๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 03, 2024, 12:31:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 63 64 65 [66] 67 68 69 ... 224
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนเล่นพระเครื่อง.......(นอกเรื่องปืนนะครับ)  (อ่าน 554763 ครั้ง)
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #975 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 01:56:02 PM »

เหรียญ หลวงพ่อพัฒน์ นารโถ   รูปไข่  ปี 05 ผมเจอ เค้า ขายแบกะดิน
ผมเคยทอน มา 100 บาท ครับ  แถว ท่าน้ำนนท์ 
เหรียญนี้ แคล้ว คลาด ครับ   สุราษ เค้านิยม ครับ   
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #976 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 02:02:19 PM »

เหรียญ หลวงพ่อพัฒน์ นารโถ   รูปไข่  ปี 05 ผมเจอ เค้า ขายแบกะดิน
ผมเคยทอน มา 100 บาท ครับ  แถว ท่าน้ำนนท์ 
เหรียญนี้ แคล้ว คลาด ครับ   สุราษ เค้านิยม ครับ   

เมียเห็นจะว่าเอานา คิก คิก คิก คิก
ปล่อยต่อผมเถอะ  จะรักษาอย่างดี ครับ เยี่ยม

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
jane1
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #977 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 02:09:39 PM »

มีของดี ต้องขยายครับ พี่นัท  เยี่ยม
ตาร้อนเลยนะเนี่ย   หลงรัก หลงรัก หลงรัก

ตึกยังรู้พัง
สตางค์ยังรู้หมด
แต่ไมตรีอันสวยสด
ไม่มีหมดเหมือนสตางค์
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #978 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 02:25:45 PM »

เมียเห็นจะว่าเอานา คิก คิก คิก คิก
ปล่อยต่อผมเถอะ  จะรักษาอย่างดี ครับ เยี่ยม
ตอนนี้ อยู่ ในคอ น้าสาวแล้วครับ  ตอนเอากลับไป สุราษ น้า เอาไป ห่มจีวรใหม่ หนัก 1 บาท 
ผมได้ กลับมา 1000 บาท กับ ข้าว 1 มื้อ น้ำลายหก  หลายปีแล้ว ครับ คิก คิก
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #979 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 03:59:16 PM »

ตอนนี้ อยู่ ในคอ น้าสาวแล้วครับ  ตอนเอากลับไป สุราษ น้า เอาไป ห่มจีวรใหม่ หนัก 1 บาท 
ผมได้ กลับมา 1000 บาท กับ ข้าว 1 มื้อ น้ำลายหก  หลายปีแล้ว ครับ คิก คิก
        ล้อเล่น ครับ
แต่ถ้ายังอยู่ก็จะ บอกเมียบังหักคอเอา คิก คิก คิก คิก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #980 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 11:04:59 PM »

เรียนพี่ืnitrogen ครับ สำหรับเหรียญหลวงปู่เหรียญนะครับ
พี่nitrogen ลองสังเกตุเหรียญดูนะครับ ว่าเหรียญบวมไหม
เหรียญรุ่นนี้ สร้างประมาณ ปี2516 รุ่นแรกสร้างประมาณ 1,000 องค์
มีเนื้ออัลปาก้า ทองแดงน้ำตาล และรมดำ และมีการสร้างออกมาอีกหลายรุ่นนะครับ
ถ้าเหรียญบวม จะเก๊นะครับ ( ผมชี้ขาดไม่ได้เพราะผมไม่ได้เคยมีเหรียญ รุ่นนี้ แต่พอดูธรรมชาติของเหรียญได้ครับ)

ปล.นั่งดูจนคอเอียงเลย...  คิก คิก ช่วยตั้งภาพให้ครับ

เหรียญเนื้ออัลปาก้าจะดูยากนิดนะครับ....แต่ถ้าดูเรื่องความคมชัดอย่างเดียวแล้วเหรียญนี้น่าจะไม่ดีครับ

สังเกตุบริเวณลายกนกขอบเหรียญนะครับ

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #981 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 11:11:10 PM »

เรียนพี่ืnitrogen ครับ สำหรับเหรียญหลวงปู่เหรียญนะครับ
พี่nitrogen ลองสังเกตุเหรียญดูนะครับ ว่าเหรียญบวมไหม
เหรียญรุ่นนี้ สร้างประมาณ ปี2516 รุ่นแรกสร้างประมาณ 1,000 องค์
มีเนื้ออัลปาก้า ทองแดงน้ำตาล และรมดำ และมีการสร้างออกมาอีกหลายรุ่นนะครับ
ถ้าเหรียญบวม จะเก๊นะครับ ( ผมชี้ขาดไม่ได้เพราะผมไม่ได้เคยมีเหรียญ รุ่นนี้ แต่พอดูธรรมชาติของเหรียญได้ครับ)

ปล.นั่งดูจนคอเอียงเลย...  คิก คิก ช่วยตั้งภาพให้ครับ

เหรียญเนื้ออัลปาก้าจะดูยากนิดนะครับ....แต่ถ้าดูเรื่องความคมชัดอย่างเดียวแล้วเหรียญนี้น่าจะไม่ดีครับ

สังเกตุบริเวณลายกนกขอบเหรียญนะครับ
ผมดู เหรียญ บวมด้วยครับ  ดูจากภาพนะครับ  ไหว้
phi
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #982 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 03:25:00 AM »

ดูกันเล่นๆครับ
jane1
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #983 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 12:00:55 PM »

ปล.นั่งดูจนคอเอียงเลย...  คิก คิก ช่วยตั้งภาพให้ครับ

ผมดู เหรียญ บวมด้วยครับ  ดูจากภาพนะครับ  ไหว้

เห็นด้วยกับพี่ phi ,พี่Audy และ พี่ศักดาครับ ไอ้เราก็พยายามชี้แจงอ้อมๆ แต่พี่ทั้ง 3 ฟันธงตรงประเด็นเลย
สาเหตุที่พิจารณาเหรียญว่าแท้หรือไม่แท้ โดยดูว่าเหรียญบวมหรือไม่นั้น มีสาเหตุดังนี้ครับ
 (ไม่รวมเหรียญที่จงใจสร้างให้บวมตามรูปทรงของเหรียญนะครับ เช่นเหรียญหลังเต่าเจ้าคุณนรฯ)
 1.เหรียญพระเกจิอาจารย์ สมัยนั้น ( ประมาณก่อนปี 2520) สร้างพระจำนวนจำกัด บางองค์สร้างแค่หลักพันองค์
เพื่อให้พอกับความต้องการของลูกศิษย์หรือสร้างเพื่อหารายได้เข้าวัด (ให้เพียงพอกับค่าใช้จ่าย ไม่ได้ตั้งใจสร้างเพื่อพุทธพาณิชย์)
เมื่อจำนวนการสร้างเหรียญน้อย แม่พิมพ์ที่เป็นเหล็กกล้าก็ไม่ต้องทำงานมากนัก ปั๊มแค่ไม่กีพันองค์ แม่พิมพ์ก็ไม่ชำรุด ความคมชัด
ของเหรียญก็จะยังชัดเจน ในกรณีัที่มีการปลอมเหรียญจะมีการปั๊มออกมาในปริมาณมากๆทำให้แม่พิมพ์มีการโป่งทำให้เวลาปั๊มเหรียญ
ออกมา มิติของเหรียญก็จะบวมและหนาและขาดความคมชัดไปด้วย  (เป็นการ screen คร่าวๆ ว่าเก๊และแท้)
2.ให้สังเกตุถึง ความคมชัดของตัวหนังสือ อักขระเลขยันต์ และใบหน้าองค์พระ ต้องจำพิมพ์ให้แม่น อาจจะมีบางองค์ที่ความคมชัดของใบหน้า
ของหลวงพ่อจะมีความชัดเจนน้อยลงแต่ก็เป็นของแท้ เช่น เหรียญเสมาหลวงพ่อเงินวัดดอนยายหอม รุ่น 2 รุ่น 2500 เพราะเป็นเหรียญที่นำบล็อกด้านหน้ารุ่นแรก
มาสร้างใหม่ ทำให้ความคมชัดจะสู้เหรีียญรุ่นแรกไม่ได้ (เช่นเดียวกับเหรียญของหลวงปู่ฝั้นรุ่น 1 ถึงรุ่น 7 และหลวงพ่อแดงวัดเขาบันไดอิฐ)
และทำให้เหรียญรุ่นหลังมีเม็ดผด (ขี้กลาก) บนผิวเหรียญซึึงเกิดจากบล็อกแม่พิมพ์เดิมขึ้นสนิม นั่นเอง
3.การพิจารณาเหรียญด้วยการดูรอยตัด ปัจจุบันนี้ พระเก๊ บล๊อกคอมฯหรือบล๊อกฉีด ทำเก๊ได้เสมือนจริงมาก (อาจจะเหมือนมากกว่าของแท้ ที่ไม่สวยเสียด้วยซ้ำ) คิก คิก
เพราะคนที่ทำเก๊จะไป copy เหรียญที่ความคมชัดหรือองค์แชมป์ มาเป็นแม่พิมพ์ (พอจะเข้าใจนะครับว่าทำไมเซียนดังจึงมีเพราะองค์สวย องค์แชมป์ไว้เพื่ออะไร)
  บู่ วิวัฒนาการของการสร้างเหรียญและการตัดขอบของแต่ละยุคแต่ละสมัยก็จะไม่เหมือนกันนะครับ เซียนสมัยใหม่จะดูรอยตัดเป็นจุดจ่ายเงินครับ ผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2010, 12:29:45 PM โดย jane1 » บันทึกการเข้า

ตึกยังรู้พัง
สตางค์ยังรู้หมด
แต่ไมตรีอันสวยสด
ไม่มีหมดเหมือนสตางค์
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #984 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 12:07:09 PM »

ผมเคยไป ท่าพระจันทร์ ไปกับพี่
มีช่างซ่อมพระคนนึง บอกว่า    ผมมี สมเด็จจิตรลัดดา เก๊  อยู่ 5 องค์ มีใบประกาศ เรียบร้อย  ขายองค์ ละ 5000 บาท
 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก  เก๊ มีใบประกาศ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #985 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 01:12:26 PM »

มีช่างซ่อมพระคนนึง บอกว่า    ผมมี สมเด็จจิตรลัดดา เก๊  อยู่ 5 องค์ มีใบประกาศ เรียบร้อย  ขายองค์ ละ 5000 บาท
 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก  เก๊ มีใบประกาศ

วงการพระเครื่องถ้าแสกนเป็นสี...จะมีสีขาว-เทา-ดำ...สีดำรวยไม่ทน...เทาจะจนไม่นาน

สีขาวนี่เป็นมาตรฐานที่วงการต้องการมากที่สุดมีอุดมการณ์มากที่สุดครับ

แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #986 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 02:53:02 PM »

กรมหลวงชุมพร พ.ศ.2466

บูรพาวิถี
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #987 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 03:10:07 PM »

วงการพระเครื่องถ้าแสกนเป็นสี...จะมีสีขาว-เทา-ดำ...สีดำรวยไม่ทน...เทาจะจนไม่นาน

สีขาวนี่เป็นมาตรฐานที่วงการต้องการมากที่สุดมีอุดมการณ์มากที่สุดครับ
สีดำไม่น่ากลัว กลัวแต่สีเทา และมีเยอะที่สุดด้วย ใช่ใหมครับพี่
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #988 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 07:21:49 PM »

สีดำไม่น่ากลัว กลัวแต่สีเทา และมีเยอะที่สุดด้วย ใช่ใหมครับพี่

สีเทามากที่สุดครับ....ประเภทซื้อเข้ากดราคา....แต่ตอนขายโก่งซะจนสุด

ไอ้สีเทาก็จะเกิดตอนกดราคาซื้อนี่แหละครับ....เช่นแท้แต่ไม่นิยม,หรือผิดพิมพ์ผิดเนื้อ

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #989 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 08:24:22 PM »

สีเทามากที่สุดครับ....ประเภทซื้อเข้ากดราคา....แต่ตอนขายโก่งซะจนสุด

ไอ้สีเทาก็จะเกิดตอนกดราคาซื้อนี่แหละครับ....เช่นแท้แต่ไม่นิยม,หรือผิดพิมพ์ผิดเนื้อ

ความรู้ใหม่ ครับ เยี่ยม ไหว้
หน้า: 1 ... 63 64 65 [66] 67 68 69 ... 224
  พิมพ์