๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 06:03:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาถามเซียนหูทองอีกแล้ว..  (อ่าน 3208 ครั้ง)
big single
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 321

« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2006, 06:34:37 PM »

พอดีผมซื้อ AVR มาในราคา 5 บาท จากราคา  40,000 บาท เลยจำใจต้องอัปเปหิชุดสุดรักชุดเก่าไปใว้โรงหนังส่วนตัวที่ต่างจังหวัด
ทีนี้ปัญหามันเกิดตรงนี้หล่ะครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน   หัวเราะร่าน้ำตาริน
1. เจ้าชุดใหม่เนี่ยมันบอกว่าเป็น 6.1 CH. แต่ผมฟังจริงๆมันออกแค่ 5.1 CH. ไม่ว่าจะปรับ เซ็ทยังงัยก้อ 5.1 CH. อยู่ดี
    หรือเป็นที่ภาคถอดระหัสของเครื่องเล่น DVD ถ้างั้นคงต้องเปลี่ยน DVD หรือเปล่า
    (ลองกับแผ่น DVD ที่บันทึกมาในระบบ 6.1 CH. ก็ออกแค่ 5.1 CH.)

2. มันต่อ turn table ฟังไม่ได้ หรือผมเสียบไม่ถูกรู (ลองหลายรูแล้วนะเนี่ย Grin)

3. LASER DISC ภาพไม่คมชัดเหมือนก่อน (อันนี้พอแก้ได้แต่ยังไม่ถูกใจ)

เลยขอรบกวนถามเซียนหูทองว่า ตามข้อ 1,2 ผมจะทำยังงัยกับมันดีครับ (กับชุดเก่าไม่มีปัญหา)

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะจ๊ะจุ๊บๆ
Rock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2006, 07:06:38 PM »

เล่นแผ่นดำยี่อะไรครับพี่...อนาล็อกลึซึ่มอีกคน...
ผมเล่นแค่ 5.1 ง่า...ไม่ค่อยได้ดูหนังชอบพาผู้ชายเข้าเมเจอร์มากกว่า โดนชก โดนชก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2006, 07:09:52 PM โดย Rock ลูกของชนชั้นที่เปี่ยมสำนึก » บันทึกการเข้า
big single
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 321

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2006, 07:47:25 PM »

เล่นแผ่นดำยี่อะไรครับพี่...อนาล็อกลึซึ่มอีกคน...
ผมเล่นแค่ 5.1 ง่า...ไม่ค่อยได้ดูหนังชอบพาผู้ชายเข้าเมเจอร์มากกว่า โดนชก โดนชก

DUAL 455 GS ตัว TOP  ซื้อมาเมื่อ ประมาณ 16-17 ปีแล้ว ราคาสมัยนั้น 12,000 บาทถ้วน ใบเสร็จยังเก็บไว้จนทุกวันนี้   

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะจ๊ะจุ๊บๆ
worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2006, 08:14:16 PM »

ออกตัวก่อนนะครับหู.........ตะกั่ว Grin

1. มีเซ็นเตอร์หลังหรือยังครับ

2. เครื่องทุกวันนี้ ส่วนมากจะลดต้นทุน ไม่มีภาค phono มาให้ (เครื่องไม่มีภาคขยายส่วนนี้ สัญญานออกอ่อนมากๆ)

3. LD. ไม่น่าเกี่ยวกับส่วนนี้นะครับ เพราะต่อตรงส่วนภาพ มีแต่เสียงเข้ามาจุดนี้

ปล.    ต้องถามคุณ ไมตรี (ตอนที่เป็นวัยคะนองวิ่งตามพี่เขามาก อัพเกรดไปเรื่อย สุดท้ายก็ AVR Grin)

รักเธอ....ประเทศไทย
Rock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2006, 08:51:13 PM »

แฮ่ๆโตไม่ทัน..ตัวนี้ MM หรื MC ครับ
big single
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 321

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2006, 08:51:39 PM »

ออกตัวก่อนนะครับหู.........ตะกั่ว Grin

1. มีเซ็นเตอร์หลังหรือยังครับ

2. เครื่องทุกวันนี้ ส่วนมากจะลดต้นทุน ไม่มีภาค phono มาให้ (เครื่องไม่มีภาคขยายส่วนนี้ สัญญานออกอ่อนมากๆ)

3. LD. ไม่น่าเกี่ยวกับส่วนนี้นะครับ เพราะต่อตรงส่วนภาพ มีแต่เสียงเข้ามาจุดนี้

ปล. ต้องถามคุณ ไมตรี (ตอนที่เป็นวัยคะนองวิ่งตามพี่เขามาก อัพเกรดไปเรื่อย สุดท้ายก็ AVR Grin)

ครับพี่  ผมเล่นแบบแยกชิ้นจนเมียบ่นรำคาญจะฟังเพลงแต่ละทีเปิดเครื่องไม่ถูกเลย สุดท้ายก็ AVR นี่แหละแต่มาตายน้ำตื้นตอนเซ็ทไม่ลงตัวนี่แหละ
1. เซ็นเตอร์หลังมีแล้วครับ
2. ไม่มีภาค PHONO ครับ กำลังหาภาคขยายต่างหากมาเสริมกลัวเสียงไม่ได้ยังใจ
3. ส่วน LD.เนี่ยคงต้องเปลี่ยนสายสัญญาณภาพใหม่เพราะ  MONSTER เส้นเก่าติดไปเที่ยวต่างจังหวัดกับชุดเดิมซะแล้ว

ปล ดูรูปประกอบสิครับ สารพัด DOLBY ไปหมด งง..

big single
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 321

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2006, 09:03:15 PM »

แฮ่ๆโตไม่ทัน..ตัวนี้ MM หรื MC ครับ

MM ครับเดิมๆ ติดมากับเครื่องไม่เคยเปลี่ยน (มันแพงหง่ะ) หัวเราะร่าน้ำตาริน   หัวเราะร่าน้ำตาริน

โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2006, 09:20:01 PM »

ง่ายๆครับ AVR ไม่มีช่อง phono

ก็เอา turntable มาขายผมซะก็จบครับ แฮ่ๆ  Grin

โดยมาก AVR ไม่ค่อยมีช่อง phono หรอกครับ มันคนละยุคกัน

ถ้าอยากฟังแผ่นจริงๆ ก็ไปเดินหาปรีphono แยกชิ้นมาใช้ก็ได้ครับ

แล้วค่อยต่อ aux2 ก็ได้

Grin Grin Grin

Rock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2006, 09:37:21 PM »

สร้างเองก็ได้ครับแล้วต่อออกจาก Pre Phoเข้า AUX Pre หลอดก็น่าสนใจนะครับ
สนใจก็
www.htg2.net มีการสร้างกันหลากหลายเลยครับผมก็สิงที่นั่นเหมือนกัน
big single
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 321

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2006, 10:18:02 PM »

สร้างเองก็ได้ครับแล้วต่อออกจาก Pre Phoเข้า AUX Pre หลอดก็น่าสนใจนะครับ
สนใจก็
www.htg2.net มีการสร้างกันหลากหลายเลยครับผมก็สิงที่นั่นเหมือนกัน

ขอบคุณครับ  ปรีหลอดเนี่ยแหละครับที่เมียงๆมองๆอยู่ แต่กลัวเสียงไม่ดีเลิศอย่างที่คาดหวังเอาไว้

ง่ายๆครับ AVR ไม่มีช่อง phono

ก็เอา turntable มาขายผมซะก็จบครับ แฮ่ๆ Grin

โดยมาก AVR ไม่ค่อยมีช่อง phono หรอกครับ มันคนละยุคกัน

ถ้าอยากฟังแผ่นจริงๆ ก็ไปเดินหาปรีphono แยกชิ้นมาใช้ก็ได้ครับ

แล้วค่อยต่อ aux2 ก็ได้

Grin Grin Grin

พี่โซ้ยตี่ครับ แฮ่ๆ นอกจากปืนแล้วก็เนี่ยหล่ะครับ ฟามสุขเล็กๆ กับแผ่นกลม ๆ  อยู่ได้ท้าง..วัน

โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2006, 07:10:29 AM »

แนะนำ ปรีหลอดอีกคนครับ
แผ่นเสียง กับปรีหลอด เสียงหวานซะไม่มี
 น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2006, 09:50:25 AM »

ปรีหลอด ของ Magnet PV-01 เสียงใช้ได้เลยครับ อบอุ่นดี ไม่ทราบว่าจะยังมีขายหรือปล่าว Grin

รักเธอ....ประเทศไทย
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2006, 11:17:42 AM »

ผมเคยต่อปรีของแมกเนตนานมาแล้ว แหล่งจ่ายไฟบวกมากกว่าไฟลบประมาณ 4-5 โวลท์นี่แหละจำไม่ได้ตอนนี้ไม่ทราบว่าเอาไว้ที่ใหนแล้ว เมื่อวานรื้อบ้านก็ไปเจอแผ่นเสียงลังนึงเลยแจกเด็กๆเอาไปติดฝาบ้าน(เมื่อก่อนสะสมดีนัก Grin Grin)

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
big single
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 321

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2006, 12:25:31 PM »

ผมเคยต่อปรีของแมกเนตนานมาแล้ว แหล่งจ่ายไฟบวกมากกว่าไฟลบประมาณ 4-5 โวลท์นี่แหละจำไม่ได้ตอนนี้ไม่ทราบว่าเอาไว้ที่ใหนแล้ว เมื่อวานรื้อบ้านก็ไปเจอแผ่นเสียงลังนึงเลยแจกเด็กๆเอาไปติดฝาบ้าน(เมื่อก่อนสะสมดีนัก Grin Grin)

โห....ไม่แบ่งมั่งเลย..... Shocked   Shocked

ปรีหลอด ของ Magnet PV-01 เสียงใช้ได้เลยครับ อบอุ่นดี ไม่ทราบว่าจะยังมีขายหรือปล่าว Grin

ตัวเนี่ยแหละครับเมื่อก่อนเอาขับภาค PHONO อย่างเดียวคู่กับ POWER +PRE ของ MUSICAL FIDALITY
 แต่ยกให้น้องสาวไปหลายปีแล้ว...เสียดายชมัด  Embarrassed
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2006, 12:32:49 PM โดย big single » บันทึกการเข้า

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2006, 02:18:02 PM »

ยังเล่นแผ่นเสียงอยู่หรือครับ Grin Grin Grin  คลาสสิคจัง  Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
หน้า: [1] 2
  พิมพ์