นของผู้ใดได้ แต่สามารถดลบันดาลให้ท่านหลอกตัวเองได้
เจ็บ
^_^ ไม่รุกรานใคร ^_^
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

ไม่พอใจใครจะเตะให้โด่งเลย

« ตอบ #2364 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 01:03:40 PM »

ช่วยดูองค์นี้ให้หน่อยครับ เรื่องพระผมไม่มีความรู้เลยครับ ได้มาจาก  พล.อ.ณพล บุญทับ ที่จังหวัดนราธิวาสขณะปฏิบัติหน้าที่  ไหว้

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
พรานบุญ หลงกรุง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #2365 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 01:08:11 PM »

อาจารย์ทันโองมังกรแช่น้ำมนต์ ที่อยู่ในโบสถ์หรือเปล่าครับ

เท็จจริงประการใดช่วยชีชัดให้หน่อยครับ Grin Grin Grin Grin

ทันครับ .....
โอ่งมังกรใบนี้ เป็นโอ่งปากกว้างครับ  ภายในโอ่งสีเขียวๆ คุณพ่อเล่าให้ฟังว่า
หลวงปู่จะแช่จำพวกพิมพ์ขาโต๊ะ ปกโพธิ์ ตั้งแต่สงครามโลกยุติลงใหม่ๆ
    ครั้นมารุ่นผมโอ่งใบนี้ใส่น้ำทำน้ำมนต์  ตั้งอยู่หน้าองค์พระประธานภายในโบสถ์
ใช้ถาดเคลือบสังกระสีใบเก่าๆลายดอกกุหลาบแดง ขอบถาดสีแดงปิดฝฝาโอ่งใบที่ว่า
ปีที่ผมบวชหนึ่งพรรษาเต็ม ก็จะลองน้ำมาเติมอยู่บ่อยๆ

S.V
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 647

เสียชีพ อย่าเสียสัตย์

« ตอบ #2366 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 02:45:58 PM »

โอ่งมังกรใบนี้ เป็นโอ่งปากกว้างครับ  ภายในโอ่งสีเขียวๆ คุณพ่อเล่าให้ฟังว่า
หลวงปู่จะแช่จำพวกพิมพ์ขาโต๊ะ ปกโพธิ์ ตั้งแต่สงครามโลกยุติลงใหม่ๆ
    ครั้นมารุ่นผมโอ่งใบนี้ใส่น้ำทำน้ำมนต์  ตั้งอยู่หน้าองค์พระประธานภายในโบสถ์
ใช้ถาดเคลือบสังกระสีใบเก่าๆลายดอกกุหลาบแดง ขอบถาดสีแดงปิดฝฝาโอ่งใบที่ว่า
ปีที่ผมบวชหนึ่งพรรษาเต็ม ก็จะลองน้ำมาเติมอยู่บ่อยๆ

ไหว้ พี่มีบุญจริงๆครับ ผมนับถือหลวงปู่โต๊ะมาก แต่ไปกราบทันแค่รูปปั้นท่านเอง... ไหว้

ถ้วยหนึ่งนงนุช  สองถ้วยพุทธวาจา  สามถ้วยแกล้วกล้าพูดจาองอาจ  สี่ถ้วยเก่งกาจผ้าขาดไม่รู้ตัว  ห้าถ้วยเมามัวพูดไม่กลัวความผิด  หกถ้วยมีฤกธิ์พูดผิดทุกคำ  เจ็ดถ้วยมืดคล้ำมือคลำหนทาง  แปดถ้วยเอวบางพี่เห็นช้างเท่าหมู  เก้าถ้วยโอ้ว่าโฉมตรูสุดรู้สุดคิด  สิบถ้วยมืดมิดสิ้นฤทธิ์พี่แล้วเจ้าแก้วเอย
ลุงตุ้ย
รู้จักพอ ก่อสุขทุกสถาน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 271

มีสติ ก็มีสตังค์ พอมีสตังค์ก็กินให้หมดสติ

« ตอบ #2367 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 03:38:48 PM »

ช่วยดูองค์นี้ให้หน่อยครับ เรื่องพระผมไม่มีความรู้เลยครับ ได้มาจาก  พล.อ.ณพล บุญทับ ที่จังหวัดนราธิวาสขณะปฏิบัติหน้าที่  ไหว้

เยี่ยมอยากรู้เหมือนกันครับ.....คล้ายๆวัดเมืองเลย

ชมรมคนรักJeep ภาค7  (นกกระปูด7)hs7azi
ลุงตุ้ย
รู้จักพอ ก่อสุขทุกสถาน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 271

มีสติ ก็มีสตังค์ พอมีสตังค์ก็กินให้หมดสติ

« ตอบ #2368 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 03:39:43 PM »

โอ่งมังกรใบนี้ เป็นโอ่งปากกว้างครับ  ภายในโอ่งสีเขียวๆ คุณพ่อเล่าให้ฟังว่า
    ครั้นมารุ่นผมโอ่งใบนี้ใส่น้ำทำน้ำมนต์  ตั้งอยู่หน้าองค์พระประธานภายในโบสถ์

ไหว้ พี่มีบุญจริงๆครับ ผมนับถือหลวงปู่โต๊ะมาก แต่ไปกราบทันแค่รูปปั้นท่านเอง... ไหว้
Grin เก็บไว้เยอะแน่ๆเลย...55555

ชมรมคนรักJeep ภาค7  (นกกระปูด7)hs7azi
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #2369 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 03:41:17 PM »

นั่งกล้วย
 ของผม ทองเหลืองพิมพ์เดียวกัน ไม่รู้เก๊หรือเปล่าครับ Grin ไหว้
หน้า: 1 ... 155 156 157 [158] 159 160 161 ... 224
  พิมพ์