๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 03, 2024, 02:50:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 103 104 105 [106] 107 108 109 ... 224
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนเล่นพระเครื่อง.......(นอกเรื่องปืนนะครับ)  (อ่าน 554765 ครั้ง)
ลุงตุ้ย
รู้จักพอ ก่อสุขทุกสถาน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 271

มีสติ ก็มีสตังค์ พอมีสตังค์ก็กินให้หมดสติ

« ตอบ #1575 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 01:56:35 PM »

Grin เหรียญวัดไร่ขิง  คิก คิก ท่านเรขาฯ....มาแล้ว
พี่ตุ๊ยไม่น่าทักเลยครับ ทักแบบนี้ ผมก็ต้องเอาพระมาอวดมั่งนะสิครับ.....พระผมยิ่งน้อย ๆ อยู่ด้วย Embarrassed.....อื่มมมมมม เอางี้ดีกว่าครับพี่ตุ้ยเมื่อกี้พึ่งพูดถึงเรื่องวัดรังษี มาผนวกกับวัดบวร ตอนสมเด็จพระมหาสมณเจ้า กรมพระยาวชิรญาณวโรรส พระวัดรังษีพี่ตี๋ ก็เอามาให้ดูกันแล้ว (และผมก็ไม่มีให้ดูกับเขาซะด้วย Grin) เดี๋ยวพรุ่งนี้เอาพระชัยวัฒน์ ห่มคลุม ของสมเด็จพระมหาสมณเจ้า กรมพระยาวชิรญาณวโรรส มาลงดีกว่าครับ  หลงรัก
ไหว้ ขอบคุณครับ ไม่เอามาดูโดนด่าแน่ๆ คิก คิก เดี๋ยวว่างๆไปถ่ายรูปพระนิรันตรายปิดทองในกล่องปี16 งามๆกับเหรียญเงินใหญ่มหาชนก มาให้ชม..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2012, 01:59:24 PM โดย ลุงตุ้ย » บันทึกการเข้า

ชมรมคนรักJeep ภาค7  (นกกระปูด7)hs7azi
พรานบุญ หลงกรุง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #1576 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 02:52:58 PM »

ก่อนไปทานข้าว ลงรูปพระในตำนาน แท้ เก๊ ไม่รู้ "มีพระวัดรังษี ไม่วายชีวี รอดกลับมา" ไหว้

ด้วยเหตุผลกลใดไม่แน่ชัด  วัดรังษีทุกวันนี้ไม่มีแล้วครับ เหลือเพียงคณะรังษี   ไหว้ ไหว้ หัวเราะร่าน้ำตาริน
   คงเหมือน พรรค การเมืองใหญ่ กลืน พรรคการเมืองเล็กๆครับ
รู้สึกจะชื่อ คณะเหลืองรังษี ครับ ไม่ใช่เหลืองพันธมิตร::014::

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม  นานวันก็เลือน เหมือนสมองที่เริ่มฝ่อ..... คณะเหลืองรังษี  ไหว้
แบบนี้ก็เข้าทางโจร เอ๊ยทางโม้สิครับ เพราะพ่อผมเด็กวัดบวร ส่วนตัวผมเด็กโรงเรียนวัดบวร 5555+
เอาเรื่องวัดรังษี ที่ตอนหลังถูกผวนกรวมเข้ากับวัดบวร ก่อนนะครับ ย่อ ๆ นะครับ

วัดรังษีสุทธาวาส เป็นวัดโบราณ สถาปนาขึ้นในสมัยพระบาทสมเด็จพระพุทธเลิศหล้านภาลัย บนพื้นที่ริมกำแพงพระนคร ด้านเหนือของกรุงรัตนโกสินทร์ ผู้สร้างวัดรังษีสุทธาวาส คือ พระสัมพันธวงศ์เธอ เจ้าฟ้ากรมขุนอิศรานุรักษ์ พระโอรสนสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอเจ้าฟ้ากรมพระศรีสุดรักษ์ (พระเจ้าหลานเธอนพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลก)

ตามจารึก ที่ปรากฏผบผนังพระอุโบสถวังรังษีสุทธาวาส วัดแห่งนี้ถูกสร้างขึ้นเมื่อปี พ.ศ. ๒๓๖๖ ใช้เวลาในการก่อสร้างทั้งหมด ๖ ปี พระสัมพันธวงศ์เธอ เจ้าฟ้ากรมขุนอิศรานุรักษ์ ทรงเอาใจใส่ในการก่อสร้างเป็นอย่างยิ่ง ทรงพระอุตสาหะในการทำหน้าที่เป็นนายช่างและตรวจตราการก่อสร้างด้วยพระองค์เอง ดังข้อความที่ปรากฎในจารึกว่า

"พระพุทธศักราชล่วง ๒๓๖๖ พระวษาปีมะแมนักสัตว เบญศก สมเด็จพระเจ้าน้องยาเธอ จ้าวฟ้ากรมขุนอิศรานุรักษ์ ทรงพระราชศรัทธา ถาปะนาจับส้างพระอารามนี้ ทรงพระอุสาหะกระทำพระองค์เปนนายช่าง บอกการงานให้แบบหย่าง ตรวจตราติเตียนด้วยพระองค์เอง ๖ ปีจนแล้วสำเรธิ์บริบูรณ์ จึ่งให้นามวัดรังษีสุทธาวาส....."
......................................ความเปลี่ยนแปลงที่สำคัญของวัดรังษีสุทธาวาสเกิดขึ้นในสมัยพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว เมื่อสมเด็จพระมหาสมณเจ้า กรมพระยาวชิรญาณวโรรส เจ้าคณะใหญ่ฝ่ายธรรมยุติกนิกาย มีพระประสงค์ที่จะจัดการศึกษาแก่พระภิกษุจากหัวเมืองต่าง ๆ โดยให้มาศึกษาในกรุงเทพมหานคร และได้ทูลพระดำริเรื่องนี่ต่อสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ เสนาบดีกระทรวงมหาดไทย ณ ขณะนั้น

สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ จึงได้ขอพระราชทานกราบบังคมทูลต่อพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวว่า เห็นควรให้วัดรังษีสุทธาวาสที่ขึ้นอยู่กับคณะเหนือเปลี่ยนมาขึ้นกับวัดบวรนิเวศวิหารแทน เพื่อที่จะได้ทรงจัดการด้านการศึกษาของพระัภิกาุที่ย้ายเข้ามากรุงเทพต่อไป จึงได้มีพระราชหัตถเลขาอนุญาตตามพระดำริของสมเด็จพระมหาสมณเจ้า กรมพระยาวชิรญาณวโรรส เมื่อวันที่ ๑๙ เมษายน พ.ศ. ๒๔๔๒

อย่างไรก็ตาม การเปลี่ยนแปลงเมื่อ พ.ศ. ๒๔๔๒ ดังกล่าวเป็นเพียงการเปลี่ยนแปลงในเชิงการบังคับบัญชาเท่านั้น วัดรังษีสุทธาวาสยังคงมีสถานะเป็นวัดมหานิกายเช่นเดิม ซึ่งเหตุผลในการยุบรวมครั้งนั้นเกี่ยวข้องกับโครงการก่อสร้างอาคารมหามกุฏราชวิทยาลัย

ความเปลี่ยนแปลงครั้งสำคัญสุดเกิดเมื่อ พ.ศ. ๒๔๕๘ ในสมัยพระับาทสมเด็จพระมงกุฏเกล้าเจ้าอยู่หัว เมื่อสมเด็จพระมหาสมณเจ้า กรมพระยาวชิรญาณวโรรส ทรงดำริที่จะรวมวัดรังษีสุทธาวาส ซึ่งกำลังเสื่อมโทรมอย่างเต็มที่เข้ากับวัดบวรนิเวศวิหาร เพื่อจะได้ทรงจัดการใช้ประโยชน์อย่างเต็มที่ ในครั้งนี้ พระบาทสมเด็จพระมงกุฏเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงมีพระบรมราชานุญาตให้ดำเนินการได้ตามพระประสงค์ของสมเด็จพระมหาสมณเจ้า กรมพระยาวชิรญาณวโรรส.........
ส่วนคณะรังษี มิใช้แต่จะมีเหลืองรังษีครับ มีดังต่อไปนี้
1. แดงรังษี
2. เขียวรังษี
3. เหลืองรังษี
เอาทั้งหมดของวัดบวรก็แบ่งได้ดังนี้ครับ
แดงรังษี เขียวรังษี เหลืองรังษี แดงบวร ขาบบวร เขียวบวร บัญจบเบญจมา คณะสูง (ลออ) คณะสูง (รามเดชะ) คณะสูง (นานาชาติ)   คณะตำหนัก  คณะกุฏิื
สมเด็จพระสังฆราชองค์ปัจจุบัน ทรงเป็นเจ้าคณะเหลืองรังษี ครับ
ข้อมูลก็จากเว็บของวัดบวร ครับ  ไหว้
http://www.watbowon.com/

ไหว้ ไหว้ ไหว้

ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #1577 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 04:24:44 PM »

Grin เหรียญวัดไร่ขิง  คิก คิก ท่านเรขาฯ....มาแล้ว
พี่ตุ๊ยไม่น่าทักเลยครับ ทักแบบนี้ ผมก็ต้องเอาพระมาอวดมั่งนะสิครับ.....พระผมยิ่งน้อย ๆ อยู่ด้วย Embarrassed.....อื่มมมมมม เอางี้ดีกว่าครับพี่ตุ้ยเมื่อกี้พึ่งพูดถึงเรื่องวัดรังษี มาผนวกกับวัดบวร ตอนสมเด็จพระมหาสมณเจ้า กรมพระยาวชิรญาณวโรรส พระวัดรังษีพี่ตี๋ ก็เอามาให้ดูกันแล้ว (และผมก็ไม่มีให้ดูกับเขาซะด้วย Grin) เดี๋ยวพรุ่งนี้เอาพระชัยวัฒน์ ห่มคลุม ของสมเด็จพระมหาสมณเจ้า กรมพระยาวชิรญาณวโรรส มาลงดีกว่าครับ  หลงรัก
     ขอบคุณ เกี่ยวกับข้อมูล วัดบวรครับ พอพูดถึงวัดบวร นึกได้ว่า เคยได้รับพระผง
ไพรีพินาศ ตอนที่ลูกสาว สอบธรรมะ ได้รับประกาศนียบัตร จากสมเด็จญาน แฟนผมแก
เวียนเทียน2-3รอบ รวมทั้งผมและลูกสาว รวมแล้ว4-5องค์ น่าจะอยู่ในเก๊ะ อ้อ เจอแล้ว
เอามาถ่ายรูปหน่อย แจกไปบ้าง น่าจะเหลือ
flying
Hero Member

คะแนน 1070

« ตอบ #1578 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 06:49:37 PM »

Grin เหรียญวัดไร่ขิง  คิก คิก ท่านเรขาฯ....มาแล้ว
พี่ตุ๊ยไม่น่าทักเลยครับ ทักแบบนี้ ผมก็ต้องเอาพระมาอวดมั่งนะสิครับ.....พระผมยิ่งน้อย ๆ อยู่ด้วย Embarrassed.....อื่มมมมมม เอางี้ดีกว่าครับพี่ตุ้ยเมื่อกี้พึ่งพูดถึงเรื่องวัดรังษี มาผนวกกับวัดบวร ตอนสมเด็จพระมหาสมณเจ้า กรมพระยาวชิรญาณวโรรส พระวัดรังษีพี่ตี๋ ก็เอามาให้ดูกันแล้ว (และผมก็ไม่มีให้ดูกับเขาซะด้วย Grin) เดี๋ยวพรุ่งนี้เอาพระชัยวัฒน์ ห่มคลุม ของสมเด็จพระมหาสมณเจ้า กรมพระยาวชิรญาณวโรรส มาลงดีกว่าครับ  หลงรัก
     ขอบคุณ เกี่ยวกับข้อมูล วัดบวรครับ พอพูดถึงวัดบวร นึกได้ว่า เคยได้รับพระผง
ไพรีพินาศ ตอนที่ลูกสาว สอบธรรมะ ได้รับประกาศนียบัตร จากสมเด็จญาน แฟนผมแก
เวียนเทียน2-3รอบ รวมทั้งผมและลูกสาว รวมแล้ว4-5องค์ น่าจะอยู่ในเก๊ะ อ้อ เจอแล้ว
เอามาถ่ายรูปหน่อย แจกไปบ้าง น่าจะเหลือ

แจกนาฬิกาสักเรือนซิครับลุงตี๋.... คิก คิก ไหว้

พราน หมายถึง ผู้ใช้เล่ห์เหลี่ยม ไหวพริบ
ความห้าวหาญ อดทน เป็นประโยชน์ในการครองชีพ และเป็นผู้เจนต่อภูมิประเทศ
มิได้หมายความว่าจะต้องถือปืนเสมอไป
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #1579 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 07:48:25 PM »

Grin เหรียญวัดไร่ขิง  คิก คิก ท่านเรขาฯ....มาแล้ว
พี่ตุ๊ยไม่น่าทักเลยครับ ทักแบบนี้ ผมก็ต้องเอาพระมาอวดมั่งนะสิครับ.....พระผมยิ่งน้อย ๆ อยู่ด้วย Embarrassed.....อื่มมมมมม เอางี้ดีกว่าครับพี่ตุ้ยเมื่อกี้พึ่งพูดถึงเรื่องวัดรังษี มาผนวกกับวัดบวร ตอนสมเด็จพระมหาสมณเจ้า กรมพระยาวชิรญาณวโรรส พระวัดรังษีพี่ตี๋ ก็เอามาให้ดูกันแล้ว (และผมก็ไม่มีให้ดูกับเขาซะด้วย Grin) เดี๋ยวพรุ่งนี้เอาพระชัยวัฒน์ ห่มคลุม ของสมเด็จพระมหาสมณเจ้า กรมพระยาวชิรญาณวโรรส มาลงดีกว่าครับ  หลงรัก

แจกนาฬิกาสักเรือนซิครับลุงตี๋.... คิก คิก ไหว้
 นาฬิกา ให้ลูกชายไปหมดแล้วครับ เก๊ะนี้ ก็ของเขาครับ มิโด เรือนล่างซ้าย
 ของเตี่ยผมเอง ทุกวันนี้ผมเองยังใส่ จี-ช้อค มือ2 จากคลองถมเลยครับ เขา
เห็นเมือตอน ม.5 แล้วเอ่ยปาก ผมก็เลย อยากปลูกฝังให้ชอบของเก่า นี่ก็
จะเอาเว็สป้า ไปซ่อมให้เขาเอาไปขี่ที่มหาลัย Grin ไหว้
  โอเมก้า เรือนเล็ก ของซ้อ ลูกชายขอไปให้แฟนมัน แต่ซ้อยังไม่ตกลง
ต้องเรียนจบก่อน คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2012, 10:47:16 PM โดย ตี๋ br » บันทึกการเข้า
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #1580 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 07:55:16 PM »

เข้าเรื่องพระดีกว่า เดี๋ยวหาว่าพากระทู้ เขาออกทะเล เอาพระสายใต้สักองค์
ไม่รู้ประวัติ เอามาลงเผื่อลุงปู45รู้จัก Grin ไหว้
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #1581 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 07:59:21 PM »

มาทางสายอิสาณ บ้าง ไม่รู้ประวัติเหมือนกัน เห็นพ.ศ. 2507 เก๊ แท้ดูเอาครับ
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #1582 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 08:02:35 PM »

มาทางสายอิสาณ บ้าง ไม่รู้ประวัติเหมือนกัน เห็นพ.ศ. 2507 เก๊ แท้ดูเอาครับ

โห  ลุงตี๋ได้มาจากไหนครับ เจ้าพ่อพระยาแล เด็กชัยภูมิอย่างผมยังไม่มีเลยครับ ขอๆๆๆ พลีสสสสสส  อยากได้ๆๆๆๆๆๆๆ

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #1583 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 08:05:35 PM »

โห  ลุงตี๋ได้มาจากไหนครับ เจ้าพ่อพระยาแล เด็กชัยภูมิอย่างผมยังไม่มีเลยครับ ขอๆๆๆ พลีสสสสสส  อยากได้ๆๆๆๆๆๆๆ
 ไหนบอกอยู่สระบุรีไง ไอ้นี่ ย้ายคนเช็ด เอ๊ย..ย้ายที่บ่อย.. Grin ไหว้

เจอคราวหน้า อย่าลืมทวงล่ะ ถือว่ายกให้นะ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2012, 08:07:27 PM โดย ตี๋ br » บันทึกการเข้า
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #1584 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 08:10:56 PM »

ออกไปทางภาคตะวันออกดีกว่า น่าจะใช่ ยันต์กระบองไขว้ ไม่รู้เก๊เปล่า
ใครรู้ที่บอกด้วย ครับ.. ไหว้
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #1585 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 08:13:26 PM »

โห  ลุงตี๋ได้มาจากไหนครับ เจ้าพ่อพระยาแล เด็กชัยภูมิอย่างผมยังไม่มีเลยครับ ขอๆๆๆ พลีสสสสสส  อยากได้ๆๆๆๆๆๆๆ
 ไหนบอกอยู่สระบุรีไง ไอ้นี่ ย้ายคนเช็ด เอ๊ย..ย้ายที่บ่อย.. Grin ไหว้

เจอคราวหน้า อย่าลืมทวงล่ะ ถือว่ายกให้นะ Grin

ผมคนชัยภูมิ พ่อโคราช แม่ชัยภูมิ ตาอยุทธยา  ยายชัยภูมิ ปู่คนจีน ย่าสีคิ้ว เมียผมคนน่าน  อยู่สระบุรีนาน ครับ Grin

ขอบพระคุณลุงตี๋มากๆครับ  เหรียญเจ้าพ่อพระยาแล ผมีแต่เหรียญปี ๒๑ กับ๓๑ ปี๓๑น่าจะมีอยู่สองเหรียญเดี๋ยวผมเอาไปฝากลุงตี๋แทน ไม่มีราคาค่างวดอะไรแต่ถือเป็นน้ำใจจากผมนะครับ ไหว้

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #1586 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 08:17:54 PM »

องค์นี้พิมพ์ทรง ชะลูด แปลกตา หลังมีตัวเลข เผื่อใครยังไม่ตัดสินใจ
เอาเลขไปเพิ่มสักตัวนึง เผื่อพรุ่งนี้หวยออก
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #1587 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 08:21:19 PM »

โห  ลุงตี๋ได้มาจากไหนครับ เจ้าพ่อพระยาแล เด็กชัยภูมิอย่างผมยังไม่มีเลยครับ ขอๆๆๆ พลีสสสสสส  อยากได้ๆๆๆๆๆๆๆ

ผมคนชัยภูมิ พ่อโคราช แม่ชัยภูมิ ตาอยุทธยา  ยายชัยภูมิ ปู่คนจีน ย่าสีคิ้ว เมียผมคนน่าน  อยู่สระบุรีนาน ครับ Grin

ขอบพระคุณลุงตี๋มากๆครับ  เหรียญเจ้าพ่อพระยาแล ผมีแต่เหรียญปี ๒๑ กับ๓๑ ปี๓๑น่าจะมีอยู่สองเหรียญเดี๋ยวผมเอาไปฝากลุงตี๋แทน ไม่มีราคาค่างวดอะไรแต่ถือเป็นน้ำใจจากผมนะครับ ไหว้
  เก็บ ไว้ให้ลูกเถอะกวาง ผมเก็บพระไว้พอควร องค์ที่ไม่หวง ให้คนที่ชอบ
ผมก็มีความสุขนะ ดีกว่าซื้อเหล้าให้เพื่อนซักขวดอีก เหล้าหมดก็ลืม ไหว้
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #1588 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 08:25:16 PM »

ชักหิว กับข้าวแล้ว ก่อนลุกไป เอารูปพระแถวบ้านมาลงอีกองค์นะครับ วัดนี้
อยู่ถนนเดียวกับบ้านผมคือถนนจรัญสนิทวงศ์ พระวัดท่าพระครับ จรัญ3 ไหว้
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #1589 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 08:30:45 PM »

แฟนกำลังตักกับข้าวอยู่ แอบมาลง รูปพระอีกสักองค์  เห็นพ.ศ.เก่า พอใช้ได้
หน้า: 1 ... 103 104 105 [106] 107 108 109 ... 224
  พิมพ์