๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 05:16:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง บัญชี ธนาคาร  (อ่าน 1775 ครั้ง)
T-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 140

« เมื่อ: ธันวาคม 22, 2006, 09:06:21 PM »

ขอสอบถามครับ
  ว่ากรณี มีการซื้อขาย (หลอกลวง) ให้โอนเงินเข้าบัญชี
  ผู้ถูกหลอก สามารถ ทำอะไรได้บ้างครับ เช่น
  ขอข้อมูลเจ้าของบัญชี จากธนาคาร (ไม่ทราบธนาคารจะให้ใหม)
  แจ้งอายัด บัญชี หรือ ทำประการใด ได้บ้าง

เห็นในเวบ(ไม่ใช่ เวบ อวป.) เกี่ยวกับการซื้อ ขาย  มีหลอก กันบ่อย ๆ

Huh  Huh  Huh
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2006, 09:19:34 PM »

Smiley ถ้าโดนหลอก โดยการโอนเงินแล้วไม่ได้รับสินค้าที่ซื้อ
- พิมพ์หน้าที่มีการซื้อขายผ่านเวป และ PM ที่ติดต่อกัน
- นำหลักฐานที่พิมพ์มา ใบบันทึกการโอนเงิน แจ้งความ

Smiley ตำรวจสามารถดำเนินการจับกุมได้ครับ ข้อหาฉ้อโกงทรัพย์

Wink แต่สิ่งแรกถ้าจะซื้อ-ขายกันโดยวิธีการโอนเงินให้ก่อน ควรศึกษาพฤติกรรมของคนขายก่อนว่า เป็นคนที่น่าไว้ใจได้เพียงใด บางเวปมีการลงทะเบียน อันนี้จะเป็นการช่วยให้คนซื้อ-ขาย มั่นใจได้มากขึ้นครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
คาเฟ่-99
Full Member

คะแนน 1

ปืน คือคำสั้นๆที่มีความหมายสำหรับผม

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2006, 09:41:29 PM »

การซื้อขายผ่านเว็บไซด์ ทั้งผู้ซื้อและผู้ขาย ต่างคนต่างก็ระแวงกันและกัน ฉะนั้น ควรมีหลักฐานไว้บาง เผื่อมีอะไร จะได้มีหลักฐานไว้ยืนยัน แล้วไปแจ้งความ

ไม่จน-ไม่เครียด-ไม่กินเหล้า
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2006, 09:47:16 PM »

ขอถามพี่ๆต่อว่า

จริงหรือไม่ที่หลักฐานการโอเงิน (สริปใบโอน) ไม่สามารถใช้เรียกร้องเงินคืน

และให้คนที่เราโอนเงินไปให้คืนเงิน แก่เราได้ครับ

ด้วยความเคารพครับ

ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2006, 10:19:29 PM »

อยากรู้เหมือนกันครับ.......... :-*
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2006, 10:23:08 PM »

โอนเงินไปแล้วก็จบกัน ไม่มีสิทธิ์ไปสั่งระงับเงินปลายทางได้ เว้นแต่เกิดเป็นคดีความ แต่คงสายไปแล้ว

เพราะพวกมิจฉาชีพเหล่านี้ มักใช้ชื่อคนอื่นเปิดบัญชี แต่ตัวเองถือ ATM พอเงินมาก็กดออก เจ้าของ บ/ช

ถูกตำรวจเรียกตัวไปสอบสวน สุดท้ายก็ทำอะไรไม่ได้

T-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 140

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2006, 01:05:41 AM »

โอนเงินไปแล้วก็จบกัน ไม่มีสิทธิ์ไปสั่งระงับเงินปลายทางได้ เว้นแต่เกิดเป็นคดีความ แต่คงสายไปแล้ว

เพราะพวกมิจฉาชีพเหล่านี้ มักใช้ชื่อคนอื่นเปิดบัญชี แต่ตัวเองถือ ATM พอเงินมาก็กดออก เจ้าของ บ/ช

ถูกตำรวจเรียกตัวไปสอบสวน สุดท้ายก็ทำอะไรไม่ได้

Embarrassed

คนโกง เลยใช่วิธีนี้หากิน สบาย  Embarrassed
(ถึงว่า เห็นลงประกาศ ขายในเน็ต แบบโจ่งแจ้ง แถมราคาแสนถูก
คนโกง ต้องรู้ขั้นตอนนี้แน่ เห็นใจแต่คน ที่หลงเชื่อโอนเงินไป )
 Embarrassed

ขอบคุณครับ ที่ชี้แนะ
ดอยหลวง
HS5XKN
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

เหนี่ยวไกถ้าตัดสินใจถูกต้อง

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2006, 04:38:46 AM »

เพื่อนผมก็เคยโดนครับสั่งซื้อของไปแล้วโอนเงินเรียบร้อยแล้ว ของมาจริงครับ แต่มา แต่กล่องครับ ไม่มีของข้างใน โทรไปถามเจ้าของ เขาก็บอกว่าส่งไปแล้ว ไปถามที่บริษัทขนส่งสินค้า เขาก็บอกว่าไม่ได้แกะกล่องเลย เช็คชื่อเจ้าของบัญชีที่โอนเงินไป กลับไม่รู้เรื่องเลย ไม่รู้จะไปตามเอาที่ใคร เลยเสียเงินฟรีๆ หัวเราะร่าน้ำตาริน

อย่านอนตื่นสาย อย่าอายทำกิน อย่ามิ่นเงินน้อย อย่าคอยวาสนา   ไม้ก๊ดแป๋งขอเหล็กก๊ดแป๋งเคียว คนก๊ดอย่างเดียวไจ้ก๋ารบ่อได้
.......................................
Charoon รักในหลวงครับ
ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือคนรักกัน

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2006, 04:57:34 AM »

ก่อนโอนอย่างน้อยก็ขอซื่อที่อยู่ เบอร์โทร  กันสักหน่อย เวลาโอนก็น่าดูว่าเบอร์บัญชีตรงกับชื่อ หรือเปล่าอย่างน้อยก็ป้องกันได้ระดับหนึ่ง  แต่ในเวปของเราเยี่ยมครับ ไม่เคยผิดหวังเลย จริงหรือเปล่าคุณ watt ,พี่ปู

"สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคื่อคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือผู้มีrระคุณ"
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2006, 07:16:36 AM »

ขอสอบถามครับ
 ว่ากรณี มีการซื้อขาย (หลอกลวง) ให้โอนเงินเข้าบัญชี
 ผู้ถูกหลอก สามารถ ทำอะไรได้บ้างครับ เช่น
 ขอข้อมูลเจ้าของบัญชี จากธนาคาร (ไม่ทราบธนาคารจะให้ใหม)
 แจ้งอายัด บัญชี หรือ ทำประการใด ได้บ้าง

หากรู้ตัวว่าถูกหลอก......ประการแรก แจ้งความที่โรงพักท้องที่ที่คุณทำธุระกรรมภายในสามสิบวัน และให้นำสำเนาบันทึกคำให้การไปแจ้งยังธนาคารของเจ้าของบัญชีเพื่ออายัดเงินที่คุณโอน.............หลังจากนั้นเป็นหน้าที่ของตำรวจที่จะดำเนินการจับคุมคนร้าย.............ตั้งความหวังได้เลยครับ.....ชวด

เห็นในเวบ(ไม่ใช่ เวบ อวป.) เกี่ยวกับการซื้อ ขาย มีหลอก กันบ่อย ๆ

Huh Huh Huh

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 387

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2006, 07:58:37 AM »

ซื้อ-ขายของ ที่เว็บ อวป.เนี่ยแหละครับ สุดยอด
ไม่เคยมีปัญหา
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2006, 09:44:08 AM »

ก่อนโอนอย่างน้อยก็ขอซื่อที่อยู่ เบอร์โทร กันสักหน่อย เวลาโอนก็น่าดูว่าเบอร์บัญชีตรงกับชื่อ หรือเปล่าอย่างน้อยก็ป้องกันได้ระดับหนึ่ง แต่ในเวปของเราเยี่ยมครับ ไม่เคยผิดหวังเลย จริงหรือเปล่าคุณ watt ,พี่ปู

ซื้อ-ขายของ ที่เว็บ อวป.เนี่ยแหละครับ สุดยอด
ไม่เคยมีปัญหา

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2006, 10:57:59 AM »

ก่อนโอนอย่างน้อยก็ขอซื่อที่อยู่ เบอร์โทร กันสักหน่อย เวลาโอนก็น่าดูว่าเบอร์บัญชีตรงกับชื่อ หรือเปล่าอย่างน้อยก็ป้องกันได้ระดับหนึ่ง แต่ในเวปของเราเยี่ยมครับ ไม่เคยผิดหวังเลย จริงหรือเปล่าคุณ watt ,พี่ปู

Wink จริงครับ ท่าน ผอ.
 Smiley บางที่ให้สมาชิกที่จะเข้ากระดานซื้อขายได้ต้องลงทะเบียนโดยการใช้อีเมลล์ของเวปคนไทย ของกรมการปกครอง ทำให้สมาชิกมีการยืนยันตัวตนที่แน่นอน

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
หน้า: [1]
  พิมพ์