๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 03, 2024, 02:58:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 81 82 83 [84] 85 86 87 ... 224
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนเล่นพระเครื่อง.......(นอกเรื่องปืนนะครับ)  (อ่าน 554767 ครั้ง)
blackNwhite
Jr. Member
**

คะแนน 12

« ตอบ #1245 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 02:32:29 PM »

ถามเซียนหน่อยครับ   สมเด็จตามรูปนี่ของหลวงพ่อไร วัดไหน แล้วเนื้อถึงหรือไม่ครับ   ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ด้านหน้า

ด้านหลัง
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #1246 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 10:37:43 AM »

เรียนถามท่านผู้รู้เรื่องพระครับ

องค์ที่ 1 ได้มาจากสุพรรณเจ้าของบอกว่าพระกรุ อยากทราบว่าพระกรุอะไรครับ

คำถาม พระอะไร แหล่งที่มา แท้หรือไม่แท้ ไม่ซีเรียสครับแค่อยากรู้ครับ...

องค์ที่ 1 พระขุนแผนบ้านกร่าง พิมพ์แขนอ่อน จ.สุพรรณบุรี
พระขุนแผนกรุนี้มีหลายพิมพ์มาก หากเป็นพิมพ์แขนอ่อน ผมไม่ชอบ พิดพิมพ์ ลองเทียบพิมพ์อื่นดูได้ครับ อาจไม่ใช่พิมพ์แขนอ่อน

ส่วนพระอีกสององค์ตามที่ท่าน ChongKo (แก้ไข) ว่าครับ
หากทำให้ท่านเจ้าของพระไม่พอใจ ขออภัยด้วยครับ

เสริมเพิ่มเติม...
กรุวัดบ้านกร่าง จ.สุพรรณบุรี ครับ แท้หรือเปล่าคงต้องดูเนื้อมวลสารครับ ผมมีอยู่ 1 องค์ ลองพิจารณาดูเนื้อครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
เอ๋คนสงขลา
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #1247 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 07:49:11 PM »

รบกวนพี่ดูให้ด้วยน่ะครับว่าปีไหน รุ่นไหน แท้หรือป่าวพอดีลูกน้องที่ทำงานให้มาครับ

เพื่อเป็นความรู้ครับ

ขอบคุณมากครับ

ไม่เลือกสี ไม่เลือกฝ่าย แต่กูเลือกที่จะจงรัก ภักดีต่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์
105Unit#2 P-04
ลูกพระวิษณุ วิทยาลัยเทคนิคยะลา 39
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #1248 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 07:13:11 AM »

เข้ามาแอบดู ของดีๆเพียบเลยครับ เป็นบุญตา เสริมบารมี จริงๆ
วันหลัง ถ้าถ่ายภาพได้ชัดเจนขึ้น จะมาขอคำแนะนำครับ ตอนนี้หัด
ถ่ายภาพ หัดลงรูปอยู่ ยังไม่ได้เรื่องเลยครับ Grin ไหว้
Half cock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1249 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 08:07:10 AM »

ตอบคุณเอ๋ครับ
ของพี่น่าจะเรียกว่า หลวงพ่อพรหม ก้นระฆัง
ต้องส่งดูตรงโค๊ตระฆังครับ ว่ามีเส้นขนแมวตรงปากระฆังมั้ย
ผมเองก็ไม่เคยเห็นของแท้ ได้มาไม่รู้กี่ครั้ง เจอแต่เก๊ครับ   ไหว้
เอ๋คนสงขลา
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #1250 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 07:51:34 PM »

ตอบคุณเอ๋ครับ
ของพี่น่าจะเรียกว่า หลวงพ่อพรหม ก้นระฆัง
ต้องส่งดูตรงโค๊ตระฆังครับ ว่ามีเส้นขนแมวตรงปากระฆังมั้ย
ผมเองก็ไม่เคยเห็นของแท้ ได้มาไม่รู้กี่ครั้ง เจอแต่เก๊ครับ   ไหว้

ขอบคุณครับพี่..

ยังมีอีกองค์จะหลวงพ่อบานไก่หางพวง(เห็นเจ้าของบอกมาน่ะครับ)คงต้องรบกวนพี่ๆ
ช่วยดูให้อีกครั้ง

ไม่เลือกสี ไม่เลือกฝ่าย แต่กูเลือกที่จะจงรัก ภักดีต่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์
105Unit#2 P-04
ลูกพระวิษณุ วิทยาลัยเทคนิคยะลา 39
penpeum
Full Member

คะแนน 92

« ตอบ #1251 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 08:36:04 PM »

องค์นี้ไม่ทราบกรุครับ
ลุงปลัดให้มา ไม่แน่ใจ
ว่าเป็นกรุไหน พี่ๆท่านใดทราบ
ข้อมูลชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณมาก

กรุวัดอัมพวันครับ จำจังหวัดไม่ได้ครับ  มีส่วนผสมพระสมเด็จบางขุนพรหมผสมครับ  เคยมีครับแต่หักชำรุดแล้วครับ ไหว้
การ์ตูน รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 379

« ตอบ #1252 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 09:55:53 PM »

ยืมภาพเขามาครับ  Cheesy

ขอบ่นหน่อยครับ บ่นเฉยๆนะ เรื่องแว่นขยาย สองสามปีก่อนเห็นผ่านตาไปมาราคาก็ไม่แพงด้วยครับ
สิบยี่สิบปีก่อนใช้บ่อย กำลังขยายสิบเท่านี่แหละครับ ตอนนั้นศึกษาและทำงานวิจัยเกี่ยวกับไลเคนเวลาออก
ฟิลด์เดินป่าต้องติดแว่นขยายแบบนี้ประจำ สองสามปีที่ผ่านมาชอบดูกล้อง zeiss ที่เป็นกล้องติดปืนและกล้องส่อง
ทางไกลก็เห็นเจออยู่บ่อยๆแต่ก็ไม่ได้ใส่ใจมากนักเพราะส่วนตัวไม่ใช่ผู้ที่นิยมชมชอบพระเครื่องสักเท่าไร จนเมื่อ
อาทิตย์ก่อนเห็นมีเพื่อนเอา zeiss 8x มาขายที่เวปมีด ราคาแพงมาก(ในความคิดขณะนั้น) ปรากฎว่าแค่ข้ามคืน
มีคนซื้อไปแล้ว ไม่อยากเชื่อก็เลยค้นๆดูข้อมูล  และอยากเก็บไว้บ้าง เข้าไปในอีเบย์ของอังกฤษเจออยู่หนึ่งตัวเปิด
มาราคาไม่แพงด้วย แค่ข้ามคืนมีคนไทยสองคนมาปั่นราคาขี้นคืนสุดท้ายเลยนั่งดูเฉยๆจนจบ 475 ปอนด์
(ประมาณสองหมื่นกว่าๆ)   คืนต่อมาเข้าอีเบย์เยอรมันซะเลย เจออีกละคนไทยกลุ่มเดิมนั่นแหละ แข่งกันบิดรุ่นเก่า
ประมาณเจ็ดแปดสิบปีได้มั้งครับเลนใสปิ๊งจบที่คนไทยอีกคนได้ไป พันสองกว่าๆ(ยูโร) ประมาณห้าหมื่นบาทไทย      
ต้องรีบหาเก็บไว้ละอีกหน่อยคงจับต้องไม่ได้แล้ว เพราะคนไทยรุ่นใหม่ที่เข้าไปเก็บในอีเบย์ทำให้ฝรั่งรู้แล้วว่าราคา
เท่าไหร่คนไทยก็เอา คนที่บิดชนะตัว8xกล้องอายุ82ปีที่อังกฤษเมื่อเสาร์ก่อนพึ่งเข้ามาซื้อของในอีเบย์แค่ครั้งเดียว
เอง .... จบไม่บ่นละ   Cheesy Cheesy

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2012, 10:01:00 PM โดย การ์ตูน รักในหลวง » บันทึกการเข้า
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #1253 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 12:05:53 PM »

เคยมีแว่นZEISSเทา10X ซื้อที่แผนกเครื่องเขียน ห้างเซ็นทรัลประมาณปี20กว่า
ราคา1700บ.ถ้าจำไม่ผิด ต่อมาไปใส่ตลับเงินพระที่ท่าพระจันทร์ เห็นเปลือกแว่นทำ
ด้วยเงิน เลยให้เขาเปลี่ยนใส่ให้ ก่อนน้ำท่วม ผมไปเดินดูของเก่า ที่สนามหลวง พอดี
หยิบแว่นออกมาส่องพระ มีคนเดินมาขอดูแว่น แล้วขอซื้อ4000บ.ผมยังงง แว่นเก่า
เขาจะเอาไปทำไม ตอนนี้ ผมไปวางไว้ไหน ไม่รู้ Grin ไหว้
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #1254 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 12:08:02 PM »

เข้ามาแอบดู ของดีๆเพียบเลยครับ เป็นบุญตา เสริมบารมี จริงๆ
วันหลัง ถ้าถ่ายภาพได้ชัดเจนขึ้น จะมาขอคำแนะนำครับ ตอนนี้หัด
ถ่ายภาพ หัดลงรูปอยู่ ยังไม่ได้เรื่องเลยครับ Grin ไหว้

ด้านหน้าแขวนหลวงพ่อปานขี่ไก่ หลังเขียวเสือหลวงพ่อปานวัดบางเหี้ย เห็นนะๆ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #1255 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 01:45:33 PM »

ด้านหน้าแขวนหลวงพ่อปานขี่ไก่ หลังเขียวเสือหลวงพ่อปานวัดบางเหี้ย เห็นนะๆ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
   มาแอบเห็น ตอนไหนเนี่ย คิก คิก ไหว้

Uploaded with ImageShack.us
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2012, 02:02:10 PM โดย ตี๋ br » บันทึกการเข้า
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #1256 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 02:48:39 PM »

ด้านหน้าแขวนหลวงพ่อปานขี่ไก่ หลังเขียวเสือหลวงพ่อปานวัดบางเหี้ย เห็นนะๆ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
    มาแอบเห็น ตอนไหนเนี่ย คิก คิก ไหว้

สามหมื่น  ยิ้มีเลศนัย

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #1257 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 03:02:23 PM »

สามหมื่น  ยิ้มีเลศนัย
สามหมื่น หนึ่งร้อย ผมให้แยะกว่า ยิ้มีเลศนัย

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #1258 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 04:15:36 PM »

หลวงพ่อแดง วัดเขาบันไดอิฐ  Grinอยู่ในมือผมแว้วววว  Grin

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #1259 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 04:21:25 PM »

หลวงพ่อแดง วัดเขาบันไดอิฐ  Grinอยู่ในมือผมแว้วววว  Grin
ไปจิ๊กใครมากวาง ยิ้มีเลศนัย

หน้า: 1 ... 81 82 83 [84] 85 86 87 ... 224
  พิมพ์